Xin hỏi cách chuyển data từ máy quay vào PC

Jiro Tran

Member
Ðề: Xin hỏi cách chuyển data từ máy quay vào PC

Tình hình của bác chủ quả thật rất "đâu cái điền" rồi... :((
Hdmi input port chỉ có ở Plasma, LCD hoặc AVR thôi, sau đó lại phải convert từ av output vào pc, rồi mới record xuống dvd (chuyển đổi loằng nhoằng như vậy thì còn gì là HD movie nữa !) :-O
Mấy hôm nay thấy các STDM đang khuyến mãi, hay là bác chủ làm thêm 1 em S- nữa (rổ giá khoảng 200~300 obama thì phải??), thế là "2 tay 2 camcorders" tha hồ bác quay em nó xem chất lượng có đạt 3D hay 4D gì không :))

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhbinh080

Cảm ơn vansulich thật nhiều ! Bạn có thể nói chi tiết và cụ thể hơn cho mình được không ? Mình hơi dốt về cái khoản này . Mong bạn chỉ giáo.( Mà camera của mình lại không có cổng ra DV-DEEF1394 ) Thế mới "đâu cái điền" chứ ???

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhbinh080

Các bác ơi ! tình hình này tôi phải mua một cái đầu ghi phát HD .Xin các bác tư vấn dùm tôi mua loại nào rẻ nhất mà có thể thu hình từ cái camera lấy dữ liệu vào ổ cứng để đưa vào máy tính .Xin các bác chỉ giáo dùm

YeuNhac

Banned

Bạn có cái Handycam Station kèm theo cái Camcorder nầy không? jack USB, ... nằm trên cái chân station nầy. Qua đó mới copy phim từ ổ cứng trong máy quay vào PC được.

thanhbinh080

cảm ơn YeuNhac hd-720 bạn hãy coi lại từ đầu bài của tôi .Chỉ vì máy xách tay từ MỸ về nên nó mới không có cái chân station . Vì thế tôi mới phải nhờ tới các chuyên gia nghiên cứu dùm . Mong mọi người giúp đỡ

YeuNhac

Banned

thì mua cái Docking Station khác chỉ hơn 100 $ , nhanh gọn chất lượng . Các giải pháp khác (định dạng phim phải bị chuyển đổi) tốn $ , thời gian gấp nhiều lần hơn mà chất lượng phim lại bị giảm.

thanhbinh080

Liệu mình mua một cái đầu HD để xem và chép vào nó , rồi đưa vào PC có được không bạn . Nếu được thì mua loại nào rẻ nhất .xin các ban tư vấn cho mình

http_nickie

- Tôi cũng có 1 cái camera tương tự như pác (HDR-XR200) nên cũng hơi bất ngờ khi lúc mua về không thấy cổng 1394 và cái cũ quay = băng thì có. Tuy nhiên nhìn kỹ nó chỉ có 1 cái cổng USB mini giống mấy cái ổ cứng di động thôi.
1. Nếu pác muốn lấy trực tiếp phim vào máy tính thì các bước đơn giản là:
+ Kiếm sợi dây usb 1 đầu bình thường 1 đầu nhỏ (thường mua máy mới sony đều cho sợ dây đó - thường nó có màu xám) đầu nhỏ cắm vào camera đầu dẹp cắm vào PC.
+ Mở camera lên, tự động nó sẽ hỏi có muốn kết nối với PC theo dạng Storage lưu trữ hay không => bạn chọn vào đó. máy tính sẽ tự detech driver và map ổ đĩa.
+ Mở Windows Explorer và chọn vào ổ đĩa đã map (thường nó có chữ Sony gì gi đó...) chọn vào cây thư mục có trong đó, mò mẫm vài cây thư mục trong đó sẽ có 1 thư mục chứa Video => chéo wa pc là xong
+ Nhươc điểm của cách này là file thường rời rạc và manh múng vì mỗi lần ta bấm quay và tắt máy sẽ tạo 1 file video.
2. Cách 2 - tôi thường dùng theo các này:
+ Tìm mua đĩa DVD có tên Pinacle Studio 14 cài dzô.
+ Cũng cắm dây usb mini giống cách trên
+ Dùng phần mềm Pinacle Capture video lại, nếu muốn biên tập thì biên tập, còn không thì xuất ra file. Nó cho xuất ra rất nhiều định dạng (MPG, MPG2, AVI,... hình như có MKV nữa đó, tôi lâu quá không capture nên không nhớ rõ).
+ Quá trình xuất file nhanh hay chậm phụ thuộc vô máy tính của bạn đó ( RAM, CPU, HDD...)
- Tôi thường xuyên quay film cho cu tý ở nhà nên đã thử nghiệm hết rồi, chúc pác thành công.

thanhbinh080

Cảm ơn http_ nickie nhiều lắm .nhưng cái con SONY HDR - SR5 Của mình mình đã soi mọi ngóc ngách rồi mà không thấy cái cổng USBmini ấy > nó chỉ có 3 cổng 1/av 2/componen 3hdmi và một cái cổng rất nhiều chân ở dưới đáy để cắm vào cái đế lấy tín hiệu (.Mà cái đế thì mất rồi .hu.hu). ĐÂU CÁI ĐIỀN QUÁ .
Các bạn ráng tìm cách giúp mình nhé

thuha86

Member

Xin chào "thanhbinh080", mình biết "cái cổng rất nhiều chân ở dưới đáy để cắm vào cái đế lấy tín hiệu" của bạn cũng giống cái của mình, vì mình xài HDR-SR11 cũng có, bạn bị mất cái "dock"(đế kết nối có cổng usb) thì bạn lại các trung tâm Sony để mua lại, hay ra các tiệm bán máy quay phim trên đường Huỳnh Thúc Kháng (HCM). nếu ko mua được cái dock thì chỉ còn cách là Capture, cách này mất thời gian và ko tiện lợi, vì máy bạn xài ổ cứng mà, chứ đâu phải xài băng đâu mà phải Capture. Chúc bạn thành công

canvtv

Member

Cảm ơn các bác , cái máy của tôi là :SONY HD (FunHD 1080) HANDYCAM 40GB
Moden : HDR - SR5 . nó có một cái giắc cắm nhiều chân ở dưới đáy máy chắc là để cắm vào đế .Nhờ các bác nghiên cứu chỉ bảo giùm cho

Bác có thể chụp vài kiểu úp lên để anh còn có cái mà nghiên cứu giúp cho, chứ cứ mô tả như vậy khó có lắm.

thanhbinh080

Đúng như thuha86 nói . Mình đã đi kiếm khăp nơi mà chưa tìm được cái "đock" .mình đang tìm cách úp ảnh lên để nhờ các bạn nghiên cứu dùm . Cảm ơn thuha86 + canvtv cùng tất cả anh em thật nhiều

ngdhieu

Well-Known Member

Cảm ơn các bác , cái máy của tôi là :SONY HD (FunHD 1080) HANDYCAM 40GB
Moden : HDR - SR5 . nó có một cái giắc cắm nhiều chân ở dưới đáy máy chắc là để cắm vào đế .Nhờ các bác nghiên cứu chỉ bảo giùm cho

Có cái link hướng dẫn nè:

http://www.ehow.com/how_7196593_connect-sony-hdr_sr5-computer.html

Con này mà bị mất cái Dock thì không có cổng USB trên thân máy. Hix hix.
Hy vọng là nó còn cổng IE1334 trên thân máy.

The good: Neat face index feature; bundled dock.

The bad: No eye-level viewfinder; no wind filter; no USB port on camcorder, just on bundled dock; annoying touch-screen interface; cables not ubiquitous yet for mini-HDMI connector.

Ui, mới check lại spec xong. Con này không có cổng IE1334. Không có dock thì bó tay toàn tập rồi.

Còn 1 giải pháp rẻ tiền nữa là bác để mặc cái HDD đó không dùng, mua Micro Stick pro 4GB mà quay. Quay xong bỏ vào card reader chép vào máy tính.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhbinh080

Cảm ơn ngdhieu nhiều lắm .Thiệt tình tôi cũng nghĩ như vậy .Nhưng hiềm một nỗi tôi hơi dốt tiếng anh, tôi đã mò đủ các kiểu nhưng hình như cái thẻ nhớ đó chỉ có tác dụng khi chụp hình chứ ông có tác dụng cho phần quay. Có bạn nào biết chỉ cho cho mình với .Mình sắp nản rồi

phamhongson

Well-Known Member

Cảm ơn ngdhieu nhiều lắm .Thiệt tình tôi cũng nghĩ như vậy .Nhưng hiềm một nỗi tôi hơi dốt tiếng anh, tôi đã mò đủ các kiểu nhưng hình như cái thẻ nhớ đó chỉ có tác dụng khi chụp hình chứ ông có tác dụng cho phần quay. Có bạn nào biết chỉ cho cho mình với .Mình sắp nản rồi
Máy của bác mặc định quay thì ghi vào HDD còn chụp thì ghi vào thẻ. Bác kém tiếng anh thì đó thực sự là trở ngại. Em cũng đang dùng 1 con nhưng khác đời của bác và bị mất đế. cái dock nó chỉ là bộ trung chuyển thôi và nó là cái tiêu chuẩn, dùng cho rất nhiều máy chung 1 loại dế. Bác chịu khó mang máy đến các cửa hàng xem cái đế nào vừa thì mua.
Trước đây khi chưa mua được đế (made in china =200k) em phải tháo HDD ra và nhờ mấy en dân IT tìm cho cái adapter để nối với PC qua cổng sata. Một cách khác (nhưng em chưa thử) là dò xem trong dàn chân nối với đến chân nào là chân ra usb rồi DIY cái dây usb là được. Theo em cách 1 dễ hơn nhưng nếu không được thì mới mò cách 2.

HD-Producer

Trời ah ! không có cáp data USB thi đi mua hay mượn thiếu gì trời ! hay bạn có máy chụp hình Canon IXUS 950IS thì lấy cáp đó cũng được nữa ! còn có Dock mà không có cáp USB thì cũng đâu làm được gì !

AXIO

Member

Bác nên tìm trên eBay hoặc các cửa hàng bán camere để mua cái Dock, sau đó dùng dây USB để copy file đã quay vào máy tính là ngon lành nhất, chi phí sẽ rẻ hơn nhiều nếu so với việc mua 1 bộ card hoặc box để capture video HD qua HDMI hoặc component :)

Nếu bác vẫn muốn capture video qua HDMI thì Matrox MXO2 Mini cũng là một lựa chọn, tuy nhiên khi sử dụng thiết bị này thì bác phải biết dùng phần mềm capture/dựng phim (Adobe Premiere Pro CS4/CS5), nói chung là giá cũng hơi cao nếu muốn sử dụng cho mục đích cá nhân.

tquanghuy

Cái máy quay này có cổng USB nằm trên máy luôn, giao diện đơn giản, mua ngoài tiệm khoảng 20,000đ copy về máy xem ngon lành.

Bên trên