Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

anhchangmaulanh

Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

cảm ơn bác về bài viết. trong xã hội này, việc tạo số tạo má và lối chọc phú của giới nhà giàu quá ư là nhiều. Người thừa tiền mua xe to thì sẽ được gọi là người mê xe, thanh niên đi dream chiến có thể úp vỉa, bốc đầu và không rời chiếc xe mọi lúc mọi nơi lại được gọi là trẻ trâu tẹp nhẹp. Âm nhạc, bác nói rất đúng, đó là cảm xúc. mà cảm xúc thì không thể định nghĩa được. Không giống như tình yêu, nó là thứ mà mọi giai cấp cùng tìm kiếm và cùng tận hưởng. Tình yêu âm nhạc và âm thanh cũng thế thôi, tìm kiếm và tận hưởng. Bác giàu có ăn tôm hùm uống rượu vang 1997 hoặc già hơn chút chút, em nghèo uống bia cỏ và ăn nem phùng, nhưng chúng ta vừa ăn vừa cười và hả hê lắm...đó là sự tận hưởng, nghe đâu sự thòa mãn có thể đo bằng nồng độ chất gì đó trong máu và trên não ấy. cái đó thì cùng một mối.

ThanhtrangHTKT

Active Member

audiophile em không biết thế nào chứ cá nhân em mệnh Thủy nên đồ audio toàn chọn màu xám bạc hoặc trắng tượng trưng cho Kim! mà trong phong thủy các bác biết đấy! Kim sinh Thủy! Rất tốt! :D

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

audiophile em không biết thế nào chứ cá nhân em mệnh Thủy nên đồ audio toàn chọn màu xám bạc hoặc trắng tượng trưng cho Kim! mà trong phong thủy các bác biết đấy! Kim sinh Thủy! Rất tốt! :D
Thế bác không dùng amp đèn được rồi, thủy khắc hỏa mà :)

vupro999

Member

Phile nghĩa rộng thật. Riêng mình thì hiểu Phile là hòa mình vào nó, cảm nhận nó và khám phá nó theo cách riêng của mình để tìm thấy sự đỉnh cao trong nó. Bài cảm nhận rất hay. Có người xem thì theo đuổi công nghệ, thiết bị là Phile, có người thì thưởng thức những giai điệu ngọt ngào và tìm thấy cái hồn trong đó là Phile. AudioPhile bao gồm MusicPhile, TechnoPhile và...Phile. Vậy nếu là AudioPhile thì phải Phile hết những thứ đó hay chỉ cần 1 hoặc vài trong số đó là được. Theo mình đó cũng là một câu hỏi... hihi

vnckien

Active Member

Cảm ơn bác vupro999 đã đào mộ cái thớt này lên để mình vớ được, đọc hết mọi cmt.
Đọc xong rồi, chỉ biết cảm ơn mà thôi. Sao vậy?

Không cần phải nói thêm gì, vì có gì cần phải nói, mọi người đã nói hết: thế giới muôn màu của audio (trong cái thế giới ấy, chắc chắn có cá nhân mình - là ai vậy?).

Có nhiều cmt của các bác cực hay, rất bổ ích cho bản thân mình lấy đó làm bài học.
Đang u mê mụ mị vì đọc nhiều từ chiều tối đến giờ, đọc xong topic này, tự nhiên thấy nhẹ lòng.

Cảm ơn chủ thớt đã đặt ra một cái "tít" hấp dẫn, lôi cuốn, đặt vấn đề lôi cuốn mọi người để mọi người cmt hay.
Cảm ơn tất cả các bác.

Hic hic em ko phân biệt nổi vị trí của nhạc cụ khi nghe giao hưởng nhưng em nghe được bộ giàn > tỷ hay hơn bộ 100 triệu của em ... Em đang tức vì bộ của em đánh bài Phiên chợ Ba Tư ko lên nổi bass rầm rầm như Avalon đây.

preciouspearl

Active Member

The em hiểu, thì audiophile là người quan tâm, say mê chất lượng tái tạo âm thanh so với âm thanh gốc, còn musicphile là người quan tâm, say mê chất lượng bài hát, bản nhạc. Mà như thế thì đa số mọi người sẽ có xuất phát điểm là musicphile (lúc còn ít tiền), rồi tiến dần lên đến audiophile (có tiền thì mới có cửa nâng cao chất lượng tái tạo âm thanh). Tuy nhiên, một số người quá tập trung vào chất lượng âm thanh mà bỏ qua chất lượng âm nhạc, thì cũng không nên gọi là audiophile, mà chỉ nên gọi là techniquephile.

kinhphuong

Well-Known Member
Cao siêu quá nhỉ... Mình thưởng thức những ca khúc trên chiếc laptop cùi, cũng thấy phê nổi da gà rồi..hehe

nguyenminh2301

Cám ơn các bác, em chỉ biết em yêu âm nhạc, em yêu ca hát, em vẫn học đàn và học hát mỗi ngày, em yêu cây đàn, em vẫn nghe nhạc Tây- Ta- Tàu, và chọn yêu nhiều bản nhạc.
Em thì chẳng cần biết cái audio cái gì đó là cái gì, em cũng không quan tâm xem nó là cái gì, nhạc hay em nghe, hát hay em tán thưởng. Cuối cùng thì cũng chỉ là 1 cái tên, 1 danh hiệu.
Em thì thích chọn đam mê, chọn nhạc hay- nghe mà sướng tê người.
Thế thôi. ^^

Bên trên