Cách Nghe Thử Loa Cho Người Mới Đi Mua Loa.

hailua63

Active Member
Ðề: CÁCH NGHE THỬ LOA CHO NGƯỜI MỚI ĐI MUA LOA.

ơi bác onggia ơi......
em không có pass giải nén, giúp em với
cám ơn bác

Anhntq

Member

Ngoài ra là ta bỏ tiền bao nhiêu thì được chất lương bao nhiêu, cái đó cũng là 1 vấn đề lớn nhỉ.
VD bỏ ra 5M thì 1 dàn âm thanh đến thế nào là hợp lý trong tầm tiền, tương tự 10M, 20M hay cao hơn nữa

Thanks vì bài viết của bạn :)

lovecarsaigon

Cám ơn bác chủ, bài viết rất bổ ích cho dân mới tập tành như em.

huynhnhan

Banned

vấn đề là đã là newbie thì có đánh giá cảm nhận đc các hiện tượng trên ko bác ạX_X
Newbie thì cũng đúng ! Nhưng yếu tố căn bản là cái tai người đó có được trời phú cho khả năng nghe nhạy âm thanh ko?? mình thấy nhiều người họ nghe ko phân biệt được! phải bắt họ ngồi đó nghe loa xịn vài tiếng sau đó cho về nghe loa dỏm ở nhà! sau cả 5 7 lần như vậy họ mới phân biệt à loa này nghe hay hơn!

binh monaco

vấn đề là túi ta thôi ,gu nhạc mỗi người mỗi khác cả cái tai cũng vậy,cd chuẩn(thường là vocal,jazz,giao hưởng) để test nhưng khi mua ampli loa về mà bạn nghe toàn vọng cổ teen thì ....hoặc nghe pop rock =sansui+pioneer [-X .cho nên gút lại là gu nhạc của mình + tai của mình +tiền của mình =happy !

gu nhạc đa hệ mà tìm cho dc bộ giàn nghe ra hết thì chỉ có nước mua đủ các loại loa khi nghe nhạc gì thì đi qua phòng đó mà nghe!!!!(*)

soho4ever

Member

thank bro nhiều nhé, toàn track hay

quyenld

Để nghe thử loa cho người mới chơi, bài toán khó đấy nhưng theo em đứng nghe 1 lúc thấy không mệt là được
ý e là có nghe cả tiếng vẫn muốn nghe nữa. Bác nên tin vào tai mình, chọn loa bằng tai chứ ko bằng thông số nhà
sản xuất. ^^

fostina

Well-Known Member

Cái này thấy không ổn, cái mà nghe thấy không mệt và muốn nghe nữa cũng tuỳ vào gu nhạc mình thích, và việc muốn nghe nữa thì không có căn cứ lắm. Thông số cũng quan trọng và qua đó mình mới xác nhận lại với tai của mình có đúng như vậy kg? Việc chon loa theo mình cũng cần phải trải nhiều.

audio&video

Active Member

nói chung gu thưởng thức âm nhạc,và tai cảm nhận khác nhau , để đáp ứng được đôi tai vàng thì chúng ta cần trải qua nhiều ,và nghe nhiều bộ khác nhau,nếu các bác nào đã có cơ hội được nghe hát live rồi sau đó mua đĩa những bản thu và bật lại với chính bộ dàn để dảm bảo làm sao tái tạo trung thực gần như live thôi vì cái này hơi khó vẫn làm đau đầu các nhà sản xuất,vì dân audio phile đời hỏi trung thực,độ động,trường âm,âm hình ......nói chung theo em với những bộ dàn chúng ta sở hữu đáp ứng được đôi tai và nó phục vụ được cho chúng ta vui tâm hồn thanh tịnh đó là bộ dàn NO1= HIEND (do đó âm nhạc là một thứ gì đó giải trí không thể thiếu trong cuộc sống này)
không có âm nhạc cuộc sống là một lỗi lầm

Khi nào rỗi mình sẽ up lên một số đoạn file âm thanh để test loa khi mua.
Test cho từng dãy âm như chủ top nói lun :)

File test loa cho các bác đây.
Khi đi mua loa hay headphone thì các bác cứ chép sẵn folder này vô trong điện thoại.
Cắm dây loa vô rồi cho mấy đoạn nhạc test làm nhiệm vụ của nó ^^!
Test phone.rar

Sinbad

Test loa theo kinh nghiệm của em đầu tiên cứ vặn volumn lên thật lớn 11-12h trở lên nghe tầm 4-5 bài để xem chất lượng loa. Loa tốt nghe càng lớn thì càng hay, càng chi tiết và hoành tráng, loa dở càng lớn nghe càng ồn, để lâu sẽ gây khó chịu như đấm vào tai. Nếu bước này OK thì vặn nhỏ dần đến ngưỡng volumn mình hay nghe ở nhà, nghe tiếp tầm 4-5 bài nữa để xác định khả năng hợp phòng nghe và gu nghe. Sau khi xong 2 bài test đơn giản này thì đã có thể đánh giá tương đối về chất lượng và độ hợp của cặp loa đó với mình.

hoppip83

Member

File test loa cho các bác đây.
Khi đi mua loa hay headphone thì các bác cứ chép sẵn folder này vô trong điện thoại.
Cắm dây loa vô rồi cho mấy đoạn nhạc test làm nhiệm vụ của nó ^^!
Test phone.rar
Em cảm ơn bác rất nhiều nha

Bên trên