Xin hỏi cách chuyển data từ máy quay vào PC

thanhbinh080

Mình có cái camera sony HD có đường ra av,hdmi,component ! Mình muốn đưa tín hiệu từ camera vào máy tính bằng cổng usb để làm phim thì phải làm thế nào ?hoặc phải mua thiết bị gì để có hình ảnh tốt nhất đưa sang máy tính,xin các bạn chỉ giáo

TQN

Ðề: Nhờ các bác chỉ dùm

Máy quay của bác lưu trữ bằng DV, đĩa quang, hay HDD ?
Và bác cho hỏi ngoài mấy cổng ấy thì nó còn cổng cửa nào khác không, để anh em còn biết đường giúp bác.

Note: Lần sau bác nhớ ghi tiêu đề rõ ràng nhé!

asterix

Member
Ðề: Xin hỏi cách chuyển data từ máy quay vào PC

Bác ráng mày mò kiếm cho ra cái cổng IEEE1394 trên cả camera và PC, dùng cable IEEE1394 mà chuyển. Dùng cable USB thì chất lượng xấu lắm.

thông thường máy có kèm dây kết nối PC, soft kèm theo, nếu không có bạn mua thêm crad capture có công kết phù hợp với máy của bạn để chuyển data vào PC, mình dang xài Hitachi dùng phần mềm của nó luôn.

Jiro Tran

Member

2 bác chủ, cái camcorder của bác loại hd & có cổng hdmi là khá hiện đại đó ! =D> Nên chắc chắn nó phải có cọng cable kết nối với pc qua usb port :-bd
Bác chỉ cần copy các files từ camcorder vào pc rồi dùng windows movie maker (nếu dùng XP) hay movie maker (nếu là Vista) hoặc các phần mềm chuyên nghiệp hơn như Corel Video / Sony Las Vegas Pro... để biên soạn. (nếu cần thì chuẩn bị thêm vài file nhạc mp3 & chỉnh sửa phông / hậu kỳ cho nó hoành tráng...) <:p

thanhbinh080

Xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của các bác . Cái camera của tôi là sony HDD sài ổ cứng 40G .Ông anh ở MỸ về mơi cho .Vì máy sách tay nên nó bị mất cái đế để cắm máy chuyển tín hiệu ra usb . Bây giờ tôi muốn chuyển tín hiệu từ 1 trong 3 cổng để có tín hiệu tốt nhất đưa vào máy tính .Xin các bác chỉ giúp tôi phải làm cách nào hoặc mua thiết bị gì

TQN

Bác xem bài của bác asterix phía trên nhé, cứ cổng 1394 mà xài.

- Nếu CAM của bác thuộc loại "quá com pác" và không có 1394 thì mới tính đến phương án khác. Tuy nhiên nếu có 1394 thì PC của bác cũng phải có cổng này, và bác cần mua thêm 1 cọng dây nữa.

- Chắc bác chưa bao giờ capture, nên giải pháp nhanh nhất là mang ra tiệm, họ capture rồi bác chỉ việc lưu vào HDD, cho nhanh.

asterix

Member

Giải pháp nhanh nhất quả là tối ưu. hahaha. Bác TQN rất hiện đại. Chỉ nên mày mò những gì ta có sẵn trong tay và cũng chỉ nên mày mò những thứ ta không có sẵn với điều kiện ta có tiền trong tay.

Jiro Tran

Member

Bác chủ chú ý, logo hd nó khác hẳn với hdd đó nha... :)>-
Bác cho chi tiết họ tên của em nó đi, vì sony thì cũng có 5-7 loại model khác nhau mà :-h
Tìm đọc xung quanh body của em nó xem nhân dạng của em nó ra sao? rồi vào google là tìm ra được cái thông số kỹ thuật của em nó ngay! :D
Sau đó chạy ra Nhật Tảo mua cọng dây cũng chẳng muộn...:))

thanhbinh080

Cảm ơn các bác , cái máy của tôi là :SONY HD (FunHD 1080) HANDYCAM 40GB
Moden : HDR - SR5 . nó có một cái giắc cắm nhiều chân ở dưới đáy máy chắc là để cắm vào đế .Nhờ các bác nghiên cứu chỉ bảo giùm cho

thanhbinh080

Xin cảm ơn bác NamBacvn , đích thị là nó rồi .Nhưng tôi chưa nhìn thây hình cái cáp này và cũng không biết mua nó ở đâu ,nhờ bạn chỉ dùm nhé .Cho tôi hỏi cái bộ chuyển:
USB TO DVI - HDMI - VGA và Bộ chuyển đổi VGA to SVIDEO.AV Bộ chuyển đổi VGA sang SVIDEO, AV, dùng chuyển từ máy tính sang TV... liệu có dùng được không hở các bạn

NamBacvn

Cáp usb đây này bác:

Bác ra cửa hàng vi tính nào cũng có. Giá thì kg rõ nhưng đoán là tầm 20-50 nghìn. Tốt nhất bác mang cả các CAM của bác ra cho người bán tư vấn.

Vì trong bài đầu bác hỏi là chuyển data từ CAM vào máy tính nên tư vấn như thế. Còn các cáp mà bác vừa nêu thì nguyên lý chung là để chuyển hình ảnh/âm thanh từ CAM ra TiVi nên không dùng chuyển data vào máy tính được (trừ khi bác dùng phương pháp cature lại hình ảnh/âm thanh, khi đó máy tính của bác cần thêm card capture hình ảnh/âm thanh --> phức tạp, tốn thời gian).

thanhbinh080

Cám ơn bác nhưng máy camera của tôi lại không có đầu cắm này

vnposh

Active Member

Xin cảm ơn bác NamBacvn , đích thị là nó rồi .Nhưng tôi chưa nhìn thây hình cái cáp này và cũng không biết mua nó ở đâu ,nhờ bạn chỉ dùm nhé .Cho tôi hỏi cái bộ chuyển:
USB TO DVI - HDMI - VGA và Bộ chuyển đổi VGA to SVIDEO.AV Bộ chuyển đổi VGA sang SVIDEO, AV, dùng chuyển từ máy tính sang TV... liệu có dùng được không hở các bạn

Khi mua bạn quên không đòi cáp data đi theo máy quay (máy nào cũng có). Loại cáp này tương đối đắt đấy (giờ khoảng từ 300.000đ trở lên).

Nếu ở HN, bạn có thể tham khảo và mua tại: DIGIWORLD HANOI.

thanhbinh080

Cảm ơn NamBacvn ,bạn hãy coi lại từ đầu.Đây là máy ông anh ở MỸ sách về nên chẳng có sợi dây nào cả .Tôi đã chạy đôn đáo mới kiếm được 3 sợi : 1/ dây av ;2 /dây component ;3 /dây hdmi . Tôi thấy dưới đáy máy có một lỗ cắm nhiều chân gần giống lỗ cắm điện thoại ipon 3g ( thợ họ bảo cắm máy vào đế ,ở đế sẽ có bộ chuyển ra usb )Nhưng bây giờ kiếm đâu ra đế .Vì vậy mình mới phải nhờ tới các bạn tìm giúp mình giải pháp nào tốt nhất để đưa hình ảnh vào máy tính. Mong các bạn chỉ giáo mình xin ngàn lần cảm ơn

NamBacvn

Xem kỹ lại thì đúng là cổng usb này nó nằm trên đế (cradle) chứ không có trên máy. Nên không dùng cáp usb như mình đã nói được.

Có 1 phương pháp là capture lại hình ảnh (qua dây av, componet hoặc hdmi) nhưng quá mất thời gian và lại tốn thêm tiền mua card capture cho máy tính trong khi chất lượng hình ảnh capture lại thì chất lượng lại phụ thuộc nhiều yếu tố.

Nếu là mình thì sẽ nhờ người quen ở nước ngoài mua cái đế đó.

Jiro Tran

Member

Đúng rồi bác chủ ơi !!! Hàng của bác phải sử dụng station dock độc quyền của S+ mới có thể kết nối với pc bằng usb, av hoặc component ports được (giống như độc quyền của K+ hoặc V+ vậy đó...) >:) xin xem hình đính kèm!
Như vậy bác phải bảo "nhà tài trợ" giúp luôn cho trót bằng việc shipping luôn cái station dock về Vietnam.
Nếu không thì bác phải sử dụng hdmi port thôi (chổ duy nhất mà body em nó cho phép cắm chọt vào) =P~ Lúc này pc của bác phải có hdmi input ??? ^:)^
Cách cuối cùng là bác vác nguyên em nó ra tiệm để người ta copy giúp bác (cách này ngon + bổ nhưng không rẻ được...) :-/

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhbinh080

Cám ơn các bác thật .Bó tay thật rồi . Không biết cái hdmi input có mắc không nhỉ ,có rễ tìm không ,đành phải vậy thôi

Bên trên