Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

trungbigb1

Ðề: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

- Có nói quá ko khi nói rằng đây là bộ phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm qua? Còn những ai không thấy hay thì bị coi là đầu óc đơn giản như bạn akanepro nói? Mỗi người có cách nhìn nhận và sở thích phim khác nhau? Còn mấy ông cứ nói hay hay 70 80% là hùa theo + nghe lại + nhìn điểm IMDB chứ chắc đếch gì đã hiểu hoặc do chưa từng đc xem bộ phim nào hay hơn.
- Hầu hết là thế? Còn riêng quan điểm của tôi, tôi thấy bộ phim thực sự chưa hay, k thể gọi là bộ phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm qua đc, chưa đủ tư cách :)! Thân...

DanielTran

Well-Known Member

Các bạn mắng mỏ nhau qua lại làm gì?

Ai đồng ý với chủ topic thì đã chẳng có gì để nói, còn ai không đồng ý thì cứ việc so sánh, à tôi thấy trong 20 năm qua phim này không hay bằng các phim A, phim B, phim C... lý do là X, Y, Z.

Các bạn kể ra được phim nào hay hơn, mọi người vào đây đọc đều sẽ cảm ơn các bạn, vì có những đánh giá nhiều chiều luôn tốt hơn. Chủ topic phát biểu như vậy, kèm theo là một bà viết cho thấy tại sao lại có đánh giá như thế. Ai không đồng ý thì cũng hãy trao đổi lại bằng lý luận. Chứ còn phán một câu cảm tính chung chung thì ai chả nói được, và vì ai cũng phán được cả, cho nên cũng k có giá trị gì.

Cá nhân Daniel không quan trọng cái tiêu đề ấy cho lắm, vì đó theo mình chỉ là cảm xúc nhất thời của chủ topic khi vừa xem phim xong. Điều Daniel thấy thú vị là những giải thích, tranh luận, khen chê các yếu tố chung quanh bộ phim. Nhiều bạn có những phát hiện và kiến giải rất hay!

justbenice

Moderator

- Nói 1 cách thật lòng là thấy cái bài rìviu này cách đây khá lâu nhưng không dám đọc vì sợ spoil làm mất cái hay của phim. Sau khi xem xong chỉ có 1 cảm nhận là phim này mà gọi là number one trong vòng 20 năm nay đổ lại thì chẳng khác nào coi thường điện ảnh hoặc chẳng hỉu quái gì về điện ảnh.
- Cảm nhận thì chẳng muốn nói thêm gì cả vì thật sự các bạn đã chê bai khen tặng chán chê rồi. Nhưng chốt lại chỉ có 1 câu nhận xét đc đăng trên imdb như sau : "It's like they deliberately screwed up the science" :)
- Hi vọng diễn đàn chúng ta bớt đi cái cảnh ráng rành viết rìviu cho sớm để người khác kô viết nữa rồi những thành viên trong diễn đàn chẳng đc đọc những bài review sâu sắc và cuốn hút như lúc trước. Dạo này có mấy bài review đc gọi là hay ? Đủ sâu sắc để mọi người cảm nhận và suy nghĩ hay chỉ toàn 1 mớ tạp nham đc một số người dựa vào cái tôi quá lớn và đánh giá quá chủ quan viết lên với mục đích khoe mẽ ?
Trân trọng.

- Hi vọng diễn đàn chúng ta bớt đi cái cảnh ráng rành viết rìviu cho sớm để người khác kô viết nữa rồi những thành viên trong diễn đàn chẳng đc đọc những bài review sâu sắc và cuốn hút như lúc trước. Dạo này có mấy bài review đc gọi là hay ? Đủ sâu sắc để mọi người cảm nhận và suy nghĩ hay chỉ toàn 1 mớ tạp nham đc một số người dựa vào cái tôi quá lớn và đánh giá quá chủ quan viết lên với mục đích khoe mẽ ?
Trân trọng.
Câu này không sai. Đó là tôi nói theo kinh nghiệm đau thương của chính tôi.
Thật vậy, sau khi đọc xong cái review này, tôi hăm hở rủ thằng bạn thân vô rạp coi và quảng cáo với nó là phim này hay lắm, có thể là hay nhất trong vòng 20 năm nay.
Vậy mà xem tới đoạn một loài bò sát thân mềm (trong phim họ gọi là reptile) nhẹ nhàng cắn toạc bộ áo của nhà du hành vũ trụ đắt tiền trong nháy mắt. Thằng bạn tôi xập ghế đứng dậy đi về và phán mỗi câu: "Phim vớ vẩn", làm tôi cũng chết điếng. Không biết Từ Hải giống tôi hay tôi giống Từ Hải!

DanielTran

Well-Known Member

- Nói 1 cách thật lòng là thấy cái bài rìviu này cách đây khá lâu nhưng không dám đọc vì sợ spoil làm mất cái hay của phim. Sau khi xem xong chỉ có 1 cảm nhận là phim này mà gọi là number one trong vòng 20 năm nay đổ lại thì chẳng khác nào coi thường điện ảnh hoặc chẳng hỉu quái gì về điện ảnh.
- Cảm nhận thì chẳng muốn nói thêm gì cả vì thật sự các bạn đã chê bai khen tặng chán chê rồi. Nhưng chốt lại chỉ có 1 câu nhận xét đc đăng trên imdb như sau : "It's like they deliberately screwed up the science" :)
Trân trọng.

Xin lỗi nhưng những comment như thế này là rác rưởi, vì nó không giúp ích gì cho bất kỳ ai nhìn nhận ra thêm giá trị tiêu cực hay tích cực của bộ phim.

Mọi người dễ chấp nhận những lời khen, nhưng cũng có rất nhiều thành viên trong này đã phê phán bộ phim với những đánh giá rất sắc sảo. Daniel đánh giá rất cao những phân tích như vậy, bất kể là khen hay chê.

Viết bài sớm hay muộn không thành vấn đề nếu bài viết của bạn có giá trị. Nhưng ngược lại chỉ trích người khác vô lối là thái độ rất khiếm nhã và thiếu văn hóa.

Nếu justbenice không thể triển khai chi tiết để chứng minh cho những quan điểm của justbenice, hoặc vì justbenice không có thời gian, xin hãy im lặng, đó là sự tự trong tối thiểu của justbenice.

Nếu justbenice thấy nơi này toàn những người tạp nham, và chỉ có những bài viết vô giá trị, thì làm ơn đừng vào đây phá thối nữa, cảm ơn justbenice!

justbenice

Moderator

Xin lỗi nhưng những comment như thế này là rác rưởi, vì nó không giúp ích gì cho bất kỳ ai nhìn nhận ra thêm giá trị tiêu cực hay tích cực của bộ phim.

Mọi người dễ chấp nhận những lời khen, nhưng cũng có rất nhiều thành viên trong này đã phê phán bộ phim với những đánh giá rất sắc sảo. Daniel đánh giá rất cao những phân tích như vậy, bất kể là khen hay chê.

Viết bài sớm hay muộn không thành vấn đề nếu bài viết của bạn có giá trị. Nhưng ngược lại chỉ trích người khác vô lối là thái độ rất khiếm nhã và thiếu văn hóa.

Nếu justbenice không thể triển khai chi tiết để chứng minh cho những quan điểm của justbenice, hoặc vì justbenice không có thời gian, xin hãy im lặng, đó là sự tự trong tối thiểu của justbenice.

Nếu justbenice thấy nơi này toàn những người tạp nham, và chỉ có những bài viết vô giá trị, thì làm ơn đừng vào đây phá thối nữa, cảm ơn justbenice!

Cám ơn bạn. :) Vậy thì nói chung là phim này vô cùng hay !
Chúc bạn vui :)

DanielTran

Well-Known Member

Câu này không sai. Đó là tôi nói theo kinh nghiệm đau thương của chính tôi.
Thật vậy, sau khi đọc xong cái review này, tôi hăm hở rủ thằng bạn thân vô rạp coi và quảng cáo với nó là phim này hay lắm, có thể là hay nhất trong vòng 20 năm nay.
Vậy mà xem tới đoạn một loài bò sát thân mềm (trong phim họ gọi là reptile) nhẹ nhàng cắn toạc bộ áo của nhà du hành vũ trụ đắt tiền trong nháy mắt. Thằng bạn tôi xập ghế đứng dậy đi về và phán mỗi câu: "Phim vớ vẩn", làm tôi cũng chết điếng. Không biết Từ Hải giống tôi hay tôi giống Từ Hải!

Khoa học là sự phản biện, chữ ký của bạn rất hay. Phải chăng bạn là một người làm khoa học?

Hoặc ít ra bạn là một người có thiện cảm với khoa học. Daniel mạn phép đoán như vậy.

Nếu đúng thế, thì bạn nên đánh giá vấn đề bằng lý trí thay vì cảm tính.

Một cái tiêu đề phim sci-fi hay nhất của 20 năm, thực ra chưa nói lên được gì cả. Thế đọc xong bài review đó, xin bạn cho biết tác giả dựa trên cơ sở nào để chứng minh cho đánh giá đó? Các điều chứng minh tác giả nêu ra, bạn có thấy thuyết phục không? Daniel tin rằng có, vì do đó bạn mới đi xem. Xem xong, bạn thấy các điểm đó có đúng với phim k? Một số người xem xong không đồng ý với tác giả, đã vào đây phản biện rất xuất sắc. Còn đánh giá của bạn thì như thế nào?

Daniel chỉ thấy ban đầu bạn dựa vào đánh giá của Nhi, sau đó thì bạn quay ngoắt 180 độ dựa vào phản ứng của người bạn xem cùng? Daniel không biết thế thì quan điểm của bạn là như thế nào? Hay thực ra bạn không có quan điểm, mà chỉ đánh giá một bộ phim dựa vào cảm xúc nhất thời của người khác?

Dù sao thì mình cũng có duyên khi gặp nhau trên này, Daniel có một cách giúp bạn về sau đỡ mất thời gian lại chuốc lấy sự bực mình như vừa rồi. Đó là dựa trên cách tiếp cận bộ phim của bạn, từ sau nếu bạn đọc thấy Nhi khen phim nào, bạn nên dứt khoát không nên đi xem phim đó nữa! Ngược lại, sau này bạn nên hỏi ý kiến người bạn thân của bạn để chọn phim trước khi cùng đi xem phim với nhau. Chúc bạn vui!

justbenice

Moderator

Khoa học là sự phản biện, chữ ký của bạn rất hay. Phải chăng bạn là một người làm khoa học?

Hoặc ít ra bạn là một người có thiện cảm với khoa học. Daniel mạn phép đoán như vậy.

Nếu đúng thế, thì bạn nên đánh giá vấn đề bằng lý trí thay vì cảm tính.

Một cái tiêu đề phim sci-fi hay nhất của 20 năm, thực ra chưa nói lên được gì cả. Thế đọc xong bài review đó, xin bạn cho biết tác giả dựa trên cơ sở nào để chứng minh cho đánh giá đó? Các điều chứng minh tác giả nêu ra, bạn có thấy thuyết phục không? Daniel tin rằng có, vì do đó bạn mới đi xem. Xem xong, bạn thấy các điểm đó có đúng với phim k? Một số người xem xong không đồng ý với tác giả, đã vào đây phản biện rất xuất sắc. Còn đánh giá của bạn thì như thế nào?

Daniel chỉ thấy ban đầu bạn dựa vào đánh giá của Nhi, sau đó thì bạn quay ngoắt 180 độ dựa vào phản ứng của người bạn xem cùng? Daniel không biết thế thì quan điểm của bạn là như thế nào? Hay thực ra bạn không có quan điểm, mà chỉ đánh giá một bộ phim dựa vào cảm xúc nhất thời của người khác?

Dù sao thì mình cũng có duyên khi gặp nhau trên này, Daniel có một cách giúp bạn về sau đỡ mất thời gian lại chuốc lấy sự bực mình như vừa rồi. Đó là dựa trên cách tiếp cận bộ phim của bạn, từ sau nếu bạn đọc thấy Nhi khen phim nào, bạn nên dứt khoát không nên đi xem phim đó nữa! Ngược lại, sau này bạn nên hỏi ý kiến người bạn thân của bạn để chọn phim trước khi cùng đi xem phim với nhau. Chúc bạn vui!

Cách "phản biện" của bạn DanielTran chẳng có 1 cái gì đúng cái gì sai cả. Chủ yếu tập trung vào ý tưởng "bạn nào không thích review của bạn Nhi thì không nên tham gia topic hoặc kô nên xem phim hoặc kô nên bàn luận" . Hình như bạn có cảm giác diễn đàn là của riêng bạn với bạn Nhi thì phải ?
BTW. Theo mình nghĩ thì 1 khi dám viết 1 bài , 1 topic chứ đừng nói 1 review thì ai cũng thế, hãy chấp nhận hiện thực là có người thích người ghét, người khen người chê. Còn nếu chỉ thích con hát mẹ khen thì nên tự viết và tự đọc và tự khen.
Chào thân ái và quyết thắng. !

DanielTran

Well-Known Member

Cách "phản biện" của bạn DanielTran chẳng có 1 cái gì đúng cái gì sai cả. Chủ yếu tập trung vào ý tưởng "bạn nào không thích review của bạn Nhi thì không nên tham gia topic hoặc kô nên xem phim hoặc kô nên bàn luận" . Hình như bạn có cảm giác diễn đàn là của riêng bạn với bạn Nhi thì phải ?
BTW. Theo mình nghĩ thì 1 khi dám viết 1 bài , 1 topic chứ đừng nói 1 review thì ai cũng thế, hãy chấp nhận hiện thực là có người thích người ghét, người khen người chê. Còn nếu chỉ thích con hát mẹ khen thì nên tự viết và tự đọc và tự khen.

justbenice hoặc là không biết đọc, đọc thì k biết nghĩ, Daniel tạm dẫn ra vài đoạn chê bai thậm tệ của các bạn phía trên, còn nhiều lắm nhưng thế này cũng đủ dẫn chứng rồi nhé.

Tự hỏi sau nhiều người chê mà mình k có ý kiến gì, chỉ phản ứng đối với justbenice?

Còn nếu diễn đàn là của riêng Daniel thì đã kick ass justbenice ngay trong nốt nhạc đầu tiên rồi, k phải khách sáo như vậy đâu!

Về cốt truyện thì đúng là quá nhiều tranh cãi về các tình tiết của film. Có vẻ bác Scott đã quá ôm đồm khi tìm cách giải thích nguồn gốc sự sống trên trái đất. Khá là khó hiểu với mọi người, ngay cả những người biết về khoa học. Cứ cho là những giả thuyết của bác Scott là đúng thì việc những axit amin, ADN bị hủy rồi tự tổng hợp lại và tạo ra đúng được như ADN ban đầu (human) là một điều kỳ diệu. Film thiếu những đoạn giải thích nên nhiều lúc phải tận dụng những kiến thức đã xem từ film Alien tôi mới hiểu 1 phần bác Scott muốn nói gì. Quá nhiều điều còn chưa biết, chưa mở ra trong film này, có vẻ bác Scott muốn giải thích hết chúng trong phần 2.

Phim cũng có nhiều tình tiết vô lý, nhưng bác NodLe nói cũng muốn hết những gì em ngờ ngợ khó chịu trong bụng rồi, nên em chả nhai lại, thanks bác NodLe.
--------
Cái em thấy khó chịu nhất là vụ án mổ bụng lôi cái bào thai con gì như con bạch tuột ra. Cơ bụng đâu có vách ngăn giữa các cơ quan khác, lôi ruột gan tử cung ra kiểu đó mà bấm kim kịch kịch lại rồi nhảy nhót như điên thế thì đúng chỉ có trong ... phim viễn tưởng, em cứ giật mình thon thót không chịu nổi những cảnh đó vì theo em, cơ thể sinh học của chúng ta không chịu nổi chấn động kiểu đó đâu, họa chăng là robot thôi.
Và sau khi cái bào thai đó không còn vật chủ nuôi nó, làm sao nó phát triển lớn lên thành con quái vật to đùng ở cuối phim nhỉ ?
-------
Rồi cái đống hàng họ quái đản để chứa mớ được em hiểu là "bào tử" của mấy con ký sinh như giun đấy sao lại vây kín chỗ ngủ đông của cái bọn đầu trọc cơ bắp nhỉ ? Vì sao 2 loài chúng nó đánh nhau mà cứ tồn tại khơi khơi bên cạnh nhau ? Thậm chí có lẽ là cộng sinh hợp pháp trong cùng 1 phi thuyền ?? Không câu trả lời.
Quay lại cảnh đầu phim, 1 bạn đầu trọc to con uống cái gì đó lội lủm bủm như đống ký sinh, thế thì tại sao không mọc ra con Alien mà tan tành thành 1 đống ??? Chưa tiến hóa kịp à ? Phải có tí men tác nhân chuyển hóa ở giữa là một ít ADN của người mẹ- vai trò vật chủ của Dr. Shaw mới thành à ?? Vậy rốt cuộc là ai tạo ra ai ??
Rồi đống xác chết và phi vụ lôi cái đầu của 1 anh trọc về để rồi nổ tung tóe em thấy cũng chẳng có câu giải thích gì ngoài việc họ có thể là thủy tổ của chúng ta chứ chẳng phải bọn khỉ vượn gì đâu, dù bọn khỉ vượn giống ADN ta đến 98-98% gì đó ... nói chung, so cái kết quả này với học thuyết Darwin em thấy ... lãng xẹt, hình như em lại tái mù môn sinh vật.
Vụ 1 đống anh đầu trọc chết lăn lốc ở ngoài 1 cánh cửa, và làm các anh ấy không thể mở cửa trong khi chàng David thần thánh có thể tự unlock cái code đến vài lần chứ không phải 1 lần ?? Ha ha ... làm em cứ nghĩ David là 1 con người do nhóm đầu trọc to con tạo ra và nhét vào đội này để làm tay trong !!!
---------
Rồi bà Vickers với ông già sống lại thấy dư thừa làm sao í, thêm nữa là cả cái phi hành đoàn như 1 mớ tù nhân thoát trại, chẳng gắn bó chẳng giúp ích gì cho nhau, khiêng cái mớ ấy du hành đến đây làm chi thấy phí cả tiền, ngay từ lúc cái đống đó tỉnh dậy là em thấy rất khó chịu, chẳng muốn theo dõi ai ngoài cặp vợ chồng Shaw và anh chàng David - em thật lòng, vâng, thật lòng rất muốn David là 1 con người, và em luôn hi vọng David là 1 real-human cho đến khi anh ấy bị ngắt đầu. Đối với em, David nhân văn hơn những người còn lại rất nhiều.
-----
Cuối cùng là chi tiết cây thánh giá, đang lúc dầu sôi lửa bỏng mà bà Shaw đi đòi lại cây thánh giá - hi hữu thay, David lúc nào cũng mang theo mới ghê, như thế, đã biết đức tin không còn ở Chúa-tạo-ra-loài-người, vậy cái thánh giá đó tượng trưng cho cái gì ? Cho niềm tin vào một cái không tồn tại ????
------
Chả hiểu nghĩ sao mà cho Captain với vài anh còn lại đoàn kết chết hết cái kiểu quá nhanh nhẩu đó, rất là phi logic theo chủ nghĩa biện chứng. Nghe cô Shaw gào thét phân bua 1 tí là tin ngay sao ?? Captain mà dễ dàng hi sinh như thế thì chắc sau này tuyển captain cho bất kỳ con tàu nào cũng phải thay đổi lại hết các tiêu chí. Máy móc chế tạo cái kiểu gì mà khoang tị nạn của Vickers vừa bắn ra đâm sầm vào đá, nhảm bỏ mịa

Nhiều bạn comment sau này mình rất đồng ý. Nhi viết rất hay và luôn hay nhưng dạo này đao to búa lớn quá Nhi ạ.
Đây nói toẹt ra là một phim tâm lý không hơn không kém, nội dung đơn giản, thiếu chiều sâu, xem đâu hiểu đấy, xem xong không thỏa mãn được người xem (không phải thỏa mãn theo kiểu Alien mà là vấn đề đặt ra trong phim), âm nhạc ko có gì đặc sắc....

xem xong rồi thì... nhè ra một đống:
- Chi hàng ngàn tỷ $ trong khi một lũ phi hành đoàn ko được qualify là điều không thể chấp nhận được, là một cái cớ để câu khách rẻ tiền.
- Vô vàn chi tiết phí phạm: bạn Engineer tự tử đầu phim, những cái bình chảy nước đen, bọn jun đi gợn gợn dưới nước,... for what?
- Bạn rô bốt sinh học đầu độc một bạn, tưởng có ý định gì hay ho, hóa ra cũng chỉ là một kiểu lừa người xem.
- Mong chờ chứng kiến khả năng hồi sinh hay trẻ hóa của bạn Engineer thì kết quả là... lãng nhách.
- Con gái chủ tập đoàn được mỗi chi tiết "Phòng tôi, 10 phút nữa" là ấn tượng nhất.
- Câu hỏi lớn nhất của phim xem xong thì chuyển cho khán giả: sao các bạn ý lại tạo ra, tại sao lại muốn hủy diệt chúng ta -> tha hồ mà đoán mò nhá.

Dear các bạn, đó là ý kiến cá nhân của mình:
- Chi tiết bạn VOI uống thuốc phân rã ADN ở đâu phim cuối cùng có mỗi tác dụng gây tò mò, theo mình là thế.
- Phim đang hay tự dưng có 2 bạn... đòi về, có lộn ruột ko, một chi tiết quá khiên cưỡng, uh thì đi về. Một lúc sau thấy 2 bố... bị lạc, xem đến đây chỉ muốn chửi thề, cốt để mấy con jun nó cắn. Bạn nào chấp nhận được chứ với mình phim như thế rất tệ.
- Khắc họa tính cách và quan hệ nhân vật quá hời hợt, ngay cả bạn Capitain. Thôi thì cũng đành.
- Chuyến du hành nên có nhõn bạn rô bốt với bạn chủ tập đoàn là hay nhất =))
- Cái kết nhân văn của phim là gì?
- Với mình, phim chả có gì sâu sắc, cũng chả triết lý, giống như xem một bộ phim tâm lý với âm mưu của 1 ông chồng dần dần bị khám phá.
Vậy đã ạ.

lengockhanhi

Film critic
Re: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Các bạn cứ yên tâm, Nhi đã qui ẩn từ hai tháng nay rồi, nên sẽ không "tranh giành" viết review sớm để làm mất hứng của các bạn nữa.

Thay vì ngồi cãi nhau mà chẳng đi đến đâu, Nhi đề nghị anh Poly nên tặng cho bạn Justbenice 1 vé mời xem phim, cho buổi chiếu họp báo của một phim nào đó sắp phát hành, bạn ấy có quyền chọn phim mình thích để đi xem,
sau đó mời bạn ấy viết hộ một bài nhận xét về bộ phim. Mời và trả nhuận bút đúng theo tiêu chuẩn của phóng viên phê bình điện ảnh.

Khi nào bài đăng lên thì chúng ta sẽ có câu trả lời sớm thôi.

Nhi đi xem phim tiếp đây.

anh0424

Active Member

Những lúc không có thời gian tự tìm hiểu phim nào hay để tải và xem, mình luôn vào 2 box "Giới thiệu phim" và "Bình luận tự do" tìm bài của Nhi để đọc.

Đừng bận tâm đến những thứ vớ vẩn :)

heoconmacvay

Xin chào các bác, em la newbie., chỉ định hóng gió Theo dõi cac review các bác ở đây để có thêm nhận định về film. E Theo dõi topic này từ lúc mới film mới được công chiếu đến nay. Đoc cac comment cua bac justbenice không thể không lên tiếng. Cuộc sống này không biết khi nào dài khi nào ngắn, khi nào mất khi nào được. Đó là quan điểm sống của mình để luôn giữ giới hạn cho mình lúc châm chít hay đả kích ng khác, vì 1 lúc nào đó, còn có thề chào Nhau dc. Có lẽ bác nghĩ đây lả nick ảo Neenah muốn phát nylon thế nào cũng dc. Bác không co trach nhiệm với nick của mình Nên những comment của bác cũng không Nên xuất hiện. Sao bác ko làm bài review sâu sắc, luận điểm đầy đủ? Phán va chê trách thỉ dễ lawmaker bác ạ. Trân trọng và cám ơn chủ topic. Đây là bộ film mà e rất thich và đã xem lại 3 lần đễ trãi nghiệm khác Nhau.

Chào cả nhà,

- Em rất mong bạn Nhi và các bác trong diễn đàn tiếp tục duy trì tinh thần chia sẻ, post nhận định, viết các bài review như hiện tại. Em biết bạn Nhi không phải topic phim mà là topic Nhạc cổ điển. Giá trị nằm ở bộ sưu tập CD classic đã tuyệt nhưng tuyệt vời hơn là mỗi CD bạn Nhi đều phân tích, chia sẻ cảm nhận, cách thưởng thức ntn,... chỉ có kiến thức uyên thâm cùng tinh thần chia sẻ hết mình mới có thể làm được điều ấy. Việc đọc những chia sẻ từ bạn Nhi giúp kiến thức về nhạc classic của em lên rất nhiều và em đã down toàn bộ kho CD ấy về nhà mà nghe từ từ, hihihiih

Chính tinh thần nhiệt huyết của các thành viên mới tạo ra nội dung giá trị, cập nhật, thu hút được nhiều thành viên và diễn đàn ngày càng mạnh hơn.

- Trong forum có phần Giới thiệu và Bình luận phim. Nếu các bác không muốn spoil thì không đọc phần Bình luận phim trước khi xem. Em thường xem phần Giới thiệu và Bình luận phim (không spoil) trước khi xem vì như thế em có thể cảm được bộ phim ngay trong lúc xem phim lần đầu tiên.

Em xin chia sẻ kinh nghiệm của em: em xem Pulp Fiction lần đầu tiên em không thấy hay lắm, mặc dù được xếp top ten trên IMDB. Em đã không cảm nhận được cái hay của nó hoặc Pulp Fiction không phù hợp với em. Và mọi người nói rằng phim này cần xem vài lần mới thấy được cái hay của nó.

Trước khi xem Avengers em có đọc bài phân tích phim trên Tạp Chí Nghe Nhìn, bài phân tích rất hay. Khi xem phim em thưởng thức bộ phim tốt hơn, ví dụ: vì sao Hulk có màu xanh thối rữa; Captain tuy là nhân vật yếu nhất trong các siêu anh hùng nhưng lại được chọn làm đội trưởng vì tính cách cương trực, hy vinh vì đất nước; hoặc cảnh Captain yêu cầu mấy ông cảnh sát sơ tán người dân, ông cảnh sát hỏi Captain là ai, ngay lập tức Captain hạ gục 2 chú alien gọn lẹ, nhìn thấy cảnh đấy 2 ông cảnh sát không nói gì thêm và đi sơ tán -> ý nghĩa: muốn lãnh đạo bạn cần hành động, và triết lý của người Mỹ là hành động, và còn nhiều nữa, blablabla.....

Chính kiến thức uyên thâm của các bác đam mê từng lĩnh vực cụ thể (điện ảnh, âm nhạc, ....) chia sẻ mà chúng ta có thể thưởng thức nghệ thuật tốt hơn.

- Về Prometheus, đây là phim khoa học giả tưởng, cái tên nó đã nói lên nội dung. Đề tài khoa học giả tưởng và kinh dị (máu me, bạo lực và kết thúc thường không có hậu) khá kén người xem, vì thế nó không được đánh giá cao bởi các thành viên khác cũng là điều dễ hiểu.

Một lần nữa, em mong các bác và bạn Nhi tiếp tục công việc tuyệt vời của mình.

heardless

Member

Cái ông justbenice là nicolas cage's fan mừ,chấp làm gì8-|,đến cả phân tích phim để chê còn ko dám,phải mượn lời trên imdb để nói hộ mình mà.

poly

Banned

Poly theo dõi tranh luận này từ đầu. Theo lẽ thường thì poly sẽ xóa những reply mang hàm ý chỉ trích dễ gây mất hoà khí. Tuy nhiên dạo này nhiều bạn cứ thích chỉ trích người viết nên poly cũng muốn để lại cho mọi người đọc. Đọc để hiểu vì sao dạo này poly, khanhi, Angus_Bert......chán viết review phim. Viết review phim được cái gì mà suốt ngày bị nói này nói nọ. Chán khỏi viết cho xong.

P/S :
Poly sẽ dọn dẹp reply lạc đề sau 1 ngày nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Cái ông justbenice là nicolas cage's fan mừ,chấp làm gì8-|,đến cả phân tích phim để chê còn ko dám,phải mượn lời trên imdb để nói hộ mình mà.

Thì thế. Mình dốt nhưng ít nhất không dốt nhưng vẫn tỏ ra đầy hiểu biết :)) .

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

Poly theo dõi tranh luận này từ đầu. Theo lẽ thường thì poly sẽ xóa những reply mang hàm ý chỉ trích dễ gây mất hoà khí. Tuy nhiên dạo này nhiều bạn cứ thích chỉ trích người viết nên poly cũng muốn để lại cho mọi người đọc. Đọc để hiểu vì sao dạo này poly, khanhi, Angus_Bert......chán viết review phim. Viết review phim được cái gì mà suốt ngày bị nói này nói nọ. Chán khỏi viết cho xong.

P/S :
-Poly sẽ dọn dẹp reply lạc đề sau 1 ngày nữa.
-Mình nghĩ poly dọn càng sớm càng tốt. Những gì mình cần nói đã nói , thậm chí nói qua nhiều topic. Ai hiểu thì hiểu , ai kô hiểu ko sao. Dù gì cũng mạng ảo mà.
-Lời lẽ của mình và cách mình diễn giải có thể có vẻ như thế này như thế kia. Nhưng riêng ý kiến của mình vẫn là tham gia trên 1 diễn đàn thì nên tôn trọng cộng đồng chung. Nêu 1 ý kiến chủ quan của mình và áp đặt lên 1 số đông người khác như vẻ ta đây giỏi các bạn phải nghe thế này thế kia thì rất dễ gây flame. Thuyết tương đối còn bị biết bao nhiêu nhà khoa học tìm cách phản biện và nghi ngờ huống chi vài cái nhận định chủ quan của cá nhân về cuộc sống, xã hội, phim ảnh, nhân sinh .
-Không phải riêng mình mà có rất nhiều bạn tỏ vẻ ngán ngẩm trước những suy nghĩ áp đặt và dạy bảo người khác. Tuy nhiên có thể những người đó đủ chín, đủ tuổi, đủ lạnh để kô thèm nói gì. Mình là thằng nóng tính lại có chút bồng bột cho nên có thái độ chưa phải là tốt.

Thành thật xin lỗi các fan chân chính của điện ảnh.

TonyStark

Active Member

Hix....Giờ mí biết sao chờ hoài mà chả thấy ai review cái phim Resident Evil 5 hết :( :( :(

trankanhhung

Well-Known Member

quý vị và quý bạn thân mến!
đọc những bài viết, đánh giá của các bạn khá nhiều ở topic này và rất nhiều những topic khác ở trong diễn đàn cho phép tôi có một vài nhận xét như sau:
thứ nhất nói về những mâu thuẫn, đôi khi quý vị còn tự mâu thuẫn với chính mình thì từ 2 người trở lên có sự mâu thuẫn là đương nhiên, điều đó là bình thường
thứ hai, về lĩnh vực nghệ thuật, ở đây là điện ảnh, đó là sự cảm nhận của mỗi cá nhân khác nhau, mỗi người nhìn nhận suy nghĩ của con mắt riêng mình, bởi vậy những định nghĩa, định luật hay chân lý gần như không có ý nghĩ gì hết ở trong lĩnh vực này...cái đúng cái sai không có ý nghĩa gì hết khi mà chúng ta chả hiểu thế nào là đúng hay sai cả...
nhưng cái vấn đề quan trọng nhất mà tôi muốn nói lên ở đây đó là văn hóa comment và thói quen trỉ chích của chúng ta, bởi là diễn đàn ảo nên đôi khi chúng ta comment một cách thiếu trách nhiệm với lời nói của mình,chê lấy được, khen lấy được, chỉ trích lẫn nhau hùa theo số đông...dẫn đến một diễn đàn không lành mạnh,không phát triển, mất đoàn kết và cá nhân nhiều vị có tâm lý không vui...
do đâu mà như vậy? thưa quý vị đó là bản chất của người Việt chúng ta, thói quen xấu của chúng ta,chúng ta được giáo dục thiếu tự trọng ngoài xã hội những lại đầy cái tôi trên diễn đàn ảo...cá nhân tôi là người mọi rợ, nhưng rất nhiều quý vị trong chúng ta nghĩ mình là người văn minh...
tại sao chúng ta luôn tranh luận đúng sai mà không thay vào đó là những đánh giá theo ý kiến chủ quan của mình những cái hay cái dở của phim theo suy nghĩ của riêng mình nhưng trên tinh thần xây dựng... nhiều bạn sẽ nghĩ là:ôi tôi cứ ném đá, rồi vọt...ai biết tôi đâu?...xin thưa điều đó ít hay nhiều sẽ làm ảnh hưởng đến nhân cách thực của bạn...đó là sự lựa chọn của quý vị

(trên đây là suy nghĩ chủ quan của tôi không nhất thiết phải đúng với hành động của tôi :D)

niza

Ðề: Re: Prometheus: Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay

mình thấy phim nội dung ko xâu sắc lắm,làm j mà nói quá lên là :"Phim khoa học viễn tưởng hay nhất 20 năm nay" cơ chứ

Đầu óc đơn giản quá thì biết gì mà sâu sắc!

Các bạn mắng mỏ nhau qua lại làm gì?

Ai đồng ý với chủ topic thì đã chẳng có gì để nói, còn ai không đồng ý thì cứ việc so sánh, à tôi thấy trong 20 năm qua phim này không hay bằng các phim A, phim B, phim C... lý do là X, Y, Z.

Các bạn kể ra được phim nào hay hơn, mọi người vào đây đọc đều sẽ cảm ơn các bạn, vì có những đánh giá nhiều chiều luôn tốt hơn. Chủ topic phát biểu như vậy, kèm theo là một bà viết cho thấy tại sao lại có đánh giá như thế. Ai không đồng ý thì cũng hãy trao đổi lại bằng lý luận. Chứ còn phán một câu cảm tính chung chung thì ai chả nói được, và vì ai cũng phán được cả, cho nên cũng k có giá trị gì.

Cá nhân Daniel không quan trọng cái tiêu đề ấy cho lắm, vì đó theo mình chỉ là cảm xúc nhất thời của chủ topic khi vừa xem phim xong. Điều Daniel thấy thú vị là những giải thích, tranh luận, khen chê các yếu tố chung quanh bộ phim. Nhiều bạn có những phát hiện và kiến giải rất hay!

- Nói 1 cách thật lòng là thấy cái bài rìviu này cách đây khá lâu nhưng không dám đọc vì sợ spoil làm mất cái hay của phim. Sau khi xem xong chỉ có 1 cảm nhận là phim này mà gọi là number one trong vòng 20 năm nay đổ lại thì chẳng khác nào coi thường điện ảnh hoặc chẳng hỉu quái gì về điện ảnh. - Cảm nhận thì chẳng muốn nói thêm gì cả vì thật sự các bạn đã chê bai khen tặng chán chê rồi. Nhưng chốt lại chỉ có 1 câu nhận xét đc đăng trên imdb như sau : "It's like they deliberately screwed up the science" :)
Trân trọng.

Cám ơn bạn. :) Vậy thì nói chung là phim này vô cùng hay !
Chúc bạn vui :)

Cách "phản biện" của bạn DanielTran chẳng có 1 cái gì đúng cái gì sai cả. Chủ yếu tập trung vào ý tưởng "bạn nào không thích review của bạn Nhi thì không nên tham gia topic hoặc kô nên xem phim hoặc kô nên bàn luận" . Hình như bạn có cảm giác diễn đàn là của riêng bạn với bạn Nhi thì phải ? BTW. Theo mình nghĩ thì 1 khi dám viết 1 bài , 1 topic chứ đừng nói 1 review thì ai cũng thế, hãy chấp nhận hiện thực là có người thích người ghét, người khen người chê. Còn nếu chỉ thích con hát mẹ khen thì nên tự viết và tự đọc và tự khen.

-Mình nghĩ poly dọn càng sớm càng tốt. Những gì mình cần nói đã nói , thậm chí nói qua nhiều topic. Ai hiểu thì hiểu , ai kô hiểu ko sao. Dù gì cũng mạng ảo mà.
-Lời lẽ của mình và cách mình diễn giải có thể có vẻ như thế này như thế kia. Nhưng riêng ý kiến của mình vẫn là tham gia trên 1 diễn đàn thì nên tôn trọng cộng đồng chung. Nêu 1 ý kiến chủ quan của mình và áp đặt lên 1 số đông người khác như vẻ ta đây giỏi các bạn phải nghe thế này thế kia thì rất dễ gây flame. Thuyết tương đối còn bị biết bao nhiêu nhà khoa học tìm cách phản biện và nghi ngờ huống chi vài cái nhận định chủ quan của cá nhân về cuộc sống, xã hội, phim ảnh, nhân sinh .
-Không phải riêng mình mà có rất nhiều bạn tỏ vẻ ngán ngẩm trước những suy nghĩ áp đặt và dạy bảo người khác. Tuy nhiên có thể những người đó đủ chín, đủ tuổi, đủ lạnh để kô thèm nói gì. Mình là thằng nóng tính lại có chút bồng bột cho nên có thái độ chưa phải là tốt.

Thành thật xin lỗi các fan chân chính của điện ảnh.

Bác justbenice bớt nóng, cách cảm nhận phim mỗi người một khác, có thể Prometheus đối với bác ko phải là hay, nhưng đối với LeNgocKhaNhi và một số người thì nó rất hay, xứng đáng là phim viễn tưởng hay nhất trong vòng 20 năm qua cũng đúng.
Cũng như The Dark Knight thôi, người thích, người không thích, tranh cãi với nhau là chuyện thường tình, tranh cãi để thể hiện mình đúng, chứ ko phải tranh cãi để rồi tự ái, không chơi với nhau cũng thì cũng chán.

P/S :
Poly sẽ dọn dẹp reply lạc đề sau 1 ngày nữa.

ở page 14, niza thấy mặc dù leader1981 chê những điểm vô lý trong phim nhưng lengockhanhi vẫn khen leader1981 là hiểu được bộ phim. Vì sao, (theo niza nghĩ) là vì leader1981 có những dẫn chứng cụ thể cho quan điểm của mình.

DanielTran đã nói rất rõ ràng như vầy: "Chủ topic phát biểu như vậy, kèm theo là một bà(i) viết cho thấy tại sao lại có đánh giá như thế. Ai không đồng ý thì cũng hãy trao đổi lại bằng lý luận"

nhưng justbenice cho rằng "Cách "phản biện" của bạn DanielTran chẳng có 1 cái gì đúng cái gì sai cả. Chủ yếu tập trung vào ý tưởng "bạn nào không thích review của bạn Nhi thì không nên tham gia topic hoặc kô nên xem phim hoặc kô nên bàn luận" . Hình như bạn có cảm giác diễn đàn là của riêng bạn với bạn Nhi thì phải ?" "Những gì mình cần nói đã nói , thậm chí nói qua nhiều topic. Ai hiểu thì hiểu , ai kô hiểu ko sao. Dù gì cũng mạng ảo mà."

Mạng tuy ảo nhưng dù sao cũng nên yêu thương và có trách nhiệm với nick ảo của mình! Dear anh Poly, nếu như cm của họ không vi phạm quy định diễn đàn thì anh cứ để lại đấy cho mọi người đọc, đọc để hiểu "văn là người". tks poly!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên