Bộ loa 5.1 + Receiver có DTS giá dưới 3 triệu !

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng
Ðề: Bộ loa 5.1 + Receiver có DTS giá dưới 3 triệu !

cho mình hỏi:ở nhà mình đã có sẵn dvd combo (DAV-DZ30)của sony và 5 loa kèm theo.Nghe rất ổn, nhưng mình ko biết cách kết nối nó vào PC như 1 bộ 5.1 bình thường,mấy bro chỉ giúp.thanks

DAV-DZ30 có hỗ trợ LINE IN : Analog, Optical và Coaxial vì vậy việc kết nối với PC rất đơn giản (với điều kiện PC phải có cổng Optical hoặc Coaxial) : mua một sợi cáp quang (optical) rồi nối từ PC sang Optical input của en Sony. Trên bảng điều khiển của Sony nhấn nút Function chọn các thiết bị như : Tuner (nghe FM radio), Video 1, Video 2 hoặc Aux (thường là Video 2 hoặc Aux) bạn sẽ nghe được âm thanh của PC.
Thử đi, có gì thì gọi mình : 0913 219 265

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Thế thì trả lời nhanh nhanh nhé bác.hi
Mình chụp ảnh bằng điện thoại P1i nhưng Win 7 lại không hỗ trợ PC Suit của SonyEricsson mới đau chứ, hẹn bạn ngày mai mình lấy máy ảnh chụp lại rồi sẽ post bài.

Em có dự tính mua dàn z5500 mà h nó tăng giá nên mấy chục $ gần 8 mil rồi. Bác hướng dẫn em ráp dàn cỡ khoảng giá z5500 mà ngon ngon đc ko ạ, thanks !!!

HacLong

Member

Ong chỉ giỏi quấy rối TD thui,bán hàng thì ra chỗ khác nhé,Cái bộ nhà ông made in TQ có giải mã DTS in đâu mà ti toe

Nói năng cho có văn hóa chút bạn ơi. Tôi không phải dân chợ trời mà đi buôn bán ở đây, chẳng qua là thấy ae bức xúc vụ bộ loa 5.1 + receiver có DTS với giá rẻ nên có ý giúp đở. Còn bác có lẽ quen kiểu ăn nói chợ búa vậy tôi cũng không trách. Chỉ trách bác kém hiểu biết mà ăn nói lỗ mãng quá (Xin lỗi).

Bộ combo 5.1 SamSung HT-Z310 mà tôi nói có giải mã DTS hẳn hoi (Optical IN). Tham khảo ở đây rồi hãy nói nha: http://www.samsung.com/nz/consumer/...heatresystem&model_cd=HT-Z310T/XSA&fullspec=F

em hiểu rồi, cái này yêu cầu đầu DVD phải có line in,but cái DVD của em ko có line in tức là nó chỉ giải mã DTS từ đĩa DVD thôi.

luciano

Active Member

bác bàn chải up cái hình cho em xem với, em xem từ lúc bác mới lập topic!! thấy hay hay ghê mà đợi hoài vẫn chưa thấy??? bác set xong hết chưa ??

em nghĩ nhiều anh em sẽ mong chờ như em vậy.

thân

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

bác bàn chải up cái hình cho em xem với, em xem từ lúc bác mới lập topic!! thấy hay hay ghê mà đợi hoài vẫn chưa thấy??? bác set xong hết chưa ??

em nghĩ nhiều anh em sẽ mong chờ như em vậy.

thân
Mình lập topic này vì lâu lâu nhớ lại hồi còn học sinh, sinh viên, tiền không có nhưng lại mê công nghệ, đồ điện tử, món gì cũng thích nhưng túi rỗng không, chỉ mong kiếm được món đồ Ngon - Bổ - Rẻ. Trên diễn đàn này chắc có rất nhiều bạn trẻ, tài chính hạn hẹp nhưng đam mê thì chẳng kém ai, rất mong bài viết của mình có thể giúp các bạn phần nào.
Thời điểm hiện nay để đáp ứng nhu cầu nghe âm thanh đa kênh như DolbyDigital, DTS trong các chương trình ca nhạc, phim HD có rất nhiều lựa chọn. Trong khoảng 3 triệu thì rất khó mua được một bộ loa + receiver 5.1 hỗ trợ giả mã DD, DTS. Với khoản tiền này, cộng với nhiều thời gian và học phí trước đây mình đã xây dựng được một bộ dàn âm thanh đáp ứng được cả nhu cầu nghe nhạc và xem phim với cấu hình như sau :
1. Compact AV System DAV-S880 bao gồm đầu đọc DVD, CD, SACD liền 5.1 Full digital Amplifier công suất 130W
Lý do mình chọn em này vì hình thức đẹp, giá hợp lý : 1,1 triệu đồng, đa nhiệm : khi cần nghe nhạc từ đĩa CD hay MP3 các bạn có thể chơi trực tiếp không cần bật máy tính.
2. Loa 5.1 : tận dụng bộ loa 2.1 có sẵn hay mua một bộ mới (500k) ta đã có ngay loa Sub và 2 loa surround. Việc còn lại là mua 1 cặp loa nhỏ làm Front, ví dụ
giá khoảng 800k, và 1 loa Center giá 400k
3. Dây loa : ra các cửa hàng máy tính cũ mua 02 bẹ dây cấp điện từ nguồn xuống main mất khoảng 10k và 20m dây loa loại nhỏ (5k/m)
SETUP :
Do thiết kế đồng bộ nên cầu đấu loa của các Ampli loại này khác bình thường : http://i652.photobucket.com/albums/uu245/BANCHAINHO/DSC09788.jpg
chính vì vậy cần phải mod lại dây loa cho phù hợp :
bằng cách lấy đầu nối trong bẹ dây cấp điện của PC cắm vào các cầu loa như trong hướng dẫn phía sau máy : Front R (loa phía trước bên phải) - Front L (loa phía trước bên trái) - Center (loa trung tâm) - Woofer (Sub, siêu trầm) - Rear R (loa sau bên phải, surround phải) - Rear L (loa sau bên trái, surround trái). Riêng loa Woofer các bạn lưu ý là dòng Ampli nầy có một đường công suất riêng nên không cần loa Sub cắm điện. Mình hàn thẳng dây dẫn vào 2 cọc loa luôn, và khi đấu loa các bạn phải nhớ đấu đúng đầu dương (+) của loa vào đầu dương (+) của Ampli, tương tự với đầu âm (-)
Kết nối với PC :
Dùng cáp quang (optical) kết nối từ PC vào optical input của Ampli
Trên bảng điều khiển nhấn nút Function để chọn các nguồn phát tín hiệu âm thanh như :
- DVD tương ứng với việc chọn nghe CD, DVD
- Tuner : nghe radio (với điều kiện đã nối anten bắt sóng AM, FM cho receiver.
- Video 1, Video 2 ; tương ứng với các nguồn phát Video bên ngoài.
với Ampli này kết nối optical input tương ứng với Video 2
Điều chỉnh Volume ở mức phù hợp và thưởng thức âm thanh DD, DTS thôi.

quanghaiphong

Well-Known Member

Nói năng cho có văn hóa chút bạn ơi. Tôi không phải dân chợ trời mà đi buôn bán ở đây, chẳng qua là thấy ae bức xúc vụ bộ loa 5.1 + receiver có DTS với giá rẻ nên có ý giúp đở. Còn bác có lẽ quen kiểu ăn nói chợ búa vậy tôi cũng không trách. Chỉ trách bác kém hiểu biết mà ăn nói lỗ mãng quá (Xin lỗi).

Bộ combo 5.1 SamSung HT-Z310 mà tôi nói có giải mã DTS hẳn hoi (Optical IN). Tham khảo ở đây rồi hãy nói nha: http://www.samsung.com/nz/consumer/...heatresystem&model_cd=HT-Z310T/XSA&fullspec=F

Ơ..HƠ..HƠ..Bác phải soi gương mình trước khi nói ng khác chứ,pác tự dưng nhảy vào top làm loãng đi liệu đấy có phải là văn hoá ko?Tôn tròng ng khác có nghĩa là tôn trọng chính bản thân mình đấy bác oi...Em trình chỉ có xoá mù chữ thôi nên ko có lời hay ý đẹp đâu bác.....nào mà chả thúi....:-j đó là xét trên mọi phương diện trình độ Vh và hiểu biết đó bác:-t

buihung

Administrator

Mình lập topic này vì lâu lâu nhớ lại hồi còn học sinh, sinh viên, tiền không có nhưng lại mê công nghệ, đồ điện tử, món gì cũng thích nhưng túi rỗng không, chỉ mong kiếm được món đồ Ngon - Bổ - Rẻ. Trên diễn đàn này chắc có rất nhiều bạn trẻ, tài chính hạn hẹp nhưng đam mê thì chẳng kém ai, rất mong bài viết của mình có thể giúp các bạn phần nào.
Thời điểm hiện nay để đáp ứng nhu cầu nghe âm thanh đa kênh như DolbyDigital, DTS trong các chương trình ca nhạc, phim HD có rất nhiều lựa chọn. Trong khoảng 3 triệu thì rất khó mua được một bộ loa + receiver 5.1 hỗ trợ giả mã DD, DTS. Với khoản tiền này, cộng với nhiều thời gian và học phí trước đây mình đã xây dựng được một bộ dàn âm thanh đáp ứng được cả nhu cầu nghe nhạc và xem phim với cấu hình như sau :
1. Compact AV System DAV-S880 bao gồm đầu đọc DVD, CD, SACD liền 5.1 Full digital Amplifier công suất 130W

Lý do mình chọn em này vì hình thức đẹp, giá hợp lý : 1,1 triệu đồng, đa nhiệm : khi cần nghe nhạc từ đĩa CD hay MP3 các bạn có thể chơi trực tiếp không cần bật máy tính.
2. Loa 5.1 : tận dụng bộ loa 2.1 có sẵn hay mua một bộ mới (500k) ta đã có ngay loa Sub và 2 loa surround. Việc còn lại là mua 1 cặp loa nhỏ làm Front, ví dụ

giá khoảng 800k, và 1 loa Center giá 400k

3. Dây loa : ra các cửa hàng máy tính cũ mua 02 bẹ dây cấp điện từ nguồn xuống main mất khoảng 10k và 20m dây loa loại nhỏ (5k/m)
SETUP :
Do thiết kế đồng bộ nên cầu đấu loa của các Ampli loại này khác bình thường :

chính vì vậy cần phải mod lại dây loa cho phù hợp :

bằng cách lấy đầu nối trong bẹ dây cấp điện của PC cắm vào các cầu loa như trong hướng dẫn phía sau máy : Front R (loa phía trước bên phải) - Front L (loa phía trước bên trái) - Center (loa trung tâm) - Woofer (Sub, siêu trầm) - Rear R (loa sau bên phải, surround phải) - Rear L (loa sau bên trái, surround trái). Riêng loa Woofer các bạn lưu ý là dòng Ampli nầy có một đường công suất riêng nên không cần loa Sub cắm điện. Mình hàn thẳng dây dẫn vào 2 cọc loa luôn, và khi đấu loa các bạn phải nhớ đấu đúng đầu dương (+) của loa vào đầu dương (+) của Ampli, tương tự với đầu âm (-)

Kết nối với PC :
Dùng cáp quang (optical) kết nối từ PC vào optical input của Ampli

Trên bảng điều khiển nhấn nút Function để chọn các nguồn phát tín hiệu âm thanh như :
- DVD tương ứng với việc chọn nghe CD, DVD
- Tuner : nghe radio (với điều kiện đã nối anten bắt sóng AM, FM cho receiver.
- Video 1, Video 2 ; tương ứng với các nguồn phát Video bên ngoài.
với Ampli này kết nối optical input tương ứng với Video 2

Điều chỉnh Volume ở mức phù hợp và thưởng thức âm thanh DD, DTS thôi.

Sửa links ảnh giúp bác Banchainho nhé.

Thì ra phải mua em receiver 5.1, em cứ tưởng không cần nó, mà đã có receiver rồi thì dễ òm, đấu nối ra loa đúng -,+ thôi chứ có gì khó khăn đâu, chỉ có mỗi cái là tiếc kiệm tiền nhờ việc loa thôi,loa dỏm thì nghe âm thanh tệ tệ chút.nói chung bài này cũng chả có gì xuất sắc, người nào có chút kiến thức tức tự làm được hết.em cứ tưởng tận dụng cái DVD player được chứ. Như em lấy 3 dàn 2.1 đấu nối tới PC cuối cùng cũng có dàn 5.1, DTS thì sound vi tính giải mã vô tư

luciano

Active Member

Thì ra phải mua em receiver 5.1, em cứ tưởng không cần nó, mà đã có receiver rồi thì dễ òm, đấu nối ra loa đúng -,+ thôi chứ có gì khó khăn đâu, chỉ có mỗi cái là tiếc kiệm tiền nhờ việc loa thôi,loa dỏm thì nghe âm thanh tệ tệ chút.nói chung bài này cũng chả có gì xuất sắc, người nào có chút kiến thức tức tự làm được hết.em cứ tưởng tận dụng cái DVD player được chứ. Như em lấy 3 dàn 2.1 đấu nối tới PC cuối cùng cũng có dàn 5.1, DTS thì sound vi tính giải mã vô tư

nói như bác thì ....:cool:

thì cũng dùng DVD là giải mã tích hợp mà!! "loa dỏm thì cũng tệ tệ chút'" bác nói thế thì phải tệ cỡ nào, chưa nói đến hiệu quả của âm thanh thế nào riêng việc bác ấy nhiệt tình thì cũng đáng hoan nghênh rùi.

Em "bóng bàn" ngoài lề tý, bác chủ thớt đừng buồn nhé :D:x

Tuonghap

Member

Cảm ơn bác BN CHAI NHO.
Nhưng bác cho em hỏi bây giờ HP có thể mua con đầu đọc liền amply đấy ở đâu ạ?
Thanks bác phát nữa.

quanghaiphong

Well-Known Member

-Dễ thê sao ông ko tự mày mò rồi post lên cho a e đi,nói cho mà biết bác nì là dân DIY hơi bị gấu đấy.kiến thức và công sức còn đắt hơn giá trị bộ này đó
-Bài này chỉ XS đói với a e ít tiền thôi,còn ông lắm tiền thì nhào vô đây làm gì

vinhjsc

em muon mua Receiver co DTS bao nhieu tien ha bac

leanh1202

Member

có chỗ nào bán ở Hà nội ko các bác nhỉ

ck77

Member

giá đó mua đủ bộ cũng hơi bị căng ah nha. tks

Bên trên