Cách Nghe Thử Loa Cho Người Mới Đi Mua Loa.

audio&video

Active Member
Thời gian gần đây, có rất nhiều bạn gọi điện thoại cho chúng tôi hỏi về việc lựa chọn loa, nhìn chung có những vấn đề các bạn quan tâm như thương hiệu, cách phối ghép, việc lắp đặt, phối ghép, ... v v v.

- Để tự trang bị kiến thức về loa cho mình, chúng tôi xin đưa ra một số khái niệm nhỏ để bạn có thể tự mình kiểm nhận được khi nghe thử một bộ loa :

Cấu tạo một bộ loa bao gồm 3 dải Treb(cao) trung và Bass(trầm) để đánh giá được một cách tương đối thì các bạn hãy tự mình lắng nghe từng dải âm thanh loa phát ra để phân biệt nhé, ngoại trừ những loa bị rè thì không bàn đến, còn lại khi nghe loa để kiểm nghiệm các dải chúng ta nên để ý đến những vấn đề sau :

Loa treb : bạn hãy nghe thử với giọng nữ cao và ghi ta hoặc violon. Nếu để ý chúng ta sẽ thấy rằng khi giọng nữ cao của ca sĩ hát những đoạn ngân cao thì loa kém sẽ sảy ra hai vấn đề, hoặc là bị xé rách khi lên cao hoặc bị cứng. Nếu nghe ghi ta hoặc violon những đoạn lên cao của nhạc cụ nếu loa kém thì sẽ bị chói (nghe khó chịu) hoặc không phát ra được âm thanh (nghe lạch tạch)

Loa trung : Nghe thử với giọng Nam trung để phân biệt nếu bộ loa không tốt, khi ngân lên cao thì sẽ bị méo tiếng, còn khi xuống thấp sẽ hơi ồn.

Loa bass: Nghe thử với tiếng trống, và lắng nghe âm thanh của đàn công tơ bass trong dàn nhạc, những bộ loa không tốt tiếng trống sẽ không gọn và chắc (tiếng hơi bè bè) còn khi gánh những tiếng trầm của công tơ Bass thì bị ì ì kéo dài (có đuôi)

Sau cùng nghe thử với bản nhạc có nhiều nhạc cụ, lắng nghe, phân biệt chi tiết các nhạc cụ xem có bị rối không, có đầy đủ các chi tiết không ... v v.

- Lưu ý các bạn, khi nghe thử đề nghị nhân viên của cửa hàng hoặc showroom đề xuất cho bạn cấu hình đồng bộ : Nguồn phát + âm li + Loa trong tầm tiền, sau đó đề nghị được nghe đúng những thứ đó (Tránh tình trạng nghe ở cửa hàng âm li tốt, sau đó mua âm li thấp hơn)

Chúc các bạn mua được đồ âm thanh ưng ý và xin sẵn lòng tiếp tục được giúp các bạn và trao đổi kinh nghiệm trong lĩnh vực âm thanh!

MR DŨNG 091234.9597
MR DƯƠNG 0904.686.979

tieubao64

Well-Known Member
Ðề: CÁCH NGHE THỬ LOA CHO NGƯỜI MỚI ĐI MUA LOA.

Thông thường mìonh thấy loa cao khỏang 40-50 cm thì có 3 dải loa nhưng sao loa Denon SC410 của mình chì có 2 dài loa . Các bác cho hỏi có phải vậy mà loa này nghe bass mạnh mà thiếu treble kg

cmhung

Member

Thời gian gần đây, có rất nhiều bạn gọi điện thoại cho chúng tôi hỏi về việc lựa chọn loa, nhìn chung có những vấn đề các bạn quan tâm như thương hiệu, cách phối ghép, việc lắp đặt, phối ghép, ... v v v.

- Để tự trang bị kiến thức về loa cho mình, chúng tôi xin đưa ra một số khái niệm nhỏ để bạn có thể tự mình kiểm nhận được khi nghe thử một bộ loa :

Cấu tạo một bộ loa bao gồm 3 dải Treb(cao) trung và Bass(trầm) để đánh giá được một cách tương đối thì các bạn hãy tự mình lắng nghe từng dải âm thanh loa phát ra để phân biệt nhé, ngoại trừ những loa bị rè thì không bàn đến, còn lại khi nghe loa để kiểm nghiệm các dải chúng ta nên để ý đến những vấn đề sau :

Loa treb : bạn hãy nghe thử với giọng nữ cao và ghi ta hoặc violon. Nếu để ý chúng ta sẽ thấy rằng khi giọng nữ cao của ca sĩ hát những đoạn ngân cao thì loa kém sẽ sảy ra hai vấn đề, hoặc là bị xé rách khi lên cao hoặc bị cứng. Nếu nghe ghi ta hoặc violon những đoạn lên cao của nhạc cụ nếu loa kém thì sẽ bị chói (nghe khó chịu) hoặc không phát ra được âm thanh (nghe lạch tạch)

Loa trung : Nghe thử với giọng Nam trung để phân biệt nếu bộ loa không tốt, khi ngân lên cao thì sẽ bị méo tiếng, còn khi xuống thấp sẽ hơi ồn.

Loa bass: Nghe thử với tiếng trống, và lắng nghe âm thanh của đàn công tơ bass trong dàn nhạc, những bộ loa không tốt tiếng trống sẽ không gọn và chắc (tiếng hơi bè bè) còn khi gánh những tiếng trầm của công tơ Bass thì bị ì ì kéo dài (có đuôi)

Sau cùng nghe thử với bản nhạc có nhiều nhạc cụ, lắng nghe, phân biệt chi tiết các nhạc cụ xem có bị rối không, có đầy đủ các chi tiết không ... v v.

- Lưu ý các bạn, khi nghe thử đề nghị nhân viên của cửa hàng hoặc showroom đề xuất cho bạn cấu hình đồng bộ : Nguồn phát + âm li + Loa trong tầm tiền, sau đó đề nghị được nghe đúng những thứ đó (Tránh tình trạng nghe ở cửa hàng âm li tốt, sau đó mua âm li thấp hơn)

Chúc các bạn mua được đồ âm thanh ưng ý và xin sẵn lòng tiếp tục được giúp các bạn và trao đổi kinh nghiệm trong lĩnh vực âm thanh!
vấn đề là đã là newbie thì có đánh giá cảm nhận đc các hiện tượng trên ko bác ạX_X

em nghĩ là những hiện tượng xảy ra như thế thì ai cung phân biệt đc, kể cả newbie, vì dù là newbie nhưng cũng là ng yêu âm nhạc nên đã có 1 time khá dài nghe nhạc rồi thì khả năng cảm nhận cơ bản để phân biệt những hiện tượng trên chắc chắn phải có.

welldone

Well-Known Member

Em nghĩ ko phải dể để có thể "cảm" thấy những điều như bác chủ nói đối với newbie...Nhất là khi vào cửa hàng loa, rất dễ bị chi phối bởi nhiều yếu tố...

audio&video

Active Member

mình nghĩ với bài mình post lên là cho newbie mà.các bác nghe những tiết tấu đơn giản như nhac việt để cảm nhận cho rõ bác ah.vì tiếng mình mà nghe quen quen.hiii

toansong

thực ra cũng rất khó. đôi khi chỉ vì nghe thấy lạ mà bị thuốc rồi vác về thấy chất âm thật nhạt nhẽo. đôi khi e cũng bị vậy, ngay cả với bộ nhà e, trước đấu nghe Analog thì thấy cũng hay rồi khi xuất qua HDMI không qua sound card xử lý chỉ cho amp đánh thì lại thấy có cái gì rất chất dân dụng cũng hay. còn nếu bộ nào mà bộc lộ ngay những điều trên thì hiển nhiên là ko phải nói vì bị loại ngay từ vòng gửi xe đối với những người ko mấy khó tính và hiểu biết.nói chung là đa phần những bộ loa vừa tiền bây giờ thì đều đáp ứng được những điều kiện trên chẳng máy khó khăn với nhiều kiểu phối ghép khác nhau. điều khó là tìm được bộ loa có chất âm phù hợp với lòng mình thôi. một điều nữa là e để ý thương hiệu loa ảnh hưởng rất lớn đến tiêu chí và tâm lý chọn loa của người mua. theo e thì nói chung loa càng đắt thì càng hay, ko có tiền thì phải lăn tăn chọn thôi bác ah. nhiều khi đành phải tự an ủi mình là bộ của mình thế là ổn trong tầm tiền rồi. he.

oldpc

Member

Theo mình thấy thì hay nhất là khi mua loa cần mang theo 1 CD chuẩn của bản thân, mà mình quen thuộc đến từng đoạn nhạc, từng ca từ trong bài hát thì sẽ dễ so sánh nhất. Mỗi người chuẩn bị cho mình một vài bài hát chuẩn với những tính chất như bác audio&video đã nói trên thì rất tiện để so chọn.

Mình có đề nghị thế này nhé : những bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này up lên đây một số track chuẩn với từng dải âm Cao-Trung-Thấp để giúp đỡ bạn mới chơi. Thí dụ : với gu nhạc vàng thì có bài nào đáng mang ra để làm bài test, hay nhạc dance, jazz thì có bài nào.

Xin cám ơn mọi người.

phong2105

Member

Theo mình thấy thì hay nhất là khi mua loa cần mang theo 1 CD chuẩn của bản thân, mà mình quen thuộc đến từng đoạn nhạc, từng ca từ trong bài hát thì sẽ dễ so sánh nhất. Mỗi người chuẩn bị cho mình một vài bài hát chuẩn với những tính chất như bác audio&video đã nói trên thì rất tiện để so chọn.

Mình có đề nghị thế này nhé : những bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực này up lên đây một số track chuẩn với từng dải âm Cao-Trung-Thấp để giúp đỡ bạn mới chơi. Thí dụ : với gu nhạc vàng thì có bài nào đáng mang ra để làm bài test, hay nhạc dance, jazz thì có bài nào.

Xin cám ơn mọi người

Em hoàn toàn nhất trí với bác, ai có đĩa nào chuẩn thì up lên cho anh em chọn, em cũng đang lọ mọ kiếm một bộ thay bộ cùi bắp ở nhà để nghe nhạc vàng mà chưa tìm được đây. Tầm tiền của em chỉ khoảng 15tr cho cả loa và amply. lùng ở chợ sắt mỏi cả chân rồi cũng về không. loa ưng ý thì cao tiền quá, loa làng nhàng thì không thích,, hi. bác nào chọn giúp em tầm tiền đó em nhỉ. Em thích dòng loa bãi thôi, không có xiền mua loa sịn quá. Cảm ơn các bác trước ạ !

TR0JAN

Xin cám ơn mọi người.

Đồng ý với bác về vấn đề này bởi vì khi thử loa cho phim cũng vậy. Cũng phải thử những bộ phim có trống, có đạn, có tên, có trực thăng, có kính vỡ, có đấm đá, tiếng động cơ ... để xem loa nó diễn tả thế nào. Còn với âm nhạc thì các bác cũng phải thử những thứ nhạc cụ như các bác đã nói ở trên và em muốn đóng góp thêm rằng chất lượng nhạc cụ và người chơi nhạc cụ + + cũng thể hiện và phản ánh khác nhau trên cùng 1 đôi loa. Ví dụ như 1 cây đàn có giá 50 ngàn Mỹ nghe chắc sẽ khác cây có giá chỉ bằng 1/10 tiền trên cùng một đôi loa.

Cho dù là nghe và cảm nhận để thử hay là để chơi ở nhà thì cũng phải đảm bảo rằng những thứ mà các bác nghe, đang nghe là những thứ các bác yêu thích và cái cốt lõi của vấn đề là những thứ âm thanh ấy, nhạc cụ ấy, tiết tấu đấy các bác phải biết hoặc đã đc nghe thực nó ở ngoài đời rồi thì sau đó mới cảm nhận xem nó giống đc cỡ nào. Dễ hình dung nhất các bác cứ so sánh tiếng trống trong loa và tiếng trống ở ngoài (em dang nói đến cái trống da) 2 thứ âm thanh đấy nó khác nhau xa lắm nếu gần đc thì tiền lại nhiều lắm ~X(
Vài ý kiến của em muốn chia sẻ cùng với thớt, nếu có gì sai các bác cứ nhẹ nhàng chứ đừng dùng đến gạch.

oldpc

Member

Chơ mãi mà ko có cao thủ nào lên tiếng ủng hộ nên em mạo muội up 1 link mượn của người khác, đây là 1 bài hát khá quen thuộc, cái lỗ tai trâu của em nó lỡ thuộc bài này rồi:
Bài hát : Ước Gì
Ca sĩ : Mỹ Tâm
http://www.mediafire.com/?bsaierkhodu

Bài này có đoạn dạo nhạc lên rất cao, giọng hát của Mỹ Tâm thì trong vắt như nước mưa, toàn bài nhạc được đệm những nốt trầm tuy nhẹ nhưng xuống rất sâu. Đó là cảm nhận của em, còn lại thì tùy các bác.

leanh_mr

Member

newmember rất cần những đánh giá thế này để tự mình cảm nhận, cảm ơn bác

albatron

Member

tốt quá, cần các bài hát chuẩn test loa nghe nhạc, bác nào có post lên nhé

onggia

Well-Known Member

Xin cám ơn mọi người

Em hoàn toàn nhất trí với bác, ai có đĩa nào chuẩn thì up lên cho anh em chọn, em cũng đang lọ mọ kiếm một bộ thay bộ cùi bắp ở nhà để nghe nhạc vàng mà chưa tìm được đây. Tầm tiền của em chỉ khoảng 15tr cho cả loa và amply. lùng ở chợ sắt mỏi cả chân rồi cũng về không. loa ưng ý thì cao tiền quá, loa làng nhàng thì không thích,, hi. bác nào chọn giúp em tầm tiền đó em nhỉ. Em thích dòng loa bãi thôi, không có xiền mua loa sịn quá. Cảm ơn các bác trước ạ !

Up lên thì e sợ là mấy bác bán loa hết đường làm ăn vì ko đáp ứng được mấy cái track test ấy chứ :)) Tuy nhiên nếu các bác thích thì e sẽ post 1 số track lên để các bác test.

cu tí

Up lên thì e sợ là mấy bác bán loa hết đường làm ăn vì ko đáp ứng được mấy cái track test ấy chứ :)) Tuy nhiên nếu các bác thích thì e sẽ post 1 số track lên để các bác test.

vâng. cho em xin.:>

SKODA

Em hoàn toàn nhất trí với bác, ai có đĩa nào chuẩn thì up lên cho anh em chọn, em cũng đang lọ mọ kiếm một bộ thay bộ cùi bắp ở nhà để nghe nhạc vàng mà chưa tìm được đây. Tầm tiền của em chỉ khoảng 15tr cho cả loa và amply. lùng ở chợ sắt mỏi cả chân rồi cũng về không. loa ưng ý thì cao tiền quá, loa làng nhàng thì không thích,, hi. bác nào chọn giúp em tầm tiền đó em nhỉ. Em thích dòng loa bãi thôi, không có xiền mua loa sịn quá. Cảm ơn các bác trước ạ ![/QUOTE]

em lại khác bác ở chỗ chỉ đủ xèng mua loa,nên gặp loa là em múc luôn.Mua rồi về chẳng biết làm gì :-B .Cho vào phòng cứ ra vào nhìn thấy ngứa lông nheo thành ra phải nhịn cái "khoản" khác gom xèng mua đc cái Rec cùi về nghe nhạc.Còn mấy cái như các bác nói"nhỏ mà có võ" đành sắm dần dần vậy~O)

Oriental_Noodle

Active Member

cho em xin vài track luôn nhé

HD-LONG

Member

Đã là new thì những dặt tính kể ra như trên làm sao phân biệt. Nghe như vịt nghe sấm vậy
Đã là new thì mỡ dàn loa nào cũng thấy rất hay( trừ các loa vài trăm ở chợ nhật tảo)
mình có vài lời với Bác chủ ...

oldpc

Member

Đã là new thì những dặt tính kể ra như trên làm sao phân biệt. Nghe như vịt nghe sấm vậy
Đã là new thì mỡ dàn loa nào cũng thấy rất hay( trừ các loa vài trăm ở chợ nhật tảo)
mình có vài lời với Bác chủ ...

Thế nên mới phải nghe ở nhiều nơi 1 bài bát để phân biệt dần dần cho lên tai. >:) Và như thế thì mới ra đời box "Thiết bị âm thanh" này cho anh em học hỏi và trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau.

LVT1974

Member

Bác cứ post lên cho AE tham khảo :-bd

Bên trên