Xin tư vấn mua âm thanh.

vietrung

Active Member
Ðề: Xin tư vấn mua âm thanh.

Mình đang chuẩn bị đấu bi-amp cho loa 684, mình muốn hỏi trong phần menu của 3310 thì chọn A bi-amp hay B bi-amp? chọn một trong hai thì cả hai loa có ra tiếng không? vì mình không thấy mục nào có cả A+B như là setup phần stereo, bác nào đấu rồi xin chỉ giúp với. Xin cám ơn

bác nối 684 vào cọc A trên AVR thì chọn A bi-amp, còn B thì chọn B-Biamp!!!

ctpmt

Member

bác nối 684 vào cọc A trên AVR thì chọn A bi-amp, còn B thì chọn B-Biamp!!!

Thanks bác như vậy phải đấu lần lượt từng loa sau đó vào setup rồi lại đấu tiếp loa kia à bác? sau đó mới dùng auto Audissey phải không?

vietrung

Active Member

Thanks bác như vậy phải đấu lần lượt từng loa sau đó vào setup rồi lại đấu tiếp loa kia à bác? sau đó mới dùng auto Audissey phải không?

ko, bác cứ đấu 2 loa main vào 2 cặp cọc A hoặc B trên AVR, rồi set A-Biam hoặc B-Biamp, chỉ dùng A hoặc B thôi!!!

lehoang40

Bác đấu cho hết 2 loa luôn, sau đó mới ON máy, vào set up A_biamp (khi này thì hệ thống receiver của bác sẽ biến mất 2 loa sur back, chỉ còn 5.1 thôi), sau cùng thì cho nó auto audissey.

ctpmt

Member

Bác chọn A_biamp bác ạ (nếu cặp loa main của bác đấu vào phần speaker của front A).
Chế độ đánh A+ B chỉ dành cho trường hợp bác có 2 cặp loa main, nhưng chú ý là công suất giảm mất 1/2.
Khi đấu Bi amp, bác nối 2 cọc dưới của loa vào cọc loa main frot A trên amp, và nối 2 cọc trên của loa vào 2 cọc loa sur back của mply, nhớ tháo cầu loa ra nhé bác và mọi thao tác nối dây đều làm khi máy đã off.

Như vậy là cả 2 loa main đều chỉ cắm vào cọc front A thôi hả bác hay vẫn cắm mỗi loa một cọc? một loa vào front A, một loa vào front B. Hiện tại bây giờ mình chưa đấu bi-amp, nêm mỗi loa mình cắm một bên A và B. Mong bác chỉ giáo thêm

lehoang40

Như vậy là cả 2 loa main đều chỉ cắm vào cọc front A thôi hả bác hay vẫn cắm mỗi loa một cọc? một loa vào front A, một loa vào front B. Hiện tại bây giờ mình chưa đấu bi-amp, nêm mỗi loa mình cắm một bên A và B. Mong bác chỉ giáo thêm

Hihih, bác cắm lộn rồi
Mỗi một front nó có 4 cọc loa (1 đỏ - 1 đen là 1 cặp) cho 2 loa, bác cắm 2 loa cho 1 front thôi, front kia để dành, chừng nào bác mua thêm cặp loa BW serie 8 nửa về mới đấu vô :)

sonicR

Member

Em hôm nay đi Cẩm phả công tác. Bác rảnh alo em qua cắm cho bác, tiện thể nghe ké bộ của bác luôn.

ctpmt

Member

Hihih, bác cắm lộn rồi
Mỗi một front nó có 4 cọc loa (1 đỏ - 1 đen là 1 cặp) cho 2 loa, bác cắm 2 loa cho 1 front thôi, front kia để dành, chừng nào bác mua thêm cặp loa BW serie 8 nửa về mới đấu vô :)

Thanks bác Hoàng chiều về cắm lại, dùng lần đầu nên gà quá. Nhìn Owner’s Manual rồi nhưng thấy nó vẽ mỗi bên 2 loa, nên nghĩ mình chỉ có 2 loa nên đấu mỗi bên 1 chiếc=))

ctpmt

Member

684 bác tháo cầu loa ra thì sẽ còn lại 4 cọc, 2 cọc trên cùng là HF, tần số cao, 2 cọc dưới LF, tần số thấp. với Denon, manual bảo từ AmpAssign cắm lên 2 cọc trên HF, từ Front bác có thể chọn FrontA hoặc FrontB tùy ý, cái nào gần, dễ cắm thì dùng, Front cắm vào 2 cọc dưới LF. phân L/R, trái phải bác lưu ý nhé.
cắm dây xong xuôi thì mở máy lên setup. VD bác cắm FrontA và AmpAssign, Menu > Manual Setup > AmpAssign > bấm phím <> chọn FrontA Bi-Amp. Retune trở ra hết luôn rồi Auto Setup hay chỉnh chọt gì nữa thì tùy bác :) Chúc bác thành công :)

Thanks bác le_hung 214 phần setup này thì mình biết rồi, chỉ có điều là không nghĩ là cám cả hai loa vào front A hoặc front B thôi. Hôm nọ xem thread của bác mới thấy dây loa, nếu biết sớm hơn mình đã mua rồi đơ phải nhơ jimminam2000 mua hộ. Chắc phải mua của bác sợi HDMI xịn thôi, thanks bác!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ủa từ bữa giờ bác chưa set và đấu nối bi-amp đc ah, dễ thôi mà bác, nhưng bác tham khảo kỹ từng thao tác rồi hãy làm nhé, ko thì tèo AVR đấy.Tốt nhất là tắt hết nguồn vào rồi hãy làm, làm xong xem lại kỹ rồi hãy mở AVR.

ctpmt

Member

Ủa từ bữa giờ bác chưa set và đấu nối bi-amp đc ah, dễ thôi mà bác, nhưng bác tham khảo kỹ từng thao tác rồi hãy làm nhé, ko thì tèo AVR đấy.Tốt nhất là tắt hết nguồn vào rồi hãy làm, làm xong xem lại kỹ rồi hãy mở AVR.

Từ hôm bác bảo đấu bi-amp thế là nhờ chú jimminam2000 mua hộ dây và bắp chuối, hôm nay hàng mới về hỏi lại cho chắc mới biết mình cắm sai. Chiều nay về cắm lại rồi đấu bi-amp. Thanks bác đã quan tâm!

vinagoh

Well-Known Member

Trong manual của avr đều khuyến cáo là phải tắt máy, rút dây nguồn ra rồi mới đấu dây nếu không muốn avr bị "tèo". L-)

vietrung

Active Member

Trong manual của avr đều khuyến cáo là phải tắt máy, rút dây nguồn ra rồi mới đấu dây nếu không muốn avr bị "tèo". L-)

chắc ăn hơn nữa là đeo vòng tĩnh điện có nối đất là ổn :)

vietrung

Active Member

Mang dép cao su không được hả chú? :-?

dép cao su chỉ là cách điện với đất thôi, bác phải mang đeo vòng vào thì mới khử dc điện tích từ người tiếp xúc với các bo mạch, ic trong máy!!! Nhưng làm như vậy chỉ khi tiếp xúc với bo mạch bên trong máy thôi, chứ thao tác ở vỏ máy thì ko cần đeo vòng chi cho rườm rà!!!

vinagoh

Well-Known Member

Hèn gì Ngộ Không còn đeo vòng Kim Cô nữa là các bác sữa chữa điện tử. :))

vietrung

Active Member

Front A/B thì nó có 1 phần trong Front Speaker Setup, tiện khi bác có 1 đôi loa riêng cho nghe nhạc và 1 bộ loa riêng cho đa kênh, source vào là 2 kênh hay đa kênh thì em nó tự chuyển Front A/B cho bác. còn đánh A+B thì CS sẽ giảm lại, chỉ 1/3 chứ ko giựt 1/2 đâu :)

thấy nhiều bác oánh amp+avr chung 1 speaker chứ ít oánh 02 speaker trên 1avr, nên vụ A,B cũng ít dc tận dụng nhỉ!

vietrung

Active Member

Như vậy chạy mãi một bên có vấn đề gì không? hay là một thời gian đổi qua đổi lại giưa A và B?

chạy 1 bên A hoặc B ko sao đâu bác, nsx để thêm cặp cọc B mục đích dùng thêm cho bộ loa khác chứ ko phải thừa đâu bác!!!

ctpmt

Member

chạy 1 bên A hoặc B ko sao đâu bác, nsx để thêm cặp cọc B mục đích dùng thêm cho bộ loa khác chứ ko phải thừa đâu bác!!!

Chỉ khi đấu Front Height thì mới sử dụng cả A và B đúng không các bác? có bác nào đấu Front Height chưa? chia xẻ với

Bên trên