Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

albatron

Member
Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Các bước tuốt dây và vặn đầu cáp đúng cách, làm giảm khả năng tín hiệu bị nhiễu​

Tuốc vỏ cáp

Xoắn và bó đều lưới mass sang 2 bên

Cắt bớt mass

Gắn đầu nối sao cho bao luôn cả mass

Gắn đầu cái

(Đây là hướng dẫn của 1 bác bên vozforums, sorry vì ko nhớ tên)

Tại sao lại phải xoắn dây mát thành 2 sang 2 bên thế nhỉ?mình toàn để nguyên rồi bẻ gập lại và đút vào giắc thôi, để nguyên thì diện tích tiếp xúc lớn hơn xoắn lại chứ

TR0JAN

Bài hướng dẫn có cái kéo cắt dây nhìn khiếp quá :))

mocbim

Banned

Cáp USB cũng có cục khử nhiễu.
Ảnh của nó đây

Chỉ cần đầy nhẹ 2 khớp có móc nhỏ là nó tác ra làm hai mảnh

Em chưa thử dùng cục khử nhiễu này bao giờ không biết hiệu quả ra sao .

đây mới là cục chống nhiễu và cách lắp cục chống nhiễu chuẩn ah. lắp vào nhiễu cải thiện được chút.

Chỉnh sửa lần cuối:

mua cục này ở tiệm nào nhật tảo các bác, em xài htvc, lỡm quá

mua cục này ở tiệm nào nhật tảo các bác, em xài htvc, lỡm quá

bạn ra mấy cửa hàng bán phụ kiện tivi (ở gần đài truyền hình hay ra nhật tảo) mua cái booster hiệu pacific da-20 giá tầm 300k(nếu nhà có tầm 2-3 cái tivi) hay pacific pa-8640 giá 600k(nếu nhà có nhìu tivi) là xài ok rồi

bạn ra mấy cửa hàng bán phụ kiện tivi (ở gần đài truyền hình hay ra nhật tảo) mua cái booster hiệu pacific da-20 giá tầm 300k(nếu nhà có tầm 2-3 cái tivi) hay pacific pa-8640 giá 600k(nếu nhà có nhìu tivi) là xài ok rồi

Bạn cho hỏi cái Booster Pacific PA-8640 có nhiều loại không? (Mình thấy trên mạng ghi Loại 1, Loại 2, Loại 3 giá chênh nhau vài trăm k, chả biết khác nhau thế nào??/), mấy tay ky thuật o các siêu thị điện máy thì nói 1,3tr hàng Đài Loan. Vậy hàng 600k bạn đề cập là hàng của nước nào?
Nhờ bạn tư vấn chi tiết 1 xíu về con 8640 này.
Nhà mình cable đi âm tường nên bị nhiễu kinh :(
Tks

Bạn cho hỏi cái Booster Pacific PA-8640 có nhiều loại không? (Mình thấy trên mạng ghi Loại 1, Loại 2, Loại 3 giá chênh nhau vài trăm k, chả biết khác nhau thế nào??/), mấy tay ky thuật o các siêu thị điện máy thì nói 1,3tr hàng Đài Loan. Vậy hàng 600k bạn đề cập là hàng của nước nào?
Nhờ bạn tư vấn chi tiết 1 xíu về con 8640 này.
Nhà mình cable đi âm tường nên bị nhiễu kinh :(
Tks

trời toàn hàng TQ cả đó bạn ơi,nếu bạn mua đúng chỗ thì tầm 600-700k mà thôi,bạn ra khu nhật tảo hoặc khu gần đài truyền hình mua là đc rồi,giá chênh nhau ko bao nhiu đâu!!!thân

trời toàn hàng TQ cả đó bạn ơi,nếu bạn mua đúng chỗ thì tầm 600-700k mà thôi,bạn ra khu nhật tảo hoặc khu gần đài truyền hình mua là đc rồi,giá chênh nhau ko bao nhiu đâu!!!thân

Oki, Tks bạn. Để chiều chạy ra mua 1 cái về xem sao :)

danvt

Well-Known Member

Tại sao lại phải xoắn dây mát thành 2 sang 2 bên thế nhỉ?mình toàn để nguyên rồi bẻ gập lại và đút vào giắc thôi, để nguyên thì diện tích tiếp xúc lớn hơn xoắn lại chứ

bạn mà để nguyên khi đút vào bảo đảm mass nó đứt ra rơi lả tả như là mùa thu --> mất tác dụng của mass. hơn nữa việc xoắn 2 bên ngoài việc không làm đứt mass còn chèn chặn cái jack cắm vào không bị rộng rinh tụt ra tụt vô

Chỉnh sửa lần cuối:

tuantdg

Chào cả nhà,
Lâu nay tôi mới lại có dịp ghé thăm "ngôi nhà HD", thấy cá thành viên sôi nổi quá. nhân tiên tôi xem bài viết hướng dẫn cách cắt dây để lắp "đầu nối" ( connector ) của bạn danvt (bạn đó có lấy trên vozforums ) để hướng dẫn mọi người ở đây. Tuy nhiên sau khi tôi xem thì thấy có nhiều điểm không đúng với kỹ thuật mà tôi được biết. Nhân tiện, tôi xin đưa cách thức lắp Đầu nối ( theo tài liệu hướng dẫn của hãng CommScope, là hãng hàng đầu thế giới về các loại cáp đồng trục 75 Ohm dùng cho truyền hình và 50 ohm dùng trong viễn thông, hiện tại Cáp của hãng CommScope đã có mặt tại Việt Nam, các Nhà mạng dùng nhiều Cáp của hãng này là SCTV hầu hết Cáp trục là của hãng này, VCTV toàn bộ Cáp ngầm, VSTV_K+, VTC ), sau đây là các hình ảnh về cách cắt Cáp cho đúng để gắn Đầu nối:
( Xin lỗi cả nhà, nhờ ai chỉ giùm cách đưa hình lên với, tôi chỉ để Hình trên máy tính, nhưng không sao gửi lên được, bấm vào cái hình "ngọn núi" ở trên cứ thấy nó báo là "enter URL "của hình, mà cái URL của hình trong máy tôi là sao tôi không biết, nhờ ai biết chỉ giùm với. Xin cảm ơn trước, và xin lỗi cả nhà là khi nào biết cách tôi sẽ đưa hình lên để cả nhà tham khảo nhé).

danvt

Well-Known Member

Chào cả nhà,
Lâu nay tôi mới lại có dịp ghé thăm "ngôi nhà HD", thấy cá thành viên sôi nổi quá. nhân tiên tôi xem bài viết hướng dẫn cách cắt dây để lắp "đầu nối" ( connector ) của bạn danvt (bạn đó có lấy trên vozforums ) để hướng dẫn mọi người ở đây. Tuy nhiên sau khi tôi xem thì thấy có nhiều điểm không đúng với kỹ thuật mà tôi được biết. Nhân tiện, tôi xin đưa cách thức lắp Đầu nối ( theo tài liệu hướng dẫn của hãng CommScope, là hãng hàng đầu thế giới về các loại cáp đồng trục 75 Ohm dùng cho truyền hình và 50 ohm dùng trong viễn thông, hiện tại Cáp của hãng CommScope đã có mặt tại Việt Nam, các Nhà mạng dùng nhiều Cáp của hãng này là SCTV hầu hết Cáp trục là của hãng này, VCTV toàn bộ Cáp ngầm, VSTV_K+, VTC )

Việc nối dây như mình đã trình bày chỉ theo quan điểm: thấy hay và có lý thì làm theo, và hiệu quả thì rất tốt, các đầu cắm chắc chắn, đẹp, và giảm nhiễu thấy rõ, tuy nhiên về kỹ thuật thì có thể là không thể đúng được. Vì vậy bạn cứ post cách lắp đầu nối lên theo hướng dẫn của bạn haohanluongson cho mọi người cùng học tập và tham khảo. Thanks

tuantdg

Xin chào cả nhà,
Cảm ơn pac haohanluongson, tôi đã theo cách của pac để load hình lên, bây giờ tôi xin đưa hình lên để cả nhà tham khảo ( mà chưa đưa bao giờ nên không biết có được ko ) : Trong hình thì hình bên trái là "đúng", bên Phải là "Sai"
Hình 1: Lưu ý khi cắt Cáp

Hình 2: Lưu ý độ dài của lõi nhựa cách điện bên trong ( khoảng cách đúng là 0,6cm (1/4 ")

Hình 3: Lưu ý độ dài của "Lưới bện" ( thuật ngữ tiếng Anh: Braid), độ dài đúng là 0,6cm ( 1/4")

Hình 4: Lưu ý độ dài lõi đồng, độ dài đúng là khoảng từ 0,6 cm đến 0,8cm (từ 1/4" đến 5/16")

Hình 5: Lưu ý làm sạch lõi đồng, đảm bảo việc tiếp xúc dẫn điện tốt.

Hình 6: Lưu ý khi cắt không nên dùng kìm điện cắt phần lõi nhựa nhằm tránh việc làm lõi nhựa bị dẹt hình oval, mà phải đảm bảo tròn đều.

Hình 7: Lưu ý khi đẩy đầu nối ( connector ) vào phải sao cho phần lõi nhựa lên bằng mặt phẳng trong của đầu nối.

Chú ý: khi cắt xong thì mọi người nên dàn đều phần lưới bện ra phía ngược lại như hình3 ( chứ không phải là xoắn thành 2 phần như hình mà trên vozforums đưa ). Khi dùng dao để gọt nên nhẹ nhàng, không nên để dao cắt sâu vào lõi đồng ( vì như vậy sẽ tạo gờ chỗ vết cắt và cũng là 1 nguyên nhân gây nhiễu ).
Trên đây là một số điểm cơ bản trong việc lắp Đầu nối, nếu mọi người quan tâm đến những vấn đề khác thì cứ nêu lên, trong phạm vi có thể, tôi xin sẵn sàng đưa hết những gì tôi biết lên để chúng ta cùng trao đổi.
Xin cảm ơn thông tin của các Bác và hẹn gặp lại.

( Xin lỗi là tôi làm như hướng dẫn của Bác haohanluongson nhưng khi gởi thì được trả lời: "To be able to post links or images your post count must be 10 or greater. You currently have 1 posts.
Please remove links from your message, then you will be able to submit your post." vì vậy phải delete hết đường link, vậy nhờ Bác nào cho tôi xin địa chỉ email, tôi gởi hình và nhờ post lên hộ với nhé, phần ghi chú tôi đã ghi ở trên rồi, chỉ cần gửi hình lên là mọi người sẽ hình dung được. Xin chân thành cảm ơn )

tuantdg

Chào bác danvt, tôi đã gửi 08 hình nhờ bác up hộ, trong đó có hình cuối cùng là hình về chi tiết loại Cáp mà Truyền hình Cáp đang dùng đến các Thuê bao ( đây là loại Cáp RG6 tiêu chuẩn). Nếu ai quan tâm đến những tính năng kỹ thuật của loại Cáp này thì alo, tôi sẽ gửi bản "tiêu chuẩn kỹ thuật" của Nhà sản xuất cho.
Cảm ơn sự quan tâm của cả nhà nhé.

tuantdg

Chào bác danvt, tôi đã gửi 08 hình nhờ bác up hộ, trong đó có hình cuối cùng là hình về chi tiết loại Cáp mà Truyền hình Cáp đang dùng đến các Thuê bao ( đây là loại Cáp RG6 tiêu chuẩn). Nếu ai quan tâm đến những tính năng kỹ thuật của loại Cáp này thì alo, tôi sẽ gửi bản "tiêu chuẩn kỹ thuật" của Nhà sản xuất cho.
Cảm ơn sự quan tâm của cả nhà nhé.

danvt

Well-Known Member

Up phụ bạn tuantdg. Đây là nội dung bài viết của bạn tuantdg

Các hình ảnh về cách cắt Cáp cho đúng để gắn Đầu nối

Trong hình thì hình bên trái là "đúng", bên Phải là "Sai"
Hình 1: Lưu ý khi cắt Cáp

Hình 2: Lưu ý độ dài của lõi nhựa cách điện bên trong ( khoảng cách đúng là 0,6cm (1/4 ")

Hình 3: Lưu ý độ dài của "Lưới bện" ( thuật ngữ tiếng Anh: Braid), độ dài đúng là 0,6cm ( 1/4")

Hình 4: Lưu ý độ dài lõi đồng, độ dài đúng là khoảng từ 0,6 cm đến 0,8cm (từ 1/4" đến 5/16")

Hình 5: Lưu ý làm sạch lõi đồng, đảm bảo việc tiếp xúc dẫn điện tốt.

Hình 6: Lưu ý khi cắt không nên dùng kìm điện cắt phần lõi nhựa nhằm tránh việc làm lõi nhựa bị dẹt hình oval, mà phải đảm bảo tròn đều.

Hình 7: Lưu ý khi đẩy đầu nối ( connector ) vào phải sao cho phần lõi nhựa lên bằng mặt phẳng trong của đầu nối.

Hình về chi tiết loại Cáp mà Truyền hình Cáp đang dùng đến các Thuê bao ( đây là loại Cáp RG6 tiêu chuẩn)

Chú ý: khi cắt xong thì mọi người nên dàn đều phần lưới bện ra phía ngược lại như hình3 ( chứ không phải là xoắn thành 2 phần như hình mà trên vozforums đưa ). Khi dùng dao để gọt nên nhẹ nhàng, không nên để dao cắt sâu vào lõi đồng ( vì như vậy sẽ tạo gờ chỗ vết cắt và cũng là 1 nguyên nhân gây nhiễu ).
Trên đây là một số điểm cơ bản trong việc lắp Đầu nối, nếu mọi người quan tâm đến những vấn đề khác thì cứ nêu lên, trong phạm vi có thể, tôi xin sẵn sàng đưa hết những gì tôi biết lên để chúng ta cùng trao đổi.

Mọi chi tiết về bài viết trên xin liên lạc với bạn tuantdg

Tks tuantdg và danvt đã post bài hướng dẫn rất chi tiết :)
Nhà mình đi âm tường, tín hiệu rất nhiễu. Hum bữa theo hướng dẫn mua cục booster (ở đó ko có cuc Pacific PA-8640 nên họ đưa mình mượn cục Uni jì jì đó không nhớ có Gain 20dB 1in-1out, về gắn thấy hiệu wả rõ rệt nên lấy luôn (giá 350k) - Không biết cục PA-8640 Gain 40dB có tốt hơn ko??. Mình sài HTV khu vực Tân Bình, các kênh trong nước rất nét, 1 vài kênh nước ngoài chưa dc nét lắm
Để cuối tuần rảnh ở nhà làm lại dây xem sao :)

Chả hiệu sao click 1 cái thì nó up thành 2 bài giống nhau. Sorry all :(

Tks tuantdg và danvt đã post bài hướng dẫn rất chi tiết :)
Nhà mình đi âm tường, tín hiệu rất nhiễu. Hum bữa theo hướng dẫn mua cục booster (ở đó ko có cuc Pacific PA-8640 nên họ đưa mình mượn cục Uni jì jì đó không nhớ có Gain 20dB 1in-1out, về gắn thấy hiệu wả rõ rệt nên lấy luôn (giá 350k) - Không biết cục PA-8640 Gain 40dB có tốt hơn ko??. Mình sài HTV khu vực Tân Bình, các kênh trong nước rất nét, 1 vài kênh nước ngoài chưa dc nét lắm
Để cuối tuần rảnh ở nhà làm lại dây xem sao :)

còn tùy thuộc vào nguồn phát nữa bạn ơi,HTVC thì coi lúc nào cũng nhiễu hơn SCTV ,bạn xài cái booster đó hiệu unisat phải ko,coi rõ nét là ok rồi,nếu chưa thì ktra lại dây hoặc kêu bên THC tới rồi bồi dưỡng tý cho mấy ông kỹ thuật tăng gain ngoài cột điện đó....

Bên trên