Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Syncbr

Vụ Pi không boot hay bị đơ phát hiện con Bingzi 9V cấp cho họ LT108x có vẻ kém ổn định. (cần 2.5V dropout chứ không phải 1V như Spec)
Hôm nay thử 15V cấp LT1084 > 7V chạy vững như bàn thạch nhưng mà nóng vãi.

Đợi LT1963 xem 7V nuôi có ổn không.

Em cũng gặp tương tự như Bác @ Thanhvo31, nhưng em không tăng 15V, vẫn cấp 9V > LT1084 > 5,5V > Pi3 boot thoải mái, có điều LT3045s 1,8V quá nóng.

thebluewindows

Well-Known Member
Bác ơi, mình đang xài Pi minisever và Android box Q10pro, muốn xem nhạc hình ThuyNga thì đi theo hướng nào nhỉ, (không muốn cắm rút ổ cứng di động từ Pi minisever qua AB Q10 Pro). Trong hình là đang kết nối Q10pro với Pi minisever qua UPNP nhưng không phát được. Cảm ơn.
- Với upnp/dlna thì nó chia loại music (audio) riêng và video ( nội dung ko cần biết) riêng.
- Miniserver chỉ làm server phần audio ( và chỉ hỗ trợ một số định dạng), không phải là server cho video.
- Pi miniserver của bạn ko rõ là trên nền OS nào? Nếu muốn làm upnp server cho phần video thì bạn cần cài thêm ứng dụng khác hỗ trợ video. Tùy OS mà có ứng dụng khác nhau. Trong đó đơn giản và nhẹ, đồng thời hỗ trợ nhiều OS thì bạn cài miniDLNA.
Khi đó Miniserver làm nhiệm vụ server phần nhạc, miniDLNA đảm nhiệm phần video ( dù nó có cả audio, nhưng ko bằng miniserver).
Khi miniDLNA làm video server thì bạn sẽ điều khiển phát nhạc Paris by Night qua thiết bị DLNA được ngay, lưu ý là định dạng phải đc hỗ trợ nhé. :)

do_long_khach

Well-Known Member
Để sang tuần xong dự án full linear pc rồi đi mượn bác nhatduongaudio bộ pi2 nguồn 3x + digione về thi đấu mới được. Bác nhatduongaudio tạo điều kiện tí nhể? Thua thì đồ mượn giữ lại, tiền chuyển đi luôn...

Thanhvo31

Well-Known Member
Đợt trước có vụ Camera shy của Pi 2, nghĩa là pi 2 có 1 con chip ăn đèn flash là ngủm luôn.
Nay con Pi 2/3 + DigiOne bị lỗi là bật/ tắt đèn tube (flouroscent lamp) thì tín hiệu từ RCA ra DAC bị ngủm.
Lúc đầu nghĩ là do cable lởm, đã thay bằng Ghent Audio, vẫn bị
Lại dính nghi án từ Rcore ra 1083/4 cấp ra LT3045 không ổn định.
Sáng nay test lại pi 2 nguồn thường Allo PSU 5V 3A + DigiOne mà vẫn bị.
Sẽ test thêm và báo cáo.

vinh57

Member
Bạn Trung 224 cho mình hỏi theo phương an nguồn 3x:rcore>lt 1084>lt 3045>pi sẽ rất nóng , vậy mình có thể lọc thêm một tầng lt 1963 nữa được không điển hình là
Rcore>Lt 1084> Lt 1963 >Lt 3045 > pi

lamyen2001

Well-Known Member
Cái nguồn R-core bản thân đó đã nóng hơn nguồn xuyến rồi vì chỉ có hiệu suất 70% so với 90%. Drop càng nhiều nó càng nóng, tốt nhất đợi nguồn 7V về rồi làm.

dal33

Active Member
Bác @trung224 cho e hỏi nếu transport lỗi thì có bao giờ bị lụp bụp 1 kênh ko nhỉ? Bộ nhà e tự dưng từ hồi dùng Bộ này hay bị sột soạt 1 kênh, thay ampli rồi mà vẫn bị. Nhưng ko bị liên tục nên chưa kiểm tra được xem có phải chính xác tại dac hay ko. Hay có khả năng nào điện đóm nó ko ổn định xông xuống làm lỗi dac ko?

trung224

Well-Known Member
@dal33 : Không bác ạ. Của em bật 24/24, mỗi ngày nhạc bật tầm 5-6 tiếng không gặp vấn đề gì cả. Nhưng của em chỉ dùng để xuất digital ra thôi. Không biết bác đang dùng bộ Pi để xuất digital ra DAC hay dùng DAC cho Pi như Boss DAC ạ?

nhatduongaudio

Active Member
Để sang tuần xong dự án full linear pc rồi đi mượn bác nhatduongaudio bộ pi2 nguồn 3x + digione về thi đấu mới được. Bác nhatduongaudio tạo điều kiện tí nhể? Thua thì đồ mượn giữ lại, tiền chuyển đi luôn...
Vụ này em thích đấy bác xong dự án rồi qua em nhé. Nhìn thấy PC giờ là em ngán rồi nên em sẽ cử một combo chân dài trung bình để thi đấu với anh PC cường tráng của bác :)

cutom

Well-Known Member
Bác @trung224 cho e hỏi nếu transport lỗi thì có bao giờ bị lụp bụp 1 kênh ko nhỉ? Bộ nhà e tự dưng từ hồi dùng Bộ này hay bị sột soạt 1 kênh, thay ampli rồi mà vẫn bị. Nhưng ko bị liên tục nên chưa kiểm tra được xem có phải chính xác tại dac hay ko. Hay có khả năng nào điện đóm nó ko ổn định xông xuống làm lỗi dac ko?
Chính xác là lụp bụp hay sột soạt hả bác???
Của bị em là lẹt xẹt nhẹ, rất nhẹ và phi chu kỳ, cả hai kênh. Lúc đầu cứ nghĩ do file, nhưng ko phải. Giọng ca đang hay, có tiếng lẹt xẹt (dù rất nhẹ) nhưng khó chịu vô cùng.
Em để bật nguồn cả ngày 24/24, tối về nghe thì ko bị nữa. Đang theo dõi tiếp.

dal33

Active Member
@dal33 : Không bác ạ. Của em bật 24/24, mỗi ngày nhạc bật tầm 5-6 tiếng không gặp vấn đề gì cả. Nhưng của em chỉ dùng để xuất digital ra thôi. Không biết bác đang dùng bộ Pi để xuất digital ra DAC hay dùng DAC cho Pi như Boss DAC ạ?
Em xuất digital ra dac ạ. Nên e mới đang đi truy xem là dac hay transport bị. Nhưng mà transport lỗi mà lại bị 1 kênh thì hơi vô lý.

dal33

Active Member
Chính xác là lụp bụp hay sột soạt hả bác???
Của bị em là lẹt xẹt nhẹ, rất nhẹ và phi chu kỳ, cả hai kênh. Lúc đầu cứ nghĩ do file, nhưng ko phải. Giọng ca đang hay, có tiếng lẹt xẹt (dù rất nhẹ) nhưng khó chịu vô cùng.
Em để bật nguồn cả ngày 24/24, tối về nghe thì ko bị nữa. Đang theo dõi tiếp.
Em bị một kênh thôi bác ạ. Đến hnay thì có vẻ tịt hẳn 1 kênh.

Syncbr

Đợt trước có vụ Camera shy của Pi 2, nghĩa là pi 2 có 1 con chip ăn đèn flash là ngủm luôn.
Nay con Pi 2/3 + DigiOne bị lỗi là bật/ tắt đèn tube (flouroscent lamp) thì tín hiệu từ RCA ra DAC bị ngủm.
Sẽ test thêm và báo cáo.
Con DigiOne của em cũng bị lỗi như vậy. Cắm quạt bàn hoặc mở công tắc quạt vào ổ có cắm R-Core cấp 3X Pi3 là DigiOne không phát, mặc dù Pi vẫn phát. Tắt Pi khởi động lại DigiOne phát digital bình thường. Em cắm rút cả buổi chiều lần nào cũng như vậy, còn cắm quạt vào ổ cắm khác R-Core , DigiOne vẫn phát bình thường.

Thanhvo31

Well-Known Member
Con DigiOne của em cũng bị lỗi như vậy. Cắm quạt bàn hoặc mở công tắc quạt vào ổ có cắm R-Core cấp 3X Pi3 là DigiOne không phát, mặc dù Pi vẫn phát. Tắt Pi khởi động lại DigiOne phát digital bình thường. Em cắm rút cả buổi chiều lần nào cũng như vậy, còn cắm quạt vào ổ cắm khác R-Core , DigiOne vẫn phát bình thường.

Vừa test lại , gỡ DigiOne ra, chỉ dùng jack 3.5mm ra thì tắt bật thoải mái, không vấn đề gì.
Vậy là liên quan tới DigiOne.
Test 502DAC xem có bị không; có bị nhưng chỉ khựng rồi chạy bình thường, không phải khởi động lại như DigiOne

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Update vụ DigiOne shy
Sẽ test thêm và báo cáo
Update:
cấu hình bao gồm:
Pi 2
Nguồn iFi Power 5V
OS Moode 3.8.2
Nguồn nhiễu:
bật/ tắt đèn tube (flouroscent lamp) @ thanhvo31 báo cáo
cắm quạt bàn hoặc mở công tắc quạt vào ổ có cắm - @Syncbr báo cáo

Tình huống 1: Pi 2 trơn - dùng jack 3.5mm >> không ảnh hưởng gì
Tình huống 2: 502DAC >> có bị khựng lại theo nhịp nháy của starter đèn ống, nhưng sau đó play tiếp bình thường
Tình huống 3: DigiOne >> tín hiệu phát ra DAC ngủm luôn, không hồi phục được, phải restart lại OS.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
anh em cho mình hỏi , xong dự án DAC rồi em em dùng ambly gì va loa gì vậy . Mình dùng Denon va loa jamo thì thấy khác biệt . nhưng bây giờ mình chỉ dừng lại ở nhạc flat còn nhạc DSD thì bó tay . nó không giải mã được . ai play được DSD thì cho mình biết với. (PI+Isolator + DAC Boss + Nas Synology buil tu desktop củ)

Boss DAC không chơi được DSD bác nhé. Nếu bác muốn chơi được DSD thì phải vào phần chỉnh MPD Confiiguartion, chọn DSD-over-DOP thành "no" để nó convert file DSD thành PCM thì Boss DAC mới dùng được

chuong46

Active Member
Hóng các bạn mà sao nóng ruột quá, 3 ngày nữa phải test Digi bằng được mới thôi.

trung224

Well-Known Member
Sẽ test thêm và báo cáo
Update:
cấu hình bao gồm:
Pi 2
Nguồn iFi Power 5V
OS Moode 3.8.2
Nguồn nhiễu:
bật/ tắt đèn tube (flouroscent lamp) @ thanhvo31 bóa cáo
cắm quạt bàn hoặc mở công tắc quạt vào ổ có cắm - @Syncbr báo cáo

Tình huống 1: Pi 2 trơn - dùng jack 3.5mm >> không ảnh hưởng gì
Tình huống 2: 502DAC >> có bị khựng lại theo nhịp nháy của starter đèn ống, nhưng sau đó play tiếp bình thường
Tình huống 3: DigiOne >> tín hiệu phát ra DAC ngủm luôn, không hồi phục được, phải restart lại OS.

Vụ đèn flouroscent lamp tắt bật khiên tín hiệu SPDIF từ DigiOne sang DAC bị toi em thấy không lạ lắm. Vì bản chất của đèn flouroscent là electrical discharge, khi tắt bật đèn thì dòng electron tăng lên đột ngột, dẫn đến tạo nên các pulse điện từ trường.

1. Trường hợp Pi2 trơn dùng jack 3.5 mm, do không có chip isolator hay pulse transformer nên ko bị ảnh hưởng gì

2. Với DigiOne, do chip isolator và các linh kiện như clock bị hàn lên phía trên vô tình tạo thành cái ăng ten nhận pulse điện từ, nên khi gặp pulse điện từ nó bị ngắt đột ngột luôn. Lý do ngủm luôn phải restart lại OS em đoán là do cái cục transformer DC-DC khi bị pulse điện từ tác động (do transformer nào cũng có cái gọi là tụ kí sinh) khiến nó bị ngắt luôn lúc đó, dẫn đến clock và flip flop ở nhánh cách ly bị unsync với data, thành thử bị ngỏm luôn đến khi restart toàn bộ lại hệ thống,

3. Với 502DAC do linh kiện hàn dưới nên đáng lẽ không có tình trạng trên, nhưng cục pulse transformer ở output SPDIF lại gắn ở mặt trên nên vẫn bị khựng

Em hôm nay test bài test như của bác với combo của em thì không bị khựng tí nào kể cả khi tắt bật đèn nhiều lần. Do đó, theo em để giải quyết tình trạng trên thì phải đảm bảo che chắn nhiễu điện từ cho tốt. Như của em, combo Pi2 được đặt trong vỏ kín bằng kim loại (em đoán là hợp kim thép nhôm gì đấy) ve chai từ ampli Sony cũ nên tự nó tạo ra lồng Faraday chắn nhiễu. Ngoài ra em chắn các linh kiện khác bởi một lớp Mu-metall nên giảm ảnh hưởng từ pulse điện từ kia đáng kể.

Thanhvo31

Well-Known Member
@trung224: 502DAC đạt trong vỏ nhôm mà vẫn bị khựng, có lẽ do nguồn nhiễu trên đường AC cấp.
VnPrl-Ffdr6jihTds6aSMfwum7RXZ1lsU-92b14IeMpY1FJjOHwbFOJpNAUmFz_Xx4l2zn8v9Mc8e2x1uqCoOi1rlpXsHeZ5D7Rh2y4fz8OzHkvBN3k6iV7T3gDaj1PcB_qS-q9muwLsDRv7nuCM9dbWJHIJNzDDjfR_7w1DVt0s9xhbM8YmjcYBojWd6rKQfUFIJd9VpGYooSGV5tDyKS1ep6zgJp8HHPGSt9UuxqaxazQ6lKm5MSHR-lOaYDfoGXTs2HSQ0tL5LqlxrwMqv3H-KJY0jMrWhYINf6OYEmgw5Lvo9BHQd_tvbOYkyvx_1hNLVYYA0gUX1OLWJHG0TeL86qJL3QZgWrqGAI2KAL9AGxd3v-awOlOA6mGSdaqc1oK6fiBUHWL6oeCQHAVOJ3yFnPhk_Z0ZtiouEC5PzN1FkKKRaLgswe4wIl8hn_RbBLMd-XySq7z9w8SY138VndEB0KlW9YJRB0gWp349P8BncmZ17HIkXmt35dv7Vpy3wzUwubEMGI3vQRXeDw2f-eyPRdkwzuw2DeFmmPBpM2VGk1UBt5WYlDROGBGridFh2fTGwshWDYJF24iZTPi1uh6O2pxvQoF6l8dIeXPpwPGCTOq6Ab1mLv__9e5zS11lxMviUoEGsggBmxdWrJy4f94k7XegDNEybWJYTv7MBGXciBk=w3261-h1834-no

ijo1kcMJFsnk0_TZPz2qKyeEZzB2Lj0dAbtiVurh9eOsFq32WAcQwGLWeoARPGYqva7doAR072SFot4vBx1W_uE3_W_nvsvzm4d6KkZidrNQ6VFV535AdwK2eKcRGNZZFoYBuZlakhwfCHp52af-I1FzPgG76k1d2e3P5X9EcNUX2QRKEAdgtFiQU90_yea-loO1Zhd-bIqu3DlKpHNyq8oyyhx11ssW86vkgx6OCKPOnR_fENEWv4hXU_9IZyHMHA5OjK6XSmh4hQc5kIFoTrxjwxot6KQIjS1zqvuvjA-4Uya6XxGuhP4HdRwxmtwkoHA9esZkA_VqSIn_uSxFiUkG0eAIVdZbeItWbMeL3sbFGW-QksrbO_fbsFcEU6NrGzz0PHNrPuJTLkIu4ACvEP2HXAZQdSpzpGvBRRDah_qKQx67ajm8vrY-yYvux1wLxojGhJNBQcYiQ1WRms9X8Y8tHhLbKn34eWk6YMpkyOFmJp-VU8blDGrFqzB1BhTUUJLRvG99unH339VIs9zisfxJZnVC1nWMAnta-q9nxLI62Iyf2ri-Vq0JvWT2_e83epMjhIfZqEvZtBJVTjGviy6roAm28dMizX03L--f1hM-A62BYl8TJDXmqEkyDxPuyZud4kDzCIsBtiz5_Y-LUePRZis2vbkc8AMeC5eUcIWyM0s=w3261-h1834-no

Bên trên