Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

khanhkun84

Active Member
Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

Cảm ơn bác đã trả lời. Bác cho em hỏi thêm ngoài gắng Soundcard em có thể dùng dây Toplink Optical --> miniToplink cho laptop của mình được không? (1 đầu opt- 1 đầu analog)

laptop của bác là hãng gì? có card sound 5.1 thì sẽ có 3 lỗ cắm, nếu có đủ thì cắm 3 dây 3.5 vẫn ra dts như thường chứ ko phải giải lập đâu nhé. nếu muốn ngon hơn thì làm con cạc suond usb 5.1 pro creative có optical out kết nối cho ngon hơn hihi

youngj

Well-Known Member

laptop của bác là hãng gì? có card sound 5.1 thì sẽ có 3 lỗ cắm, nếu có đủ thì cắm 3 dây 3.5 vẫn ra dts như thường chứ ko phải giải lập đâu nhé. nếu muốn ngon hơn thì làm con cạc suond usb 5.1 pro creative có optical out kết nối cho ngon hơn hihi

theo mình nghĩ, cũng như kinh nghiệm đọc mấy thread trên forum nếu dùng cổng optical thì card sound chỉ pass tín hiệu thôi, không cần card xịn đâu, chỉ cần card nào tầm trung có cổng optical là ok rồi

khanhkun84

Active Member

theo mình nghĩ, cũng như kinh nghiệm đọc mấy thread trên forum nếu dùng cổng optical thì card sound chỉ pass tín hiệu thôi, không cần card xịn đâu, chỉ cần card nào tầm trung có cổng optical là ok rồi

ớ hợ lại 1 bác nữa có suy nghĩ như thế này, thế bác cho em hỏi nhé. thế cạc đắt tiền và rẻ tiền , cổng optical ở main khác nhau ở chỗ nào? HDP dune và HDP khác chất âm xuất ra thế nào ạ? hihi bác trả lời cho em cái

white_land

Bác hướng dẫn cho mình với ( down mấy phim âm thanh Dts rùi mà chưa thấy đèn Decode nó sáng bao giờ)

hoangocha99x2b

Trước đây em cũng đau đầu vụ decode sáng như bác vậy nhưng giờ OK rồi.
Bác vào K-lite codec pack trên start menu\configuration\ffshow audio decoder, chọn mục OUTPUT và tick tất cả các lựa chọn trong pass-through (SPDIF, HDMI) là được.
(Bác phải cắm cổng coaxial hoặc optical mới cho ra DTS được nhé)

Chỉ có qua coaxial hoặc optical thì mới lên dts được.Vì 2 cái này là kết nối Digital.Dùng dây 3,5 là direct rồi.

white_land

Thanks bác nha đèn Decode nhà em đã sáng tưng bừng rùi:)

white_land

Cho mình hỏi con Z906 này sắm thêm em sb 0460 retail có hợp koo nhỉ:)

white_land

Thế à bác tiện ai có SB 0880 muốn nhượng lại nhỉ đang thèm quá

CuKenPis

Ở HN thì mua cái đồ này hàng nào ok nhất bác nhì?

lightblue

Cũng đang tìm Z5500 mà có vẻ hiếm nhỉ.

alex_beo

Member

Xài 1 em logitech z5500 điện 120v mua cách đây 6 năm rồi mà xài vẫn rầm rầm . Hehehe bộ này hỏng thì vứt đi chứ ko bán . Chưa thấy cái bộ loa vi tính nào ăn được con này từ trước tới nay

sangps

Bộ này không phải để nghe nhạc đâu, cho nên ai khó tính thì không nên rước em nó về, kẻo phải ôm hận.

RMF

Member

Em mới tậu con Z906 về. Cắm loa bằng sợi dây 6 channel kèm theo. Coi phim dùng phần mềm KMP thì rất ngon (giải mã âm thanh ngoài AC3filter) nhưng khi coi bắng MPC-HC, dùng giải mã âm thanh bằng AC3filter thì âm thanh ra các loa ở hiệu ứng 3D nó không được nổi cho lắm, nhất là tiếng diễn viên nói lúc có lúc không mà lại nhỏ nữa?. Không biết do MPC có cài sai cái gì không nữa? trước đây e vẫn coi phim bằng loa 2.1 vẫn tốt. Bác nào đã cấu hình MPC để ra âm thanh nổi từ nguồn phim có DTS giúp em với!
Mai em mới mua dây quang để thử cho Loa nó decode DTS xem có hay hơn nhiều không?

khanhkun84

Active Member

Em mới tậu con Z906 về. Cắm loa bằng sợi dây 6 channel kèm theo. Coi phim dùng phần mềm KMP thì rất ngon (giải mã âm thanh ngoài AC3filter) nhưng khi coi bắng MPC-HC, dùng giải mã âm thanh bằng AC3filter thì âm thanh ra các loa ở hiệu ứng 3D nó không được nổi cho lắm, nhất là tiếng diễn viên nói lúc có lúc không mà lại nhỏ nữa?. Không biết do MPC có cài sai cái gì không nữa? trước đây e vẫn coi phim bằng loa 2.1 vẫn tốt. Bác nào đã cấu hình MPC để ra âm thanh nổi từ nguồn phim có DTS giúp em với!
Mai em mới mua dây quang để thử cho Loa nó decode DTS xem có hay hơn nhiều không?

em tưởng bác chờ gom lúa xúc bộ ngon, ai ngờ bác lại nôn nóng thế, đi xúc z906 về rồi à? chơi dts thì cứ optical và coxial mà chơi thôi, cắm 3 jack 3.5 cũng là 5.1 nhưng ko hẳn là dts đâu ợ.

RMF

Member

em tưởng bác chờ gom lúa xúc bộ ngon, ai ngờ bác lại nôn nóng thế, đi xúc z906 về rồi à? chơi dts thì cứ optical và coxial mà chơi thôi, cắm 3 jack 3.5 cũng là 5.1 nhưng ko hẳn là dts đâu ợ.
Thì cũng tính đợi gom thóc. Nhưng vì em là newbie nên nghĩ thôi quất luôn để xem phim còn vài năm nữa có tiền múc dàn 2 kênh để nghe nhạc riêng vậy.
E mai mới đi mua optical. Nghịch trước với dây 6 channel analog cái đã. Không biết cấu hình con MPC thế nào mà âm thanh thua xa khi play bằng KMP mặc dù cả hai thằng đều dùng decode giải mã âm thanh ngoài AC3filter. Đang phải ngâm để cho ra vấn đề nè bác ơi. Khi dùng optical thì âm thanh so với thằng analog 10 vs 6 không? hay cũng 10 vs 9 thôi vậy bác?!

khanhkun84

Active Member

Thì cũng tính đợi gom thóc. Nhưng vì em là newbie nên nghĩ thôi quất luôn để xem phim còn vài năm nữa có tiền múc dàn 2 kênh để nghe nhạc riêng vậy.
E mai mới đi mua optical. Nghịch trước với dây 6 channel analog cái đã. Không biết cấu hình con MPC thế nào mà âm thanh thua xa khi play bằng KMP mặc dù cả hai thằng đều dùng decode giải mã âm thanh ngoài AC3filter. Đang phải ngâm để cho ra vấn đề nè bác ơi. Khi dùng optical thì âm thanh so với thằng analog 10 vs 6 không? hay cũng 10 vs 9 thôi vậy bác?!
optical ra khác hẳng luôn ý chứ. nếu cắm với pc thì mua thêm sound cạc có optical, hay hơn nữa.

RMF

Member

Thôi dùng card onboard được rồi. Để dành tiền múc dàn 2 kênh! Hi

Bên trên