Xem phim và Nghe nhạc 5.1 chất lượng cao bằng Ampli stereo

nqh18

Member
Ðề: Xem phim và Nghe nhạc 5.1 chất lượng cao bằng Ampli stereo

Thanks bác, em hiểu rồi. Nghĩa là trường hợp (1) PC: dùng souncard có giải mã dts-hdma xuất cổng rca ra Pow/amply 2 kênh. Trường hợp (2) HDPlayer: xuất ra Pre đa kênh có chức năng giải mã rồi mới xuất ra power 2 kênh.
(1): soundcard nào giải mã dts-hdma ạ.
(2): Pre đa kênh nào có chức năng giải mã dts-hdma có cổng hdmi.

Thế thì các bác trên này dùng amply 2 kênh xem phim âm thanh chuẩn cao chỉ có thể áp dụng cách (1): Tức là dùng PC có soundcard giải mã dts-hdma.
pre đa kênh đều có đường ra vào bằng giắc rca và hdmi ( pre dts-hdma có rất nhiều nhé ) còn hdplayer cũng có nhiều đầu có đường ra 7.1 giắc rca

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

pre đa kênh đều có đường ra vào bằng giắc rca và hdmi ( pre dts-hdma có rất nhiều nhé ) còn hdplayer cũng có nhiều đầu có đường ra 7.1 giắc rca

Dạ bác nói đúng. Chẳng là nghe nhạc 2 kênh thì ít có sẵn pre đa kênh, đã có pre đa kênh thì làm luôn cái power đa kênh thì đúng bài hơn là kiếm thêm power 2 kênh. Cái hdplayer ngoại trừ Oppo (vừa làm pre vừa hdplayer có nhiều giắc rca), thì em không biết hdplayer nào nữa bác ơi.

ko853

Well-Known Member

Con sound đấy giá 2nd chắc cũng trên 5tr + con ax10 chắc cũng tầm 13tr, với tầm trên dưới 18 tr thì mềnh cứ làm luôn con rec đời mới giải mã DTS HD bằng 1 cọng dây duy nhất cho gọn chứ chả tội vạ gì lại phải thêm vài cong RCA chuyển từ sound qua REC cho lằng nhằng, nhưng mà cái sự chơi thì nó vô chừng lắm, cứ thoả mãn cái TÔI là ok rùi.

Em chơi theo cái HAY của audio chứ ko chơi theo cái Tôi bác ạ, e nâng cấp, modify đủ các thứ ko thương tiếc nếu thấy nó hay hơn và trong khả năng tài chinh. Mấy con Rec đời mới nếu chất âm của nó hay em đã sắm từ lâu rùi bác ạ, mấy em nó thua xa mấy con gấu thời xưa như AX10, Á1SR, Z9...

Con sound HDAV 2tr5 2nd bán ko ai mua kìa bác, 5tr là hàng new rùi. Dây nối RCA thì đúng là nhiều thật, nhưng bỏ 5-10p để gắn xài vài năm thì e ko bận tâm.

Bước tiếp theo em định sắm amp 2ch đánh Bi-amp cho cặp front RF 82 II, để AX10 đánh 4 loa surround thành 7.1.

Đam mê audio đúng là khổ thật nhưng zui vì kết quả đem lại cũng rất xứng đáng hehe

ko853

Well-Known Member

Thanks bác, em hiểu rồi. Nghĩa là trường hợp (1) PC: dùng souncard có giải mã dts-hdma xuất cổng rca ra Pow/amply 2 kênh. Trường hợp (2) HDPlayer: xuất ra Pre đa kênh có chức năng giải mã rồi mới xuất ra power 2 kênh.
(1): soundcard nào giải mã dts-hdma ạ.
(2): Pre đa kênh nào có chức năng giải mã dts-hdma có cổng hdmi.

Thế thì các bác trên này dùng amply 2 kênh xem phim âm thanh chuẩn cao chỉ có thể áp dụng cách (1): Tức là dùng PC có soundcard giải mã dts-hdma.

SC ko cần giải mã DTS-HD vì soft player (PowerDVD, TMT...) nó giải mã rồi bác. Bác cứ dùng SC có analog ra 5.1 hay 7.1 là thưởng thức DTS-HD thôi.

newceco

Member

Em chơi theo cái HAY của audio chứ ko chơi theo cái Tôi bác ạ, e nâng cấp, modify đủ các thứ ko thương tiếc nếu thấy nó hay hơn và trong khả năng tài chinh. Mấy con Rec đời mới nếu chất âm của nó hay em đã sắm từ lâu rùi bác ạ, mấy em nó thua xa mấy con gấu thời xưa như AX10, Á1SR, Z9...

Con sound HDAV 2tr5 2nd bán ko ai mua kìa bác, 5tr là hàng new rùi. Dây nối RCA thì đúng là nhiều thật, nhưng bỏ 5-10p để gắn xài vài năm thì e ko bận tâm.

Bước tiếp theo em định sắm amp 2ch đánh Bi-amp cho cặp front RF 82 II, để AX10 đánh 4 loa surround thành 7.1.

Đam mê audio đúng là khổ thật nhưng zui vì kết quả đem lại cũng rất xứng đáng hehe
Chi mà phải phức tạp vậy bạn, nếu đã xác định cần lực đánh thì từ đầu chơi luôn bộ pre-power đa kênh luôn cho nó pro luôn, còn bạn bảo rec đời mới thua xa mấy con gấu xưa thì mình đồng ý về mặt công suất thôi, còn về độ tinh tế thì chưa chắc.

ko853

Well-Known Member

rề bao là chùm cuối rồi bác, từ từ cũng sẽ chiến em nó thôi. Em mới chơi nên chiến mấy em rec thôi :))

lan806

Well-Known Member

Chủ đề đang hot, em xin chen ngang vì các bác đang dùng nhiều dây rca. :)
Chuột vừa xơi dây sub của em rồi, ở HN bác nào bán dây này tầm 2-3m các bác chỉ giúp em với.

nqh18

Member

Dạ bác nói đúng. Chẳng là nghe nhạc 2 kênh thì ít có sẵn pre đa kênh, đã có pre đa kênh thì làm luôn cái power đa kênh thì đúng bài hơn là kiếm thêm power 2 kênh. Cái hdplayer ngoại trừ Oppo (vừa làm pre vừa hdplayer có nhiều giắc rca), thì em không biết hdplayer nào nữa bác ơi.
Đây này bác thanhyk
https://www.google.com.vn/search?q=...n-dau-phat-hd-uy-tin-nhat-ha-noi.html;608;370

nqh18

Member

Chi mà phải phức tạp vậy bạn, nếu đã xác định cần lực đánh thì từ đầu chơi luôn bộ pre-power đa kênh luôn cho nó pro luôn, còn bạn bảo rec đời mới thua xa mấy con gấu xưa thì mình đồng ý về mặt công suất thôi, còn về độ tinh tế thì chưa chắc.

-Cái này còn tùy vào cảm nhận của mỗi người thôi,theo cảm nhân tai trâu của e thì mấy e đời mới mà tầm trên dưới 10 chai ko hay bằng gấu thời xưa tầm 10chai, còn những e đời mới mà tầm 40,50 chai thì e công nhân là nó hay thật.
-còn chuyện pow 2 kênh và pow đa kênh thì chưa chăc pow đa kênh đã pro hơn được 3 cục pow 2 kênh đâu bác chỉ là ai thích kiểu gì thi chơi kiểu đáy thôi.bác đã được thấy nghe nhạc 2 kênh mà đánh bằng 6 cái ampli chưa (mỗi loa 3 ampli)

ngdhieu

Well-Known Member

-còn chuyện pow 2 kênh và pow đa kênh thì chưa chăc pow đa kênh đã pro hơn được 3 cục pow 2 kênh đâu bác chỉ là ai thích kiểu gì thi chơi kiểu đáy thôi.bác đã được thấy nghe nhạc 2 kênh mà đánh bằng 6 cái ampli chưa (mỗi loa 3 ampli)

Có gì lạ đâu? Đi xem ca nhạc là toàn được nghe nhạc 1 kênh đánh bằng 6 cái ampli đấy, hi hi.... Hay hay dở lại còn tùy cái anh KTV điều chỉnh hệ thống nữa.

thanhyk

Well-Known Member

Em đoán (chỉ đoán thôi) trong rạp cine vẫn dùng các power/ amply 2 kênh để xem phim, vì đặc điểm nhiều loa, các loa đều có công suất lớn (với khán phòng >300m thì chẳng có Rec nào chơi nổi). Hình như họ có cái tủ rất to chứa 5-7 cái power 2 kênh công suất lớn. Xét theo tiêu chí âm thanh hay (nhất là video music) và công suất lớn như mục đích trên thì chẳng có Rec nào làm được. Do vậy mới ráp nhiều amp như trên...

lan806

Well-Known Member

Chẳng phải power 2 kênh hơn đa kênh đâu ạ, chẳng qua là làm power 2 kênh khá phù hợp với mọi hoàn cảnh, lúc cần đấu nhiều loa cũng dễ vì cứ nhân đôi số power lên là OK, còn nếu cần công suất thì đấu cầu nó vào là thành 1 kênh rất khỏe. Thế còn 5 kênh hay 3 kênh thì rất khó linh hoạt được trừ phi đấu nối cố định cho bộ nhà riêng.
Các bác thử nhìn cái hệ thống cho sân vận động này thì nó là mấy kênh. :))
Riêng con power crown 2 kênh cũng tới 24 con roài, chưa biết nó còn có thêm ở đâu đó nữa không.

lan806

Well-Known Member

trùng bài chán quá

newceco

Member

Phải công nhận khả năng liên tưởng của các bác thật tuyệt vời, từ receiver cho home theater sang ampli 2ch cho home theater rồi power cho cinema rồi cả hệ thống power cho SVĐ ... choáng quá cơ. Thật tình thì với cái phòng bé bé cỡ 30m2 đổ lại để phục vụ cho vài người (cả người lớn & trẻ em) mình không hiểu các bác cần công suất lớn quá để làm gì? xem phim để giải trí hay để tra tấn lỗ tai nữa?

Bin-K

Well-Known Member

Phải công nhận khả năng liên tưởng của các bác thật tuyệt vời, từ receiver cho home theater sang ampli 2ch cho home theater rồi power cho cinema rồi cả hệ thống power cho SVĐ ... choáng quá cơ. Thật tình thì với cái phòng bé bé cỡ 30m2 đổ lại để phục vụ cho vài người (cả người lớn & trẻ em) mình không hiểu các bác cần công suất lớn quá để làm gì? xem phim để giải trí hay để tra tấn lỗ tai nữa?

Bác thật là chán, bác đã nghe Rec và Pro & Pow oánh cùng một bộ loa, chơi cùng một bản nhạc hay phát cùng một bộ film trong cùng một phòng bao giờ chưa ? Nếu chưa nghe thì bác nói rất đúng còn nghe rồi mà bác phán thế thì em chịu, giống như có bác nói cùng là xe máy thì cần j phải chơi Shadow ABS hay Harlay làm j, cứ anh "người tình trăm năm" chơi cũng vậy nó cũng chỉ là nó thôi hehe.

newceco

Member

[/B]

Bác thật là chán, bác đã nghe Rec và Pro & Pow oánh cùng một bộ loa, chơi cùng một bản nhạc hay phát cùng một bộ film trong cùng một phòng bao giờ chưa ? Nếu chưa nghe thì bác nói rất đúng còn nghe rồi mà bác phán thế thì em chịu, giống như có bác nói cùng là xe máy thì cần j phải chơi Shadow ABS hay Harlay làm j, cứ anh "người tình trăm năm" chơi cũng vậy nó cũng chỉ là nó thôi hehe.
Vâng, em thật là chán nên lâu lắm rồi em chả phải nâng cấp gì....chán quá.

ttlinhha

Well-Known Member

Vâng, em thật là chán nên lâu lắm rồi em chả phải nâng cấp gì....chán quá.

Nếu chỉ cần công suất thôi thì đơn giản lắm bác ah, cứ khuân mấy con đầu gấu về khỏi cần biết nó hợp hay không và đố anh nào dám dùng hết công suất của nó. Thậm chí cái bộ bác đang dùng bác cũng chẳng dám dùng hết cs của nó đâu. Em cũng chả hiểu sao cái phòng 30m mà bác chỉ nghĩ đến việc tăng công suất là sao nhỉ?

newceco

Member

Nếu chỉ cần công suất thôi thì đơn giản lắm bác ah, cứ khuân mấy con đầu gấu về khỏi cần biết nó hợp hay không và đố anh nào dám dùng hết công suất của nó. Thậm chí cái bộ bác đang dùng bác cũng chẳng dám dùng hết cs của nó đâu. Em cũng chả hiểu sao cái phòng 30m mà bác chỉ nghĩ đến việc tăng công suất là sao nhỉ?
Nên đọc kĩ những gì người khác viết, tôi thuộc loại không ủng hộ dùng công suất lớn trong những căn phòng có diện tích bé (hãy đọc lại những post trước của tôi).
Tôi đã đi triển lãm nghe nhìn & ở những phòng chiếu phim tôi không thể vào trong đó quá 3 phút vì không thể chịu nổi tiếng động quá lớn trong không gian chật hẹp).

ttlinhha

Well-Known Member

Nên đọc kĩ những gì người khác viết, tôi thuộc loại không ủng hộ dùng công suất lớn trong những căn phòng có diện tích bé (hãy đọc lại những post trước của tôi).
Tôi đã đi triển lãm nghe nhìn & ở những phòng chiếu phim tôi không thể vào trong đó quá 3 phút vì không thể chịu nổi tiếng động quá lớn trong không gian chật hẹp).

Thì bác ko ủng hộ công suất lớn thì em mới ko hiểu tại sao dùng loa bác chỉ nghĩ nó phát ra tiếng to thôi ah? Ko có cái gì để bác quan tâm hơn ah? Thế bác dùng loa tivi mà xem phim cho đỡ tiếng động lớn :D

nqh18

Member

Đâu phải những người chơi công suất lớn mua về để nghe to đâu, cũng chỉ nghe vừa đủ tai thôi mà.vấn đề là nhiều đôi loa đòi hỏi công suất lớn mới thể hiện hết được khả năng của loa.

Bên trên