Xin tư vấn nên dùng NAS hay ráp PC cùi chứa phim

cuongdoannhat

Active Member
Chào anh em diễn đàn.
Hiện tại mình có dư ở ngoài tới 8 cái HDD 2TB. Mình đang băn khoăn là không biết nên ráp con PC cùi gắn vô LAN hay tậu con NAS. Xin các anh em giúp chút ý kiến ạ. Tiêu chí là (giá thành rẻ + ít tốn điện). Con PC cùi này mình chỉ cần main, nguồn, cpu, ram là đủ rồi ạ. Cảm ơn anh em diễn đàn tư vấn giúp

Ðề: Xin tư vấn nên dùng NAS hay ráp PC cùi chứa phim

Đọc xong cũng dư biết bạn nên làm gì rồi.
Mua cái Nas để chứa hết 8 cái HDD cũng đủ chết tiền. Hay mua nas Buffalo chăng?

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Ráp pc thì vấn đề ở cổng sata thường main có tầm 6 sata bác ấy có 8hdd thiếu 2 port nên có thể phải mua card sas or main có 8port hdd mà mà main có 8 port hdd thì giá hơi cao từ 5tr trở lên....tks

cuongdoannhat

Active Member

Đọc xong cũng dư biết bạn nên làm gì rồi.
Mua cái Nas để chứa hết 8 cái HDD cũng đủ chết tiền. Hay mua nas Buffalo chăng?

Vậy là nên ráp con PC cùi. Cpu cũ dễ kiếm rồi, riêng main có 6 cổng sata chắc cũng cỡ trên 2M, và thêm ram 2GB chắc là được. Bây giờ cái cuối cùng là hệ điều hành, nhờ anh chỉ giúp mình nên dùng gì ạ (nhà thì có LAN, Wifi) để tiện xem phim nghe nhạc cho các thiết bị

thanhyk

Well-Known Member

Như em thì mua buffalo 8 bay (ts-8vhl) tầm 6 triệu. Giờ mà chứa nhiều hơn (> 12 hdd) thì ráp pc vì lúc đó nas...mắc kinh. Em thích ts-8vhl vì trông rất gọn, cảm giác vững vàng.

thietbiso5s

Member

Với việc dư 8HDD 2TB( có sẵn) thì chi phí để làm bộ lưu trữ phim và xem giải trí giảm đáng kể . Bác nên đầu tư 1 con nas khoảng 6bay -8bay.;) là chuẩn.

tml3nr

Moderator

Bác cuongdoannhat lưu ý về tốc độ đọc ghi của NAS qua LAN nhé. Mình cũng lăn tăn muốn lấy một cái, mà thấy sao mấy dòng thấp nó chậm quá :(

Vậy là nên ráp con PC cùi. Cpu cũ dễ kiếm rồi, riêng main có 6 cổng sata chắc cũng cỡ trên 2M, và thêm ram 2GB chắc là được. Bây giờ cái cuối cùng là hệ điều hành, nhờ anh chỉ giúp mình nên dùng gì ạ (nhà thì có LAN, Wifi) để tiện xem phim nghe nhạc cho các thiết bị

Bạn có thể so sánh xem mua Nas buffalo 8 bay và mua link kiện về + cái hiện có tự ráp Nas xem cái nào lợi hơn (công sức + tiền). Còn thì cài OS hiện nay thì dùng Nas Buffalo hay ráp PC cùi cũng xài Windows server 2012 R2 là phổ biến.

Như em thì mua buffalo 8 bay (ts-8vhl) tầm 6 triệu. Giờ mà chứa nhiều hơn (> 12 hdd) thì ráp pc vì lúc đó nas...mắc kinh. Em thích ts-8vhl vì trông rất gọn, cảm giác vững vàng.
Nhân tiện đây tôi cũng muốn hỏi là đã có ai dùng buffalo nas nhưng cài OS là XPEnology chưa vậy? Bởi theo tôi biết thì xpenology dùng cho xem phim, nghe nhạc, dowload torrent, và một số tiện ích khác độc chiêu hơn server 2012 nhiều.

tatam

Well-Known Member

Ban đầu mình cũng phân vân như bạn nhưng sau quyết định làm mua linh kiện mới làm NAS chạy Win server 2012. Vì những lý do sau:

1/ Tận dụng linh kiện cũ: Được cái không tốn tiền hoặc ít nhưng hao điện và chạy khá ồn

2/ Mua NAS dựng sẵn: Quá đắt nếu mua NAS có thể gắn 6-10 HDD, khả năng mở rộng sau này khó khăn

Cái NAS Của mình dựng chạy Main MSI B85-E45 (1.650k), CPU Intel Celeron G1840 (850k). Mình tham khảo bộ máy mà trên mạng họ ráp CPU Intel Celeron G1840+ main ASUS H97xxx(không nhớ rõ các ký tự phía sau)+1 HDD cơ+RAM 4GB khi test công suất tiêu thụ ở chế độ idle chỉ tầm 23w nên mình quyết định chọn bộ linh kiện trên, khi play phim CPU chỉ hoạt động ở tầm 2-5% nên toàn bộ cái NAS chắc không quá 35w (vì thường thì chỉ có 1 HDD chạy hệ điều hành + 1 HDD chứa phim nhạc chạy khi xem, các cái khác ở chế độ nghỉ).

Chào anh em diễn đàn.
Hiện tại mình có dư ở ngoài tới 8 cái HDD 2TB. Mình đang băn khoăn là không biết nên ráp con PC cùi gắn vô LAN hay tậu con NAS. Xin các anh em giúp chút ý kiến ạ. Tiêu chí là (giá thành rẻ + ít tốn điện). Con PC cùi này mình chỉ cần main, nguồn, cpu, ram là đủ rồi ạ. Cảm ơn anh em diễn đàn tư vấn giúp

tatam

Well-Known Member

Main chipset B75, B85 có 6 cổng sata giá khá bình dân (từ 1.400-2.000k) so với dòng H, Z . Rồi mua thêm 1 card Sata hay SAS từ 2-8 cổng Sata seconhand tầm 300-1.000k là thoải mái số cổng Sata bạn cần rồi.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Muốn nhanh gọn , ko mất thời gian và công sức thì làm con nas cho nó tiện lợi bác . Giá cũng không phải là quá cao so vs công ráp pc, được cái nhỏ ,gọn,tiện.

cuongdoannhat

Active Member

Hihi, cảm ơn anh em diễn đàn đã giúp tư vấn. Sáng nay gặp bạn nó còn cái main AMD + cpu (cũ) với giá 600k (hổ trợ 6 cổng sata). Để xế chiều mình đi xem và test. Vậy chỉ còn ram + card màn hình (main này không có card onboard) + nguồn nữa. Hy vọng mọi việc êm xuôi.

cuongdoannhat

Active Member

Bạn có thể so sánh xem mua Nas buffalo 8 bay và mua link kiện về + cái hiện có tự ráp Nas xem cái nào lợi hơn (công sức + tiền). Còn thì cài OS hiện nay thì dùng Nas Buffalo hay ráp PC cùi cũng xài Windows server 2012 R2 là phổ biến.

Nhân tiện đây tôi cũng muốn hỏi là đã có ai dùng buffalo nas nhưng cài OS là XPEnology chưa vậy? Bởi theo tôi biết thì xpenology dùng cho xem phim, nghe nhạc, dowload torrent, và một số tiện ích khác độc chiêu hơn server 2012 nhiều.
Cảm ơn anh nhiều. Anh làm một bài về XPEnology mình tham khảo với nha

tatam

Well-Known Member

Nếu đã chọn linh kiện cũ thì mình nghĩ bạn nên tìm main+cpu có tích hợp sẵn card màn hình cho đỡ hao điện và ko cồng kềnh, cái NAS thì cần gì card rời, card hình rời cũng vài chục w rồi, nếu của Intel càng tốt hơn. Bên VOZ thấy bán khá nhiều main+cpu cũng tầm 6-700k gì đó.

Hihi, cảm ơn anh em diễn đàn đã giúp tư vấn. Sáng nay gặp bạn nó còn cái main AMD + cpu (cũ) với giá 600k (hổ trợ 6 cổng sata). Để xế chiều mình đi xem và test. Vậy chỉ còn ram + card màn hình (main này không có card onboard) + nguồn nữa. Hy vọng mọi việc êm xuôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Mình thì cho rằng ráp pc cá nhân để học hành/ làm việc thì chất lượng thế nào cũng được, riêng về pc làm nas hay server thì cần chú ý chất lượng tốt hơn. Theo khía cạnh này các nas/ server hãng luôn mác hơn pc ráp/ pc hãng, chính vì không chơi nổi giá cao nên mình chọn dòng thấp là bufalo vhl 8 bay. Em cũng quan niệm hãy để nas làm nas thôi, nên chỉ cần lưu trữ dữ liệu và chia sẻ/ truy cập từ xa là đủ, miễn sao càng bền càng tốt. Thực tế các main/ cpu ráp sẽ phù hợp cho nâng cấp, nhưng thường chúng ta dùng thêm các tính năng khác như giải trí, lướt web, xem phim, nghe nhạc, v.v... Do vậy em quyết định làm nas thì mua nas, giải trí làm thêm cái htpc, cơ động làm thêm laptop... Hiện việc mở rộng dung lượng lưu trữ em làm theo cách thủ công: nâng cấp dung lượng hdd, may là mỗi năm dung lượng ổ cứng các hãng đều tăng nên không ngại, em chuyển dần qua hdd 8tb. Với 2 nas 8 bay, trừ 2 ổ chứa hệ điều hành (sẵn em hỏi có cách nào nhận đủ ổ 8tb khi chứa hệ điều hành ko, vì trước chỉ nhận đủ ổ 2tb làm os thôi), thì 14 ổ còn lại x 8tb cũng rất lớn, 2-3 năm sau lại chuyển qua ổ 12tb chẳng hạn, và không cần sắm nas >12 bay chi cho mắc. Do trình kỹ thuật kém, em nghĩ ràng ráp/ hoạt động pc chứa < 8 bay không giống chứa > 20 bay, rất có thể không phải chỉ mua thêm card sata mà có thể xét tổng quan lại cấu hình và tương tác các linh kiện (quạt, cpu, ram, nguồn,.v.v...) xem chạy thêm gấp 3 lần ổ cúng, có đảm bảo ổn định như ban đầu không (kiểu như làm giám đốc giỏi cty 10 nhân viên khác giám đốc cty 100 nhân viên).

cuongdoannhat

Active Member

Hihi, khổ một điều là ổ 2TB giờ mình đã hơn chục rồi và cũng đầy kín rồi. HTPC đã gánh hết 6, USB 2 cái, còn dư ngoài 8. Kiếm người chia bớt ổ 2TB để thay bằng ổ 6TB mà không được. Biết làm sao bây giờ. Con nas 8 bay giá hơn 6 triệu nặng quá. Hihi, hao chịu không nổi. Tính giao cho con PC cùi này càng nhiều ổ cứng càng tốt.

cuongdoannhat

Active Member

Khi chiều, test main+cpu+ram: Main Gigabyte GA-M720 + CPU Phenom 3 nhân + RAM 2GB + nguồn Acbel 400W với giá 1.5M. Mình thấy cũng vừa túi không quá hớp. Còn OS, chắc mình cài Windows Server 2012 R2 cho phù hợp với dữ liệu đang có sẵn.

tatam

Well-Known Member

Main Gigabyte GA-M720 cũng yên tâm, thấy khá chất, dòng CPU Phenom khá hao điện.

MrBo682

Well-Known Member

Ngại ngại không muốn nói , nhưng ngứa ngứa góp vài câu cho vui.Tôi thấy mọi người quá bó buộc cái server chăng nên chắc lạc hướng
Theo ý tôi để bạn tham khảo xem :
*Mua hẳn PC máy bộ hàng 2nd thương hiệu như IBM, DELL, HP ... dòng Intel core2 hiện nay giá rất rẽ tầm ~1T5 cho đủ cả case, tức là mua về cài HDH là sài. Đương nhiên khả năng chạy cực kỳ ổn định miễn bàn hơn là mua mấy cái máy ráp để chạy kiểu 24/7.Các ổ còn lại thì mở rông bằng USB-box nhiều ổ . Khéo chọn thì có thể mua USB 3.0 - 4HDD buffalo giá dưới 2.5T và khả năng mở rộng vô cùng cho n-box ( số lần qua USB hay USBhub- gằn thêm)
* Mua con NAS Buffalo chạy Windows server 2 bay là đủ và mở rộng qua USB3.0 bẳng USB BOX ....+++ hub USB 3.0... nâng số HDD thoải mái

* Một số ưu điểm khi sử dụng USB-BOX buffalo là khả năng spin-down > HDD hoàn toàn ngủ khi không truy cập..., bền bỉ do chất lượng,không làm hỏng HDD như 1 số box Tàu, và HDD đương nhiên sẽ rất bền ,... và quan trọng nhất là giá rất rẽ ( nếu là 2nd)
http://www.buffalo-technology.com/e...tm/archive/hd-qlu3-drivestation-quad-usb-3-0/

* Lưu ý nếu mua NAS buffalo với mục đích cài windows server là tìm các dòng NAS có các ký hiệu tên đầu WSS , không phải TS( dù vẫn cài được windows server , nhưng sẽ có nhiều cái nếu dùng nhiều mới thấm.)
P/S: Trên đây chỉ là chuyện chém gió, tham khảo cho vui, chứ không có ý gạch đá các cụ bàn hàng nào ( nếu có đụng chạm xin tha lỗi...). Chỉ là góp vui thôi các cụ nhé... hihihi.

cuongdoannhat

Active Member

Ngại ngại không muốn nói , nhưng ngứa ngứa góp vài câu cho vui.Tôi thấy mọi người quá bó buộc cái server chăng nên chắc lạc hướng
Theo ý tôi để bạn tham khảo xem :
*Mua hẳn PC máy bộ hàng 2nd thương hiệu như IBM, DELL, HP ... dòng Intel core2 hiện nay giá rất rẽ tầm ~1T5 cho đủ cả case, tức là mua về cài HDH là sài. Đương nhiên khả năng chạy cực kỳ ổn định miễn bàn hơn là mua mấy cái máy ráp để chạy kiểu 24/7.Các ổ còn lại thì mở rông bằng USB-box nhiều ổ . Khéo chọn thì có thể mua USB 3.0 - 4HDD buffalo giá dưới 2.5T và khả năng mở rộng vô cùng cho n-box ( số lần qua USB hay USBhub- gằn thêm)
* Mua con NAS Buffalo chạy Windows server 2 bay là đủ và mở rộng qua USB3.0 bẳng USB BOX ....+++ hub USB 3.0... nâng số HDD thoải mái

* Một số ưu điểm khi sử dụng USB-BOX buffalo là khả năng spin-down > HDD hoàn toàn ngủ khi không truy cập..., bền bỉ do chất lượng,không làm hỏng HDD như 1 số box Tàu, và HDD đương nhiên sẽ rất bền ,... và quan trọng nhất là giá rất rẽ ( nếu là 2nd)
HD-QLU3 : DriveStation™ Quad USB 3.0

* Lưu ý nếu mua NAS buffalo với mục đích cài windows server là tìm các dòng NAS có các ký hiệu tên đầu WSS , không phải TS( dù vẫn cài được windows server , nhưng sẽ có nhiều cái nếu dùng nhiều mới thấm.)
P/S: Trên đây chỉ là chuyện chém gió, tham khảo cho vui, chứ không có ý gạch đá các cụ bàn hàng nào ( nếu có đụng chạm xin tha lỗi...). Chỉ là góp vui thôi các cụ nhé... hihihi.

Hihi, bác góp ý là mình vui rồi mà. Anh em mỗi người một ý, mình xin nhận, rút kết gạn lọc lại chọn ra cái hợp với mình nhất. Mình cảm ơn hổng hết mà.

Bên trên