Xem phim và Nghe nhạc 5.1 chất lượng cao bằng Ampli stereo

AVfood

Well-Known Member
Từ xưa đến nay em toàn xem phim và nghe nhạc 5.1 bằng loa vi tính rồi AVR 5.1.

Hôm nay em mới nghe nói là có thể dùng kết hợp 2 hoặc nhiều ampli stereo để nghe nhạc và xem phim 5.1 thì quả là hay.

Các bác nào biết cách cấu hình hệ thống dàn âm thanh như này tư vấn giúp em cho cụ thể.

Em xin trích dẫn bài của bác sumimo :

2 Ampli stereo. 1 cái ngon chạy cho đôi loa ngon đằng trước ( bộ stereo này ngốn tiền là chính, tùy theo khả năng đầu tư ) - Tiêu chí cần thiết là: loa mỹ hoặc châu âu thùng to, bass 30cm trở lên ghép với ampli mỹ ( Ko chơi châu âu vì vừa kén loa vừa đắt). Bộ này khoảng 40 tr

Bộ ampli và loa stero thứ 2 (2 loa đặt đằng sau) thì cỏ thôi, loại gì cũng được, còn bao nhiêu tiền thì mua bấy nhiêu. 6-8tr

Cục subwoofer và center mua hàng âu , mỹ second-hand khoảng 8-10tr là ngon. Mục này có thể không mua để dồn tiền cho bộ stereo số 1 , bộ số 1 sẽ đảm nhiệm phần tiếng center xuất ra, tiếng center càng hay nhưng sẽ phải cấu hình đường tiếng trong máy tính xuất ra thay đổi 1 chút như hình dưới :chỉ cần cắm 2 jack 3.5 từ 2 ampli vào hai cổng đen ( giành cho 2 loa trước) và xanh (cho 2 loa sau) Lúc này sẽ nghe âm thanh 5.0 , Ko dùng sub nhưng tiếng bas vẫn rất ghê phát ra từ 2 loa trước. Nếu vẫn quyết dùng sub thì cắm theo cổng mầu hồng.

Cụ thể sẽ mua thương hiệu nào và ở đâu thì chúng ta bàn tiếp sau.

View attachment 120181

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Xem phim và Nghe nhạc 5.1 chất lượng cao bằng Ampli stereo

Bác nào kỹ lưỡng với chất lượng âm thanh, muốn thưởng thức tối đa chất lượng đĩa nhạc Thúy Nga PBN hay ASIA... thì thiết lập hệ thống theo cách trên.

Chỉ tội là hơi tốn tiền đầu tư và thiết bị lỉnh kỉnh ( 2 ampli dùng cho 5.1, 3 ampli dùng cho 7.1 ).

Bác AVFood cứ tiến hành setup hệ thống âm thanh của bác , có vướng mắc gì thì chúng ta cùng trao đổi.

Chúc bác sớm có bộ giàn âm thanh chất lượng.

Thiết lập ngõ ra âm thanh trong máy tính

Chạy Bluray DTS- HD Master Audio 7.1
attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

tqkphong

Well-Known Member

Mình cũng có nghịch thử cách này, tuy nhiên không biết có phải do dây loa của cặp loa sau dài hơn dây loa của cặp loa trước nên tiếng ra giữa 2 kênh bị lệch nhau (dây tín hiệu từ soundcard đến 2 ampli dài bằng nhau). Làm biếng mua thêm dây loa mới nên mình dẹp luôn.

le_hung214

Cũng dể thôi, dùng sound card giải mã ra tín hiệu, dùng amp2ch cho 1 cặp hoặc amp mono cho từng vị trí loa.
Thay vì gom lại 1 cục cho gọn thì bác lại muốn tách ra thành nhiều cục.

25hanthuyen

Active Member

Ý tưởng của cách này là thật và rất hay. Nhưng rất nhiều vấn để để thưởng thức được hay và trọn vẹn nhất là với những người mới chơi.
Thứ nhất: thiết bị nên đồng bộ cùng hãng cho ampli (chất âm)
Thứ hai: việc điều chỉnh cho âm lượng, âm sắc độ chụm và dải rộng hẹp cho mỗi loa.
Thứ ba: hơi tốn điện và nóng.
Mới chỉ chủ quan nghĩ được vậy mong các bạn cho thêm ý kiến.

sumimo

Well-Known Member

Ý tưởng của cách này là thật và rất hay. Nhưng rất nhiều vấn để để thưởng thức được hay và trọn vẹn nhất là với những người mới chơi.
Thứ nhất: thiết bị nên đồng bộ cùng hãng cho ampli (chất âm)
Thứ hai: việc điều chỉnh cho âm lượng, âm sắc độ chụm và dải rộng hẹp cho mỗi loa.
Thứ ba: hơi tốn điện và nóng.
Mới chỉ chủ quan nghĩ được vậy mong các bạn cho thêm ý kiến.

Thứ nhất: đồng bộ cùng hãng chưa chắc đã là hay, nhiều khi khác hãng lại bổ trợ khuyết điểm cho nhau.:D
Thứ hai : Việc điều chỉnh âm lượng, âm sắc... cho các loa cơ động và thuận tiện hơn bao giờ hết
Thứ ba : Tổng công suất ( theo ghi dẫn ) thường ở khoảng 100W/ampli là ngon, tổng là 200w , nhỏ hơn nhiều so với các Receiver. Việc chia thành 2 ampli sẽ khiến hệ thống mát hơn nhiều so với dồn vào 1 cục.

Chủ quan của bác đã được thêm ý kiến. :D Thank các bác đóng góp ý kiến !!! :)

dungtoandung

Well-Known Member

Phải có pre riêng phải ko bác sumimo, nếu ko có làm sao tách cen, sur, sub, main được ạ ?

ko853

Well-Known Member

amp xem phim thì nghe nhạc ko hay vậy amp nghe nhạc dùng để xem phim liệu có hay?

sumimo

Well-Known Member

Phải có pre riêng phải ko bác sumimo, nếu ko có làm sao tách cen, sur, sub, main được ạ ?

Ampli stereo hầu như đều input từ Analog nên out put của máy phát ( Đầu đĩa, máy tính ) cũng phải là Analog bác ạ. Chỉ việc cắm Jack là OK.

T/H của em là out put từ máy tính ra analog 5.1, 3.1( FL, FR, C, Sub) được thiết lập trong máy tính ra 1 ampli phía trước, 2 (Rear pair) ra ampli thứ 2. :)

Với những ai thích chơi Sub rời và thì ampli 1 chỉ đảm nhiệm 2 kênh FL & FR, Center cắm vào Sub hoặc ghép cùng Front thì càng hay. Em không dùng Sub vì Bass của 2 thùng Front ( Bass 30 cm) đủ rung nhà rồi :D

amp xem phim thì nghe nhạc ko hay vậy amp nghe nhạc dùng để xem phim liệu có hay?

Bác làm đi chơi cho sướng ( nhất là bác nghe Thúy Nga PBN 5.1 :) ), còn về xem phim thì đương nhiên hơn rồi, âm thanh rõ ràng, sạch sẽ,...chứ không âm u, vẩn đục như mấy cái Receiver 5.1 , 7.1 đâu. :-bd

dungtoandung

Well-Known Member

Nguồn phát của bác sumimo là máy tính mới làm được. Nguồn phát của em là HDP đầu ra audio hoặc là HDMI hoặc là Optical thì chịu rồi.

sumimo

Well-Known Member

Nguồn phát của bác sumimo là máy tính mới làm được. Nguồn phát của em là HDP đầu ra audio hoặc là HDMI hoặc là Optical thì chịu rồi.

Cứ thiết bị nào có xuất ra Analog 5.1 là được bác ạ.

Đúng là giao tiếp HDMI và Optical hiện nay rất phổ biến và rất tiện lợi có điều chất âm của mấy em AVReceiver 5.1, 7.1 nghe không hay , đặc biệt có muốn nghe nhạc tí thì chán hẳn :D

Hy vọng trong tương lai các nhà sản xuất nâng cao chất lượng âm thanh của các em nó cho mình đỡ phải dùng nhiều cục lỉnh kỉnh :))

dungtoandung

Well-Known Member

Nguồn phát analog 5.1 đời mới chỉ có Oppo chơi file được thôi, còn lại toàn đọc DVD.
Có thể đấu thế này HDP>optical>sound card Creative X Fi> analog > 2 amply 2CH
Không biết hiệu ứng có tốt không bác nhỉ? Em thấy lắm đồ và tốn điện quá.

lan806

Well-Known Member

Không phải cái ampli nào sau khi nhận tín hiệu cũng cho ra âm thanh ở cùng một thời điểm, ngoài việc phim gốc đã có hiệu ứng nhưng mỗi hãng ampli đa kênh lại có cách xử lý âm thanh sao cho ấn tượng nhất,...
Bác nào nói là ghép thành công dàn 2 kênh để xem phim thì up ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng thành quả với :)

sumimo

Well-Known Member

Nguồn phát analog 5.1 đời mới chỉ có Oppo chơi file được thôi, còn lại toàn đọc DVD.
Có thể đấu thế này HDP>optical>sound card Creative X Fi> analog > 2 amply 2CH
Không biết hiệu ứng có tốt không bác nhỉ? Em thấy lắm đồ và tốn điện quá.

Con Creative X Fi loại có optical in thì chỉ ra Stereo, loại ra 5.1 thì không có optic in mà chỉ có optic out. Thế mới oái ăm :))

Giả sử em nào đó có optic in và out Analog 5.1 thì cắm như bác sẽ OK. Hiệu ứng , chất âm còn ngon hơn là sound onboard của mấy cái PC và có khi hơn cả Oppo .:)

sumimo

Well-Known Member

Không phải cái ampli nào sau khi nhận tín hiệu cũng cho ra âm thanh ở cùng một thời điểm, ngoài việc phim gốc đã có hiệu ứng nhưng mỗi hãng ampli đa kênh lại có cách xử lý âm thanh sao cho ấn tượng nhất,...
Bác nào nói là ghép thành công dàn 2 kênh để xem phim thì up ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng thành quả với :)

Bác không cần lo lệch vì các ampli Analog xử lý âm ít hơn nhiều so với các AVR. Có lo thì lo cho mấy cái AVR í .

Hiệu ứng âm thanh do chương trình Films, nhạc... có sẵn rồi, không cần ampli thêm thắt gì nữa, cứ xử lý chính xác, trung thực là tốt.

Ghép thì nhanh í mà, Bác cứ kiếm 2 cái ampli cắm vào sau cái PC là biết liền à...:-bd, giống như cắm loa vi tính thông thường í bác, đơn giản hơn cả cắm cái AVReceiver.

lan806

Well-Known Member

Bác không cần lo lệch vì các ampli Analog xử lý âm ít hơn nhiều so với các AVR. Có lo thì lo cho mấy cái AVR í .

Hiệu ứng âm thanh do chương trình Films, nhạc... có sẵn rồi, không cần ampli thêm thắt gì nữa, cứ xử lý chính xác, trung thực là tốt.

Ghép thì nhanh í mà, Bác cứ kiếm 2 cái ampli cắm vào sau cái PC là biết liền à...:-bd, đơn giản hơn cả cắm cái AVReceiver.
Mình nói là khi ghép 3 cái ampli vào thì độ trễ của 3 cái ampli đó khác nhau, xử lý nó thế nào, không cần ampli nó thêm thắt thì cũng đúng, mình đang nghe nhạc không cần treble, bass màu mè gì cả nhưng xem phim thì mình vẫn thích hiệu ứng hoành tráng hơn. Cách đây vài năm mình đang dùng 1 cái AVR xem phim nhưng muốn vừa nghe nhạc vừa xem phim trên 1 cái AVR vậy là đùng đùng đi đổi 1 cái AVR đời cũ hơn để nghe nhạc hay hơn, kết quả là nhạc không bằng 2 kênh mà phim không bằng đa kênh mới.....
Bỏ qua việc dài dòng đó, vấn đề là cần 1 ai đó khẳng định mình làm được và đang làm bác ạ, nói để người khác làm thì mình không bàn việc này.

sumimo

Well-Known Member

Mình nói là khi ghép 3 cái ampli vào thì độ trễ của 3 cái ampli đó khác nhau, xử lý nó thế nào, không cần ampli nó thêm thắt thì cũng đúng, mình đang nghe nhạc không cần treble, bass màu mè gì cả nhưng xem phim thì mình vẫn thích hiệu ứng hoành tráng hơn. Cách đây vài năm mình đang dùng 1 cái AVR xem phim nhưng muốn vừa nghe nhạc vừa xem phim trên 1 cái AVR vậy là đùng đùng đi đổi 1 cái AVR đời cũ hơn để nghe nhạc hay hơn, kết quả là nhạc không bằng 2 kênh mà phim không bằng đa kênh mới.....
Bỏ qua việc dài dòng đó, vấn đề là cần 1 ai đó khẳng định mình làm được và đang làm bác ạ, nói để người khác làm thì mình không bàn việc này.

Vâng, thì khi ghép 3 cái ampli bác không lo chúng lệch với nhau vì cả 3 cái này đều không có trễ ( theo thực tế em nghe ) còn về lý thuyết thì có và trễ của 3 cái này cũng không nhiều hơn so với độ trễ giữa các kênh của AVR,

Từ trước tới giờ xem Films em vẫn nghe như vậy, chứ không thích dùng AVR. Em làm rồi, người khác muốn thì làm theo, vướng mắc thì trao đổi với em.

ko853

Well-Known Member

mặc dù em cũng quan tâm đến vụ này nhưng có vài điểm nghe chưa xuôi bác à.
Thứ I avr nghe nhạc ko hay bằng amp 2ch và ngược lại amp 2ch ko thể xem phim hay bằng AVR. Loa nghe nhạc và xem phim cũng tương tự như vậy. Ko lẽ mấy thằng Denon, Pioneer... làm ra amp 2ch hay ko lẽ ko làm dc AVR hay??? Chỉ sợ bác ko có tiền thôi.

Thứ II: sound card nào xịn để đáp ứng nhu cầu xem phim của những bộ dàn tốt??? Em thấy sound hiện giờ tầm tầm 2-3tr ko à. Có cái nào chuyên xem phim hơn chục chai ko?

sumimo

Well-Known Member

mặc dù em cũng quan tâm đến vụ này nhưng có vài điểm nghe chưa xuôi bác à.
Thứ I avr nghe nhạc ko hay bằng amp 2ch và ngược lại amp 2ch ko thể xem phim hay bằng AVR. Loa nghe nhạc và xem phim cũng tương tự như vậy. Ko lẽ mấy thằng Denon, Pioneer... làm ra amp 2ch hay ko lẽ ko làm dc AVR hay??? Chỉ sợ bác ko có tiền thôi.

Thứ II: sound card nào xịn để đáp ứng nhu cầu xem phim của những bộ dàn tốt??? Em thấy sound hiện giờ tầm tầm 2-3tr ko à. Có cái nào chuyên xem phim hơn chục chai ko?

Đúng như bác nói, mọi thiết bị đắt tiền đang đổ dồn cho Stereo , chứ xem phim ( tại gia đình ) thì có ít đồ ngon lắm , các hãng làm được đồ ngon nhưng chưa chú trong vì không kiếm ác như bên Stereo .

Bác tính, 1c Ampli ngon bây giờ cũng khoảng 3-5 chục chai, x2 = 6-> cả trăm chai thì mấy ai chịu nổi . Làm con AVR khoảng 2 chục là xem phim vi vu rồi.

Đấy là tính kinh tế, còn về mặt kỹ thuật thì làm 1 con AVR có chất âm ngon được như Ampli Stereo thì bác tưởng tượng khối lượng linh kiện nó to lớn như nào chứ, kích thước con AVR 5.1 lúc bấy giờ gần bằng đúng 3 con stereo chập lại..:D

Có nhiều bác xem phim bằng AVR rồi mua thêm ampli stereo để nghe nhạc , cũng vẫn là có 2 âm ly :D mà chất âm AVR xem phim lẫn nghe nhạc đều thua xa hệ thống Stereo (x3).

AV Show - triển lãm nghe nhìn năm 2013 tại VN , hãng B&W có giới thiệu bộ giàn xem phim của họ được dựng lên cũng trên cơ sở từ một bộ Stereo các bác ạ.

Họ dùng Pre+2 Pow -> Stereo đánh cặp FL,FR đằng trước . kết hợp với 1 ampli 3 kênh phụ trách center và 2 kênh phía sau ( BL, BR ), và Sub điện.

P/S: Bộ của em đang chơi có khi còn hầm hố và ghê gớm hơn bộ này í ...:)) Cái thú này mình tự dựng lên cũng đã sung sướng được 1 nửa rồi các bác ạ !

lan806

Well-Known Member

........
AV Show - triển lãm nghe nhìn năm 2013 tại VN , hãng B&W có giới thiệu bộ giàn xem phim của họ được dựng lên cũng trên cơ sở từ một bộ Stereo các bác ạ. Họ dùng Pre+2 Pow -> Stereo đánh cặp FL,FR đằng trước . kết hợp với 1 ampli 3 kênh phụ trách center và 2 kênh phía sau ( BL, BR ), và Sub điện.
.....
P/S: Bộ của em đang chơi có khi còn hầm hố và ghê gớm hơn bộ này í ...:)) Cái thú này mình tự dựng lên cũng đã sung sướng được 1 nửa rồi các bác ạ !

Mình cũng tới nơi này, nhưng chơi cách này khác hoàn toàn, nó là cao cấp, và tất cả vẫn phải qua pre đa kênh (pre đa kênh làm gì trong nó chắc các bác tự biết), tách các phần power riêng. Có rất nhiều tiền mình cũng tự chơi được cách này.
Việc phối ghép là thú vui của mỗi người, mình không làm như thế vì nhạc riêng phim riêng vì với mình xem phim đơn giản hơn nghe nhạc nhiều. Thấy các bác trao đổi thì tranh luận với các bác thôi. Các bác chơi là không dùng preamp mà 3 cái ampli mỗi cái một nhiệm vụ, và mỗi cái một chủng loại khác nhau (các bác nghe thấy hay là được rồi).
Bộ trình chiếu của họ khủng thì đương nhiên rồi, nhưng mình vẫn muốn nhìn thành quả của bác đạt được, vì trên cơ sở đó bác mới tư vấn cho người khác chơi được chứ. Có 1 topic nào đó mình được đọc comment của bác mình rất thích vì bác cũng đã chỉ ra bác là người nghe bằng tai, không nghe bằng mắt và không nghe bằng lưỡi.
Cảm ơn bác nhiều.

Bên trên