XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Ðề: Re: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Hiện nay khi sử dụng XBMC để xem phim online thì các bạn hay gặp hiện tượng cache full, nguyên nhân là do XBMC sử dụng ram làm cache. Việc lựa chọn HDD làm để lưu cache sẽ giúp các bạn xem online những phim có bitrate cao trên đường truyền chậm, tất nhiên là phải chờ đợi load, thời gian tùy thuộc vào đường truyền của bạn.

Bạn cần copy file advancedsettings.xml sau vào thư mục userdata của XBMC
- Trên PC là C:\Users\(ten ban)\AppData\Roaming\XBMC\userdata
- Trên Android là Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/
Sao minh tìm mãi chẳng thấy - Trên Android là Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ ở đâu cả?
X82 4K. Mình kém lắm.Xin giúp với.

Bạn phải mở File ẩn =ES Explore thì mới tìm đc chứ :
Mở ESFile Explorer lên góc dưới bên trái có phần Setting -> Display.. rồi tick vào chỗ Hidden File ấy.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Nhà mình bữa nay xem đc mỗi kênh trên HDPlay, phải xoá hết XBMC đi cài lại bản 13.1 thì đã xem đc đủ các kênh. Nhưng khi xem Phim trên HDrepo cũng chỉ đc 5' rồi Out luôn, còn xem HDPlay vẫn bình thường ? Xin các bạn giúp với !!!
Bác có dùng files advancedsettings.xml không?

italian

Member
Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Cho mình hỏi là cài xbmc trên Win 7 sao khong thấy thư mục AppData trong phần Users\<Username>\ vậy

DHQT

Member

Mấy bác cho em link mua HDD dụng lượng đủ dùng giá rẻ sài nguồn điện riêng tphcm ( ko rành phụ kiện điện tử cho lắm )

Chỉnh sửa lần cuối:

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Mấy bác cho em link mua HDD dụng lượng đủ dùng giá rẻ sài nguồn điện riêng tphcm ( ko rành phụ kiện điện tử cho lắm )

Thực ra trong trường hợp này bác nên mua cái box hoặc dock của hai hãng buffalo hoặc orion gì đó ( ko nhớ rõ ) .Sài nguồn ngoài ổn định cho các AB

zuckee2

Tóm lại là làm thế nào để dùng HDD gắn ngoài làm cache thế anh em,thấy nhiều bạn hỏi mà không có câu trả lời

nghiadhd

Active Member

Em dùng FolderMount để mount thư mục /data/data/org.vidonme.vidonme/cache vào thư mục trên ổ cứng /mnt/usbhost2/8_5/cache

Config cái advancedsettings.xml để cache trực tiếp vào ổ cứng

Đã test mấy hôm nay thấy rất tốt, thumpnail, này nọ đều được move lên ổ cứng, chơi file 1080p trên HDrepo không thấy buffer

Android Box: AV200 rooted
XBMC: Vidonme XBMC

PS: bác nào chạy Original XBMC thì thay cái name vidonme thành xbmc

tuanqc78

Well-Known Member

Em dùng FolderMount để mount thư mục /data/data/org.vidonme.vidonme/cache vào thư mục trên ổ cứng /mnt/usbhost2/8_5/cache

Config cái advancedsettings.xml để cache trực tiếp vào ổ cứng

Đã test mấy hôm nay thấy rất tốt, thumpnail, này nọ đều được move lên ổ cứng, chơi file 1080p trên HDrepo không thấy buffer

Android Box: AV200 rooted
XBMC: Vidonme XBMC

PS: bác nào chạy Original XBMC thì thay cái name vidonme thành xbmc
Bác hướng dẫn kỹ cho em với, thiết lập file advancedsettings.xml, và FolderMount.

nghiadhd

Active Member
Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Bác hướng dẫn kỹ cho em với, thiết lập file advancedsettings.xml, và FolderMount.

Bác cứ cài FolderMount (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.devasque.fmount&hl=en)
Sau đó chạy FolderMount, Đặt tên và chọn 2 đương dẫn from to

from: /data/data/org.vidonme.vidonme/cache
to: /mnt/usbhost2/8_5/cache

Sau đó click vào cái biểu tượng "pin" ở góc phải (nó sẽ đòi quyền root)
thế là xong

còn advancedsettings.xml thì bác cài xbmchubmaintainent -> cài zero caching (đã có bài hướng dẫn trong diễn đàn)

Em config cho con AV200, nếu bác sài con khác thì đường dẫn có thể thay đổi

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Bác cứ cài FolderMount (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.devasque.fmount&hl=en)
Sau đó chạy FolderMount, Đặt tên và chọn 2 đương dẫn from to

from: /data/data/org.vidonme.vidonme/cache
to: /mnt/usbhost2/8_5/cache

Sau đó click vào cái biểu tượng "pin" ở góc phải (nó sẽ đòi quyền root)
thế là xong

còn advancedsettings.xml thì bác cài xbmchubmaintainent -> cài zero caching (đã có bài hướng dẫn trong diễn đàn)

Em config cho con AV200, nếu bác sài con khác thì đường dẫn có thể thay đổi
Nhưng mà dùng file advancedsettings.xml nào? cái dùng RAM làm cach hay cái dùng HDD làm cach. Em dùng Vidonme 1.1.0.2, nó chẳng nhận file advancedsettings.xml, đạt RAM làm cach, 512MB mà nó load rất nhanh, rồi chạy được tý là bufrering

em gà muon hoi cac dàn anh em dang dung x5 cui cac anh huong dan chi tiet dup em giai quyet vu full cache voi em mu khoan nay lam

aabinh99

có bác nào biết cách cho android box tư động chuyển phần mềm sau khi cài sang thẻ nhớ SD không ah?
vì android box bộ nhớ trong hơi ít, cài đc ít game và ứng dụng quá, k biết làm sao chuyển sang thẻ SD được.
Mong các bác hướng dẫn

có bác nào biết cách cho android box tư động chuyển phần mềm sau khi cài sang thẻ nhớ SD không ah?
vì android box bộ nhớ trong hơi ít, cài đc ít game và ứng dụng quá, k biết làm sao chuyển sang thẻ SD được.
Mong các bác hướng dẫn
Bác cài đặt ứng dụng link2sd ý,nhưng bắt buộc máy phải root

dokltd

Active Member

trên X8 của mình thì:
android/data/hk.minix.xbmc/files/.xbmc/userdata (paste file advancedsetting vào đây) mặc dù không bị full cache nữa nưng load vẫn chậm với phim full hd 1080p (cáp quang 12mbps).

hungmh80

Active Member

trên X8 của mình thì:
android/data/hk.minix.xbmc/files/.xbmc/userdata (paste file advancedsetting vào đây) mặc dù không bị full cache nữa nưng load vẫn chậm với phim full hd 1080p (cáp quang 12mbps).

Nó do sẻrver của fshare mà bác , mạng có 80M cũng đến thế thôi :D

dokltd

Active Member

Nhờ các bác giúp, e ko thể tìm thấy đường dẫn như topic nói trên android (e dùng x7).
Thanks!

sau khi để hiện file ẩn: bạn và đây nhé:
android/data/hk.minix.xbmc/files/.xbmc/userdata (paste file advancedsetting vào đây)

với himedia q10ii thì làm sao các bác ơi? của em nó không báo full cache mà nó toàn tự đá ra không à. cứ lâu lâu nó lại thoát ứng dụng một lần hoặc xem file ofline nặng là nó thoát ra ngay

loha

Box của em ram 2Gb, bộ nhớ trong 8Gb, có HDD ngoài nữa, mạng 12Mb. Trong 2 cách trên thì theo các bác nên chọn HDD làm cache hay là tăng cache lên 512?

Bên trên