WD My Cloud Mirror: đám mây của riêng bạn

mrchubby

Chuyên viên tin tức

Nếu như trước đây, muốn chia sẻ dữ liệu giữa các thiết bị, bạn phải cắm bút nhớ USB hay các ổ cứng di động để sao chép dữ liệu, rồi cắm vào thiết bị khác dán dữ liệu ra hoặc chơi media thông qua nó, thì giờ đây với các ổ cứng NAS, bạn không còn phải bận tâm về vấn đề đó nữa. Nhưng nếu bước chân ra khỏi nhà, bạn muốn lấy dữ liệu ấy ra thì sao? Tạo một FTP server chăng? Việc tạo một FTP server sẽ làm tốn một khoản chi phí cũng như nhiều bước thiết lập, điều này sẽ không đơn giản với người dùng bình thường một chút nào cả.

Và với mục tiêu giúp người dùng đạt được cả 2 điều trên, Western Digital đã cho ra mắt dòng ổ cứng WD My Cloud dành cho người dùng phổ thông, với dòng My Cloud này, bạn có thể truy cập dữ liệu, tải dữ liệu của mình lên, mọi lúc mọi nơi tùy thích, ngoài ra với cơ chế quản lý người dùng (user) thông minh, WD My Cloud sẽ giúp bạn dùng nó cho mọi người trong gia đình. Tuy nhiên với hạ tầng mạng, cũng như viễn thông ở Việt Nam, WD My Cloud chưa thể phát huy được tối đa công suất, nhưng những tiện ích mà nó mang lại không hề nhỏ một chút nào.

Hôm nay mình đang có trên tay một chiếc WD My Cloud Mirror và mình sẽ giúp mọi người có một cái nhìn tổng quát hơn về sản phẩm này.

Thiết kế phần cứng

WD có 2 dòng dành cho người dùng thông thường, bao gồm My Cloud và My Cloud Mirror, bản Mirror cao cấp hơn với việc tích hợp 2 ổ cứng so với 1 ổ trên WD My Cloud, đem lại nhiều khả năng tùy biến với ổ cứng bên trong nó.

Phía mặt trước rất đơn giản, chỉ gồm 1 bảng báo đèn trạng thái

Nhìn sơ lược, WD My Cloud Mirror chỉ giống như một HDD Box thông thường. Trên đó, bạn sẽ có một kết nối Ethernet chuẩn 1Gbps, 2 cổng USB chuẩn 3.0 cùng một cổng nguồn. Bên trong nó là 2 ổ cứng RED của WD, đây là dòng ổ cứng chuyên phục vụ cho NAS, bản mình trên tay có dung lượng 2 x 2TB.

Mở nắp trên ổ WD My Cloud Mirror ra, bạn có thể thấy được 2 chiếc ổ cứng phía trong, chúng được gài bằng một miếng kim loại, và bạn có thể tháo ra dễ dàng

Tháo miếng kim loại ra bạn có thể tháo ổ cứng, mỗi ổ cứng có một tai nhựa, bạn kéo nhẹ thì nó sẽ bung ra.

Vậy với 2 ổ giống nhau bạn được gì? Đó không chỉ là tổng dung lượng được tăng lên, mà bạn có thể setup RAID tùy ý, đó là điều mình rất thích trên WD My Cloud Mirror này. Trên WD My Cloud Mirror, bạn có thể chọn 4 chế độ lưu trữ:

- JBOB: bạn sẽ có 2 ổ 2TB độc lập, và ghi dữ liệu lên đó như thông thường.
- Spanning: bạn sẽ có 1 ổ không gian 4TB liền mạch.
- RAID 0: dữ liệu sẽ được chia nhỏ, ghi lên đồng thời 2 ổ, vì thế tốc độ ghi dữ liệu được đưa lên nhanh gấp đôi. Nhưng nếu 1 ổ trục trặc, thì coi như dữ liệu trên ổ còn lại của bạn cũng đi tong.
- RAID 1: với 1 file dữ liệu, nó sẽ đc tạo ra 2 bản ý đúc nhau và được lưu trên 2 ổ cứng 2TB, dữ liệu trên 2 ổ là giống nhau hoàn toàn, nếu 1 ổ hư, thì dữ liệu của bạn vẫn an toàn. Dữ liệu là quan trọng, và để đảm bảo tính tin cậy, mình khuyến khích các bạn nên chọn RAID 1 này (và nó được thiết lập mặc định trên WD My Cloud Mirror)

Ổ Red trên WD My Cloud Mirror

Mình chưa thử thay 2 ổ 2TB bằng 2 ổ 4TB hay 6TB nhưng nếu có điều kiện mình sẽ bổ sung vào bài viết này sau.

Thiết lập

Tất cả các thiết bị bạn mua về đều phải thiết lập, và WD My Cloud Mirror cũng vậy, nhìn vào tờ quick setup guide đi kèm nghe có vẻ đơn giản, bạn chỉ cần cắm nguồn, cắm cáp mạng vào 1 router Wi-Fi, mở trang mycloud.com/setup, thiết lập và a lê hấp, dùng thôi! Nhưng sự thật luôn đi kèm đau đớn, để sử dụng được chiếc ổ cứng NAS này, nó phức tạp hơn rất nhiều.

Giao diện thiết lập trên WD rất trực quan, duy chỉ có hơi phức tạp do có quá nhiều thứ cần thiết lập và quản lý. Trước khi đánh giá sơ qua hiệu năng, có lẽ nên thiết lập một chút.

- Thiết lập chế độ cho ổ cứng: bạn sẽ phải vào mục Storage để thiết lập, ở đây mình chọn RAID 1 với ưu điểm như đã nêu ở trên.

- Tiếp đến là thiết lập user

WD My Cloud Mirror cho phép chúng ta chia user, chia dung lượng khả dụng cho mỗi user, và thiết lập user theo nhóm.

Với mỗi user, bạn có thể thiết lập user kia có thể nhìn thấy tài liệu user này hay không, khoản permission này tuy chưa được mạnh mẽ như trên windows hay linux nhưng rất thú vị, đặc biệt là dùng chung ổ NAS trong một gia đình. (Chắc mình sẽ chia hẳn cho bản thân hẳn 1TB để chứa phim HD mất :p) và dĩ nhiên user admin là user tối cao có thể làm gì tùy ý.

- Map ổ đĩa

Với ổ NAS, bạn có thể map ổ đĩa trên máy tính của mình để tiện bề sử dụng.

- Thiết lập truy cập vào mây

Ngoài là một ổ NAS, WD My Cloud Mirror còn là một đám mây của riêng bạn, với mỗi user, bạn phải đăng ký email để xác thực, và nên nhớ rằng mỗi email chỉ dùng được cho 1 user và phải là email có thực. WD My Cloud Mirror hỗ trợ ứng dụng trên tất cả các nền tảng, từ Windows, MacOS, đến iOS cũng như Android. Mình cũng không rõ Western Digital dùng gì để xác thực, trỏ user về đúng đám mây của bản thân, khả năng WD dùng giao thức https để tìm kiếm và trả về đích là đám mây của bạn.

- Thiết lập mạng

Lời khuyên đầu tiên bạn nên dành riêng 1 IP cho WD My Cloud Mirror để dễ dàng quản lý hơn, và bạn nên để IP của nó không trùng với dải DHCP trên router WiFi của mình. WD My Cloud Mirror cho phép bạn đặt lại tên ổ NAS theo ý bạn để có thể truy xuất dựa vào tên, nhưng ở đây mình để mặc định với cái tên WDMYCLOUDMIRROR.

Bạn cần phải thiết lập FTP và HTTP/HTTPS để sử dụng một số chức năng download hay chia sẻ file dưới dạng FTP trong gia đình.

Mặc định FTP sẽ dùng port 21. HTTP dùng 80, và HTTPS dùng 443. Để mở port bạn có thể vào mục settings trên wdmycloudmirror/ để thiết lập hoặc bạn có thể add trực tiếp trên modem.

- Thiết lập các chức năng khác

WD My Cloud Mirror có rất nhiều các thiết lập từ sao lưu dữ liệu ra máy tính, sao lưu qua internet, sao lưu từ xa, đồng bộ dữ liệu, …v.v… phải nói đầy đủ “súng ống” phục vụ cho bạn.

Trải nghiệm thực tế

- Thử nghiệm với chức năng là một ổ NAS

Thử nghiệm với 1 phim 3GB hơn chép trực tiếp lên WD My Cloud Mirror qua mạng LAN 1Gbps, tốc độ ghi/đọc đo được với RAID 1 trung bình là 110MB/s, tất nhiên với tốc độ này thì stream một bộ phim chỉ là muỗi, xem phim nuột nà không khựng một chút nào.

Thử nghiệm tốc độ Read với RAID 1

Thử nghiệm tốc độ Write với RAID 1

Vì là để đảm bảo an toàn dữ liệu nên mình chọn RAID 1, tốc độ này dư sức đáp ứng những bộ phim Bluray ISO bitrate cao ngất, nhưng nếu bạn muốn tăng tốc tối đa thì có thể thiết lập RAID 0.

Còn gì nữa mà bạn đang mong muốn ở một ổ NAS nhỉ? Là chức năng tự down load chăng? Chậc, WD My Cloud Mirror có đấy, cả direct link lẫn P2P luôn, trước khi đi làm, bạn chỉ cần đặt link, khi làm về đã có phim để xem rồi, thật quá tuyệt vời!

- Thử nghiệm chức năng Cloud

Bạn có sử dụng OneDrive, Google Drive hay Dropbox không? Và mỗi dịch vụ này chỉ cho bạn vài GB free để lưu dữ liệu, muốn mở rộng dung lượng thì phải mua thêm?

Với WD My Cloud Mirror mình trên tay, bạn sẽ không cần lo lắng nữa, bạn sẽ có hẳn 2TB Cloud, tha hồ lưu những gì bạn thích, tải lên/tải xuống bất cứ khi nào bạn muốn ở bất cứ nơi đâu, bạn muốn nghe nhạc qua mây ư? Stream Ok luôn! Xem hình trên mây ư? Tới luôn! Nhưng xem phim trên mây ư? Bó tay!

Hạn chế của đám mây của bạn đến từ đường truyền, các đám mây lớn thường có bandwidth rộng, nên có nghẽn cổ chai thì nghẽn ở phía mạng nơi bạn dùng để truy xuất dữ liệu! Còn với WD My Cloud Mirror, nghẽn cổ chai thuộc về mạng nơi bạn đặt WD My Cloud Mirror, nếu bạn nâng cấp lên được gói cáp quang Down/Up 75Mbps/75Mbps thì bạn không cần quan tâm nhiều đến điều mình đang nói, nhưng nếu bạn chỉ dùng cáp quang 12Mbps down/up như mình hoặc thấp hơn thì việc truy xuất dữ liệu từ xa khá tệ, tối đa chỉ đc 1.6MB/s mà thôi, và tiện ích từ đám mây WD My Cloud Mirror thực sự bị bóp nghẹn. Vậy lời khuyên đưa ra nếu mạng chậm rằng bạn nên tải dữ liệu về thay vì xem trên trực tiếp mây.

Nguyên tắc chung của việc truy xuất dữ liệu qua mây là dữ liệu đó sẽ được lưu tạm trên RAM, do đó bạn truy cập càng nhiều file, RAM của máy bạn sẽ phải gánh càng nhiều.

Thử nghiệm up file lên mây

Dẫu sao với các file văn bản, nhạc, hay hình thì WD My Cloud Mirror vẫn đáp ứng tốt đối với mình mặc dù chỉ dùng mạng cáp quang 12Mbps.

Cũng như Dropbox hay OneDrive, WD cung cấp phần mềm truy xuất dữ liệu đa nền tảng từ đám mây của bạn, chúng rất trực quan và dễ dùng, bạn có thể xem các hình dưới đây

Chơi thử nhạc qua “mây” trên Windows

Mở một file trên mây qua phần mềm Cloud Desktop

Chơi trên iOS

Nhìn chung, chức năng Cloud trên WD My Cloud Mirror quá ổn cho nhu cầu thông thường.

Đánh giá

Để nâng hiệu suất của WD My Cloud Mirror lên tối đa, bạn cần một hệ sinh thái hỗ trợ băng thông lớn, bao gồm router không dây AC, các thiết bị hỗ trợ băng tần AC, mạng LAN Gigabit cùng một đường truyền internet tốc độ cao.

Nếu bạn đảm bảo được những điều trên, việc truyền dữ liệu giữa các thiết bị sẽ không bị thắt cổ chai nữa và trở nên thông suốt hơn.

Ưu điểm:

- Thiết kế đơn giản, thanh thoát
- Chức năng NAS hoạt động ổn định
- Cloud tiện lợi, truy cập được trên đa nền tảng
- Nhiều chức năng hỗ trợ
- Quản lý người dùng tốt

Nhược điểm:
- Thiết lập rắc rối

Kết

Nếu có lời nào dành cho WD My Cloud Mirror, thì đó chắc chắn là một lời khen ngợi. Western Digital đã đem nhiều ưu điểm trên dòng NAS Cloud cho doanh nghiệp xuống dòng sản phẩm dành cho người dùng bình dân.

Vậy nếu bạn đang để mắt đến ổ NAS dành cho hộ gia đình, với nhiều ưu điểm về quản lý và truy xuất file, thì WD My Cloud Mirror rất đáng để bạn rước về đấy.

MrChubby@HDVietnam​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: WD My Cloud Mirror: đám mây của riêng bạn

Bác cho em hỏi.
Về việc chia sẽ dữ liệu qua mây - Cloud thì sẽ có 1 app riêng để mình cài vào và xác thực qua username và password để truy xuất đến con WD My Cloud Mirror đúng ko bác?

vanluan24

Member

Bác cho em hỏi.
Về việc chia sẽ dữ liệu qua mây - Cloud thì sẽ có 1 app riêng để mình cài vào và xác thực qua username và password để truy xuất đến con WD My Cloud Mirror đúng ko bác?

đúng rùi bạn ? kiểu như thế yên tâm là không bị lộ thông tin đâu. nhưng phim JAV của mình thì đừng cho :D

đúng rùi bạn ? kiểu như thế yên tâm là không bị lộ thông tin đâu. nhưng phim JAV của mình thì đừng cho :D

Hi. Trước giờ mình cứ ngờ ngợ Mấy cục này dùng IP Lan thì ko biết ra ngoài kết nối kiểu gì. Thì ra là truy cập thông qua username và password.
Mà nếu có con này thì chả ai chơi Raid0 gì cả mà toàn Raid 1 để bảo vệ dữ liệu.

mrchubby

Chuyên viên tin tức

Hi. Trước giờ mình cứ ngờ ngợ Mấy cục này dùng IP Lan thì ko biết ra ngoài kết nối kiểu gì. Thì ra là truy cập thông qua username và password.
Mà nếu có con này thì chả ai chơi Raid0 gì cả mà toàn Raid 1 để bảo vệ dữ liệu.
bác có thể tạo nhiều user, và điều kiện bắt buộc để truy cập là xác thực email riêng cho từng user mới sử dụng được nhé!

justbenice

Moderator

Bác thử thay ổ cứng lớn hơn xem đc kô? Chứ bỏ từnng này tiền để chỉ dùng đc 4TB thì tiếc quá.

mrchubby

Chuyên viên tin tức

Bác thử thay ổ cứng lớn hơn xem đc kô? Chứ bỏ từnng này tiền để chỉ dùng đc 4TB thì tiếc quá.

Khả năng là được bác nhé! Vì trong User guide của WD có nói có thể thay ổ cứng từ hãng khác.
Và mình so sánh với các ổ WD My Cloud Mirror 6TB 8TB hay 12TB, thì đều có cấu hình như bản 4TB, tức 1.2GHz processor + 512MB RAM

Redpcshop

Well-Known Member

WD có các phiên bản dung lượng lớn hơn đó bác, như 8T, 12TB, nhưng giá cũng chát
2 cổng USB là cổng mở rộng thôi phải ko bác chủ.

lhcung

Active Member

Xài ít thì mua cloud của google xài cho lành, khỏi sợ chết ổ cứng hoạc cúp điện :)) 100gb 1,9$, 1tb 9,9$/ tháng ;))

phambaubi

Member

bạn nào cho mình xin cái mô hình đầy đủ để tạo thành 1 cái mạng lưới cloud này được ko ? Như là PC , Cloud , Modem , Wifi ,....

mrchubby

Chuyên viên tin tức

bạn nào cho mình xin cái mô hình đầy đủ để tạo thành 1 cái mạng lưới cloud này được ko ? Như là PC , Cloud , Modem , Wifi ,....

Đơn giản nhất là bạn mua 1 cái bộ phát WiFi AC, cắm vào cổng LAN của modem, sau đó cắm WD My Cloud vào cổng LAN của bộ phát WiFi, thiết lập sơ bộ và xài thôi :p

nthone

Active Member
Re: Ðề: WD My Cloud Mirror: đám mây của riêng bạn

Xài ít thì mua cloud của google xài cho lành, khỏi sợ chết ổ cứng hoạc cúp điện :)) 100gb 1,9$, 1tb 9,9$/ tháng ;))

lâu dài là không ổn :D mua ổ vẫn hay hơn . Nếu thích mây mua cái Mail 5TB lưu tẹt bô :D

tuyetmanu

Member
Ðề: Re: Ðề: WD My Cloud Mirror: đám mây của riêng bạn

Mình lính mới hơi gà,bạn cho mình hỏi,cái my cloud này,mình up lên thì có chia sẻ cho bbe ở xa down về đuợc hok bạn,tại mình hay share phim cho bbe và gia đình ở nuớc ngoài down về,toàn phải mua acc vip của dropbox,nếu chia sẻ đc thì tiện quá.vì cũng đang tính mua thêm hdd..thanks

pdnhsa

Well-Known Member

Chủ thớt sao không thử tốc độ của mấy cái USB ports xem được bao nhiêu MB/s?

mrchubby

Chuyên viên tin tức

Chủ thớt sao không thử tốc độ của mấy cái USB ports xem được bao nhiêu MB/s?

Vì mình không có sẵn cáp USB-A to USB-A, cáp loại gì cũng có trừ loại này :p

Mình lính mới hơi gà,bạn cho mình hỏi,cái my cloud này,mình up lên thì có chia sẻ cho bbe ở xa down về đuợc hok bạn,tại mình hay share phim cho bbe và gia đình ở nuớc ngoài down về,toàn phải mua acc vip của dropbox,nếu chia sẻ đc thì tiện quá.vì cũng đang tính mua thêm hdd..thanks

được bác nhé, quan trọng đường truyền nhà bác đủ nhanh thôi

tuyetmanu

Member

Vì mình không có sẵn cáp USB-A to USB-A, cáp loại gì cũng có trừ loại này :p

được bác nhé, quan trọng đường truyền nhà bác đủ nhanh thôi

Mình sài cáp quang vietel 25mb thì có ổn hok bạn

mrchubby

Chuyên viên tin tức

Mình sài cáp quang vietel 25mb thì có ổn hok bạn

Với đường truyền 25Mbps/25Mbps thì người nhà bạn ở nước ngoài sẽ down tối đa được ~ 3MB/s từ Cloud của bạn theo lý thuyết! Ngoài ra còn phụ thuộc vào nhà cung cấp mạng Viettel nữa, mình không dám khẳng định tốc độ thực. Nếu bạn muốn biết tốc độ chính xác thì tạo 1 file torrent chia sẻ P2P cho bạn của bạn ở nước ngoài là biết được ngay.

imsofa

Well-Known Member

Với đường truyền 25Mbps/25Mbps thì người nhà bạn ở nước ngoài sẽ down tối đa được ~ 3MB/s từ Cloud của bạn theo lý thuyết! Ngoài ra còn phụ thuộc vào nhà cung cấp mạng Viettel nữa, mình không dám khẳng định tốc độ thực. Nếu bạn muốn biết tốc độ chính xác thì tạo 1 file torrent chia sẻ P2P cho bạn của bạn ở nước ngoài là biết được ngay.

25Mbps upload thì stream locally (trong nước) HD movie có đc ko bác? nếu k thì cỡ tốc độ nào mới đc?

Bên trên