Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

hataigiang

Active Member
Để phối ghếp loa và amply ko gây cháy hỏng thì công suất amply phải lớn hơn hoặc bằng công suất của loa.
Nhưng từ công thứ P=U*I=U*U/R => P*R=U*U mình áp dụng thế này có được hay ko:
1 loa 175W - 4Ohm ghép với 1 amply 138W - 4 đến 16Ohm vì: (loa)175*4=87.5*8( Amply) mà 87.5<138 và 4<8<16.
Xin cao thủ cho ý kiến!

Chỉnh sửa lần cuối:

tuankhai

Well-Known Member
Chơi loa đài có thấy ai đưa công thức tính toán bao giờ đâu bác.

hataigiang

Active Member
Ðề: Re: Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

Cảm nhận là chính, tính toán là phụ đề. Nghe đã rồi thì OK bác ơi, còn chuyện cháy nổ thì lo hơi bị xa

Ơ, bác này hay chưa! cảm nhận thế nào dc khi vừa nghe vừa lo cháy Amply!
Việc tính toán có thể là phụ với bác nhưng với mình nó rất quan trọng(vốn ít):
1-Nâng cao kiến thức, đảm bảo an toàn cháy nổ.
2-Đầu tư vừa đủ, tránh thừa,thiếu công suất ( điều này dẫn đến lãng phí tiền đầu tư)

ngdhieu

Well-Known Member

2-Đầu tư vừa đủ, tránh thừa,thiếu công suất ( điều này dẫn đến lãng phí tiền đầu tư)

Bác chỉ lo cháy ampli chứ ko lo cháy loa à?
Theo tiền đề của bác, em giả sử đấu Amp CS 200W/ch vào loa ghi chú CS chịu đựng (nhớ là công suất chịu đựng) là 40w nhé.
Sau đó em bật max volume trong khoảng 10 giờ liên thì bác nghĩ chuyện gì sẽ xảy ra?
Hay bác giải thích giúp em Công suất của loa theo bác hiểu là gì?

YeuNhac

Banned
Ðề: Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

Để phối ghếp loa và amply ko gây cháy hỏng thì công suất amply phải lớn hơn hoặc bằng công suất của loa.
Nhưng từ công thứ P=U*I=U*U/R => P*R=U*U mình áp dụng thế này có được hay ko:
1 loa 175W - 4Ohm ghép với 1 amply 138W - 4 đến 16Ohm vì: (loa)175*4=87.5*8( Amply) mà 87.5<138 và 4<8<16.
Xin cao thủ cho ý kiến!

Tiền đề không đúng: Để phối ghếp loa và amply ko gây cháy hỏng thì công suất amply phải lớn hơn hoặc bằng công suất của loa.

và không có ampli nào mà công suất giữ nguyên khi trở kháng loa thay đổi.

Để không cháy loa thì công suất ampli ra loa vào mọi thời điểm phải nhỏ hơn công suất loa (chịu được).

Còn ampli phải có mạch điện bảo vệ ampli quá tải điện, quá tải nhiệt và bảo vệ loa (ví dụ trước điện một chiều).

YeuNhac

Banned

Để âm thanh được trung thực không bao giờ tận dụng hết công suất ampli hay loa. Tiếng không méo (méo ít) khi vặn volume nhỏ. Nên biết không chỉ phần công suất của ampli có thể bị quá tải, phần tiền khuếch đại cũng có thể bị quá tải.

hbc

Moderator
Re: Ðề: Re: Yes or NO, Công suất loa và amply: P=UI?

với mình nó rất quan trọng(vốn ít):
1-........

- Dùng loa công suất chịu đựng gấp rưỡi cs phát ra của amp trở lên.

- Dùng amp hỗ trợ trở kháng nhỏ hơn hoặc bằng trở kháng ghi trên loa

Không biết nghe có hay không nhưng cách này bên âm thanh chuyên nghiệp họ hay dùng cho an toàn

tuankhai

Well-Known Member
Amp đèn công suất toàn 15-20w đánh loa 2 người khiêng nghe rất hay mà có thấy cháy nổ gì đâu

hataigiang

Active Member

Oài, vậy có người nói với mình thế này:
100 w 8 ohm = 150w - 6 ohm = 200w - 4 ohm
Công thức tính công suất đây bác à
P = U.I

Mình cũng hới ngờ ngợ! nên hỏi a e thế nào!

cadic1008

Member

Vụ này không áp dụng trong loa - amp được đâu bác ợ, nếu đúng thì đã ko có "con đường đau khổ" vì phải loay hoay phối ghép. Quan trọng là chúng hợp nhau cách sử dụng thôi (sử dụng nút volume đúng cách), thông thường thì chọn amp có cs càng lớn càng tốt (đối với amp bán dẫn) vì cho khả năng ghép loa đa dạng hơn, tiếng "căng" hơn, mở nhỏ cũng lên đủ dải. Nhưng cũng chỉ là tương đối vì còn nhiều yếu tố khác (như dòng ra loa, cách thiết kế mạch cs....). Thực tế là có những cặp loa to vật vã, mấy em amp Japan cs tiêu thụ 305W, cs ra loa 100W mỗi kênh đánh kêu phều phào ko ra hơi nhưng khi cắm vô amp của Anh với cs ~40W hoặc amp đèn (cs 8~10W) thì em nó bị khuất phục luôn. Lý do tại sao thì em chịu nhưng thực tế em có thể chứng minh.

ngdhieu

Well-Known Member

Vụ này không áp dụng trong loa - amp được đâu bác ợ, nếu đúng thì đã ko có "con đường đau khổ" vì phải loay hoay phối ghép. Quan trọng là chúng hợp nhau cách sử dụng thôi (sử dụng nút volume đúng cách), thông thường thì chọn amp có cs càng lớn càng tốt (đối với amp bán dẫn) vì cho khả năng ghép loa đa dạng hơn, tiếng "căng" hơn, mở nhỏ cũng lên đủ dải. Nhưng cũng chỉ là tương đối vì còn nhiều yếu tố khác (như dòng ra loa, cách thiết kế mạch cs....). Thực tế là có những cặp loa to vật vã, mấy em amp Japan cs tiêu thụ 305W, cs ra loa 100W mỗi kênh đánh kêu phều phào ko ra hơi nhưng khi cắm vô amp của Anh với cs ~40W hoặc amp đèn (cs 8~10W) thì em nó bị khuất phục luôn. Lý do tại sao thì em chịu nhưng thực tế em có thể chứng minh.

Lý do về lý thuyết thì em có thể giải thích cho bác được. Hi hi....
Nó có 1 cái gọi là Damping Factor. Amp nào Damping Factor lớn thì sẽ kém khả năng đánh những cặp loa có trở kháng không đều (trồi sụt bất thường đấy bác). Trở kháng các bác thấy ghi trên nhãn loa chỉ là trở kháng danh nghĩa đo tại 1 điểm nào đó, hoặc là trở kháng thấp nhất thôi.

YeuNhac

Banned

Oài, vậy có người nói với mình thế này:
100 w 8 ohm = 150w - 6 ohm = 200w - 4 ohm
Công thức tính công suất đây bác à
P = U.I

Mình cũng hới ngờ ngợ! nên hỏi a e thế nào!

P = U * U / R

Điện áp bộ nguồn nhất định ==> công suất tỉ lệ nghịch với điện trở tải.

H 9999

Active Member

cái âm ly class D của em nó đề 3 ngàn w và chạy điện 12 vôn ! cầu chì 2 cái 70 Ampe vậy điện trở là bao nhiêu ? các cao thủ tính thử xem nào ? e cũng nghĩ công suất loa đài nó tính cong thức khác thì phải.. mong các cao thủ hồi tin !

YeuNhac

Banned

Điện áp đó phải đo trên tụ bù thuộc bộ nguồn trong ampli, không phải điện áp nguồn điện từ bên ngoài 220V | 110V | 12V ...

Tụ bù là 2 (4) cục to to nằm cạnh biến áp.

YeuNhac

Banned

cái âm ly class D của em nó đề 3 ngàn w và chạy điện 12 vôn ! cầu chì 2 cái 70 Ampe vậy điện trở là bao nhiêu ? các cao thủ tính thử xem nào ? e cũng nghĩ công suất loa đài nó tính cong thức khác thì phải.. mong các cao thủ hồi tin !

Max. 12V * 2 * 70A = 1680W hoặc lúc xe nổ máy 13,8V * 2 * 70A = 1932W

Loa mấy ohm đã có người giải đáp trong "topic đó" rồi, hãy tìm xem lại đi!

hataigiang

Active Member

Loa đài thì cũng từ R, L, C mà ra thôi!ko thoát khỏi P=UI đâu!

YeuNhac

Banned

Chán cái anh "âm ly ô-tô 3000W" mí lại "Bose Cube 200W" , "Receiver Yamaha .. ngàn watts", "11.2 loa" , v.v..

H 9999

Active Member

Chán cái anh "âm ly ô-tô 3000W" mí lại "Bose Cube 200W" , "Receiver Yamaha .. ngàn watts", "11.2 loa" , v.v..

mới chơi thấy các nhà sản xuất ghi thông số kỹ thuật vậy nên phải vào đây hỏi anh em thôi ! còn chúng nó tính công thức gì thì chịu ....người dùng chỉ đoán thôi... em cũng k ngoại lệ bác ơi ! nhưng bác tin hay k tin với cái âm ly kia nếu xe đóng kín kính mở hết công suất nhạc DJ thì kính xe vỡ ! nếu mở to thì chỉ có hạ kính hoặc mở cửa..... chứ mở 1/2 mà rung hết lên rồi đấy bác !

Bên trên