Đánh giá [WDTV]: Review - Vài nhận xét ban đầu về WDTV Live

arryo

Active Member
Ðề: [WDTV]: REVIEW - VÀI NHẬN XÉT BAN ĐẦU VỀ WD TV LIVE

Trước giờ em toàn mua dùm WD (đời đầu) chứ chưa mua cho em bao giờ vì ghét cái không downmix xuống được stereo. Giờ thấy bản mới ra này cải tiến rõ rệt thế chắc đợt BF này em sẽ ráng ngóng xem có chỗ nào rẻ không em cũng làm một cái chơi. $120 tính ra chỉ bằng cái card màn hình xịn mà các bác dùng HTPC (có em nữa) đã và đang xài, mà lại tiện dụng hơn HTPC nhiều lần. Em đang dẹp cái HTPC của em để chuyển sang dùng PC NAS thấy đã tiết kiệm được bao nhiêu giờ chơi thêm cái này hỗ trợ cho cái PC NAS thì đúng là multimedia toàn nhà và với chi phí rẻ nữa. Quả là tuyệt vời

À, các bác ở Mỹ đợt BF chịu khó mua bluray disc nhé, em thấy giá toàn là từ 7-10$/đĩa thôi, nhiều titles lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member

Mình vừa làm thử nghiệm ( bước 1 ) , truyền wifi cho WD TV LIVE bằng Wireless Router Trendnet N
TEW-639GR và Wirelss N USB Adapter TEW-644UB ( cả 2 giá 100 usd ) . Khoản cách 2 thiết bị là 6 mét, cùng 1 phòng .
WD TV LIVE mất 30 giây để dò ra các mạng wifi hiện có , đăng nhập password của mạng wifi xong là …kết nối thành công ! Tất cả không quá 2 phút. Các folder video share trong laptop và 4 HDD 1.5 TB nối với laptop đều được WD TV LIVE scan và nhận diện ngay .
Mình thử khả năng của router bằng cách vừa truyền wifi cho WD TV LIVE , vừa download 1 phim Blu-ray size 40 GB .
- Vào setting , WD TV LIVE tìm firmware mới nhất hết 30 giây trên Net , nếu có thì download trực tiếp vào máy luôn , không cần down về PC , unrar , chép vào USB … gì nữa cả , thật dễ dàng .
- Xem video SD và HD trên Youtube với hình ảnh tốt , không giật , âm thanh stereo đồng bộ với hình ( phần HD Youtube đòi hỏi đường truyền Net kha khá trở lên ) .
- Xem thử 1 số phim 720p chất lượng hình ảnh và âm thanh DTS, DD , AC3 đều tốt , không bị giật , đồng bộ , phụ đề tiếng Việt ( idx ) hiện tốt. Còn phim 1080p thì phim này xem được , phim khác lại bị giật tưng ( như xem phim chiếu chậm ) , mất tiếng .
- Thử 10 phim dạng Bluray nguyên bản thì chỉ xem được 1 phim , còn lại là hình giật và mất tiếng .
Như vậy Wifi N chưa đủ sức để truyền video HD 1080p , Bluray ???

Nhưng :

Bạn “tethien ” có thể nói rỏ hơn cách set-up và model các thiết bị bạn đang dùng không ? Cám ơn nhiều .

bác nào chỉ giùm mình làm sao setup network cho cái này cái, mình vô setup auto thì không được, mình có hai máy comp nốt với cái netgear router, setup auto thị cái router không kết nối được internet còn làm manual thì chỉ vô được network nhưng cái tv live không kết nối được với internet,
các bác chỉ giùm từng bước một làm sao setup một cái network để vừa coi phim, share file với lại vô inernet được không, mình gà về cái này lắm
làm ơn nghen, cám ơn nhiều

trandzung

À, các bác ở Mỹ đợt BF chịu khó mua bluray disc nhé, em thấy giá toàn là từ 7-10$/đĩa thôi, nhiều titles lắm

Black Friday năm nay , Bestbuy có vài món rẻ nè các bạn :

1. Western Digital - 1.5TB External USB 2.0, FireWire and eSATA Hard Drive - Black : usd 119.99
2. Đầu dĩa Bluray Sony , Samsung : $ 149.99 . Đầu dĩa Bluray Insignia : $ 99.99
3. WDTV Media Player : $ 74.99 ( em này là đời đầu ).
4. Sony PlayStation 3 Package w/120GB Console, Little Big Planet, and Ratchet And Clank $299.99
5. Dĩa Bluray giá $ 7.99 đến $ 12.99: Fast & Furious , Die Hard , The Terminator , The International …
( http://www.blackfriday.org/bestbuy-black-friday-ad.html )

Riêng WD TV LIVE ( hay WD TV 2 ) , đã có hàng lại , hiện giá $ 119.99 . Nếu bạn là Premier Silver members thì có coupon bớt 12 % ( từ 20/11 đến 27/11 ) , giá chỉ còn $ 105 . Mình sẽ lấy thêm 1 cái nữa, nối mạng LAN ( dùng Netgear xavb101 ) , để ở phòng ngủ , “ HD + internet , anywhere ”.

Ở Microcenter , thứ 7 và chủ nhật này , 1 TB My Book External Hard Drive : $ 79.99 .

net2sonic

Member

1. Western Digital - 1.5TB External USB 2.0, FireWire and eSATA Hard Drive - Black : usd 119.99
4. Sony PlayStation 3 Package w/120GB Console, Little Big Planet, and Ratchet And Clank $299.99
5. Dĩa Bluray giá $ 7.99 đến $ 12.99: Fast & Furious , Die Hard , The Terminator , The International …

Riêng WD TV LIVE ( hay WD TV 2 ) , đã có hàng lại , hiện giá $ 119.99 . Nếu bạn là Premier Silver members thì có coupon bớt 12 % ( từ 20/11 đến 27/11 ) , giá chỉ còn $ 105 . Mình sẽ lấy thêm 1 cái nữa, nối mạng LAN ( dùng Netgear xavb101 ) , để ở phòng ngủ , “ HD + internet , anywhere ”.

Ở Microcenter , thứ 7 và chủ nhật này , 1 TB My Book External Hard Drive : $ 79.99 .

Thèm quá anh ạ!!! VN nghèo hơn US mà xài sang nè :p Thèm có WD Live TV mà ko sao có được...8->

trandzung

Thèm quá anh ạ!!! VN nghèo hơn US mà xài sang nè :p Thèm có WD Live TV mà ko sao có được...8->

+ 1.
Bạn nói đúng quá ! Chơi hàng xịn , chứ rẻ bèo như em này bán không có lời bạn ơi @-) ! Nói vui thôi nhé , có lẽ em này không hổ trợ phụ đề .srt Việt nên không có “ visa ” vào VN rồi . Chơi hàng Tung Của hay Kim Chi vậy , sắp Noel rồi .

arryo

Active Member

Chưa BF mà Amazon đã hạ giá bluray rồi nè bác

http://www.amazon.com/gp/feature.ht...1_grlink_1?ie=UTF8&plgroup=1&docId=1000444131

Chắc tại Amazon nghe ngóng HDVN bán bluray chính thức nên hạ giá sớm chăng :))

trandzung

Đâu cần phải order ở Amazon đâu bạn ! Mình mới ghé Bestbuy lượm 2 BD Transporter 1, 2 ( $9.99 ). Thứ sáu này lượm thêm cái số 3 cho đủ bộ . Thèm bộ 007 quá , mà chưa thấy sale gì cả.
Mình cũng vừa down xong 2 cái Bluray untouched , chắc coi tới sáng wá .
:)>-

arryo

Active Member

Đâu cần phải order ở Amazon đâu bạn ! Mình mới ghé Bestbuy lượm 2 BD Transporter 1, 2 ( $9.99 ). Thứ sáu này lượm thêm cái số 3 cho đủ bộ . Thèm bộ 007 quá , mà chưa thấy sale gì cả.
Mình cũng vừa down xong 2 cái Bluray untouched , chắc coi tới sáng wá .
:)>-

He he, bây giờ em vẫn tiếc tiền, chưa mua bluray vội bác ạ, hoặc là có thì phải rẻ rẻ à vì cái ổ của em đọc được cả bluray cả HDDVD nên em tận dụng HDDVD đang rẻ (có $3- $5 thui) mua HDDVD trước xem đỡ ghiền đã :)

trandzung

Ôi, mấy đĩa này quá rẻ =P~
Ở nhà em mua mấy cái album CD bên nước ngoài (đã free ship về VN) mà đã gần (hoặc hơn) 800k rồi @-)

Bác “ arryo ” ơi , thấy bà con chơi tới bến luôn chưa ? HD box toàn hàng cao cấp 3,4 trăm Obama !
Mình đã “ cheap ” mà còn thua bác , hahaha ( giỡn thôi nha , đừng giận ! )
#:-S

arryo

Active Member

Em biết là em "cheap" lắm mà, đâu có mắc cỡ gì đâu, hehe. Bác trandzung ơi, cái này sweet deal nè bác. Em vừa mới order một cái

http://www.amazon.com/gp/product/B001URWAYG/ref=ox_ya_oh_product

$136 free shipping, Em order trễ, nghe đồn là hồi nãy còn được khuyến mãi thêm 3 bluray nữa bác

Ôi, cứ tới mùa deal nhiều là lại tốn tiền!!!!

pterpm

Well-Known Member

hii, mình có cái blue-ray player hơn một năm rồi, năm rồi đi mua cái bundle tv 46"sony với lại blue-ray player ở circuit city $1400.00 us vác về mà chỉ có mỗi một bộ blue-ray plannet earth mua trên amzon kỳ rồi , apply thẻ amzon visa đượt bớt $30 usd,
mình còn cheap hơn các bác vì không có $ mua blue-ray, trước j chỉ mướn dvd free dùng promote code ở red box rồi burn ra để dành coi, bi giờ nó dek có cho promote code chỉ đành đứng dòm hay lên dây download free về bỏ vô ổ hd player coi thôi,
nhưng sao mình thấy bue-ray có khác biệt nhiều j về hình ảnh và âm thanh so với download version không vậy các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

youti

Member

hii, mình có cái blue-ray player hơn một năm rồi, năm rồi đi mua cái bundle tv 46"sony với lại blue-ray player ở circuit city $1400.00 us vác về mà chỉ có mỗi một bộ blue-ray plannet earth mua trên amzon kỳ rồi , apply thẻ amzon visa đượt bớt $30 usd,
mình còn cheap hơn các bác vì không có $ mua blue-ray, trước j chỉ mướn dvd free dùng promote code ở red box rồi burn ra để dành coi, bi giờ nó dek có cho promote code chỉ đành đứng dòm hay lên dây download free về bỏ vô ổ hd player coi thôi,
nhưng sao mình thấy bue-ray có khác biệt nhiều j về hình ảnh và âm thanh so với download version không vậy các bác

Download ver đa số là đã rip (nén) lại nên tất nhiên là có giảm chất lượng, ít nhiều tùy người rip, nhưng như thế được rồi, chơi đĩa chi cho tốn kém, người Việt mình còn nghèo lắm, cái gì free được thì cứ free >:)

trandzung

Mình up lên firmware 1.01.11 hôm qua . Phát hiện ra 1 điều là khi vào mạng LAN , nó không còn nhận ra các folder shared . Đã thử reset lại máy nhưng vẫn không giải quyết được . Đành phải quay lại firmware 1.01.00 , thì vô LAN ngon lành , xem tốt các phim 1080p và Bluray m2ts , Bluray iso với âm thanh TrueHD và core DTS của DTS HD MA .
Bạn nào cần firmware nguyên gốc 1.01.00 xin cho biết , mình sẽ up lên MU , RS , MF .

Clip Samsung.Demo_Oceanic.Life.x264.1080p.40mbs thì mình up lên RS đây , bạn nào cần thử máy thì kéo :

Mã:
http://rapidshare.com/files/311180886/Samsung.Demo.Oceanic.Life.x264.1080p.40Mbps.mkv.html

WD TV LIVE ( WD TV 2 ) chơi mượt mà từ đầu tới cuối , hình ảnh cực nét , âm thanh đồng bộ , không bị giật 1 chút nào .

Còn clip ‘ Bird_42_MBit_ABR_(+-1.5 MBit).mkv 109.6 MB ’ do bạn thanminhppc post , mình thử thì máy chơi rất tốt , không giật , không sai màu , không bị ca rô . Đoạn clip này , mình đã thử với 1 mẫu khác lên tới 16 reframes ( Improper encode: The infamous Planet Earth clip with an absurd 16 reframes - (19mbps-1080p-24fps-L5.1-16ref-improper.mkv) thì WD TV LIVE chơi ngon lành .

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=280419&postcount=49

tla

Member

@trandzung: không phải đợi đến WD TV 2 này, WDTV 1 play bản này đã mượt lắm rồi, em đã test so sánh 3 em K100; WD TV và Xtreamer mà.

Bác cho em hỏi em WD TV2 này chức năng tua có mạnh không, khởi động có nhanh không, có resum file đnag chạy đựoc không?

trandzung

Vậy sao ! Cái WD TV 1 của mình chơi cai file Samsung Demo này không nổi , giựt cả hình lẩn tiếng rồi đơ luôn ! ~X(

tla

Member

Vậy sao ! Cái WD TV 1 của mình chơi cai file Samsung Demo này không nổi , giựt cả hình lẩn tiếng rồi đơ luôn ! ~X(

Trước em đã test đúng file này, nhưng cái topic tranh luận đầu HD nào ngon đã bị xóa mất rồi.
WD TV 1 play ngon
K100 play nhưng hơi bị hạt
Xtreamer ra toàn ô màu xanh.

P/S: em chỉ play 1 đoạn, không play hết.

trandzung

WD TV 2 tua nhanh tới , lui x2, x4, ..x16 nhanh hơn đời đầu nhiều , nhưng lúc play lại bị trể vài giây rồi mới tới đoạn mình chọn . Tua lui thì không chính xác lắm .
Máy resume fim đang chạy tốt , với điều kiện không tắt máy .

Redhat703

Mình up lên firmware 1.01.11 hôm qua . Phát hiện ra 1 điều là khi vào mạng LAN , nó không còn nhận ra các folder shared . Đã thử reset lại máy nhưng vẫn không giải quyết được . Đành phải quay lại firmware 1.01.00 , thì vô LAN ngon lành , xem tốt các phim 1080p và Bluray m2ts , Bluray iso với âm thanh TrueHD và core DTS của DTS HD MA .
Bạn nào cần firmware nguyên gốc 1.01.00 xin cho biết , mình sẽ up lên MU , RS , MF .

Clip Samsung.Demo_Oceanic.Life.x264.1080p.40mbs thì mình up lên RS đây , bạn nào cần thử máy thì kéo :

Mã:
http://rapidshare.com/files/311180886/Samsung.Demo.Oceanic.Life.x264.1080p.40Mbps.mkv.html

WD TV LIVE ( WD TV 2 ) chơi mượt mà từ đầu tới cuối , hình ảnh cực nét , âm thanh đồng bộ , không bị giật 1 chút nào .

Còn clip ‘ Bird_42_MBit_ABR_(+-1.5 MBit).mkv 109.6 MB ’ do bạn thanminhppc post , mình thử thì máy chơi rất tốt , không giật , không sai màu , không bị ca rô . Đoạn clip này , mình đã thử với 1 mẫu khác lên tới 16 reframes ( Improper encode: The infamous Planet Earth clip with an absurd 16 reframes - (19mbps-1080p-24fps-L5.1-16ref-improper.mkv) thì WD TV LIVE chơi ngon lành .

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=280419&postcount=49

Tui cũng upgrade lên firmware mới nhưng ko bị gì cả, chạy tốt trên LAN share using samba. Có thể khi bạn up lên, username và pass bị reset rồi, thử nhập lại xem.

MARINE_ENGINEER

Bác cho em hỏi, mua cái WD TV 2 (chứ ko phải đời đầu cùi bắp mía dưa hen) ở đâu vậy! giá có 119usd là good lém rùi, đang thèm quá vì ở nhà có cái LCD Full HD nên nay cũng tập tành đó mà! hìhì
Bác làm ơn chỉ giúp dùm con gà con này nhé!
Bác nhắn tin trực tiếp địa chỉ hay số di động cho em nơi bán được ko?!?!
Thủy thủ Gà: 0903 044 570
Đội ơn Bác nhìu!

TNTANH

Member

Mình mới đặt con này, hy vọng sẽ sớm cò fw đọc được sub việt srt :)

Bên trên