Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Ðề: Re: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Nghe mấy cái âm thanh này em không thấy phile lắm.
Thực ra thông điệp bài viết có gì đâu cứ đam mê là được, từ đam mê đó kiểu gì rồi cũng biết nhiều thôi.
Với cái post này thì tôi sẽ nói với bác và đây sẽ là post cuối cùng của tôi ở topic này.
Thứ 1 : Câu chữ nào của tôi nói bác là thằng ăn trộm.
Thứ 2 : Chỉ những bộ óc bã đậu mới ko hiểu ý tôi nói. Có nhiều người hiểu ý tôi muốn nói.
Thứ 3 : Tôi ko chỉ trích cá nhân bác nhưng bác đã kích trực tiếp tôi, thế thì bác ngon lắm rồi.
Thứ 4 : Nếu bác nói tôi ko phải đàn ông hay hèn gì đó thì bác cho tôi chổ gặp mặt bác đi. Tôi sẽ gặp bác.

ngayxua44

Ðề: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

10 triệu còn chưa có, lấy đâu ra cả tỷ bạc để mua 1 bộ dàn mà nghe...

golizza

Active Member

giờ mới hiểu "cá basa phi-le" trong siêu thị bán là cái gì. hehe. giỡn thôi

rannamphi

Member

Xem top này thấy thú vị thật. Theo em không ai dám tự vỗ ngực nhận mình là audiophile hay musicphile.... Chỉ vì khiêm tốn và sợ bị người khác chê cười là ngạo mạn thôi chứ chẳng vì cái gì khác.. Theo em hình tượng chậu nước và 1 đám người bâu xung quanh của bác chủ top rất đúng, rất hay.
Còn về chuyện khả năng thẩm định âm thanh thì mỗi người mỗi khác. Cái này thiên về tính kĩ thuật chuyên nghiệp, sách vở nhiều hơn. Còn sở thích thì mỗi người lại càng khác nhau. Người thích nghe nhạc giao hưởng không thể chỉ trích người nghe nhạc trẻ là không biết cách thưởng thức được vì đấy là sở thích rồi. Hay là cùng nghe nhạc vàng nhưng có người chỉ thích nghe bằng băng cối, nhạc trước 1975 rồi khen nó trung thực , tiếng mộc, thể hiện được cái hồn của giọng ca người ca sĩ nhưng nhiều người lại chê nó tiếng eo éo, tạp âm nhiều, âm thanh không còn trung thực nữa vì chất lượng lưu trữ....Vấn đề này nó gần giống như 1 bác ở sài gòn hút thuốc ngựa khen ngon hơn thuốc vina và ngược lại bác ở Hà Nội thì lại thích hút thuốc vina hơn thuốc ngựa.....và 2 bác cứ chê nhau là không biết thưởng thức.
Riêng lĩnh vực audio này em thấy nó không có cái đích chuẩn mà nó chỉ luẩn quẩn, loanh quanh mà thôi và mỗi người phán 1 kiểu như kiểu thầy bói xem voi vậy. Em VD thực tế mà em đã từng thấy là 2 người bạn em 1 người phán loa pioneer CS 99A nghe hay, tiếng mượt, trung thực.....còn người kia thì bảo nó chẳng ra sao cả tiếng cứ ền ệt....Mặc dù 2 người này đều là những người bỏ ra hàng vài trăm triệu để mua đồ âm thanh và đã từng trải qua rất nhiều bộ âm thanh khác nhau.
Như vậy audio là dành cho mọi người và không có chuẩn. Chỉ có những người thích, đam mê nó mà thôi. Còn những nhà ngôn ngữ học đặt ra những thuật ngữ dành để chỉ những người đó cho dễ gọi mà thôi chứ có vấn đề gì đâu.
Vài lời linh tinh mong các bác cao thủ bình luận thêm.

thanhtung90

Active Member

Em thì mọi thứ bình thường...

Bài viết hay, rất đáng suy ngẫm ! Thank !

vanthanhkc

Nói như bác thì bố em hẳn là audiophile roài ông suốt ngày nghe Anh Thơ mà ko bít chán. Bài viết hay nhưng tù trang 1-9 em thấy cũng nghiêm trọng quá vì ..."thần thánh" quá.

vietlong04

Active Member

Trời hè đã oi bức rồi mà đọc bài viết với comment của mấy bác chẳng hiểu gì cả, hại não quá. Tranh luận là phần tất yếu của cuộc sống, diễn đàn mà không có tranh luận giống như cái quầy bán hàng mà không có khách, ai cũng đi qua ngó ngó cái rồi lại đi.. nhưng tranh luận trong chừng mực nào đó thì giống như là liều thuốc kích thích đối với member tới bài viết đó.. vd: mấy ông này có chuyện gì mà tranh luận dữ, nhào vào đọc hết cả chục trang.. : D nhưng cái gì quá cũng không hay loãng nội dung bài viết.

ungmuoiphuc

nói chung là em nghe tới gì mà Hy Lạp với Ai Cập cổ đại các thứ là bắt đầu bùng não rồi... +.+ thôi tạm thời đam mê tienphile với girlphile trước rồi tính sau. :D

Ðề: Re: Có một thế giới "audiophile thần thánh" ở Việt Nam

Tôi thấy được sự khác biệt giữa lossy và lossless nhưng không phân biệt được sự khác nhau giữa 1 dàn 10tr và một dàn bạc tỉ -> chắc chắn không phải và không thể thành audiophile... may quá!!!:D
Mình chỉ nghe được dàn 10tr, chưa nghe dàn bạc tỉ nên không biết có nhận ra được sự khác nhau không nữa!!!!!:-":-":-":-":-".

Ngày xưa mà được nghe nhạc Chế Linh, Tuấn Vũ, Thanh Tuyền.... bằng băng "cách sết" phát trên máy Sony "3 cây gậy" thì tuyệt cú mèo, quên mọi đau khổ trần gian rồi, mà lúc ấy có ai nói gì tới phai phiết gì đâu!.

Bạn hãy thả hồn mình vào những tác phẩm mà các nghệ sỹ đã sáng tạo ra. Bạn sẽ là một người biết lắng nghe!

va239

Tưởng các bác ở Hi Def phải phile này phile nọ. Hóa ra toàn anti-audiophile hết à? Em tưởng thế nào cơ, hóa ra...chẹp chẹp :D

trungkaka

Tôi khoái bài viết này lắm ! Bác Audiophile hay 2nd nào có khả năng nhả chữ viết lại một bài đi. Tôi là Audiophile - Tôi nghe loa tháo ở TV ra !!! Có được không tác giả ?

HuyArch

Member

Sự thật kinh hoàng nhất mà tôi thấy đã tồn tại rất lâu trên các cộng đồng công nghệ nghe nhìn ở Việt Nam, đó là hầu như không có ai dám đứng lên để tự nhận mình là một audiophile. Còn những người tội nghiệp dám đứng lên, họ sẽ nhận được những câu hỏi dò xét, những cái nhìn đầy nghi ngờ và đôi khi là cả ánh mắt khinh bỉ.

Cái này bác có quá lời không vậy ? Tôi tự nhận mình là Audiophile nè, ai nghi ngờ thì OK, khinh bỉ là có chuyện đó nghe, hehe.

Âm thanh và âm nhạc giống như là lý trí và cảm xúc.

“Một cặp loa hay ” là lý trí, còn “một bài hát hay” lại là cảm xúc

Bạn là một audiophile và cũng là một musicphile, bạn sẽ cần đến lý trí và cảm xúc.

Theo tôi, đầu tiên phải là đam mê - là 1 Musicphile, con người ta khi sinh ra đã yêu âm nhạc, dám cá là khg ai khg thích những lời ru của mẹ, của bà. Khg ai khg có những bài hát gắn liền với tuổi thơ, tuổi học trò... Túm lại ít nhiều đã là 1 Musicphile bẩm sinh ( trừ những bạn bị khiếm thính. hic hic )
Theo thuyết tiến hóa thì nhất định 1 Musicphile sẽ phát triển thành 1 Audiophile, hehe.
Có nghĩa là tự nhiên có nhu cầu thưởng thức âm nhạc có "gu" hơn, cầu kỳ hơn, chất lượng hơn...
Vấn đề là phụ thuộc vào nhiều yếu tố mà có nhiều loại Audiophile.
-Từ loại Nam Môn cho tới AIO...B&W, Tannoy...
-Từ nhạc sến, nhạc trẻ, cho tới vocal, giao hưởng, jazz, rock...
-Từ vài trăm ngàn VND cho tới vài trăm ngàn Obama
Chung quy cũng chỉ là làm cho cuộc sống trở nên sinh đông hơn, văn hóa hơn, "người" hơn ( con vật còn thích nghe nhạc cơ mà - trong sách nói thế. hehe )
Thế thì có gì mà không dám đứng lên nhận mình là Audiophile, không thì hóa ra mình bị điếc à.
Thậm chí mình còn là Bò-phile, Lơn-phile, Gà móng đỏ-phile... VV-phile. Túm lại là mình phile tất tần tật trong phạm vi tài chính cho phép.
Đêm mai mình là Tây bán nhà - phile, có ai ủng hộ mình hem ?

lady_nmk

trên dàn loa của e, lossless với 320 nghe giống nhau lắm, chỉ thấy khác biệt giữa 128 với 320 thui.hizz

training

Well-Known Member
thời gian đầu khi mới chơi audio, em thực sự care về bass, mid, treble, về đồ đánh, thương hiệu loa................
loay hoay trong 1 mớ bòng bong, sau 1 thời gian vứt đi 1 đống tiền với cái sự đổi chác các bù cho đến 1 ngày em cảm thấy hài lòng với chất âm mình đang có thì dần dần em bỏ cái lăn tăn về cấu hình đi mà chỉ tập trung vào NGHE những bản nhạc ưa thích.
cũng chẳng hiểu là sự hài lòng này có ở với em đc lâu ko, nhưng đến giờ cặp loa đã ở với em đc 3 tháng và chưa có gì phải phàn nàn về em nó cả :))
những khái niệm cơ bản về audio thì em cũng biết chút chút coi như cưỡi ngựa xem hoa mà thôi====> chẳng bao giờ em dám tự nhận mình là audiophile cả

em còn chơi với 1 ông anh rất hay tự hào nhận mình là audiophile. Cặp loa top của Dyn giá 25k, transport/da top của mbl 20k, amply điỉnh asr 20k, rồi turntable, băng cối.....tất cả đều là hàng đỉnh hết
Bộ này em tính sơ sơ khoảng loanh quanh 100k và nó CÓ hay hơn bộ stereo còi của em (khoảng 5k), nhưng em có thể chắc chắn 1 điều là nó ko thể hay gấp 20 lần - thậm chí là hay gấp 5 lần bộ của em đc. Ông anh này đọc vanh vách hãng này ghép với hãng kia, toàn các hãng đỉnh cao giá >10k, nhưng đến khi em hỏi tác dụng của cái thảm đặt trước bộ dàn và sofa thì đc biết công dụng của nó là để thay đĩa vào mùa đông cho đỡ lạnh mông :)) Vậy ông anh này của em có đc gọi là audiophile ko nhỉ :)) :))

Bên trên