Cách Nghe Thử Loa Cho Người Mới Đi Mua Loa.

nguoidanongxala

có ai có link phim này không,                                       cho mình xin với

Hung082012

Cái chủ đề này hay và mãi mãi đi cùng năm tháng. Mình cũng có bài học xương máu vì nó rồi. Cách đây một số năm, kiếm được tí nên quyết định lao vào con đường đau khổ, mình bỏ cả 3 tuần ra để đi thẩm âm sau khi đã mất rất nhiều tiền mua giáo trình Nghe&Nhìn cộng với lang thang các 4R. Cuối cùng ôm được em Whar Evo40 về (tất nhiên là đồng bộ cả rec, cửa hàng tư vấn mà). Về đến nhà, ráp lại, bật lên thì mặt đần thối ra. Hóa ra là cái tổ ấm của mình chưa đủ điều kiện để nghe nhạc, âm thanh bay ra bancon hết, nhạc nhẽo lãng xẹt. Tức ói máu.
Tóm lại là chọn loa phải kết hợp rất nhiều tiêu chí, tùy mỗi người thôi.

duonghuuphuc

Well-Known Member
topic này hay nèh, đi mua loa màh có chút kiến thức để khỏi bị cửa hàng nó dắt mình đi dạo :D

audio&video

Active Member
Ðề: Re: CÁCH NGHE THỬ LOA CHO NGƯỜI MỚI ĐI MUA LOA.

Cái chủ đề này hay và mãi mãi đi cùng năm tháng. Mình cũng có bài học xương máu vì nó rồi. Cách đây một số năm, kiếm được tí nên quyết định lao vào con đường đau khổ, mình bỏ cả 3 tuần ra để đi thẩm âm sau khi đã mất rất nhiều tiền mua giáo trình Nghe&Nhìn cộng với lang thang các 4R. Cuối cùng ôm được em Whar Evo40 về (tất nhiên là đồng bộ cả rec, cửa hàng tư vấn mà). Về đến nhà, ráp lại, bật lên thì mặt đần thối ra. Hóa ra là cái tổ ấm của mình chưa đủ điều kiện để nghe nhạc, âm thanh bay ra bancon hết, nhạc nhẽo lãng xẹt. Tức ói máu.
Tóm lại là chọn loa phải kết hợp rất nhiều tiêu chí, tùy mỗi người thôi.

thanks các bác đã quan tâm

anphitxeda

Ðề: CÁCH NGHE THỬ LOA CHO NGƯỜI MỚI ĐI MUA LOA.

Mình thấy tốt nhất là có điều kiện nghe ở nhà người quen, sẽ thoải mái và đánh giá chính xác hơn. Ra showroom nghe thử bị nhiều cái tác động lắm, không còn chuẩn nữa. Tuần trước mình định mua AEGO M, đi nghe test thử ở Showroom Techland và cuối cùng quyết định không mua nữa. Có lẽ đành chờ xem bạn bè ai có bộ này, nghe thử lại xem có khác nhiều không rồi mới tính tiếp được.

audio&video

Active Member

Mình thấy tốt nhất là có điều kiện nghe ở nhà người quen, sẽ thoải mái và đánh giá chính xác hơn. Ra showroom nghe thử bị nhiều cái tác động lắm, không còn chuẩn nữa. Tuần trước mình định mua AEGO M, đi nghe test thử ở Showroom Techland và cuối cùng quyết định không mua nữa. Có lẽ đành chờ xem bạn bè ai có bộ này, nghe thử lại xem có khác nhiều không rồi mới tính tiếp được.

cũng là một phương án để chọn được bộ dàn tối ưu cho mình bác ah

ASAP

Well-Known Member

Cùng 1 cặp loa..nhưng người thì nói OK, người thì nói "no OK" (bass ù, treble gắt, mid lùng bùng,...đủ cả) nên đọc bài này rất có ích với mình. Mình nghe cho mình, mình OK nghĩa là OK.

Thanks audio&video rất nhiều.

Có việc này phiền các bác thông thạo cho biết với. Thằng em em nó đưa cho đôi loa Bose 301 cũ lắm rồi, dùng tầm 8 năm gì đó. Không biết có phải xịn không. Em thử chụp cái ảnh đưa lên các bác xem giúp em.

Do mới có ít bài nên không được tạo topic mới nên em đành mạn phép hỏi ở đây, mong các bác và các Mod bỏ quá cho

Hình 2 em nó đây ạh:

http://np0.upanh.com/b4.s29.d3/ca6503b5cfa6ed289f632f3506bfef6f_48042810.2.jpg

audio&video

Active Member

Có việc này phiền các bác thông thạo cho biết với. Thằng em em nó đưa cho đôi loa Bose 301 cũ lắm rồi, dùng tầm 8 năm gì đó. Không biết có phải xịn không. Em thử chụp cái ảnh đưa lên các bác xem giúp em.

Do mới có ít bài nên không được tạo topic mới nên em đành mạn phép hỏi ở đây, mong các bác và các Mod bỏ quá cho

Hình 2 em nó đây ạh:

http://np0.upanh.com/b4.s29.d3/ca6503b5cfa6ed289f632f3506bfef6f_48042810.2.jpg

bác chụp thêm tổng thể và cố gắng chi tiết củ loa bác nhé

audio&video

Active Member

Cùng 1 cặp loa..nhưng người thì nói OK, người thì nói "no OK" (bass ù, treble gắt, mid lùng bùng,...đủ cả) nên đọc bài này rất có ích với mình. Mình nghe cho mình, mình OK nghĩa là OK.

Thanks audio&video rất nhiều.

cái quan trọng bộ dàn đáp ứng đựoc gu nhạc và mình cảm thấy hài lòng là ok bác ah

bé bé

Well-Known Member
Thực lòng, để test được loa tại cửa hàng đòi hỏi cái tai...cao thủ lắm! Cỡ em chịu cứng!

cocsku

Em thấy kinh nghiệm một ông anh phổ biến cho em khi test loa là: Vặn Volume thật nhỏ hoặc to quá mức để xem chi tiết âm thanh có bị mất không. Theo các bác kinh nghiệm này có đúng không?
Dùng nhạc tiết tấu nhanh hoặc nghe tiếng vỗ tay của khán giả thì dễ phân biệt được độ chi tiết của âm thanh có phải không?

mhs123

KN đi mua đồ âm thanh ko gì bằng nghe và trải nghiệm thật nhiều
Gặp món đồ để ý nên đến nghe 1 vài lần rồi hẵng quyết

z600

Member

toàn đi mua loa cũ thôi à
khi đến xem cầm theo tô vít ở ra coi xem nội thất ntn rồi mở 1 bài nghe tất cả các lao đều kêu ko rè là vác về thôi :mad:)

cocsku

Kiếm một bản nhạc có tiếng Acmonika giọng cao. Các bác sẽ thấy rõ chất lượng và đẳng cấp loa ở giọng cao ngay. Loa chất lượng kém tiếng Acmonika cứ như muốn xé rách màng tai ấy.

marble3D

Member
Thời gian nghe nhiều sẽ giúp chúng phân biệt được âm thanh hay hoặc dở như thế nào, nếu chơi được các loại nhạc cụ càng tốt. Kể các các đĩa các bác định dùng làm thuốc thử cũng nên nghe trải nghiệm trên nhiều dàn âm thanh phối ghép khác nhau :D:D:D:D:D:D:D
Tôi không quen được cao thủ nào trong lĩnh vực này nên đi nghe chỉ dựa vào tiếng piano, guitar gỗ, sau đó mới chọn đến độ khỏe của bass, chi tiết của các loại nhạc cụ khác vv...X_XX_XX_XX_XX_XX_X
Suy nghĩ về các nghe thử như vậy có đúng hay không các bác?:-":-":-":-":-"

osiric

Well-Known Member

Thẩm âm là 1 sự so sánh, mà là so sánh với cái loa + ampli nào khi mà trước kia bạn chưa nghe qua cái loa + ampli nào nên hồn cả ---> điểm chết của newbie là ở chỗ đó (trước khi mình gia nhập hdvietnam mình cũng là newbie)

Do vậy mình đã đi nghe thử qua bộ dàn ampli Mcintosh (pre + pow) + loa Thiel ---> để làm chuẩn dùng so sánh các bộ thấp cấp hơn và cao cấp hơn nó
----> do đó bây giờ lỗ tai mình khá khó chịu rùi

Còn các bạn thì sao

Bên trên