Xin tư vấn mua Card hình or tiếng để passthrough dts-hd

Em mới tậu được em denon x4000 có hỗ trợ dts-hd và truehd cơ nhưng mà con HDPC của em Main chỉ có cổng optical, card hình Gefoce 9500gt lại không thể passthrough dts-hd ra em denon được. Em có mấy vấn đề cần các bác tư vấn dùm:
1. Em thấy bảo cắm cable SPDIF từ main (main em có) lên card hình thì có thể truyền âm thanh bằng dây hdmi (có adapter chuyển từ dvi sang hdmi vì card hình chỉ có dvi ko có hdmi) nhưng không biết liệu dùng cách này thì hdmi có passthrough được dts-hd không nhỉ các bác?
2. Nếu cách trên không được thì các bác tư vấn cho em là nên mua card hình khác hay là mua card tiếng khác để pass dts-hd trên pc của em, chỉ cần pass qua chứ ko cần xử lý gì cả, mà nếu vậy thì mua cụ thể card hình card tiếng loại nào là rẻ nhất ạ?
3. Ngoài ra còn có cách nào khác để phát đc dts-hd ra em denon từ pc nữa không? các bác giúp em với.

mds_mds

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn mua Card hình or tiếng để passthrough dts-hd

Gefoce thì e ko biết nhưng nvidia thì từ seri HD 5xxx là passthrough DTS HD 7.1 tốt rồi.

Không biết em: ASUS 1GB DDR3 GPU ATI Radeon HD 5450 này có passthrough DTS HD 7.1 không hả bác?
Nếu có thì ngon quá có 870k mà lại đáp ứng đc yêu cầu.
ASUS 1GB DDR3 GPU ATI Radeon HD 5450

langtu27

Well-Known Member

ATI thì từ 5xxx đổ lên
NVIDIA thì từ 4xx đổ lên
Nếu dùng Sound card: dòng asus hdav 1.3

E nghĩ graphic card càng dòng gần gần support tốt hơn về âm thanh cho bluray bác nhé.

nghia2012

Active Member

Theo mình biết để nghe được dts-hd hoặc dolby true hd thì card hình của bác cần có cổng hdmi, còn các cổng còn lại không giải được âm thanh dts-hd và true hd sang con rec của bác đâu. Chú bác chọn được card hình như ý.

Không biết em: ASUS 1GB DDR3 GPU ATI Radeon HD 5450 này có passthrough DTS HD 7.1 không hả bác?

Bạn chọn đúng rồi đó, cứ thế mà mua thôi.
Ngoài lề một chút. Bạn thử nghe nhạc Thúy Nga qua X4000 chưa? Nếu bạn có cặp loa nghe nhạc tốt, thằng X4000 thổi tung mấy em Dac cỏ.

em cũng chưa nghe nhạc qua em X4000 này nhiều lắm, chỉ chủ yếu là xem phim thôi với lại em cũng ko có cặp loa nghe nhạc ngon ngon tí nào cả. Bác cũng có em x4000 này à.

Đang tính mua Dac, thấy em này bán rẻ mua luôn. Không ngờ về nghe nhạc trên cả tuyệt vời, tâm hồn chơi vơi, chắc không mua Dac đâu em ơi,.... hứng quá làm thơ con cóc lun he ..he...
Thế bạn mua x4000 ở đâu thế? giá?

ngophuongnam_2006

Active Member

ATI thì từ 5xxx đổ lên
NVIDIA thì từ 4xx đổ lên
Nếu dùng Sound card: dòng asus hdav 1.3

E nghĩ graphic card càng dòng gần gần support tốt hơn về âm thanh cho bluray bác nhé.
Bác này nói chuẩn. Nhưng nếu HTPC của bạn xài CPU từ đời sk1156 trở lên và có tích hợp GPU thì bạn nên mua main có cổng HDMI là passthrough dts-hd được, khỏi cần mua card rời làm gì cho hao điện máy nóng trừ khi ban chơi game.

Main sk1155 thì chíp phải từ i3 trở lên mới pass được DTS-HD, nếu không bác cũng chỉ pass được DTS mà thôi.

Đang tính mua Dac, thấy em này bán rẻ mua luôn. Không ngờ về nghe nhạc trên cả tuyệt vời, tâm hồn chơi vơi, chắc không mua Dac đâu em ơi,.... hứng quá làm thơ con cóc lun he ..he...
Thế bạn mua x4000 ở đâu thế? giá?

Mình mua x4000 ở Japan nhờ bạn nó mua hộ cho ý mà! Tính cả tiền sân bay với vận chuyển linh tinh vào khoảng 20 củ. Bạn mua ở đâu vậy?
Tình hình là mình cắm thử SPDIF từ main lên cái card Gefoce 9500GT thì thấy có tiếng qua hdmi nhưng lại không passthrough dts-hd đc chỉ có dts bình thường thôi Chả có nhẽ Gefoce lại không hỗ trợ ạ các bác?

Bác này nói chuẩn. Nhưng nếu HTPC của bạn xài CPU từ đời sk1156 trở lên và có tích hợp GPU thì bạn nên mua main có cổng HDMI là passthrough dts-hd được, khỏi cần mua card rời làm gì cho hao điện máy nóng trừ khi ban chơi game.

CPU của em từ đời sk775 cơ, mua cũng được gần 6 năm nay rồi nên mới tính thế cho rẻ, chứ mua mới thì lo gì đâu. Mà có bác nào biết Gefoce 9500GT có passthrough được ko ạ? Xem trên trang chủ trả thấy có thông tin gì cả

phamhongson

Well-Known Member

Con này hoàn toàn đáp ứng euuy cầu của bạn. Tuy nhiên nó ra đời cách đây khoảng 5 năm rồi và vừa đủ chơi phim bình thường, 3D thì bó tay. Theo đó tốt nhất bạn mua HD7730 giá tầm 1.500.000đ hợp lý hơn vì PC của bạn thừa tuổi thanh lý rồi, ngộ nhỡ nó dở chứng có đốt đuốc đi tìm cũng không mua được main thay thế.

Con này hoàn toàn đáp ứng euuy cầu của bạn. Tuy nhiên nó ra đời cách đây khoảng 5 năm rồi và vừa đủ chơi phim bình thường, 3D thì bó tay. Theo đó tốt nhất bạn mua HD7730 giá tầm 1.500.000đ hợp lý hơn vì PC của bạn thừa tuổi thanh lý rồi, ngộ nhỡ nó dở chứng có đốt đuốc đi tìm cũng không mua được main thay thế.

Sir Cường tư vấn cho ae mua hd5450 về xem phim 3D, có quay cả video. Bạn nói bó tay là sao ta. Phải có ai đã sai ở đây.

langtu27

Well-Known Member

Thật ra theo em nghĩ bác chủ cứ dùng dòng gần gần đây nó support tốt hơn cho bluray, 5450 thì theo nhà sx có hỗ trợ dtshdma, nhưng nhiều bác dùng thì lại bảo ko có => có khá nhiều ý kiến tranh cãi về vấn đề này.

phamhongson

Well-Known Member

Các bác vào trang web chính thức AMD.com sẽ biết ngay thôi. Chơi BD-3D thấp nhất là HD5570 nhưng phải up firm ware mới (hình như 12.7 trở lên), còn DTS-HDMA thì cứ dòng HD5xxx trở lên là OK. Em xài Hd5570 từ 2010 nên thuộc bài này lắm, đang muốn nang cấp lên 7770 hoặc R7-270 nhưng đang lăn tăn tí. Không lẽ bây giờ lại xui dại ae mua loại cổ hơn cả 5570

Cám ơn các bác kiểu này em phải cân nhắc đạn được làm em HD 7730 này thôi.

xuxu09

Member

e không biết các bác dùng player j` nhưng e dùng mediaclassic với klitecodecs thì có tùy chọn như thế này,
e cũng chỉ passthrough DTS thôi vì receiver nhà e ko hỗ trợ đến DTS HD, nhưng e nghĩ là có tùy chọn thì phải pass được chứ nhỉ

langtu27

Well-Known Member

e không biết các bác dùng player j` nhưng e dùng mediaclassic với klitecodecs thì có tùy chọn như thế này,
e cũng chỉ passthrough DTS thôi vì receiver nhà e ko hỗ trợ đến DTS HD, nhưng e nghĩ là có tùy chọn thì phải pass được chứ nhỉ

Bác nhìn trên soft là passthrough cho cả cổng quang (SPDIF) là dts vs HDMI là dtshdma. Vì thế để có dtshdma còn thuộc vào tất cả các yếu tố sau:
1. Source film có chuẩn âm thanh dtshdma or dolbytruehd.
2. avr giải mã được chuẩn âm thanh ở yếu tố 1.
3. Kết nối từ thiết bị phát(hdp,htpc...) ra avr là HDMI

Chỉ cần thiếu 1 trong 3 yếu tố trên sẽ ko có đc dtshdma.

Bên trên