Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

foobar cũng dùng được AC3 àh bác @-)

em vẫn nghe nhạc dts bằng klite, với ac3filter mà , đèn dts sáng trưng âm thanh như ở rạp hát, chứ ko có chuyện 5 loa đều kêu như nhau đâu nhé, dạo này có nhiều phần mềm mới em ko biết nên cũng ko nghiên cứu vì thấy thằng klite ổn mà bác

theaminh81

Well-Known Member
Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

bác chủ nhận xét chính xác, nhiều dàn AIO, to vật vã, ,mà cái phòng thì bé bé, để sao được mà để, mấy bác toàn nghe người ta nói, hông thử nghe 1 tháng xem sao, riêng tui, cực hài lòng với khoản tiền bỏ ra, 7,1 chai, có tiền hơn thì chơi 2 end, với tầm tiền này, loa này là quá good

theaminh81

Well-Known Member

Nói chung Logitech vẫn nên tập chung vào sản xuất chuột và bàn phím thì hơn, đến nay chưa thật sự có bộ loa nào của Logitech ra hồn. Nghe thoáng qua thì có vẻ ổn nhưng càng nghe càng thấy không ổn.
Bác nghe thử chưa mà chém gió hả bác, hôm nào ghé nhà tui mở Fast five 5 cho bác cảm nhận thứ, rồi hãy chê nha bác

itsaigon

Member
Nói chung với tầm tiền này thì Z906 khá ổn khi dùng để thưởng thức phim ảnh thì rất tuyệt, còn về phần nghe nhạc chỉ ở mức trung trình, bản thân mình đang sử dụng nên có những nhận xét trên.

Một lần nữa mình xin nhắc lại : bản thân Logitech là hãng chuyên sản xuất các sẩn phẩm, thiết bị ngoại vi cho máy tính. Nhưng model loa Z906 với chứng nhận THX lại hoàn toàn không phải phục vụ cho "máy tính" nhé, nó được thiết kế để có thể nằm gọn gàng và đẹp trong 1 phòng khách giải trí tại gia, nên nhiều người có quan điểm Z906 là "loa vi tính" có lẽ họ chưa bao giờ trải nghiệm cảm giác khi ngồi thưởng thức phim ảnh trong 1 phòng khách được bố trí bộ loa này...

Vì kinh phí eo hẹp nên mình đầu tư bộ loa trên để thưởng thức phim ảnh bằng HDP, còn phần nhạc thì dùng riêng bộ 2 kênh kết nối với HDP, đầu DVD, PC và Laptop qua Ampli DENON để phát nhạc

Chỉnh sửa lần cuối:

hoanghung200786

Các bác cho em hỏi sao em Z906 của em ko hiện đèn decode khi xem phim HD và nhạc lossless nhỉ.Có cần phải chỉnh cái j ko nhỉ.Em cắm trực tiếp 3 jack 3.5 từ laptop vào loa nó chỉ hiện đèn cổng kết nối 1 thôi chứ ko hiện đèn 3d surround hay decode j cả.Rất mong đc các bác chỉ bảo.Tại hạ đa tạ trước.<:p<:p<:p<:p

theaminh81

Well-Known Member

thì chỉ toàn nghe người ta nói rồi lên đây chém thôi, có trải nghiệm được hết một bộ phim đâu mà bác hhhihihi

itsaigon

Member
Re: Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

Các bác cho em hỏi sao em Z906 của em ko hiện đèn decode khi xem phim HD và nhạc lossless nhỉ.Có cần phải chỉnh cái j ko nhỉ.Em cắm trực tiếp 3 jack 3.5 từ laptop vào loa nó chỉ hiện đèn cổng kết nối 1 thôi chứ ko hiện đèn 3d surround hay decode j cả.Rất mong đc các bác chỉ bảo.Tại hạ đa tạ trước.<:p<:p<:p<:p

Bác kết nối 3 jack 3.5 vào input-1 là ngõ âm thanh analog, phải dùng nguồn phát digital kết nối với cổng optical hoặc coaxial thì đèn decode mới sáng, mình ít khi dùng laptop hay pc để phát phim, chỉ dùng HDP thôi vì thấy nó tiện lợi hơn

hoanghung200786

Ðề: Re: Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

Bác kết nối 3 jack 3.5 vào input-1 là ngõ âm thanh analog, phải dùng nguồn phát digital kết nối với cổng optical hoặc coaxial thì đèn decode mới sáng, mình ít khi dùng laptop hay pc để phát phim, chỉ dùng HDP thôi vì thấy nó tiện lợi hơn

Àh Tại hạ hiểu rồi laptop của tại hạ nó tự decode nhạc và phim thành 5.1 rồi nên nguồn phát ra loa ko phải decode nữa nhưng như thế hiệu năng của loa chưa đạt đến đỉnh cao thì phải các bác nhỉ, cứ phải để loa nó tự decode mới đc chứ.Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo em vụ này phát.Tại hạ cảm ơn các tiền bối lắm lắm....

itsaigon

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Z906><Z5500, Cảm nhận thực nhất cho bác nào còn phân vân

Sắm thêm 1 card sound usb xịn của Creative chẳng hạn, bỏ cái sound onboard của laptop đi, card này có thêm cổng optical rồi kết nối với loa. đảm bảo Bác sẽ cảm nhận thấy sự khác biệt...:>

caiyuwei

Well-Known Member

+1 cho bác dongda_hn1
Bài viết của bác đúng với những gì em cảm nhận được :D
Thật sự thì em thích Z906 hơn Z5500 vì âm trong hơn, sáng hơn, rất chi tiết và quan trọng là không bị ù :D

duongha1

Member

phòng em là phòng khách 30m2 em dung để nghe nhạc vang & xem phim hd đinh cươi em z906 có ôn không bác .tiên cho em hỏi luôn ở hn mua em nó chỗ nào uy tin vay bác.

khanhkun84

Active Member

phòng em là phòng khách 30m2 em dung để nghe nhạc vang & xem phim hd đinh cươi em z906 có ôn không bác .tiên cho em hỏi luôn ở hn mua em nó chỗ nào uy tin vay bác.

lên nguyễn KIm mà mua bác

khanhkun84

Active Member

Đây là vài nhận xét của em về 2 em hàng hót này:
- kiểu dáng : z5500 nhìn sang và đẹp hơn, z906 nhìn trông hơi giả tạo.
- lắp đặt : z5500 có chân loa dễ lắp đặt hơn. z906 phải chế chân camera mới lắp vào tường đc.
- cấu tạo của loa : z5500 chia làm 2 phần riêng biệt: xử lý tín hiệu ở cái control , và phần công suất ở loa bass và có cục tản nhiệt rất to -> độ bền cao hơn
z906 nhìn cái control rất lởm khởm, phần tín hiệu và công suất tống hết vào cái loa bas mà lại cắt mất luôn cái miếng tản nhiệt ( ko hiểu tại sao ) loa thì nhẹ bẫng cứ kiểu gì ý.
về phần âm thanh:
đọ về uy lực thì z5500 vượt trội khi xem phim, vậy là hơn rồi,
còn về chất âm thì là loa xem phim nên phải chỉnh sao cho hài hòa âm bát và trép, dòng loa logitech này chuyên bị bát đè hết cả trép nên khi sét ấp nên nghe kỹ một chút sẽ có trải nghiệm tốt hơn.
cả 2 con đều là loa xem phim nên ko thể nói là nghe nhạc hay đc.
còn để mà nói đỉnh nhất trong dòng loa vi tính thì ko ai khác chính là thằng cờ ria ây típ S750 7.1 (em của nó là g500 cũng ngon lắm) xem phim và nghe nhạc đều đập chết 2 em lo gi tếch này.
Còn em thì chơi loa Sony ( ở dưới chữ ký của em, mời các bác vào chơi )
Đây là vài ý kiến của người đã từng bán loa vi tính trong 3 năm của em, mong các bác đừng chém hihi

Anh em cho em hỏi con Z906 sao lại out 3 dây 3.5 nhỉ? Laptop em có 1 cổng thôi, thế mà ghim thử khi xem film vẫn 5 kênh đàng hoàng?? Vậy 2 dây còn lại để làm gì ạ?

Có anh em nào biết chính xác chỗ bán đế treo tường cho 906 không ạ? Em cảm ơn.

youngj

Well-Known Member

Anh em cho em hỏi con Z906 sao lại out 3 dây 3.5 nhỉ? Laptop em có 1 cổng thôi, thế mà ghim thử khi xem film vẫn 5 kênh đàng hoàng?? Vậy 2 dây còn lại để làm gì ạ?

Có anh em nào biết chính xác chỗ bán đế treo tường cho 906 không ạ? Em cảm ơn.

e không chơi e này nhưng thử giải thích cho bác, để chơi được 5.1 bác phải chơi cổng quang ra loa decode DTS nới đúng lận, nếu bác chơi jack 3.5 thì chỉ là giả lập,
Mua thêm USB Sound card có cổng quang chơi trên laptop là ổn

ti2li119

Well-Known Member

lên nguyễn KIm nhé :D

attila2008

mấy bạn ráng thêm vài củ nửa lụm bộ denon1312xp đi tầm 12,5 củ thui ......mình xài qua nhìu loa logitech rùi từ z2300 ,z5300,z5500,rùi z906 ... xài suond x-fi titanium = cổng optical .mình cảm thấy nghe nhạc dòng logi này tàm tạm thui ,phim thì ok roài ...nhưng mình nghe thử dàn 1312xp này mình thích ngay ...rất hay trong tầm tiền này mấy bác ạ...nếu em có tiền nâng cấp cặp front là nghe nhạc lossless chết lun ..thử rùi

Chỉnh sửa lần cuối:

Cảm ơn bác đã trả lời. Bác cho em hỏi thêm ngoài gắng Soundcard em có thể dùng dây Toplink Optical --> miniToplink cho laptop của mình được không? (1 đầu opt- 1 đầu analog)

Bên trên