Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

mình đã xem được trên đầu FPT play HD nhưng các kênh giựt tung chảo SD+HD, không biết có đầu nào coi mượt như trên máy tính ko nhỉ???
tivi sony 674 thấy list kênh nhưng không xem được, po tay

Xem kênh HD mượt bạn phải đăng kí gói Silver HD.
CR11S sẽ làm bạn hài lòng, mượt như Ngọc Trinh.

vipsilip

Xem kênh HD mượt bạn phải đăng kí gói Silver HD.
CR11S sẽ làm bạn hài lòng, mượt như Ngọc Trinh.

mình đang sài gói 14mb mà vẫn giựt, mình nghĩ có lẽ là do phần cứng của thiết bị
CR11S giá bao nhiêu vậy bạn?

vuthecong78

Well-Known Member

mình đang sài gói 14mb mà vẫn giựt, mình nghĩ có lẽ là do phần cứng của thiết bị
CR11S giá bao nhiêu vậy bạn?

Trước mình dùng gói ADSL Mega Easy là 3MB, khi đăng kí MyTV gói Silver HD vào kiểm tra băng thông trong Modem thấy báo là 13MB nhưng Internet vẫn là 3MB.

Trước đây khi còn dùng chung Internet và MyTV trên cùng một đường dây cáp đồng thì cũng có hiện tượng giật hình như của bạn. Sau cắt Internet đi chuyển sang cáp quang VT thì hêt bị giật hình.

Theo ý mình các bạn nên chạy Internet riêng và MyTV riêng trên hai đường dây. Rồi sau đó sẽ trộn Net và MyTv với nhau sau. Lúc này sẽ ốn thêm 1 Modem và 1 Router Wifi nhưng chất lượng đảm bảo hơn nhiều khi sử dụng 2 TV cùng lúc.

Con CR11S chỗ Nguyễn Anh HN bán là 2190K. Bạn Vip-Silip cho mình thông tin để mình liên lạc chỗ NA giúp.

tuanbh

Member

các bác cho em hỏi ngoài con 740 này còn con nào giá rẻ mà flash to to hơn không các bác? Em thấy openwrt có mấy cái hay hay định táng chung vô mà 740n flash bé quá

vuthecong78

Well-Known Member

chả có đâu. cao hơn có dòng buffalo thôi.

ahungpeng

Member

Nếu xem mytv trên android box như vậy thì xem bằng phần mềm gì thì ngon nhất vậy các bác?

vuthecong78

Well-Known Member

Nếu xem mytv trên android box như vậy thì xem bằng phần mềm gì thì ngon nhất vậy các bác?

quan trọng là phần cứng và firmware của AB có phù hợp với MyTV hay không. Ứng dụng để xem thì có nhiều như là IPTV, MediaHouse, Bubble ...

leean

Member
Chào cả nhà!

Sau một thời gian mày mòi cái vụ làm thế nào để share các luồng mutilcast trừ IPTV đê qua một proxy dung cho cả nhà. Đến nay mình đã giải quyết được cái vụ này.
Sau đây la giải pháp của mình, mọi người thấy hứng thú thì em se viết user guide cho mọi người tự cài đặt

Topology mang cua mình như sau:

ISP----->Router ---->internet --->wire port(tất cả các ports)----->Linux server ethernet port
|---->IPTV------>SSID2---->wireless------>Linux server wireless port

Ưu thế của giải pháp này la không dùng router để cài các Open FW như các bạn hay dùng , mà cài đặt một upd_proxy trên linux box/server (hay bất cứ cái gì chạy được linux miễn sao có 2 ports) các luồng udp của IPTV này sẽ được redirect qua DMS server để stream qua HLS (http live streaming)
Tất cả các máy tính, smartTV , android box...etc sẽ đều vừa xem được IPTV hay lướt web trên cùng một kết nối, chứ không phải cắm cắm, rút rút vào các vlan khác nhau khi muôn xem TV hay lướt web

Sẽ viết giải pháp triển khai cho mọi người nếu như đây là một cách hay đang để thử nghiệm với moị người.

leean

Member
nhân tiện cho mình hỏi, có bạn nào có địa chỉ URL của các kênh VTV HD có thể xem được với MyTV của vnpt không ? mình không dùng STB nên không có danh sách kênh của MyTV, toàn phải tự tạo list để add vào xupnpd :)

Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Chào cả nhà!

Sau một thời gian mày mòi cái vụ làm thế nào để share các luồng mutilcast trừ IPTV đê qua một proxy dung cho cả nhà. Đến nay mình đã giải quyết được cái vụ này.
Sau đây la giải pháp của mình, mọi người thấy hứng thú thì em se viết user guide cho mọi người tự cài đặt

ISP----->Router ---->internet --->wire port(tất cả các ports)----->Linux server ethernet port

Ưu thế của giải pháp này la không dùng router để cài các Open FW như các bạn hay dùng , mà cài đặt một upd_proxy trên linux box/server (hay bất cứ cái gì chạy được linux miễn sao có 2 ports) các luồng udp của IPTV này sẽ được redirect qua DMS server để stream qua HLS (http live streaming)
Tất cả các máy tính, smartTV , android box...etc sẽ đều vừa xem được IPTV hay lướt web trên cùng một kết nối, chứ không phải cắm cắm, rút rút vào các vlan khác nhau khi muôn xem TV hay lướt web

Sẽ viết giải pháp triển khai cho mọi người nếu như đây là một cách hay đang để thử nghiệm với moị người.

cách củ bạn có phải là dùng một PC làm linux sever làm UDP rồi các thiết bị truy cập tới đó không? nếu có thời gian thì làm một bài hướng dẫn cho mọi người thì hay quá

nhân tiện cho mình hỏi, có bạn nào có địa chỉ URL của các kênh VTV HD có thể xem được với MyTV của vnpt không ? mình không dùng STB nên không có danh sách kênh của MyTV, toàn phải tự tạo list để add vào xupnpd :)
#EXTINF:10,Outdoor Channel HD
rtp://@232.84.1.107:10218
#EXTINF:10,Da Vinci Learning
rtp://@232.84.1.108:10224
#EXTINF:10,Diva Universal
rtp://@232.84.1.109:10230
#EXTINF:10,Asian Food Channel
rtp://@232.84.1.115:10236
#EXTINF:10,vtv1 HD
rtp://@232.84.1.117:10254
#EXTINF:10,vtv3 HD
rtp://@232.84.1.118:10260
#EXTINF:10,vtv6 HD
rtp://@232.84.1.119:10266
Bạn làm một bài hướng dẫn chi tiết cho anh em với.

leean

Member
Re: Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

#EXTINF:10,Outdoor Channel HD
rtp://@232.84.1.107:10218
#EXTINF:10,Da Vinci Learning
rtp://@232.84.1.108:10224
#EXTINF:10,Diva Universal
rtp://@232.84.1.109:10230
#EXTINF:10,Asian Food Channel
rtp://@232.84.1.115:10236
#EXTINF:10,vtv1 HD
rtp://@232.84.1.117:10254
#EXTINF:10,vtv3 HD
rtp://@232.84.1.118:10260
#EXTINF:10,vtv6 HD
rtp://@232.84.1.119:10266
Bạn làm một bài hướng dẫn chi tiết cho anh em với.

Cám ơn bạn đã share mấy kênh này nhé

Giái pháp của mình thì đơn giản thôi

Thay vì phải sử dụng một port ethernet trên router kết nối Internet /IPTV thì mình sử dụng một SSID thứ hai để map cái VLAN IPTV, trên server linux (thật ra là một cái máy cùi bắp chayj Centos vừa làm hosting server, vùa làm media server) mình mua thêm mot cái wifi dongle cắm vào nó và nết nối vào SSID đã map với IPTV VLAN
Do vậy lúc này trên server có 2 interface, một kết nối với internet, một kết nối với IPTV.
Trên interface kết nối với internet trên server mình kết nối với mạng nội bộ và cho DMS listen trên int này, (dùng udprxy service, biên dịch lại để chạy cho kiến trúc x86) sau đó thì convert các luông [email protected]:xxx sang http://x.x.x.x.:xxx/udp@..... thông qua xupnpd service , cũng là phiên bản đã biên dịch lại cho x86

tất cả các thiết bị có hỗ trợ DNLA đều có thể truy cập và sử dụng IPTV, không quan tâm đến việc cài đặt VLAN gì cả,
Giải pháp của mình thì đơn gian hơn cách cài đặt trên router của cac bạn trên

Cho minh may ngay nua minh up bai huong dan cu the

@leean:
Nếu giải pháp của bạn giúp xem được iptv trên 1 số smartTV sony (ko hỗ trợ giải mã mpeg4 v2 đang sử dụng trên dịch vụ iptv) thì mình rất hoan nghênh.
Tuy nhiên, nếu chỉ đơn giản là trộn internet và iptv trên 2 nguồn khác nhau rồi xuất qua 1 cổng ethernet thì việc dùng pc (dù cùi thế nào) cài 1 server linux thực ra là "giết gà dùng dao mổ bò". Việc tạo DLNA server cũng rất đơn giản với openwrt, ko có chút gì khó khăn.

Dạo này mình bận nhiều việc nên chưa viết bài hướng dẫn cho các bạn.

Chào cả nhà!

@leean:
Nếu giải pháp của bạn giúp xem được iptv trên 1 số smartTV sony (ko hỗ trợ giải mã mpeg4 v2 đang sử dụng trên dịch vụ iptv) thì mình rất hoan nghênh.
Tuy nhiên, nếu chỉ đơn giản là trộn internet và iptv trên 2 nguồn khác nhau rồi xuất qua 1 cổng ethernet thì việc dùng pc (dù cùi thế nào) cài 1 server linux thực ra là "giết gà dùng dao mổ bò". Việc tạo DLNA server cũng rất đơn giản với openwrt, ko có chút gì khó khăn.

Dạo này mình bận nhiều việc nên chưa viết bài hướng dẫn cho các bạn.

mỗi phương pháp điều phục vụ cho những điều kiện cụ thể nếu sợ bị brick khi dùng openwrt và các router ko hổ trợ openwrt thì cách dùng server linux cũng hay. vụ giãi mã MPEG4 mà để cho server đảm nhận luôn thì xem ra khó vì số kênh nhiều phục vụ cho gia đình với nhiều thiết bị (PC, TV, smartphone, internet) cùng một lúc thì server chịu không nổi là gần như chắc chắn. mỗi bác cần hướng dẫn riêng ai muốn dùng gì thì tự áp dụng với mình mà làm

hamdzuii

Member

Đồng ý với bạn này, dùng 1 con router cùi cùi cài udproxy & openwrt lên đơn giản dễ làm & ko mất công bảo trì hơn rất nhiều so với phương án của leean.
Tuy nhiên với tinh thần DIY cũng rất hoan nghênh bạn leean chia sẻ kinh nghiệm.

Ở đây có hướng dẫn dùng igmpproxy+udpxy trên openwrt rất đơn giản. http://wiki.openwrt.org/doc/howto/udp_multicast

Re: Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

mỗi phương pháp điều phục vụ cho những điều kiện cụ thể nếu sợ bị brick khi dùng openwrt và các router ko hổ trợ openwrt thì cách dùng server linux cũng hay.
giá 1 router hỗ trợ openwrt hiện tại là rất rẻ rồi (wr740n tầm 300k nếu mua mới, mình thì thích xài buffalo vì flash lớn, mua cũ giá cũng rẻ)
nếu 1 người có khả năng cài linux, chạy các lệnh command để cài soft trên đó, thì việc unbrick 1 router cũng ko đến mức khó khăn (nếu xài router buffalo thì unbrick hiếm khi phải động đến phần cứng). Việc brick router cũng chỉ hay xảy ra khi cài linh tinh nhiều, nếu cứ cài bình thường, đủ dùng thì đâu dễ bị brick.
về tiêu thụ điện, pc đương nhiên ngốn điện nhiều hơn router
pc cài linux trên ổ cứng, mất điện dễ bị lỗi hơn. còn nếu cài trên usb thì lại tốn mất 1 cái usb.

hamdzuii

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

igmpproxy mình đã cài đặt, cấu hình các kiểu nhưng vẫn chưa chạy được trên openwrt, nói chung là đầu hàng.

Ko biết bạn xài với kiểu iptv nào ? qua cáp đồng adsl hay ftth ? Mình dùng với ftth trên router buffalo chạy tốt. Chú ý là cần phải cài thêm gói kmod-bridge mới được, mặc định openwrt ko cài sẵn gói này.

Bên trên