Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

MyRom

Active Member
thời gian đầu khi mới chơi audio, em thực sự care về bass, mid, treble, về đồ đánh, thương hiệu loa................
loay hoay trong 1 mớ bòng bong, sau 1 thời gian vứt đi 1 đống tiền với cái sự đổi chác các bù cho đến 1 ngày em cảm thấy hài lòng với chất âm mình đang có thì dần dần em bỏ cái lăn tăn về cấu hình đi mà chỉ tập trung vào NGHE những bản nhạc ưa thích.
cũng chẳng hiểu là sự hài lòng này có ở với em đc lâu ko, nhưng đến giờ cặp loa đã ở với em đc 3 tháng và chưa có gì phải phàn nàn về em nó cả :))
những khái niệm cơ bản về audio thì em cũng biết chút chút coi như cưỡi ngựa xem hoa mà thôi====> chẳng bao giờ em dám tự nhận mình là audiophile cả

em còn chơi với 1 ông anh rất hay tự hào nhận mình là audiophile. Cặp loa top của Dyn giá 25k, transport/da top của mbl 20k, amply điỉnh asr 20k, rồi turntable, băng cối.....tất cả đều là hàng đỉnh hết
Bộ này em tính sơ sơ khoảng loanh quanh 100k và nó CÓ hay hơn bộ stereo còi của em (khoảng 5k), nhưng em có thể chắc chắn 1 điều là nó ko thể hay gấp 20 lần - thậm chí là hay gấp 5 lần bộ của em đc. Ông anh này đọc vanh vách hãng này ghép với hãng kia, toàn các hãng đỉnh cao giá >10k, nhưng đến khi em hỏi tác dụng của cái thảm đặt trước bộ dàn và sofa thì đc biết công dụng của nó là để thay đĩa vào mùa đông cho đỡ lạnh mông :)) Vậy ông anh này của em có đc gọi là audiophile ko nhỉ :)) :))
Làm gì có nguyên tắc bộ dàn có giá gấp 2 thì phải hay gấp 2 được. Cái sự gấp ấy nó rất mơ hồ và đầy tính chủ quan. Đôi khi con người ta chấp nhận hi sinh 1-2 trăm triệu chỉ để cải thiện 1 chút bass, 1 chút mid, 1 chút trelb hay tăng sự réo rắc của tiếng đàn piano thôi.
Về phần ông bạn của bác thì em nghĩ: nếu chỉ nhìn vào bộ dàn và nghe đôi lời về phối ghép giữa món này đồ nọ của hãng này với hãng kia thì ông bạn ấy là âu đi ô phai, nhưng nếu rơi vào câu trắc nghiệm tác dụng của tấm thảm thì mình thấy ông bạn ấy chưa được gọi là dân phile được. Vậy nên gọi thê snào là tùy quan điểm của mỗi người về phẩm chất để được gọi là audiophile mà thôi :D:D

express_neon

Active Member
Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

\

Tui cũng là một loa-phile. Năm nào tự tay tui cũng ráp ít nhất 2 cặp để nghe.

Và tôi là một Audiophile - Vì tôi luôn luôn tìm cách làm sao để nghe được âm thanh hay nhất trên khả năng và tầm $ của tôi ! :D

End-User

Member

Bác này vọng ngoại quá, Bác tham khảo "bọn Ta" xem có hơn "bọn Tây" không nè :
Pham Thanh Cuong

E không không vọng ngoại, mà e là một người tự hào dân tộc khá sâu sắc.

E cũng không nói về từng trường hợp cụ thể mà nói chung chung.

Mà e thây là cũng chẳng riêng về âm thanh đâu, cả các món khác như thể thao hay thú chơ kháci đều thế bác ah. Bọn nó đã đam mê và chơi thì khá sâu, sành và kiến thức về cái đó cực tốt.

Cái cụm Audiophile nó bắt nguồn từ bên nước ngoài ( phương tây) thì e lấy ví dụ là "Bọn tây"thế thôi bác ah.

Cái bên trên giải thích cho cách hiểu cực đơn giản của e về Audiophile: Đó là những người Hiểu biết và rất "Sành" về lĩnh vực thưởng thức âm nhạc, âm thanh của họ.

Chứ như bác thì VN mình có ông Ngô Bảo Châu - Đam mê nghiên cứu về toán học, đoạt giải khủng, đố "Bọn Tây" nào bằng. Nhưng chung lại là không thể nói "Bọn Ta" hơn "Bọn Tây" bác nhỉ

TRI MINH

Thanks anh Symphony ! Bài viết rất hay .
Trước giờ , tôi nghĩ từ audiophile là cái gì cao siêu lắm . Mình rất khó với tới nó . Nhưng sau khi đọc bài của anh , tôi nhận thấy tôi cũng là 1 trong hàng triệu triệu audiophile trên cõi đời này !
Tôi nghe rất nhiều thể loại âm nhạc , từ Hương Lan , Tuấn Vũ đến Khánh Ly , Tuấn Ngọc , qua Leonard Cohen , Allan Taylor rồi Frederic Chopin , Wolfgang Amadeus Mozart ...Thấy thể loại nào cũng làm cho tôi hưng phấn , yêu đời và ...sướng !
Âm nhạc làm cho con người cảm thấy thăng hoa hơn trong cõi trần gian nhộn nhịp này , thì cớ gì mình là người yêu âm nhạc lại không dám nhận mình là audiophile : tín đồ âm nhạc !

bobe

người ta nghĩ nó cao siêu, nên nó cao siêu thôi... Mà những cái bị gắn vào mác cao siêu - sẽ là miếng bở cho các hãng SX vặn vô :d

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Đừng nên trở thành 1 Audiophile mà tan cửa nát nhà các bro. ạ....cứ nghe và thấy hay là được. Cuộc sống đầy bất công, người có nhiều tiền thì không có nhiêù đam mê toàn mấy bác nghèo thì ôm ấp hàng tá đam mê. Bác giàu được thực tế là có nhiều đồ chơi, bác nghèo thì quá hiểu biết do đọc nhiều, nghe nói chuyện nhiều nhưng không có đồ chơi để thực hành. Chính vì vậy Ở VN có nhiều hàng trà Chanh để các bác nghèo gặp nhau chém gió hehehehe.
Nói chung nghe nhạc thì mỗi người một cảm xúc, miễn thấy da gà nổi lên là có nghĩa mình thích... Người có kiến thức âm nhạc cảm xúc sẽ cao hơn chút nữa vì họ hiểu được người nghệ sỹ đang chơi thế nào, kỹ thuật diễn tấu có cảm xúc hay không có cảm xúc, tóm lại họ hiểu được luật cũng như kỹ thuật của người đang trình tấu. Nói ví dụ nếu bạn ít xem thể thao mà ngay lần đầu tiên bạn xem đua xe công thức 1 bạn sẽ chán, lý do bạn không biết luật chơi sẽ không thấy hay nếu hiểu luật sẽ thấy gay cấn ngay...Nghe nhạc muốn sâu hơn cũng nên biết thêm chút luật lệ của nó, hoặc học cách nghe qua một số người đã từng trải sẽ thấy thú vị dần dần. Bạn phân biệt được tiếng Vilon khác với tiếng Piano, rồi dần dần phân biệt được tiếng Violon với tiếng Viola.. rồi cứ thế dần dần ....nước chảy đá mòn sẽ đều trở thành Audiophile...nhớ là không thụt két nhiều để nâng cấp đồ chơi không là cũng tan cửa nát nhà.
Người VN mình ít tự nhận mình là Audiophile chắc do bản tính khiêm tốn và thiếu tự tin thôi. Tôi nhận thấy giới Audiophile VN đầu tư rất bài bản và nhiều kinh nghiệm, chơi và đam mê qua kiến thức của các bậc tiền bối đi trước cũng là cách chơi đi tắt và tiết kiệm và cũng nâng tầm lên rất nhiều. Hihihihihii
Hãy là người bình thường cho đỡ khổ..........xin hết

VNKernel

Mạn phép đề xuất 1 từ thay thế cho hậu tố "phile" trong tiếng việt là "sành", để ghép với từ khác. Ví dụ như audio-phile có thể là: "sành âm", music-phile có thể là "sành nhạc", eating-phile có thể là "sành ăn" chả hạn (thực tế trước h mình chỉ nghe nói đến từ "gourmet" để miêu tả sành ăn thôi)
Như vậy Tây ra Tây, tiếng ta ra tiếng ta, nghe cũng hợp lí và dễ hiểu nữa (vì cũng có khá nhiều người nhầm lẫn 'phile' vời fillét trong món ăn rồi :D)

tfm

Well-Known Member

tai trâu như em thì gọi Not-Philia :))

BloodOnSunday

Đồng ý 1 nửa với bác chủ thớt.
Nhưng sở thích và đam mê nó khác nhau nhiều lắm.

lephigau

Active Member

chính xác là âm nhạc để thư giãn

thư giãn bằng đôi tai chứ không phải bằng đôi mắt

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Bài viết hay, có giá trị định hướng cho những bạn đang còn vật vã trên con đường trở thành 1 audiophile.Tôi không dám bình loạn về bài viết trên vì nó tương đối hoàn hảo khi nêu lên được bản chất của vấn đề. Tôi chỉ có một dẫn chứng thế này, một dẫn chứng thật một trăm phàn trăm.Tôi là sinh viên trường Cao đẳng nghệ thuật HN, và tôi học chuyên ngành Đạo Diễn Âm Thanh khóa 96-99.Khi các thầy giáo bên Đài Tiếng nói VN sang giảng dạy chúng tôi có nói về vấn đề :Tại sao chúng tôi chọn 1 trường nghệ thuật để đào tạo chuyên ngành này??? Thầy có nói rằng trước khi có quyết định thành lập khoa này chúng tôi đã rất phân vân nên đưa nó vào giảng dạy tại trường nào??? Cho sinh viên trường kỹ thuật học âm nhạc hay cho học sinh trường âm nhạc học kỹ thuật??? Một hội đồng khoa học được ra đời ngay sau đó đã chọn : Cho học sinh âm nhạc học kỹ thuật. Lý giải cho sự lụa chọn này cũng giản dị, tất cả những thứ chúng tôi được đào tạo sau khi ra trường cũng phục vụ cho một mục đích duy nhất, đó là làm việc trong các Studio thu thanh để phục vụ nghệ thuật, cụ thể là phục vụ âm nhạc. Vâng có thể tạm kết luận rằng âm nhạc là thứ đầu tiên chúng ta phải am hiểu, phải say mê rồi chúng ta mới có thể trờ thành những audiophile theo một định nghĩa ( không chỉ sơ sài là đam mê âm thanh như cái chữ audiophile) sâu hơn, rộng hơn mà trong đó yếu tố âm nhạc không thể tách rời.Cám ơn bác chủ thớt về bài viết chất lượng.Nếu có điều kiện mong muốn được giao lưu với bác, không chỉ trong lĩnh vực âm thanh và âm nhạc..Thân ái !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

matom7981

Member

Mình cũng chỉ đồng ý với bác chủ 1 nửa, có đam mê tuy nhiên cần phải có thiết bị phù hợp để có thể cảm nhận tốt nhất,
Cùng một bài hát nhưng nghe qua thiết bị không phù hợp (ko nói thiết bị đắt hay rẻ) sẽ không cảm nhận được.
Có những bài hát nghe mà có cảm giác mình đang đứng trước ca sĩ và ban nhạc vậy, có thể cảm nhận được sự bè phối, âm thanh của các nhạc cụ đang biểu diễn
Và điều cuối cùng là sau khi nghe xong, thưởng thức xong sẽ cảm nhận được sự thư thái, thanh thản.

Vài lời cảm ràm, mong các bác ném đá ít thôi ạh.

hamkaok

Member

Mấy ông thầy phù thủy giỏi họ chỉ cần bấm đốt ngón tay: tý, sửu, dần; mão.... là có thể kiếm được cơm của thiên hạ rồi!

persians

Member

Mỗi lần đọc bài viết của symphony, mình hay cười trong khi đọc và phải tập trung mới hiểu hết được cái ý sâu xa mà bạn viết. Cám ơn bạn và muốn đọc nữa những bài viết khác.

Ðề: Re: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

tôi đồng ý với ý 1 số ý kiến của chủ thớt,nhưng 1 số quan điểm tôi ko đồng ý ,tựu chung là thế này,nếu muốn thưởng thức một cách trọng vẹn bài nhạc thì chắc chắn trong tay chúng ta ko thể có 1 dàn loa sound max cùi bắp hoặc 1 chiếc tai nghe ngon bổ rẻ đc ^#(^(trong bài chủ thớt có nhắc tới trường hợp của 1 bạn sinh viên mới ra trường,thế cậu sinh viên ấy làm gì để đc thành audiophile,ngồi ở nhà đọc review về loa và tai nghe à,hay ra tiệm nghe ké :-j) ,đơn giản là vì chúng ta ko thể cảm nhận đc những âm thanh (có thể đơn giản như là phân biệt bass,mid,treble,hay cao hơn 1 chút là định vị đc tiếng nhạc cụ),những thứ đó nếu dùng 1 dàn loa bình thường thì không thể nào biết đc dàn trống trong hotel california để đâu,rồi giọng hạt của celine dion ở đâu khi cô hát những bài hát quen thuộc trên sân khấu,dầu sao cũng cảm ơn bài viết của bạn,rất có tính châm biếm,hài hước,và 1 chút nhân văn
p/s : và chủ thớt có đồng ý với tôi rằng muốn là 1 audiophile đam mê thực thụ thì ít nhất trong tay chúng ta phải có "tiền" ko :|,tôi nghĩ câu nói này đã đánh giá chỉnh xác,và khách quan bài viết của bạn :|

haipt

Em có ông bạn phán như này: "nếu ông (tức em) muốn trở thành audiophile thực thụ thì phải đi nhà hát lớn để nghe thường xuyên" ko biết có đúng ko các bác? vì em toàn nghe loa nhà nên ko cảm nhận được âm thanh thực sự tại nhà hát nó ntn?

kiettuyet

Member

Phần lớn những người chơi đồ công nghệ đều vì cảm tính nhiều hơn là vì lý trí. Dạo qua các diễn đàn, đọc những topic bình luận, khen ngợi có, chê bai có (có cả những người đã từng xài qua nên họ đưa ra những nhận xét thực tế từ cá nhân họ; cũng có những kẻ chỉ gọi là "nổ cho xom tụ vs bà con" chẳng biết gì thậm chí chưa hề dc sở hữu món hàng công nghệ đó cũng góp phần vào những "bình loạn" và tự cho mình cũng là hàng hiểu biết, lão làng trong lĩnh vực này...) thế là ta đã có những khái niệm cơ bản về sản phẩm đó, đến khi cầm tiền bước vô cửa hàng, lại dc nhân viên tư vấn cho về cái hay, cái ưu điểm của nó, và ta rinh nó về.... what's up?????
Ta có thật sự "khám phá" ra nó hay như thế nào, hay đến mức nào và cái gì khiến nó hay (dở) như thế???? Hay ta chỉ thấy nó hay vì dc quá nhiều người dùng khen ngợi hết lời, dc đánh giá cao từ những tạp chí danh tiếng và quan trọng hơn, là ta đã phải bỏ ra 1 khoản tiền kha khá để sở hữu dc nó nên nghe nó sao mà hay quá, mà feel quá???
Vài dòng suy nghĩ nông cạn từ phía mình....

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Rất đúng, trước hết bạn phải được nghe các nhạc cụ tự thân vang( không phải nhạc cụ điện tử) bức xạ trong trường âm tự nhiên.Nhà hát lớn là một trong những không gian kiến trúc có thể nói là tốt nhất nước cho các nhạc khí tự thân vang như Violon, Piano, Giọng hát thể hiện mà không cần đến micro, đó là không gian âm thanh tự nhiên nhất mà các hãng thu thanh luôn muốn tái tạo lại trong các bản thu âm của mình. đó cũng là mục tiêu gần như tối thượng của nhà sản xuất cũng như dân chơi Tái tạo lại giống nhất âm nhạc và âm thanh trong tự nhiên

nguyenvinh1973

Well-Known Member

[/COLOR]
Em có ông bạn phán như này: "nếu ông (tức em) muốn trở thành audiophile thực thụ thì phải đi nhà hát lớn để nghe thường xuyên" ko biết có đúng ko các bác? vì em toàn nghe loa nhà nên ko cảm nhận được âm thanh thực sự tại nhà hát nó ntn?

Rất đúng, trước hết bạn phải được nghe các nhạc cụ tự thân vang( không phải nhạc cụ điện tử) bức xạ trong trường âm tự nhiên.Nhà hát lớn là một trong những không gian kiến trúc có thể nói là tốt nhất nước cho các nhạc khí tự thân vang như Violon, Piano, Giọng hát thể hiện mà không cần đến micro, đó là không gian âm thanh tự nhiên nhất mà các hãng thu thanh luôn muốn tái tạo lại trong các bản thu âm của mình. đó cũng là mục tiêu gần như tối thượng của nhà sản xuất cũng như dân chơi Tái tạo lại giống nhất âm nhạc và âm thanh trong tự nhiên

Bên trên