Vừa mua SHEEVAPLUG của bác BÌNH, chưa biết cài đặt. HELP

asteriskese

Ðề: Vừa mua SHEEVAPLUG của bác BÌNH, chưa biết cài đặt. HELP

Vừa mua SHEEVAPLUG

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Cài đặt lại từ đầu đi bạn ạ, đừng sử dụng cái phiên bản Ubuntu trong SheevaPlug của bác Bình (vì mình cũng mua của bác ấy một cái), phiên bản Ubuntu đó cài đặt tá lả nên chạy chẳng biết đường mà lần, chạy không kiểm soát được cái gì đang chạy.... việc đầu tiên khi mua con SheevaPlug của bác Bình về là ............. XÓA SẠCH !!! :D :D

Theo mình thấy lỗi ở trên là do con SheevaPlug đang chạy ở kernel 2.6.30.3 mà sao lại tìm cách load modules 2.6.22.18 ....

Theo ý riêng của mình thì bạn nên cho SheevaPlug boot từ USB hơn là từ NAND vì NAND có 512MB thôi, mà rootfs của Ubuntu/Debian đã chiếm xấp xỉ 400MB ==> chưa cài gì hết, nếu cài thêm Samba xả nén package ra mất thêm khoảng 70MB nữa là .... xong !

Cái SheevaPlug này chỉ tận dụng được RAM 512MB thôi chứ cái NAND chỉ để dành cho các ứng dụng nho nhỏ, cài đặt Full Pledged Server không đủ....

Kernel mới biên dịch ngày 14/08/2010 cho SheevaPlug (chắc sẽ biên dịch lại cho toàn bộ Buffalo NAS, chưa biết 2.6.35 có cái gì mới không).

Kernel cho SheevaPlug 3.6.35.2: http://sheeva.with-linux.com/sheeva/2.6.35.2/
Modules 2.6.35.2 cho SheevaPlug: http://sheeva.with-linux.com/sheeva/2.6.35.2/sheeva-2.6.35.2-Modules.tar.gz

ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG NHA BẠN

SheevaPlug của mình với 2.6.35.2 đây bạn:

Mã:
Linux SPlugDebian 2.6.35.2 #1 PREEMPT Fri Aug 13 22:01:35 MDT 2010 armv5tel GNU/Linux

Chỉnh sửa lần cuối:

asteriskese

Vừa mua SHEEVAPLUG

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

thẻ gì rẻ thế cẩn thận cài xong được mấy hôm mất hết data trong thẻ lại phải cài lại.

PS2Guy

Thẻ nhớ 4GB đủ ko bạn :) Giá hiện tại có 170.000VNĐ
Source: h-t-t-p://phuthai.vn/home/

thẻ gì rẻ thế cẩn thận cài xong được mấy hôm mất hết data trong thẻ lại phải cài lại.

Mình thử xài thẻ rồi, có vẻ nó chậm hơn USB Externel HDD bạn ạ (USB gắn ngoài của mình là SSD 32GB), nếu mua thẻ bạn nên mua thẻ đàng hoàng vì dữ liệu nó đọc liên tục và thường xuyên, đừng ham đồ rẻ, thời gian mình bỏ ra build cả hệ thống xứng đáng hơn 200K mà :) (build một hệ thống hoàn chỉnh và tinh chỉnh để làm việc mất cả ngày đấy). Hiện tại mình đang chạy Debian + kernel 2.6.35.2 trên SheevaPlug ==> nó chạy chậm hơn XHL với cùng kernel, chắc do XHL chạy trên Internal SATA disk, mình vẫn thích làm việc trên XHL hơn.....

asteriskese

Vừa mua SHEEVAPLUG

Chỉnh sửa lần cuối:

neoone

mãi mới thấy có người sài con này, mình sài con này từ tháng 7 năm rồi. Rất hài lòng với em nó, tháng 4 vừa rồi cúp điện suốt, 1 lần cúp điện xong có lại em nó đi mất cái modun power. Mình lên mạng tra thấy modun đấy output 12v 3A. Chạy ra nhật tảo mua 1 cái mod lại tí xíu cắm vào em nó chạy ngon lành lại :). Vừa rồi ship về em guruserver để có cổng esata. Kinh nghiệm con của mình sài: mình cài debian trên thẻ nhớ 4gb, cài và tinh chỉnh xong xuôi mình clone thêm 1 cái thẻ nửa, hồi tết cái thẻ nhớ tự nhiên đột tử, mình rút ra thay thẻ clone vào lại chạy tiếp. Kinh nghiệm sài linux và con sheevaplug này mình cũng có chút chút nên bác nào kẹt cứ pm cho mình, nếu biết mình hổ trợ hết mình. Cùng hội cùng thuyền mà.

asteriskese

Vừa mua SHEEVAPLUG

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Uh, mình chưa làm sao để boot và cài từ thẻ nhớ 4GB đc. Hướng dẫn mình với hoặc bạn cho mình bản clone của thẻ nhớ, mình ghi lại vào thẻ của mình;

Bạn đang dự định cài đặt Ubuntu hay Debian lên thẻ nhớ? Mình thấy quá trình cài đặt khá đơn giản mà? Bạn có thể gửi UBoot log của bạn lên đây cho mọi người giúp đỡ....

Bên trên