Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Đó chỉ là cảm nhận riêng của ban. Thực tế tín hiệu cáp đấu song song nên hđ 1 hay 10 tv thì tín hiệu cũng vậy thôi.

Nếu nói như ông thì cần ji bộ kích sóng vì tín hiệu cũng vậy thôi :-j
Vấn đề BachYLang nói ở đây là cường độ tin hiệu mà nhà đài cấp cho ông (HĐ 1TV cường độ sẽ khác với HĐ 10TV bạn ạ)
nên tìm hiếu về kỹ thuật 1 tý trước khi nói lung tung

tungthodan

em co 1 cai cua bon chuyen hinh ha noi no ko can cam dien van cu net.tong cong em chia cho 8 cai tivi roi

ptt0903939220

bộ đẩy pacipic 8640 là lựa chọn tốt nhất hiện nay cho mạng cap trong nhà giá lại bình dân khoảng 650 ngàn.

Cho hỏi mình vừa mua bộ đẩy Pacific PD8640 nhưng về gắn vào tín hiệu còn mờ hơn bộ đẩy UniStar 20dB mà mình đang gắn, hình bị hột quá trời.
Mình đã thử chỉnh Gain bằng các 2 nút trên bộ đẩy Pacific nhưng chẳng ăn thua gì cả.
Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn mình cách khắc phục với.
Cám ơn mọi người.

danvt

Well-Known Member

Nhà tớ chia 6-7 cái TV nhưng vẫn đẹp, theo kinh nghiệm cá nhân thì:

1. Có lẽ nguồn phát tương đối tốt
2. Tớ bấm các đầu dây rất kỹ, vừa khít, và đặc biệt ko làm đứt các sợi mass (các sợi trắng bên ngoài lõi đồng), bộ chia thì vẫn là pacific thôi ~ 60k
Hình bấm dây thì tớ sẽ up lên sau.

ptt0903939220

Cho hỏi mình vừa mua bộ đẩy Pacific PD8640 nhưng về gắn vào tín hiệu còn mờ hơn bộ đẩy UniStar 20dB mà mình đang gắn, hình bị hột quá trời.
Mình đã thử chỉnh Gain bằng các 2 nút trên bộ đẩy Pacific nhưng chẳng ăn thua gì cả.
Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn mình cách khắc phục với.
Cám ơn mọi người.
nếu bị mờ hoặc hột nhiều tất cả các kênh thì bác nên đi kiểm tra lại bộ đẩy.chắc hỏng o tác dụng.

tienduc

màn hình nhà mình bi bóng ma cả hơi nhiễu thì dùng loai nào

hoankhoa

Tình hình là e mới mua 1 cái TV Sony dòng EX400 nhưng tín hiệu truyền hình cáp nhà em quá tệ, thường chỉ đc ở mức trung bình thấp vì ở chung cư nên đi dây âm tường ko nối trực tiếp vào nhà đc (theo lời của KTV nói là vậy). Em nghe nói có bộ khuếch đại tín hiệu cho nó rõ hơn. Vậy anh (chị) có thể hướng dẫn giúp em cách tìm mua và tự mình lắp đạt đc ko ạh ?! Em nghe nói ở Nhật Tảo có bán những thiết bị đó vậy mình có thể mua ở đó đc ko ?

danvt

Well-Known Member

khuếch đại thì phải từ nguồn, nếu tới nhà bạn mà đã nhiểu quá rồi thì lắp cái đó vào nó càng tăng thêm độ nhiễu

conan2901

Active Member

Tôi thấy anh em bàn nhiều hóa quẩn . Chung quy lại ở đây là mọi người khi lắp TH cáp , chỉ ký hợp đồng 1 TV và chỉ trả tiền cho 1 TV, rồi tìm cách chia ra nhiều TV ( ví dụ 3TV) nữa mà vẫn đảm bảo độ nét ( trường hợp 1 ) chứ không ký hợp đồng 3 TV và trả tiền cho 3 TV ( trường hợp 2 ) . Qua thực tế sử dụng tôi thấy :

Lấy ví dụ TH cáp của VCTV :

1- Giá lắp đặt của VCTV :

299k ( 1TV) -- 477k ( 3TV ) ---> chênh lệch tăng lên 178k

- Nếu bạn ký Hợp đồng 3 TV sẽ không mất tiền bộ chia 1->3 ( ko cắm điện ) và dây dẫn ra 3 TV.
- Nếu bạn nghe lời nhân viên kỹ thuật của VTV xui chỉ ký H Đ 1TV rồi họ sẽ chia hộ cho ra 3 TV , bạn sẽ phải chi :
+ Tiền nhân công : không dưới 100k
+ Tiền vật tư : bộ chia ( ko cắm điện ) + dây ăng-ten : Ko dưới 50k

Như vậy bạn có thể tiết kiệm được 28k (1)----> Không đáng kể so với lắp 3TV

2- Giá thuê bao của VCTC

65k (1TV) --- 95k (3TV) -----> chênh lệch 30k/ tháng

Nếu bạn dùng 3TV và đóng tiền luôn cả năm thì bạn được trừ 15% và ko bị tăng giá nếu VCTV thay đổi giá

95k x 12 tháng x 85% = 969k
so với 65k nộp hàng tháng ( 65k x 12 = 780k ) , bạn chỉ phải nộp hơn 189k/ năm hay 15,75k/ tháng hoặc 25,5k/ tháng ( nếu so sánh với gói 65k nộp cả năm ). Chênh lệch cao nhất vãn chỉ bằng 1 bữa sáng !

3- Quá trình sử dụng :

- Nếu bạn có Hợp đồng 1 TV : Tín hiệu của bạn bị chia sẻ nên độ nét suy giảm , do đó bạn phải :
+ Tốn tiền mua bộ kích sóng ( như các bài viết trong topic này ) : 200k 400k 600k....rồi cắm điện 24/24 chả mấy mà hỏng.
+ Nếu gọi kỹ thuật VCTV đến , nó biết thóp mình xài 3 TV cho 1 Hợp đồng là nó làm tiền , như ông gì ở bài trên khuyên đưa nó 200k là ok , hic. Nó tăng được lượng sóng cho mình thì nó cũng giảm được ( giống thằng cấp nước sạnh có cái van tổng ở đầu ngõ , tăng giảm tùy thích ) , mấy tháng nó lại đến lên gối mình 1 cái ( giảm sóng ) là lại mất tiền. Anh em có thấy tụi nó đi đến đâu đều rải cạc-vi-dít đến đó ko , tử tế số 1 nha , cầm tiền của mình rồi ngọt nhạt , có gì trục trặc tín hiện cứ gọi em là tới liền , chứ gọi tổng đài VCTV lâu lắm , >:)

- Nếu bạn có Hợp đồng 3 TV : Tín hiệu của bạn không bị chia sẻ nên độ nét 3 TV đều như nhau ( nếu ko ta ko nghiệm thu )
+ Không phải mua bộ kích sóng.
+ Nếu tín hiệu bị giảm : alo cho NV KT đến , và đây là câu chuyện :

NV : Anh ơi , của anh chia 3 TV thế này , tín hiệu yếu là phải rồi . Mà ai lắp đặt cho anh thế , làm ăn bậy bạ quá .
Chủ nhà : Chú xem thế nào chứ , của anh mua 3 TV.
NV : Cho em kiểm tra hợp đồng nào. Mà tháng này anh nộp tiền cước chưa thế ?
...........
Chủ nhà : Hợp đồng anh 3TV , nộp tiền cả năm luôn rồi.
NV : Thế à , chờ em chút.

Chú NV chạy ra trèo lên cột, làm gì không biết nhưng 1 phút sau cả 3 TV đều nét như cũ.
Đấy là lần đầu tiên thôi , lần sau chỉ cần gọi điện ( từ CQ ) đến chi nhánh là ok , họ tự đến cột chỉnh , ko cần về nhà mở cửa . Tối về tín hiệu OK thì alo cảm ơn , hehe.

Từ đó cho thấy , nếu mạnh dạn ký Hợp đồng nhiều TV , có thể chi phi cao hơn 1 chút ( chấp nhận được ) nhưng lợi khi sử dụng rất nhiều.
Vài lời có thể khó nghe ( với anh em luôn phất cao ngọn cờ Ngon-Bổ-Rẻ ) , viết ra để anh em tham khảo .
Thân ! :-*
làm gì có tăng với chả giảm cường độ cơ chứ :))
em thấy nó lắp rồi, nhà em lắp mới cái cáp khác, nó lắp cái chia từ nhà bên cạnh sang nhà em( gần đầu từ hộp đấu ra)
tín hiệu nhiễu, nó bảo thằng còn lại, lấy cái chia xịn hơn ra, lắp vào, thế là rõ nét, tóm lại, vẫn là do cái cục chia đấy thôi. còn ở đầu cổng ở hộp đấu nối là khuyêch đại, chia ra mà thôi, đăng ký 3 hay 1 tivi thì tín hiệu nó cấp cho thì cũng như nhau cả mà thôi

khuongvu

Member

Tôi ngờ rằng cái cục chống nhiễu này thật ra cũng chả phải là cái gì to tát mà chỉ là một lõi sắt từ thôi. Đợt rồi tôi xây nhà xong tất cả các đầu cáp ở đế âm (nơi lắp hạt antenna + hạt truyền hình cáp) tôi đều lồng cáp qua một lõi sắt từ tương tự.

khuongvu

Member

làm gì có tăng với chả giảm cường độ cơ chứ :))
em thấy nó lắp rồi, nhà em lắp mới cái cáp khác, nó lắp cái chia từ nhà bên cạnh sang nhà em( gần đầu từ hộp đấu ra)
tín hiệu nhiễu, nó bảo thằng còn lại, lấy cái chia xịn hơn ra, lắp vào, thế là rõ nét, tóm lại, vẫn là do cái cục chia đấy thôi. còn ở đầu cổng ở hộp đấu nối là khuyêch đại, chia ra mà thôi, đăng ký 3 hay 1 tivi thì tín hiệu nó cấp cho thì cũng như nhau cả mà thôi

Bộ chia cáp tốt hoặc ko tốt thì đúng rồi, có hai loại: một loại chỉ tách mạch thông thường, một loại khác khi tách mạch còn bao gồm cả các linh kiện lọc nhiễu.

Tuy nhiên tăng giảm cường độ có thể thực hiện được bác ạ. Đại loại thế này là bác hiểu: truyền hình cáp dùng cáp quang và cáp đồng trục. Cáp quang đến một bộ chuyển đổi thành cáp đồng trục. Từ bộ này (chuyển đổi hay khuếch đại gì gì đó), có vài núm vặn để tăng giảm cường độ tín hiệu và có vài jack để dẫn vài trục dây màu đen to to đi các ngõ khác nhau. Mỗi dây đen đen to to đồng trục này khi đi dọc ngõ sẽ cách vài ba cột lại chui vào một hộp và sau đó chui ra, hehee, thực chất chỉ là hộp chứa 1 bộ chia cáp, nơi sẽ đưa tín hiệu đến các nhà. Trên bộ chia đó có 1 cổng vào (in) và 1 cổng ra (out) để dây cáp đen đen kia đi tiếp, gần như kiểu nối tiếp, cổng đó cho tín hiệu mạnh nhất (ký hiệu cổng là in và out). Bộ chia này có một số cổng khác để chia tín hiệu cho các nhà, mức tín hiệu yếu hơn (ký hiệu cr hay br gì đó). Chứ không có chuyện trên bộ chia này tín hiệu là như nhau 1 hay 3 TV đều thế cả. Cổng dẫn tiếp cho ngõ sẽ mạnh hơn cổng dẫn cho từng nhà.

Hãy gọi bên truyền hình cáp đến bảo nhà tôi nhiễu quá, cho tôi một cổng loại tín hiệu mạnh. Kiểu cổng "một đường vào nhà tôi đường còn lại trả cho ngõ". Chi phí thì OK bao nhiêu tôi chịu tất. Đảm bảo lúc đó tín hiệu vào nhà bác cực mạnh. Sợ mạnh quá lại khổ đấy nhé, kiểu như nhà tôi lắp luôn dây vào cái hộp to nhất ngoài cột, nơi mà thường chỉ chia dây đồng trục màu đen cho các ngõ, như vậy tín hiệu vào nhà tương đương tín hiệu cho cả ngõ. Khi đó phải lắp hờ hờ jack sau TV thôi, chứ cắm chặt vào nó lại gợn nhiễu ngang vì tín hiệu quá mạnh. Mấy cậu bên kỹ thuật truyền hình cáp các cậu ấy bảo cổng nhà anh xài 10 TV vẫn OK, và tín hiệu nhà anh là niềm ao ước của nhiều người.

Cầu kỳ nữa các bác bảo bên kỹ thuật đầu tư cho anh luôn loại dây đồng trục đen đen to to dẫn từ cột vào nhà, loại dây kéo cho cả ngõ như đã nói trên. Đợt rồi tôi lắp cho nhà mẹ vợ, đi dây dài đến 90m phải dùng loại dây này, giá khoảng trên dưới 30k/m.

Chỉnh sửa lần cuối:

kientran79

Đợt trước em dùng CRT không để ý thấy nhiễu mấy, nhưng vừa rồi mua con plasma 42 inch về xem phát bực cả mình. Gọi điện cho bên THC TƯ, hôm sau thấy đến ngay, cầm máy đo tín hiệu vào kiểm tra tý rồi lên xe đi mất không kịp gọi. Điên tiết quá chửi ầm lên thì thấy tivi nét hẳn lên, rồi THC điện đến hỏi xem nét chưa, bảo nếu chưa thì bọn em sẽ kích tín hiệu tiếp xem sao. Sau đó thấy các kênh đều nét hẳn trừ một số kênh nước ngòai đặc biệt là kênh phim HBO. Em thấy tốt nhất cứ gọi các bác thợ THC đến là ngon nhất.

lammd

Member

Mình là newbaby, mong các bác giúp đỡ

Cáp nhà mình bị nhiễu. Mình mua cái seebest To dừng 1 đầu vào 2 đầu ra cắm vào đầu cáp vào nhà rồi đầu ra của nó cắm vào bộ seebest thường (1 vào 4 ra) nhưng xem ra vẫn nhiễu.

Có 1 đường tivi mình đo dây đi tới nhưng không có tín hiệu

Các bác giúp tư vấn cho mình:

1. Bộ Seebest amplifier chỉnh độ nhạy thế nào hay chỉ để đó dùng
2. Cái dây ăngten không có tín hiệu kia, làm thế nào để nó có tín hiệu trở lại.

Cảm ơn các bác

thaibao_vtb

Tại sao moi ngươi muốn xem phim sao cứ phải trên TV lai con trả tiền hàng tháng lam gì? bây giờ có rất nhiều loại đẫu xem phim HD box có thể chạy bằng ổ cứng máy tính usb card va neu co mạng hay wifi có thể vào đọc báo nghe nhạc xem clip... muốn xem phim gì cũng có vì bên cung cấp sẽ cung cấp dịch vụ một kho phim cho mình lựa chọn !
Mọi người tham khảo xem nhé ! Xin cám ơn Wes: stylesno1.com

Tại sao moi ngươi muốn xem phim sao cứ phải trên TV lai con trả tiền hàng tháng lam gì? bây giờ có rất nhiều loại đẫu xem phim HD box có thể chạy bằng ổ cứng máy tính usb card va neu co mạng hay wifi có thể vào đọc báo nghe nhạc xem clip... muốn xem phim gì cũng có vì bên cung cấp sẽ cung cấp dịch vụ một kho phim cho mình lựa chọn !
Mọi người tham khảo xem nhé ! Xin cám ơn Wes: stylesno1.com

Vấn đề ở đây là không fải ai cũng xem phim, nghe nhạc, có nhiều thứ khác để xem trên TV bạn à. Xem phim, nghe nhạc hoài nó cũng nhũn não ra. Đó là lý do tại sao truyền hình có mặt gần 100 năm mà vẫn ngày càng phát triển mạnh mẽ, fục vụ cho nhu cầu đa dạng của con người.
Thế nhé!!!

danvt

Well-Known Member

Tuỳ nhu cầu mọi người thôi, nhưng nói chung vẫn ưu tiên TH vì nguồn phát nó phong phú, nhiều chủ đề.

danvt

Well-Known Member

Các bước tuốt dây và vặn đầu cáp đúng cách, làm giảm khả năng tín hiệu bị nhiễu​

Tuốc vỏ cáp

Xoắn và bó đều lưới mass sang 2 bên

Cắt bớt mass

Gắn đầu nối sao cho bao luôn cả mass

Gắn đầu cái

(Đây là hướng dẫn của 1 bác bên vozforums, sorry vì ko nhớ tên)

albatron

Member

Cái cuối cùng đó chỉ là cục chia thôi bác ạ, không có chức ănng khuyếch đại tín hiệu, do dó nhiễu là phải thôi ạ.

cái đấy nó ghi rõ là khuyếch đại mà bác, mình cũng dùng cái giống thế, chả có tác dụng gì, tháo ra cho đỡ tiền điện

Bên trên