XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Mr Manh

Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Vừa thử trên PC xem PBN 107 10GB không lag

Mr Manh

Cảm ơn chủ thớt xem bóng đá ngon lành
13444772645

vuthecong78

Well-Known Member

Em muốn dùng MicroSD làm cache thì phải làm sao?

Em đang dùng con A, khi kiểm tra để khai báo cache size thì thấy bộ nhớ trong có 100M còn ram lại gần 300M. Như vậy nếu ta khai báo cache size là 0 thì XBMC lại nhận có 100M. Nhưng nó lại ổn định vì ram thường xuyên thay đổi.
Như vậy A class có bộ nhớ trong là 1G ???
@ HDrepo : nếu muốn sử dụng cache size tới 1G trên PC thì ta khai báo như thế nào trong file .xml.

Chỉnh sửa lần cuối:

HNT24681

Well-Known Member

Nhờ các bác giúp, e ko thể tìm thấy đường dẫn như topic nói trên android (e dùng x7).
Thanks!

hangphuoctru

Well-Known Member

Mình không tìm thấy đường dẫn đến thư mục để copy cái file cache đó vào (......./userdata gì đó). Mình dùng ZTV A1-1

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

RAM 1GB thì chỉ lên để 100mb cache ram thôi . vì còn để hệ thống hoạt động nữa . Nếu để quá lớn sẽ làm treo máy do hết ram cho XBMC và các tiền trình khác hoạt động

Bạn mở XBMC lên và vào phần "system info" xem ram của bạn còn trống bao nhiêu để làm chính xác như mình hướng dẫn dưới đây .

Ví dụ trên a-class của mình xem trong đó là trống 398MB RAM . và mình tạo file advancedsettings.xml đơn giản như sau

Như vậy mình có 100mb cache trên ram khi xem online . chi tiết http://wiki.xbmc.org/index.php?title=HOW-TO:Modify_the_video_cache
mạng nhà mình chỉ xem được 720p thôi còn fullhd mình chưa mơ tới
Bác Hungphutho cho mình hỏi; AB trống 1,2G ram, mình dùng 512M làm cache, mạng nhà mình 5M mà chỉ xem được phim đến 3G như vậy đã ổn chưa?

Em muốn dùng MicroSD làm cache thì phải làm sao?

Đây cũng không phải là đòi hỏi quá đáng đâu. Vì nếu mình chạy XBMC trên PC thì khác, mà chạy trên Android Box thì lại khác.
VD như mình chạy XBMC trên AB ATV1200 thì nếu dùng bộ nhớ trong của ATV1200 làm cache thì sẽ xảy ra trường hợp xem được khoảng nửa tiếng j đó nó sẽ báo "sắp hết dung lượng lưu trữ". Xem thêm 10 phút nữa thì tối thui luôn.
Giá như mình chuyển cache vào thẻ SD hoặc ổ cứng gắn ngoài qua USB được thì quá tốt ...
Có ai giúp mình không ???

Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Làm thế nào để chuyển sang HDD?:-c. Mình cài file adv, load khoảng 15-20 phút thì báo là hết chỗ trống rồi treo XBMC luôn?

Android Box có bộ nhớ trong rất thấp (chừng 1G). Quá trình download xuống để xem một file đương nhiên là sẽ chiếm hết dung lượng ít ỏi đấy. Vấn đề là làm sao giải quyết đc vụ đó thì HDrepo mới thật bá đạo.
Nếu làm cách nào đấy chuyển cache sang MicroSD hoặc HDD cắm qua USB là hay nhất. Đảm bảo, với đường truyền quang thấp nhất thì xem 720p vẫn chuẩn.

dtuanbien

sao mình tìm đường dẫn này ko tháy vạy Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ trên ztv A-1

Mình có con ATV1200 có phải chỉ cắm HDD vào ATV rồi copy File advancedsettings.xml (Đã giải nén) vào đường dẫn Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ trong ES Explorer là xong thôi hay sao các bạn ?

Hiện mình đang dùng mạng FPT 6Mb, vài ngày nữa chuyển sang cáp quang của Viettel gói 12Mb.

Mình gà mờ lắm, đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu nổi ???

Mình có ổ gắn ngoài 3TB, các bạn giúp đỡ mình với, chi tiết cho mình dễ hiểu 1 chút nhé. Thanks all !

huapro

Member
Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Mình có con ATV1200 có phải chỉ cắm HDD vào ATV rồi copy File advancedsettings.xml (Đã giải nén) vào đường dẫn Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ trong ES Explorer là xong thôi hay sao các bạn ?

Hiện mình đang dùng mạng FPT 6Mb, vài ngày nữa chuyển sang cáp quang của Viettel gói 12Mb.

Mình gà mờ lắm, đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu nổi ???

Mình có ổ gắn ngoài 3TB, các bạn giúp đỡ mình với, chi tiết cho mình dễ hiểu 1 chút nhé. Thanks all !
Nhớ chọn đúng đường dẫn tới ổ cứng của bác là được.
P/s ổ 3TB em nghĩ nó k nhận đâu?

Bên trên