Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

justbenice

Moderator
Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Cám ơn bạn niza cho cái câu "văn là người" . Hi vọng mọi người cùng hiểu câu này để chẳng ai phải phản đối ai, chẳng ai phải trách cứ ai.
Biết bao nhiêu bài review, bao nhiêu người viết review ? Nhưng có mấy bài review, người viết review bị nhiều người người phản đối ? Phản đối chứ không phải đánh giá khen chê phim nhé. Hai vấn đề này khác nhau nhiều lắm. Đừng lập lờ với nhau.
Để cho rõ hơn mời các bạn đọc vài review dưới đây :
Total recall
Amazing spider man
Bourne legacy
Late autumn
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/407252-total-recall-vi-don-gian-de.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/393744-amazing-spider-man-bay-nhay-dep.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/406240-bourne-legacy-su-tro-lai-dai.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/412834-late-autumn-2010-nhung-cau-chuyen.html

Đúng là comments trong những review đó có khen có chê có thích có ghét bộ phim đc review. Nhưng có comments nào vào PHẢN ĐỐI cách viết review kô ? Trong khi những review khác của bạn gì đó lại lắm người kô nặng thì nhẹ vào phản đối cách giật tít, cách diễn giải, cách giải thích, cách chỉ bảo,cách dạy dỗ thế ? Và tôi thấy hình như review nào của bạn này cũng dẫn đến tranh luận gay gắt, rồi bị mod không xóa post thì cũng ban nick 1 vài người. Kì lạ thay !

Ngay cả trong chính topic này . Tại sao viết 1 bài review mà phải để người đọc phải nói với nhau như thế này :
Một bạn viết : "mình thấy phim nội dung ko xâu sắc lắm,làm j mà nói quá lên là :"Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay" cơ chứ"
Bạn khác trả lời : "Đầu óc đơn giản quá thì biết gì mà sâu sắc!"
Và thậm chí "lại nhận được thư PM của một người với lời nhận xét khá chua cay về những gì Nhi viết"
:)

Chỉnh sửa lần cuối:

dukas

Active Member

Các bạn lạc đề mất rồi, nếu cần mình nghĩ nên mở một topic riêng để vàn luận! Riêng mình thấy thế này, một bài review nên cố gắng khách quan nhất có thể chứ không nên nhồi nhét tình cảm của bản thân vào, nếu là bài cảm nhận riêng thì sẽ bớt bị ném đá như bài này. Bản thân mình cug thấy fim này chẳng thể là hay nhất trong vòng 20 năm qua mặc dù cug là một phim rất hấp dẫn.
Trong các bạn hay viêt bài mình thích đọc vài poly vì bài đầu của poly bao giờ cũng khách quan nhất! Nhi là girl nên cảm xúc lúc nào cũng dạt dào nhỉ!

trungbigb1

- Có 1 vài điểm chung thế này, hầu như những ai tự cho mình là hiểu biết, là fan của phim này, là người hay xem phim nghiên cứu nhiều...vvv...v, cứ nằng nặc luôn cho là phim này là 1 phim hay, thi nhau đem ra những dẫn chứng, những này nọ, luôn luôn tìm cách bão chữa cho phim này, dù phim có đầy thiếu sót. Còn những người k thích thể loại phim này, hoặc xem phim có nhiều điều chưa đủ thuyết phục thì bị gọi là đầu óc đơn giản, k biết hưởng thụ nghệ thuật vvv..vvv hoặc có 1 số ý kiến k đồng ý về cái review thì bị bâu xâu lại bởi các thành phần luôn tưởng mình là VĨ NHÂN nói + giải trích, trích dẫn đủ các kiểu, k hiểu đây là cái Box Bình Luận Tự Do hay Bình Luận Theo Số Đông nữa =))

niza

lengockhanhi không mở topic này trong Box Giới thiệu phim (review) mà mở ở Box Bình luận tự do (cảm nhận riêng).

justbenice

Moderator

lengockhanhi không mở topic này trong Box Giới thiệu phim (review) mà mở ở Box Bình luận tự do (cảm nhận riêng).

Chẳng đâu xa xôi, lục topic cũ chi cho mệt , ngay tại topic này :
+muốn hướng dẫn các bạn
+nếu bạn tin tưởng và thực hiện theo hướng dẫn thì bạn sẽ thưởng thức trọn vẹn cái hay.
+là phải loại bỏ hết những nhầm lẫn rất tai hại
+bạn phải xác định rõ
+khán giả phải học rất nhiều
vân vân và vân vân .

Thể loại gì đây ? Review ? Bình Luận ? Giảng dạy ? Chỉ bảo ? Sao lắm "phải" thế ?

Biết bao nhiêu topic bị ném đá vì thích dạy người khác mặc dù chưa chắc mình đã đúng rồi.
Còn nếu thật sự thích giảng dạy đề nghị bạn mở 1 box gọi là : giảng dạy cách xem phim cho các bạn "chẻ" hdvietnam .
Trân trọng.

niza

Cám ơn bạn niza cho cái câu "văn là người" . Hi vọng mọi người cùng hiểu câu này để chẳng ai phải phản đối ai, chẳng ai phải trách cứ ai.
Biết bao nhiêu bài review, bao nhiêu người viết review ? Nhưng có mấy bài review, người viết review bị nhiều người người phản đối ? Phản đối chứ không phải đánh giá khen chê phim nhé. Hai vấn đề này khác nhau nhiều lắm. Đừng lập lờ với nhau.
Để cho rõ hơn mời các bạn đọc vài review dưới đây :
Total recall
Amazing spider man
Bourne legacy
Late autumn
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/407252-total-recall-vi-don-gian-de.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/393744-amazing-spider-man-bay-nhay-dep.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/406240-bourne-legacy-su-tro-lai-dai.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/412834-late-autumn-2010-nhung-cau-chuyen.html

Đúng là comments trong những review đó có khen có chê có thích có ghét bộ phim đc review. Nhưng có comments nào vào PHẢN ĐỐI cách viết review kô ? Trong khi những review khác của bạn gì đó lại lắm người kô nặng thì nhẹ vào phản đối cách giật tít, cách diễn giải, cách giải thích, cách chỉ bảo,cách dạy dỗ thế ? Và tôi thấy hình như review nào của bạn này cũng dẫn đến tranh luận gay gắt, rồi bị mod không xóa post thì cũng ban nick 1 vài người. Kì lạ thay !
Ngay cả trong chính topic này . Tại sao viết 1 bài review mà phải để người đọc phải nói với nhau như thế này :
Một bạn viết : "mình thấy phim nội dung ko xâu sắc lắm,làm j mà nói quá lên là :"Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay" cơ chứ"
Bạn khác trả lời : "Đầu óc đơn giản quá thì biết gì mà sâu sắc!"
Và thậm chí "lại nhận được thư PM của một người với lời nhận xét khá chua cay về những gì Nhi viết"
:)
justbenice nói: review của "bạn gì đó" lắm người vào phản đối, dẫn đến tranh luận gay gắt, rồi bị mod xóa post, ban nick... justbenice đừng nói phiếm chỉ như thế, hãy nói thẳng và dẫn chứng một cách minh bạch.

"Tại sao viết 1 bài review mà phải để người đọc phải nói với nhau như thế này" -> người đọc nói với nhau như thế nào, đó là phát ngôn của người đọc, justbenice không nên quy trách nhiệm cho chủ topic.

- Có 1 vài điểm chung thế này, hầu như những ai tự cho mình là hiểu biết, là fan của phim này, là người hay xem phim nghiên cứu nhiều...vvv...v, cứ nằng nặc luôn cho là phim này là 1 phim hay, thi nhau đem ra những dẫn chứng, những này nọ, luôn luôn tìm cách bão chữa cho phim này, dù phim có đầy thiếu sót. Còn những người k thích thể loại phim này, hoặc xem phim có nhiều điều chưa đủ thuyết phục thì bị gọi là đầu óc đơn giản, k biết hưởng thụ nghệ thuật vvv..vvv hoặc có 1 số ý kiến k đồng ý về cái review thì bị bâu xâu lại bởi các thành phần luôn tưởng mình là VĨ NHÂN nói + giải trích, trích dẫn đủ các kiểu, k hiểu đây là cái Box Bình Luận Tự Do hay Bình Luận Theo Số Đông nữa =))

Các bạn lạc đề mất rồi, nếu cần mình nghĩ nên mở một topic riêng để vàn luận! Riêng mình thấy thế này, một bài review nên cố gắng khách quan nhất có thể chứ không nên nhồi nhét tình cảm của bản thân vào, nếu là bài cảm nhận riêng thì sẽ bớt bị ném đá như bài này. Bản thân mình cug thấy fim này chẳng thể là hay nhất trong vòng 20 năm qua mặc dù cug là một phim rất hấp dẫn.
Trong các bạn hay viêt bài mình thích đọc vài poly vì bài đầu của poly bao giờ cũng khách quan nhất! Nhi là girl nên cảm xúc lúc nào cũng dạt dào nhỉ!

đã là cảm nhận riêng thì chẳng ai giống ai. Ở trên, niza trích dẫn câu của nhandau: "mình thấy phim nội dung ko xâu sắc lắm,làm j mà nói quá lên là :"Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay" cơ chứ". niza không tán thành cách cm của nhandau vì bạn bảo rằng người ta nói quá lên, nhưng bạn không chứng minh được là nói quá ở chỗ nào.

niza lại càng không tán thành kiểu cm mang tính chỉ trích cá nhân của akanepro: "Đầu óc đơn giản quá thì biết gì mà sâu sắc!" hay cm của trungbigb1: "1 số ý kiến k đồng ý về cái review thì bị bâu xâu lại bởi các thành phần luôn tưởng mình là VĨ NHÂN" .

niza ủng hộ quan điểm của Mr.Milan: "người thích, người không thích, tranh cãi với nhau là chuyện thường tình, tranh cãi để thể hiện mình đúng, chứ ko phải tranh cãi để rồi tự ái, không chơi với nhau cũng thì cũng chán."

còn tranh luận với thái độ như thế nào, niza đồng ý với ý kiến của DanielTran: "Các bạn mắng mỏ nhau qua lại làm gì?...Chủ topic phát biểu như vậy, kèm theo là một bài viết cho thấy tại sao lại có đánh giá như thế. Ai không đồng ý thì cũng hãy trao đổi lại bằng lý luận."

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

justbenice nói: review của "bạn gì đó" lắm người vào phản đối, dẫn đến tranh luận gay gắt, rồi bị mod xóa post, ban nick... justbenice đừng nói phiếm chỉ như thế, hãy nói thẳng và dẫn chứng một cách minh bạch.

"Tại sao viết 1 bài review mà phải để người đọc phải nói với nhau như thế này" -> người đọc nói với nhau như thế nào, đó là phát ngôn của người đọc, justbenice không nên quy trách nhiệm cho chủ topic.
.....
Đề nghị bạn niza xem cho kỹ trước khi phát biểu nhé. Bạn có thể tìm ngay những topic của bạn gì đó trong chính box này. page1 . Đọc cho kỹ .
Thanks

justbenice

Moderator

-Mình tham gia cái diễn đàn này từ lúc nó mới bắt đầu thành lập, từ voz tách ra đây . Cũng đóng góp, tham gia hăng say mê từ thủa HD của VN chỉ là phạm trù dành cho những ai có tiền, có line mạnh. Cũng từng suốt ngày đi theo mấy anh đầu tàu HD để xin xỏ chép phim về HDD.
-Mình bắt đầu đọc review từ khi cái box review này còn chung với những box khác. Đọc từ trước khi "bạn gì đó và các fan hâm mộ" tham gia nữa cơ. Điều này giải thích đc tại sao mình lại dây dưa hoài trong những chủ đề của bạn gì đó này. Với 1 bộ sưu tầm phim khổng lồ của cộng đồng HDVIETNAM, giữa những cơn mưa phim mới ra mỗi ngày. Mình thật sứ quí và trân trọng vô cùng những bài review chính xác, đúng mục đích của các bạn như poly ( đặc biệt là bạn poly này ) , thichxemphim,DanielTran và các bạn khác vì nhờ những bạn này mình mới có đc những thước phim quí xem , những phút giải trí thật sự . Nếu không có review, không có đánh giá thì biết bao nhiêu phim mình sẽ biết xem phim nào. Thời gian đi làm, lo cho cuộc sống đã không còn đủ huống chi ngồi duyệt phim xem cái nào hay cái nào dở để xem.
- Thế nhưng đùng 1 cái xuất hiện "bạn gì đó" , bạn ấy viết bài review kô ra review, bình luận ko ra bình luận, dạy bảo kô ra dạy bảo, phim dưới ngòi bút của bạn ấy hay kô ra hay, dở kô ra dở. Bạn ấy chỉ có mong muốn là dạy cho mọi người sao cho xem phim để hiểu đc ...đúng như bạn ấy hiểu. Thôi thì cũng mặc kệ bạn gì đó, vì chuyện đó là sở thích của bạn đó. Nhưng khổ nỗi tình cảm của bạn gì đó vô cùng tràn trề, cứ xem xong phim nào là bạn ấy vào chỉ bảo cho người ta cách xem phim đấy ngay. Làm nhiều bạn khác vì thấy đã có topic rồi, đã có reivew rồi không muốn viết thêm review nữa.
-Chỉ mong ước 1 điều duy nhất là hãy cho box bình luận điện ảnh trở lại ngày xưa.
Bữa nay cũng coi như là quá bức xúc. Mình nói hết cảm nghĩ của mình ra. Còn các bạn fan hâm mộ hay các bạn khác cứ nhận xét thẳng thắn. Đúng mình sẽ nghe và gửi lời xin lỗi tới bạn gì đó ngay.
Trân trọng.

anh0424

Active Member

tên box là Bình luận tự do mà.

bạn không thích có quyền đi ra!

mỗi người mỗi cảm nhận. bạn nghĩ khác thì bạn có quyền ý kiến khác. review theo cảm nhận nhận của bạn. việc gì phải chỉ trích gay gắt thế.
và khen hay chê thì cũng nên nêu ra đc luận điểm cụ thể của cá nhân. nói chung chung mơ hồ thì ai cũng nói đc phải ko nào.

dukas

Active Member

Mình xin lỗi bạn Niza chứ bạn viết khó đọc quá, quote lại cái gì thì quote vắn tắt thôi, viết lên dòng xuống dóng có gạch đầu dòng và viết hoa cho mình dễ hiểu chút nhé. Mình cảm ơn.

niza

Đề nghị bạn niza xem cho kỹ trước khi phát biểu nhé. Bạn có thể tìm ngay những topic của bạn gì đó trong chính box này. page1 . Đọc cho kỹ .
Thanks

vì justbenice nói phiếm chỉ và không dẫn chứng nên niza mới nhắc bạn đừng nói phiếm chỉ, hãy nói thẳng và dẫn chứng cho minh bạch. Mà sau khi đã nhắc rồi thì justbenice vẫn cứ phiếm chỉ và không minh bạch, vậy ra đó là cách tranh luận ưa thích của bạn. OK, nếu đã là ý thích cá nhân thì niza miễn bàn nữa.

justbenice

Moderator

tên box là Bình luận tự do mà.

bạn không thích có quyền đi ra!

mỗi người mỗi cảm nhận. bạn nghĩ khác thì bạn có quyền ý kiến khác. review theo cảm nhận nhận của bạn. việc gì phải chỉ trích gay gắt thế.
và khen hay chê thì cũng nên nêu ra đc luận điểm cụ thể của cá nhân. nói chung chung mơ hồ thì ai cũng nói đc phải ko nào.

Đầu tiên là tương ra 1 đống mệnh đề : Các bạn phải thể này phải thế kia
Sau đó lôi ra 1 đống luận điểm của mình mà cứ như của ai đó.
Cuối cùng hào hứng tuyên bố các bạn phải như thế thì mới thấy được cái hay cái đẹp cái lọ cái chai.

Thế thì gọi là bình luận tự do phải không ạ ?

niza

Mình xin lỗi bạn Niza chứ bạn viết khó đọc quá, quote lại cái gì thì quote vắn tắt thôi, viết lên dòng xuống dóng có gạch đầu dòng và viết hoa cho mình dễ hiểu chút nhé. Mình cảm ơn.

niza đã edit lại cho bạn dễ hiểu rồi đó. quote trong khung đầu tiên là của justbenice và lời nhắn dành cho bạn ấy, tiếp đó là quote trungbigb1 và dukas. Phần sau là ý kiến của niza, với dẫn chứng trích nguyên văn các mem, niza để trong ngoặc kép và dùng chữ nghiêng (niza đã frame quote trong bài post trước đó nên không muốn quote lại để khỏi tốn chỗ).

anh0424

Active Member

Cuối cùng hào hứng tuyên bố các bạn phải như thế thì mới thấy được cái hay cái đẹp cái lọ cái chai.

ukm. đó là bình luận tự do. trong đó có bao gồm quan điểm, chia sẻ của cá nhân rút ra đc.

mình lấy ví dụ dễ hiểu hơn, 1 bộ phim dễ tiếp thu hơn nhé, như là "Expendables 2".
ai cũng công nhận hành động hay, giải trí rất tốt đúng không.
nhưng để hiểu hết cái hay thì mình trích dẫn lại 1 đoạn cm của bác "wonbinbk" nhé:
"nếu không hiểu chút chút về đời tư diễn viên và các "huyền thoại" như kiểu Chuck Norris thì xem phim này thấy chả vui gì cả.
Còn nhớ tới cái đoạn đối thoại hài vl của Bruce với Arnold mà làm mình cười khùng khục một mình trong rạp, cười suốt tới mấy đoạn đánh nhau sau đó. Trong khi mấy cặp khác thì chắc không hiểu nên tưởng mình khùng
."

vậy đấy, đó là những chia sẻ cá nhân, bạn có cảm nhận khác cũng chẳng sao. đừng có bảo thủ, đánh giá tiêu cực trực tiếp một ai đó.

Thân!

justbenice

Moderator

ukm. đó là bình luận tự do. trong đó có bao gồm quan điểm, chia sẻ của cá nhân rút ra đc.

mình lấy ví dụ dễ hiểu hơn, 1 bộ phim dễ tiếp thu hơn nhé, như là "Expendables 2".
ai cũng công nhận hành động hay, giải trí rất tốt đúng không.
nhưng để hiểu hết cái hay thì mình trích dẫn lại 1 đoạn cm của bác "wonbinbk" nhé:
"nếu không hiểu chút chút về đời tư diễn viên và các "huyền thoại" như kiểu Chuck Norris thì xem phim này thấy chả vui gì cả.
Còn nhớ tới cái đoạn đối thoại hài vl của Bruce với Arnold mà làm mình cười khùng khục một mình trong rạp, cười suốt tới mấy đoạn đánh nhau sau đó. Trong khi mấy cặp khác thì chắc không hiểu nên tưởng mình khùng
."

vậy đấy, đó là những chia sẻ cá nhân, bạn có cảm nhận khác cũng chẳng sao. đừng có bảo thủ, đánh giá tiêu cực trực tiếp một ai đó.

Thân!
Cám ơn bạn. Mình sẽ ráng tìm hiểu thêm về thể loại "bình luận tự do" này.
À mà hinh như bạn hiểu sai ý mình, mình chẳng suy nghĩ tiêu cực về ai cả. Mình chỉ đang bình luận tự do về 1 bài bình luận tự do của người khác thôi.
Chỉ hi vọng bạn gì đó tự hiểu là những bài bạn ấy viết chỉ nên xếp hạng vào bình luận tự do chứ không phải review hay càng không phải giảng dạy người khác là tốt rồi.
Thế nhé.
Thân.

Lioncoeur

Nhưng khổ nỗi tình cảm của bạn gì đó vô cùng tràn trề, cứ xem xong phim nào là bạn ấy vào chỉ bảo cho người ta cách xem phim đấy ngay. Làm nhiều bạn khác vì thấy đã có topic rồi, đã có reivew rồi không muốn viết thêm review nữa.

Bạn ko viết review thì cũng đừng nên bày đặt ra vẻ mình hiểu tại sao người khác ko viết review, vì lý do là :

Đọc để hiểu vì sao dạo này poly, khanhi, Angus_Bert......chán viết review phim. Viết review phim được cái gì mà suốt ngày bị nói này nói nọ. Chán khỏi viết cho xong.

Còn ai nói này nói nọ thì tự hiểu vậy.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Dễ dùng như cái bao cao su còn phải học cách sử dụng. Không cần học cũng được, đấy là tự do cá nhân, nhưng cũng đừng vì thế mà nhận xét và chê bai những người chăm chú cái vỏ bao trước khi xé.

Xem phim hời hợt không cần nghe bình luận, nhưng hay một cái là dân đam mê phim ảnh thường phát hiện ra nhiều điều mới lạ khi nhìn theo quan điểm của một người khác. Đấy là cái thú của việc đọc bình luận.

Bạn nào đó không đồng tình với bình luận của một ai đó là chuyện rất thường tình, vì có thể nhân sinh quan của bạn đó khác với người viết bình luận.

Tôi nghĩ ở trường hợp của justbenice cũng không có gì sai hay đúng ở đây cả, vì diễn đàn là 1 sự tương tác đa chiều của nhiều cá nhân nên đúng-sai cũng chỉ là tương đối.

Đối với các chủ thớt cũng vậy thôi. Anh (chị) có viết gì - theo cách nào, dù là tâm huyết thì cũng nên cố gắng để cảm xúc của mình dừng lại ở đó. Bởi dù sao, trong cách viết của mỗi người đều luôn có cái "tôi" của mình ở trong đấy. Mà khi đã có cái "tôi", thì cũng đừng nên nói nhiều tới 2 chữ " chia sẻ ".

Riêng với vai trò của MOD, thì diễn đàn đi theo hướng nào là phụ thuộc rất nhiều vào những quyết định của anh (chị).

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Dễ dùng như cái bao cao su còn phải học cách sử dụng. Không cần học cũng được, đấy là tự do cá nhân, nhưng cũng đừng vì thế mà nhận xét và chê bai những người chăm chú cái vỏ bao trước khi xé.

Xem phim hời hợt không cần nghe bình luận, nhưng hay một cái là dân đam mê phim ảnh thường phát hiện ra nhiều điều mới lạ khi nhìn theo quan điểm của một người khác. Đấy là cái thú của việc đọc bình luận.

Bạn nào đó không đồng tình với bình luận của một ai đó là chuyện rất thường tình, vì có thể nhân sinh quan của bạn đó khác với người viết bình luận.
Chip ơi, Vấn đề mình nêu ra ở đây là ai sẽ là người hướng dẫn sử dụng bao cao su ? Một người tự nhận mình là người thường xuyên xử dụng bao cao su và đứng ra hướng dẫn người khác thì sẽ có đc bao nhiêu sự tin tưởng?
Mình đã nói ở post trước. Mình rất quí và trân trọng những bài review có ý nghĩa, và đọc bình luận của những bạn có hiểu biết càng là một điều thú vị. Vì mỗi bài bình luận khác nhau sẽ mở ra cho mình một hướng nhìn nhận khác nhau về phim đang xem.
Đâu nói chi cho xa xôi. Ngay trong topic này, bài "dạy" xem phim của chủ topic và bài bình luận phim của thichxemphim + poly và các bạn khác đã đi theo những hướng khác nhau rồi, và hướng nào cũng lý thú đặc biệt là hướng của bạn thichxemphim. Trong trường hợp này thì phải chăng có nhiều cách đeo bao cao su ? cách nào đúng cách nào sai ?
Tuy nhiên điểm khác nhau chính đó là trong topic này bạn poly,bạn thichxemphim và nhiều bạn khác không có "ép buộc" người đọc nhìn nhận bộ phim theo suy nghĩ của các bạn ấy mà đơn thuần chỉ là đưa ra ý kiến, cảm nhận của bản thân các bạn ấy cho mọi người cùng có thêm cái nhìn về bộ phim. Điều đó rất đáng quí và đáng trân trọng.

Chỉnh sửa lần cuối:

trungbigb1

- Nói thật là các bạn nói chuyện nghe ấu trĩ và kiểu hiểu biết ngứa nhĩ k thể chịu đc, xin lỗi vì chẳng may đã xúc phạm ai đó. Nhưng tôi cũng xin trình bày luôn. Tôi đồng ý vs quan điểm của bạn "justbenice", tôi thấy "justbenice" nói đúng cái tôi thấy ở cái Box này :). Chẳng phải 80% ở đây là đồng ý theo chủ review đó sao, còn hầu như những ai k đồng ý đa phần là bị chỉ trích hoặc bị nói vs thái độ k hài lòng, cứ đọc từ page 1 là thấy. Lòa lòa đọc qua cũng thấy điều đó rõ ràng trong cái Topiz này :|. Đây là Box Bàn Luận Tự Do. Khi có 1 review hiện ra, tôi cứ vào bình luận, chả ai cấm đc tôi đó điều thứ nhất. Thứ 2 tôi k nhận xét bộ phim đó hay dở ở chỗ nào vì tôi thấy mất thời gian khi bỏ ra cứ phải ngồi giải thích + tranh luận. Tôi chỉ viết đơn giản là bộ phim này đối vs tôi không hay. Thế là Ok chưa? Tại sao tôi lại phải giải thích dài dòng văn vở vs các bạn làm gì? Còn đã là tranh luận thì kiểu gì cũng TRANH nhau mà LUẬN là điều k tránh đc. Bất đồng + cãi và là hoàn toàn bình thường, tôi chỉ muốn nhấn mạnh 1 điều là BỘ PHIM NÀY KHÔNG HAY. Chẳng có gì xứng đáng là phim khoa học hay nhất trong 20 năm qua. Thế thôi, tôi chỉ k đồng ý vs quan điểm của review này ở chỗ đấy. Thế mà cũng phải tranh nhau vào giải thích, biện luận. Ai k thích gì thì cứ nói, cứ viết, thằng nào thích ném đá, giải thích thì kệ. Chả care :-j

Bên trên