xin tư vấn PCHD

thng4221

ở đây e thấy toàn pro HD nên e mạo muội xin tư vấn giúp em ráp 1 bo PC de xem phim. dưới 10t.
em thích:
*Main: dùng main Giga
*Hdd WD ko cần lớn vì em có ồ gắng ngoài
*DDram2 : 2 cây: 1 cây 2gb bus 1066, 1 cây 1 gb bus 1066, vì win ko nhận ram trên 4gb
*VGA card 1gb Giga em thấy chú thích DDRam 3 la sao? em tham lắm nên thích cái số 256 bit có liet kê trên bảng báo giá. cái này e rất rất quan tâm vì xưa giờ chưa dùng card rời bao giờ
*case cooling master
*nguon acbel
*chuot + bàn phím + ổ cd ko cần tính.
Có người khuyên em nên chơi luôn Intel Server để máy có thể chạy được 24/7
Thanksss

Chỉnh sửa lần cuối:

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: xin tư vấn PCHD

ở đây e thấy toàn pro HD nên e mạo muội xin tư vấn giúp em ráp 1 bo PC de xem phim. dưới 10t.
em thích:
main: dùng main Giga
Hdd WD ko cần lớn vi em có ồ gắng ngoài
DDram2 : 2 cây: 1 cây 2gb bus 1066, 1 cây 1 gb bus 1066, vì win ko nhận ram trên 4gb
VGA card 1gb Giga em thấy chú thích DDRam 3 la sao? em tham lắm nên thích cái số 256bis. cái này e rất rất quan tâm vì xưa giờ chưa dùng card rời bao giờ
case cooling master
nguon acbel
chuot + bàn phím + ổ cd ko cần tính.
co người khuyên em nên choi luôn sevice để máy có thể chạy được 24/7
thanksss

Có cao thủ nào vào giúp bác ấy đi kìa???

Em chịu rồi vì có một số chỗ em không hiểu :confused::confused::confused:

b52g0

rồi các pro khác cũng sẽ hỏi: cây này làm vc gì chính, vc gì phụ@-)

thng4221

DDram2 : 2 cây: 1 cây 2gb bus 1066, 1 cây 1 gb bus 1066, vì win ko nhận ram trên 4gb là dùng 2 cây ddram2, cái này trừ khoảng 900k, con VGA card 256bit có chú thick o bảng bao giá, em ko hieu nên hỏi, mong được chỉ giáo

buiduchung88

Bác Tieubaocaca ơi, bác đọc kỹ lại bài của bạn thng4221 đi.
Bạn ý mún nói là máy server(máy chủ) chứ ko phải sevice đâu.
Mình có lời khuyên là bạn ra cửa hàng vi tính rồi nhờ ngta chọn cấu hình máy theo ý bạn đi. Người bán cũng biết nên chọn cấu hình nào có hỗ trợ HD. Sau đó bạn mang cấu hình ấy về post lên HDVN để mọi người cùng góp ý, sau đó hãy quyết định mua bạn nhé.
Chúc bạn vui vẻ.

buiduchung88

Về vấn đề có nên chọn main server hay không(chỉ là main server thôi vì nếu là máy server thì ko có giá 10tr đâu). Theo kiến thức của mình, xài main server thì chủ yếu là cày ngày cày đêm, bạn xem bạn có nhu cầu như vậy ko?
Thường thì treo máy chơi game online mới dùng thôi.
Main server thì thường không hỗ trợ mạnh về phần đồ họa (chủ yếu là mạng). Nếu dùng main server thì phải dùng lun bộ vi xử lý server như Intel Xeon chẳng hạn, mà giá thành thì hơi bị mắc.
Mình nghĩ nếu bạn không có nhu cầu treo máy chơi game online thì bạn ko nên đầu tư server đâu.
Còn ram mình nghĩ bạn cứ gắn 4Gb(2x2Gb) đi, để nó chạy dual ram cho nhanh.
Còn Win có nhận 4Gb hay không bạn đừng quan tâm quá, mới đây ra Win7, nghe phong phanh sắp có Win8 lun rồi. Trong tương lai gần sẽ tận dụng hết 4Gb ram của bạn thôi. Mấy cái laptop ngày nay cũng hỗ trợ 8Gb ram rồi đấy bạn.

Tieubaocaca

Active Member

DDram2 : 2 cây: 1 cây 2gb bus 1066, 1 cây 1 gb bus 1066, vì win ko nhận ram trên 4gb là dùng 2 cây ddram2, cái này trừ khoảng 900k, con VGA card 256bit có chú thick o bảng bao giá, em ko hieu nên hỏi, mong được chỉ giáo

Thế thì em mạnh dạn đề xuất với bác chơi luôn 2 cây 2GB đi có phải là ngon ko? (vista up lên sp1 là nhận hết)

Nói chung là bác đã có định hướng rồi nên không cần phải tư vấn nhiều nhỉ.
Với 10T mà không có màn hình, ko yêu cầu bàn phím + chuột logitech + ổ blurray thì cũng thoải mái thôi.

Main bác chọn Giga rồi thì em cũng ko có tham gia gì, bác cứ chọn em nào có support Ram bus 1066 là ok, hỗ trợ Quard core, có khe PCI Express cho card hình rời là được.

Chip thì bác chọn quard core đi vì chơi HD cần chip khỏe khỏe 1 tí bác ạ.

Card hình theo ý bác thích 256bit và DDR3 thì bác chọn 9600GT là ok.

Do bác dùng card rời nên dùng nguồn khỏe 1 tí, nhưng cũng chỉ khoảng 500W là cũng ok.

Nếu bác khó chọn em khuyên bác chơi thằng này
http://bk2.vn/index.php?page=shop.p...category_id=6&option=com_virtuemart&Itemid=71

Nó là dòng Workstation của Dell nên làm việc 24/7 không cần phải nghĩ, con này bác chỉ cần bổ xung thêm 1 ít ram nữa là dùng được (ram bus 667 thì rẻ bèo mà). Sau này bác có xiền thì lại thay em card màn hình nữa.

Em thề em hứa em đảm bảo là con này dùng ngon (bạn em đang dùng còn em đang nghiên cứu xiền :D:D:D)

Quên mất, bác không nên dùng server vì nó không hỗ trợ mấy cái món HD này đâu.

buiduchung88

Main Server vẫn hỗ trợ khe PCI Ex16 mà bác. Chỉ là chức năng chủ yếu ko dành nhiều cho đồ họa thôi.

Tieubaocaca

Active Member

Cam ơn bạn Tieubaocaca Tieubaocaca
http://bk2.vn/index.php?page=shop.pr...mart&Itemid=71.
de dua vao cau hinh nay ráp 1 cái co card 9600. ddram 4gb. thank bạn nhieu

Thực ra con ấy phải lắp chip xeon + Ram ECC thì mới đúng điệu :D.

Trước tiên thì làm em xeon 32xx (không đắt hơn Q6600 bao nhiêu) sau đó thì tùy tình hình mà ta nghiên cứu Ram ECC. Thực ra máy tính là 1 thứ đam mê, mình cứ nâng cấp từ từ, thấy nó thay đổi từng chút 1 thế mới thú :D

Đúng không các bác!:cool:

thng4221

Thực ra con ấy phải lắp chip xeon + Ram ECC thì mới đúng điệu :D.

Trước tiên thì làm em xeon 32xx (không đắt hơn Q6600 bao nhiêu) sau đó thì tùy tình hình mà ta nghiên cứu Ram ECC. Thực ra máy tính là 1 thứ đam mê, mình cứ nâng cấp từ từ, thấy nó thay đổi từng chút 1 thế mới thú :D

Đúng không các bác!:cool:

càng ngay càng thấy thú vị. INTER Quad core Xeon High end Wordstation 3220 lai rẽ hơn Q6600 tới 400k lan đó, hdmi có lẽ la tùy thuộc vào cái VGA card thôi phải kô các bác.

thinhkieuphong

em thích:
*Main: dùng main Giga
*Hdd WD ko cần lớn vì em có ồ gắng ngoài
*DDram2 : 2 cây: 1 cây 2gb bus 1066, 1 cây 1 gb bus 1066, vì win ko nhận ram trên 4gb
*VGA card 1gb Giga em thấy chú thích DDRam 3 la sao? em tham lắm nên thích cái số 256 bit có liet kê trên bảng báo giá. cái này e rất rất quan tâm vì xưa giờ chưa dùng card rời bao giờ
*case cooling master
*nguon acbel
*chuot + bàn phím + ổ cd ko cần tính.
Có người khuyên em nên chơi luôn Intel Server để máy có thể chạy được 24/7
Thanksss

ko cần server làm gì vẫn chạy 24/7 được mà
Nếu chơi game thì mua thêm vga rời. ko thì thôi onboard đủ xem HD rồi bác ạ :D
RAM thì cứ làm 2 thanh 2G bus 800 chạy dual thôi, cài win 64bit nhận ngay 4G Ram, XP, Vista... đều có bản 64 bit

Rất tiếc là 9600GT không có HDMI :eek:

ai bảo bác thế 9600GT và 9800GT có HDMI đấy

9600GT

9800GT

thng4221

chắc em nghĩ chơi với mấy anh HDVN quá. 1 cai denon 1801 hết 2m hàng củ, thiếu 1 bo loa 5.1 Bose hơn 10m cũng đã qua sử dụng, chuẩn bị ráp Pc cũng 10m hơn, chưa kể dây optical va linh tinh, có thể sẽ làm room lại để cách âm nữa, nhức cái đầu. chưa kể có sẳng cái sony 14m900k tuần lể vàng của Nguyễn Kim. muốn xem phim được cũng tầm 40m, nếu loa vitính cũng tầm 30m.
đúng là nghề chơi có lắm công phu. trách thằng bạn mời qua nhà xem phim, trách google cho em HDvietnam.com

Chỉnh sửa lần cuối:

linhnpn

windows 32bit không nhận ram trên 4gb nhưng 4gb thì vẫn nhận thì phải. Còn theo mình không cần phải dùng sever mới chạy được 24/7 chỉ cần hệ thống tản nhiệt tốt cho case là có thể yên tâm cắm máy là leech 24/7.

vanchai

Member

Bác cứ quan trọng chuyện cắm 24/7 quá, máy nào chả chạy được, dạo trước em có con máy cùi lắp từ năm 2001 chơi VLTK cắm auto cả tuần mới tắt 1 lần cho nghỉ, giờ xài cắm toren vẫn ngon lành. Về ram thì 2 thanh 2G bus 800 là ổn, win 64 bit nhận đủ hết, chú ý 1 chút tới main và nguồn ngon ngon 1 tí nhé.

hbc

Moderator

nếu ko dùng gì khác chỉ để xem phim HD thì RAM chỉ cần 1GB cho WinXP lắp nhiều vào chạy cũng ko nhanh hơn được

Bác cứ quan trọng chuyện cắm 24/7 quá, máy nào chả chạy được, dạo trước em có con máy cùi lắp từ năm 2001 chơi VLTK cắm auto cả tuần mới tắt 1 lần cho nghỉ, giờ xài cắm toren vẫn ngon lành. Về ram thì 2 thanh 2G bus 800 là ổn, win 64 bit nhận đủ hết, chú ý 1 chút tới main và nguồn ngon ngon 1 tí nhé.

để máy chạy liên tục chỉ sợ tốn điện thôi chứ như thế tốt hơn cho máy là khi cứ tắt mở liên tục

Tieubaocaca

Active Member

chắc em nghĩ chơi với mấy anh HDVN quá. 1 cai denon 1801 hết 2m hàng củ, thiếu 1 bo loa 5.1 Bose hơn 10m cũng đã qua sử dụng, chuẩn bị ráp Pc cũng 10m hơn, chưa kể dây optical va linh tinh, có thể sẽ làm room lại để cách âm nữa, nhức cái đầu. chưa kể có sẳng cái sony 14m900k tuần lể vàng của Nguyễn Kim. muốn xem phim được cũng tầm 40m, nếu loa vitính cũng tầm 30m.
đúng là nghề chơi có lắm công phu. trách thằng bạn mời qua nhà xem phim, trách google cho em HDvietnam.com

Không có khổ làm sao có sướng hả bác :D

Bên trên