Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

danvt

Well-Known Member
Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Cái "lưới bện" như bài của tuantdg dây mua ngoài tiệm đâu có được chắc chắn như thế, vì vây nhét đầu jack vô là đứt rớt rơi lả tả vì vậy mình mới phải bện lại để gia tăng độ chắc chắn và không bị đứt

tuantdg

Hi bạn HalleluiaH, bạn sonhai2705.
Về trường hợp mà bạn HalleluiaH đưa ra là hoàn toàn bình thường, khi tín hiệu đến TV không tốt ( tôi nói TV là vì có thể đến nhà bạn thì chưa chắc đã tồi vì nếu tồi thì bạn đã không nghiệm thu, mà do hệ thống chạy trong nhà không tốt: dây không tốt, đấu nối không tốt ... nên khi tới TV bị nhiễu ) như vậy là tín hiệu bị suy hao trong quá trình chạy trong hệ thống nhà bạn. Để khắc phục, có hai hướng:
1/ Điều chỉnh hệ thống trong nhà:

a- Dây dẫn: việc suy hao trên dây dẫn là bình thường ( dù dây có xịn đến mấy thì vẫn bị suy hao, theo tiêu chuẩn dây tốt nhất thị trường hiện nay đối với dây RG6 là mỗi 10m suy hao khoảng từ 1db đến 2 db ( tùy dải tần, dải tần phát của truyền hình Cáp VN nói chung từ khoảng 125 Mhz đến dưới 800 Mhz: mỗi kênh tương ứng với một dải tần khác nhau. Dải tần càng cao thì suy hao càng lớn, điều này giải thích tại sao có kênh tốt, có kênh nhiễu, có kênh nhiễu nhiều, kênh ít, về việc này còn có một số nguyên nhân thuộc về thiết bị Nhà mạng mà mình không đi sâu hơn nữa ). Nếu Dây "không tiêu chuẩn" thì suy hao không tính được. Trường hợp dây chạy trong tường thì khả năng sử lý dây là khó.
Theo tôi biết hình như ở TP.HCM có bán loại Dây tốt của CommScope, nhưng cụ thể chỗ nào thì chưa rõ nghe nói là ở chợ Nhật Tảo thì phải, để tôi hỏi lại cho chính xác, khi nào có thông tin sẽ Post lên cho cả nhà biết. Ở Hải Phòng thì có bán tại Siêu Thị điện máy Ngũ Phúc.
Lần sau mình xin đưa một số nhận biết đơn giản về cách lựa chọn dây trong trường hợp không tìm mua được loại dây có tên tuổi.
Chú ý: trong trường hợp làm mới khi chôn tường nên chọn loại dây có chống ẩm ( có thêm lớp Gel chống ẩm mà người tay gọi là Dây có dầu chống ẩm).

b- Đầu nối ( Connector ): Qua mỗi lần nối là một lần bị suy hao, và chất lượng đầu nối quyết định lượng tín hiệu suy hao. Nếu đầu nối có vòng cao su chống nước ( weather boot ) thì sẽ đảm bảo tốt hơn và lâu hơn, nếu nước ngấm vào theo đầu nối thì sẽ làm suy hao mạnh hơn do tiếp xúc kém đi. Cách khắc phục là đành thay đầu nối mới, khi thay nên cắt đi 1 đoạn để bỏ đoạn ngoài đã bị ôxi hóa do bị ngấm hơi ẩm.

c- Bộ chia( Drop Splitters ): Nếu nhà bạn chia nhiều TV thì suy hao càng nhiều. Về lý thuyết, nếu chia 2 TV thì mỗi đầu ra sẽ bị suy hao mất 3,5db, chia 3 thì mỗi đầu mất 5,5db, chia 4 mất 7db, ..., chia 8 mất 11db. Nếu mua phải bộ chia vớ vẩn thì lượng suy hao còn lớn hơn, nên hỏi mấy em lắp của SCTV có loại mà tôi không nhầm thì có sản phẩm mang thương hiệu "GET" là tốt. Còn nếu không thì mua loại mà trên sản phẩm phải ghi rõ thông số, vid dụ Chia 2 thì 1 đầu "IN", trên mỗi đầu "OUT" có ghi 3.5db ( nghĩa là suy hao 3.5db ). Việc thay bộ chia tốt cũng là giải pháp phải tính đến.

2/ Khuyếch đại ( Amplifier/Booster ): độ mạnh của việc tăng cường tín hiệu của Khuyếch đại thể hiện ở Gain, gain bao nhiêu thì tăng tín hiệu bấy nhiêu db. Vì vậy nhà bạn "thiếu" bao nhiêu thì "bơm" bấy nhiêu, thấy hình đẹp là ok, nếu dùng loại Gain 20db mà được thì đừng dùng Gain 40db vì nếu tín hiệu mạnh quá cũng bị nhiễu, trong trường hợp mạnh quá người ta lại phải dùng thiết bị "cản" gọi là bộ lọc (filter) để giảm tín hiệu (loại này hầu như thị trường VN không có vì toàn thiếu tín hiệu chứ đâu có thừa ).

tuantdg

Hi bạn danvt, tôi mới có được địa chỉ bán loại Cáp đó trong TP. HCM, xin đưa cho để mọi người tham khảo luôn nhé: " Cua hang Viet Nhan, 2C Nguyen Thi Minh Khai, P.Dakao, Q1" ở đây mình ghi nguyên văn tín nhắn mình nhận được nên không dám viết tiếng Việt sợ sai tên cửa hàng. Mọi người thử đến xem sao nhé.
Hy vọng chút thông tin có thể giúp gì cho mọi người.

tuantdg

Hi bạn danvt, tôi mới có được địa chỉ bán loại Cáp đó trong TP. HCM, xin đưa cho để mọi người tham khảo luôn nhé: " Cua hang Viet Nhan, 2C Nguyen Thi Minh Khai, P.Dakao, Q1" ở đây mình ghi nguyên văn tín nhắn mình nhận được nên không dám viết tiếng Việt sợ sai tên cửa hàng. Mọi người thử đến xem sao nhé.
Hy vọng chút thông tin có thể giúp gì cho mọi người.

mylove8110

Bản chất cái cục này chỉ la cục nam châm thôi. để mềnh thử xem thế nào

dhhanh

các bác cho e hỏi e mụa cục khuyech đại DA-20 loại 1000 MHZ 200k của pacific về gắn mà tín hiệu ko dep hơn bao nhiêu cả các bác ạ :( Nhà em chia ra 9 đầu nối,nhưng mới xài có 2 TV thôi mà chất lượng ko cai thiển đc bao nhiêu

tuantdg

Hi bác dhhanh, nhà bác làm gì mà chia 9 cơ à ? vấn đề bác chia 9 tức là bác mất đứt khoảng 13db vì vậy cai Khuyếch đại của bác cộng bao nhiêu db ( gain ?), có bù đủ cho phần thiếu hụt không ?. Mặt khác, Bộ chia bác dùng co phải là đồ ok không ? rồi đến hệ thống chạy dây nhà bác như thế nào ?. Về nguyên tắc thì từ Khuyếch đại ra Bộ chia (ngay sau Khuyếch đại ) là phải chia đủ 9 đầu ( theo tôi biết thì hình như không có chia 9 ). Và từ Bộ chia dây phải chạy thẳng đến các ổ tường ( không nối, không chia giữa chừng ). Theo tôi, hiên tại nhà bạn dùng mấy TV ( 2 hoặc 3 ) thì dùng bộ chia đó ( chia 2 hoặc chia 3) thì sẽ đỡ hơn.

khangxxxx

Banned

Tôi ngờ rằng cái cục chống nhiễu này thật ra cũng chả phải là cái gì to tát mà chỉ là một lõi sắt từ thôi. Đợt rồi tôi xây nhà xong tất cả các đầu cáp ở đế âm (nơi lắp hạt antenna + hạt truyền hình cáp) tôi đều lồng cáp qua một lõi sắt từ tương tự.

Tất cả chỉ đơn giản vậy thôi ah bác ? THấy cục chống nhiễu có ghim điện nữa mà ?

Tks tuantdg và danvt đã post bài hướng dẫn rất chi tiết :)
Nhà mình đi âm tường, tín hiệu rất nhiễu. Hum bữa theo hướng dẫn mua cục booster (ở đó ko có cuc Pacific PA-8640 nên họ đưa mình mượn cục Uni jì jì đó không nhớ có Gain 20dB 1in-1out, về gắn thấy hiệu wả rõ rệt nên lấy luôn (giá 350k) - Không biết cục PA-8640 Gain 40dB có tốt hơn ko??. Mình sài HTV khu vực Tân Bình, các kênh trong nước rất nét, 1 vài kênh nước ngoài chưa dc nét lắm
Để cuối tuần rảnh ở nhà làm lại dây xem sao :)

Bác cho em hỏi bác mua cục khuyết đại này ở đâu trong HCM ? em có lên nhật tảo nhưng thực sự không biết phải nên mua cục nào nữa . Bác cho em xin cái MODEL nhe

Nếu có thể bác cho em xin tên và địa chỉ cửa hàng . Em mua về bắt cho con SN của ông anh . Cảm ơn bác

ciscoVN

THC nhà em nhiễu khủng khiếp, hôm qua mới mua bộ chia KĐ ( again 30db) rồi nhưng vẫn nhiễu. dây đi ngoài có 3ti vi, ti vi xa nhất là 10m.

Em ngó ngó nghiêng thấy ở ngoài nhà cách mấy mét có đoạn bọn lắp cáp nối ( kiểu dây ngắn nối rồi quấn băng dính vào, k biết nguyên nhân có fải ở đây các bác nhỉ?

Trong trường hơp tín hiêu yếu quá mà phải "nâng cấp" hay gì đó thì em phải làm thế nào nhỉ, bác nào có kinh nghiêm chia sẻ em với!

Thanks!

danvt

Well-Known Member

Vấn đề nhiễu của cáp mình có ý kiến thế này:

Trước tiên nối dây cái từ cột điện cắm thẳng vào 1 TV và test trước:

- nếu tín hiệu tốt (tức nguồn phát tốt) thì mới bắt đầu chia 5 xẻ 7 tín hiệu ra cho các TV khác (lúc này nó là vấn đề khác rồi, liên quan tới dây nhợ, cách bấm đầu, loại đầu bấm,cục chia khuyếch đại: có điện và ko điện, đi dây ngoài, dây âm tường, loại dây....)

- còn tín hiệu xấu thì đợi j nữa mà ko alo ngay cho TT TH cáp đề nghị xem lại đường dây cũng như tăng tín hiệu phát (tụi này có máy đo nên việc này làm cũng lẹ lắm)

tianh2002

Mình đang ở Saigon. Mình đang kiếm nơi nào có bán đầu thu HD của SCTV với lại dịch vụ gắn cáp cho nhà mình. Không biết các bác có nơi nào giới thiệu dùm.

Cảm ơn các bác rất nhiều.

hoadainhan70

Well-Known Member

Đọc hết tầng nầy trang của topic , Tui cũng có thể đưa ra được giải pháp chống nhiễu hợp lý cho tòa nhà tôi quản lí , tuy nhiên vẫn xin hỏi anh em một vài điều như sau mong anh em chiếu cố tư vẫn giúp ::
Tôi có một đường dây truyền hình cáp giờ sẽ dùng một bộ chia đôi tín hiệu cho hai tòa nhà , trong hai tòa nhà đó tôi lại dùng tiếp hai bộ chia tín hiệu Mỗi tòa nhà một bộ chia đều cho 8 ti vi ( Mỗi tòa nhà 8 chiếc viti ) Xin hỏi anh em là tôi có thể làm như thế được không , Tín hiệu truyền hình cáp của tôi hiện tại rất tốt
Xin cám ơn các anh em đã bỏ thời gia đọc và tư vẫn giúp

sorryxviiky

Mình mới mua 1 em Pana 42x20v.
xem THC khá mờ,1 số kênh SCTV nhiễu.
Nhà mình hiện xài 3 tivi .thì cái này xa nhất :|.
mình muốn rõ hơn thì phải làm như thế nào ?
sau khi xem hết 21 trang ,mình chỉ biết là (nhưng không biết rõ ràng T_T) :
1/ Mua 1cục chống nhiễu rời từ dây VGA hết 10k,về kẹp vào dây RF(dây này là dây gì,kẹp vào chỗ nào của dây ???????,tivi nào nhiễu mới kẹp hay sao,thí dụ như nhà mình 3 cái tivi,tivi pana nhiễu thì kẹp ngay sợi dây cáp gần tivi hay sao )
2/Mua bộ chia booster hiệu pacific da-20 giá tầm 300k(nếu nhà có tầm 2-3 cái tivi) (cái này mình thấy ở nhhà đang xài cái này,không biết tốt không vậy

Vì là do ông già mình làm,nên mình cũng ko rành.
3/Mua Bộ khuyếch đại thì các bác ra Nhật Tảo mua về mà tự gắn, giá 400k 1 bộ. Cứ canh đầu vào của cáp mà gắn vào bộ KĐ, rất dễ. (nhưng đầu vào của cáp là chỗ nào,từ cột điện đi vào đó hả ? gắn bộ KĐ rồi mới gắn bộ chia phải không ?????????? )
mong các tiền bối chỉ giáo dùm mình nha,thankssss.

Mình mới mua 1 em Pana 42x20v.
xem THC khá mờ,1 số kênh SCTV nhiễu.
Nhà mình hiện xài 3 tivi .thì cái này xa nhất :|.
mình muốn rõ hơn thì phải làm như thế nào ?
sau khi xem hết 21 trang ,mình chỉ biết là (nhưng không biết rõ ràng T_T) :
1/ Mua 1cục chống nhiễu rời từ dây VGA hết 10k,về kẹp vào dây RF(dây này là dây gì,kẹp vào chỗ nào của dây ???????,tivi nào nhiễu mới kẹp hay sao,thí dụ như nhà mình 3 cái tivi,tivi pana nhiễu thì kẹp ngay sợi dây cáp gần tivi hay sao )
2/Mua bộ chia booster hiệu pacific da-20 giá tầm 300k(nếu nhà có tầm 2-3 cái tivi) (cái này mình thấy ở nhhà đang xài cái này,không biết tốt không vậy

Vì là do ông già mình làm,nên mình cũng ko rành.
3/Mua Bộ khuyếch đại thì các bác ra Nhật Tảo mua về mà tự gắn, giá 400k 1 bộ. Cứ canh đầu vào của cáp mà gắn vào bộ KĐ, rất dễ. (nhưng đầu vào của cáp là chỗ nào,từ cột điện đi vào đó hả ? gắn bộ KĐ rồi mới gắn bộ chia phải không ?????????? )
mong các tiền bối chỉ giáo dùm mình nha,thankssss.

Đang xài con pana như bác này, mấy cái crt, lcd ở nhà thì coi đa số đều nét chỉ có vài kênh mờ. Lên em pana chỉnh giảm nhiễu tối đa mà vẫn mờ mờ ảo ảo. Tín hiệu bị chia qua 2 lần với con pacific như hình (2 con crt + con pana đu ở khúc cuối này), mình cũng thử làm lại dây như hướng dẫn của một bác ở trên, tín hiệu vẫn ko cải thiện đc.

tiemsongzong

cái này chỉ là bộ chia tín hiệu thôi mà sao 2 cái tv lại sử dụng chia ba vậy

sorryxviiky

tóm lại là mong các tiền bối ăn tết vào chỉ giáo.
mình mới chạy ra nhật tảo,k kiếm đc cục chống nhiễu ?
có thể chỉ mình chính xác tiệm nào đc kô ?
cũng có người chỉ ra đường nam kỳ khởi nghĩa,mình k biết khúc nào hết T_T

brave227

Bạn chạy ra Nhật Tảo hỏi mua cục KĐ hay là bộ đẩy. Về gắn vào dây cáp nguồn. Cục đó lúc nào cũng phải cắm điện. Nó có 1 lỗ cáp nguồn với lại 4-5 lỗ cáp ra. Nhà mình làm vậy lâu rồi nên không nhớ mua bao nhiêu và mua ở tiệm nào nữa>:D<

sorryxviiky

cục kđ thì mình biết rồi,nhưng còn cục chống nhiễu kìa T_T

Bên trên