VTC chính thức phát chuẩn MPEG4 vào 15-9 !

kythuatvtc

Ðề: VTC chính thức phát chuẩn MPEG4 vào 15-9 !

Bác nói chung chung quá,Cụ thể kênh nào bị giật hình,kênh nào tiếng kém,bác đang sử dụng loại đầu thu nào?

kythuatvtc

Cũng tại nhà đài của bác cả đấy thôi , có mấy kênh quảng bá của VTV mà cũng không được phát đầy đủ làm mọi người phải khổ thế ,dò bằng tay chỉ để lấy thêm 3 kênh VTV4,5 ,6
Hy vọng thời gian tới bên mình sẽ có đủ các kênh trên cho các bác thưởng thức

dhpaul

Well-Known Member

Bác nói chung chung quá,Cụ thể kênh nào bị giật hình,kênh nào tiếng kém,bác đang sử dụng loại đầu thu nào?

Tất cả các kênh SD MPEG4 bác ạ, có thể rõ thấy nhất là Fox Sport, Star Sport, Bloomberg, HTV Thể Thao, TTXVN, và vân vân 1 loạt kênh SD MPEG4 khác của VTC phát. Đầu HD-02, em xin nói trước bác không thể đổ lỗi được cho TV hay đầu thu đâu vì các kênh SD MPEG2 của VTC và SD MPEG4 của HTV hình ảnh vẫn chuyển động mượt mà và trơn tru =)) chỉ duy nhất nhóm kênh SD MPEG4 của VTC thôi =))
Mà với hiện tượng như thế bác có thử đầu giời đi nữa em dám cá với bác hình ảnh các kênh SD MPEG4 của VTC vẫn giật giật =)) Em phải nhấn mạnh là tất cả các kênh SD MPEG4 của VTC, không phải chỉ ở vài kênh cụ thể nào đâu.

Người trần mắt thịt như bọn em mà còn thấy rõ rành rành. Bác nhà đài làm nhiệm vụ kỹ thuật mà ko thấy là sao ạ?

dhpaul

Well-Known Member

Công kêu gào của anh em trong 2 tuần nay cũng có kết quả, các kênh SD MPEG4 của VTC đã cho hình ảnh chuyển động tự nhiên và không giật như hồi đầu nữa, vẫn còn 1 số kênh giật nhưng có thể phần lớn do nguồn phát vốn thế (chẳng hạn như Hà Nội 2, em thử trên VTC, VCTV đều chung kết quả là giật tung người :((), tuy nhiên theo em VTC vẫn cần theo dõi thêm hình ảnh đầu vào và đầu ra các bộ nén kênh để kiểm tra và điều chỉnh lại cho chắc. Như vậy về cơ bản quá trình chuyển đổi các kênh SD sang MPEG4 của VTC đã tương đối ổn. Đối với các kênh SD MPEG2, em vẫn hy vọng thời gian tới các kênh VTV1, Hà Nội 1 và HTV7 sẽ nét hơn 1 chút, chất lượng hiện tại vẫn còn khá thảm.
Ý kiến của em đến đây là hết ạ, lúc nào nghĩ thêm được ra sẽ nêu tiếp :-"

phamtug

Active Member

Công kêu gào của anh em trong 2 tuần nay cũng có kết quả, các kênh SD MPEG4 của VTC đã cho hình ảnh chuyển động tự nhiên và không giật như hồi đầu nữa, vẫn còn 1 số kênh giật nhưng có thể phần lớn do nguồn phát vốn thế (chẳng hạn như Hà Nội 2, em thử trên VTC, VCTV đều chung kết quả là giật tung người :((), tuy nhiên theo em VTC vẫn cần theo dõi thêm hình ảnh đầu vào và đầu ra các bộ nén kênh để kiểm tra và điều chỉnh lại cho chắc. Như vậy về cơ bản quá trình chuyển đổi các kênh SD sang MPEG4 của VTC đã tương đối ổn. Đối với các kênh SD MPEG2, em vẫn hy vọng thời gian tới các kênh VTV1, Hà Nội 1 và HTV7 sẽ nét hơn 1 chút, chất lượng hiện tại vẫn còn khá thảm.
Ý kiến của em đến đây là hết ạ, lúc nào nghĩ thêm được ra sẽ nêu tiếp :-"

của vctv (vtvcab) kênh hn2 có giật đâu? mà bác kêu chug kết quả giật hình như vtc e xem mượt mà.

dhpaul

Well-Known Member

của vctv (vtvcab) kênh hn2 có giật đâu? mà bác kêu chug kết quả giật hình như vtc e xem mượt mà.

Bác hiểu nghĩa "giật" ở đây như thế nào đã? Và bác đã theo dõi các kênh SD MPEG4 của VTC từ ngay ngày đầu chuyển đổi và so với ngày hôm nay chưa?
Quan điểm của em chỉ cần hình ảnh chuyển động như xem trên đĩa VCD có thể coi là giật rồi. Kênh Hà Nội 2 hình ảnh giật như vậy đến nay đã được cả tháng và em đã thử trên VCTV cũng bị giật. Nếu bác không tin tối nay mở thời sự của đài Hà Nội và so sánh hình ảnh trên 2 kênh Hà Nội 1 và 2 xem hình ảnh như thế nào.

phamtug

Active Member

Bác hiểu nghĩa "giật" ở đây như thế nào đã? Và bác đã theo dõi các kênh SD MPEG4 của VTC từ ngay ngày đầu chuyển đổi và so với ngày hôm nay chưa?
Quan điểm của em chỉ cần hình ảnh chuyển động như xem trên đĩa VCD có thể coi là giật rồi. Kênh Hà Nội 2 hình ảnh giật như vậy đến nay đã được cả tháng và em đã thử trên VCTV cũng bị giật. Nếu bác không tin tối nay mở thời sự của đài Hà Nội và so sánh hình ảnh trên 2 kênh Hà Nội 1 và 2 xem hình ảnh như thế nào.

vâng tks bác. để tối e test thời sự kênh hn2 xem sao, vì trc giờ e toàn xem thời sự trên vtv1 hoặc 3 còn các chương trình giải trí khác ms xem đài hn

dhpaul

Well-Known Member

Trước khi thử đề nghị bác tắt hết những cái gọi là tính năng chống giật, nội suy khung hình của TV, vì bật những cái đó lên có thể bác không thấy được đâu :-"

sokita

Member

giờ đầu thu free xem được 50 kênh chưa nhỉ

kythuatvtc

Hiện tại các kênh chuyển đổi sang MPEG4 đã hoạt động ổn định ko còn hiện tượng giật hình.

Em dùng đầu VTC HD5 làm sao để xóa bớt kênh đi các bác nhỉ, phải xóa bớt Thuần Việt HD, HTV-HD 7, HTV-HD 9 đi thôi, thi thoảng lướt remote qua tức mắt quá

vo7210

Well-Known Member

Em dùng đầu VTC HD5 làm sao để xóa bớt kênh đi các bác nhỉ, phải xóa bớt Thuần Việt HD, HTV-HD 7, HTV-HD 9 đi thôi, thi thoảng lướt remote qua tức mắt quá
Đó là bác ức chế với kiểu HD-upscale nên nói vậy ,chớ gì mà không xóa được ,HTV7 HD thỉnh thoảng vẫn có chương trình hay chớ bác ví dụ như tổng hợp giải ngoại hạng anh.

Đó là bác ức chế với kiểu HD-upscale nên nói vậy ,chớ gì mà không xóa được ,HTV7 HD thỉnh thoảng vẫn có chương trình hay chớ bác ví dụ như tổng hợp giải ngoại hạng anh.

Thật mà, ức chế 1 phần. Nhưng mình ko biết cách xóa và gom các kênh hay xem vào 1 Group

vo7210

Well-Known Member

Thật mà, ức chế 1 phần. Nhưng mình ko biết cách xóa và gom các kênh hay xem vào 1 Group
Xóa kênh : Menu / Quản lý TV /OK / nhấn nút màu xanh da trời trên remote / nhấn tiếp nút màu xanh da trời một lần nữa hiện lên bảng hộp tin nhắn hỏi tắt chức năng cập nhật kênh? Bấm OK lúc này thấy nút hình tròn màu xanh da trời cạnh chữ xóa trên màn hình TV đã lớn lên ,bây giờ bạn muốn xóa kênh nào thì bấm OK sẽ nỗi lên một dấu chéo di chuyển và bấm OK hết các kênh bạn muốn xóa xong bấm Exit hiện lên bảng hỏi bạn có lưu không bấm Ok. Xong
Nhóm kênh : Menu / Quản lý TV / bấm OK / bấm phím FAV / tại FAV1 bạn di chuyển qua bên phải thích kênh nào bấm kênh đó, xong đến FAV2 , FAV3... Bấm Exit, bấm OK. Có thể đặt tên cho các nhóm bằng cách bấm OK vào FAV1, 2 ...

vnckien

Active Member

Hy vọng thời gian tới bên mình sẽ có đủ các kênh trên cho các bác thưởng thức

Bác kythuatvtc cho em hỏi ké một chút:
Các kênh của VTC phát trên vệ tinh thì đã đổi sang chuẩn MPEG4. Vậy các kênh của VTC phát trên DVB-T thì đã đổi chưa vậy? Cảm ơn bác.

phamtug

Active Member

Trước khi thử đề nghị bác tắt hết những cái gọi là tính năng chống giật, nội suy khung hình của TV, vì bật những cái đó lên có thể bác không thấy được đâu :-"

hi bác e đã test trong chương trình thời sự lúc 18:30 trên hn2 quả thật xem hình ảnh chuyển động khá giật khác hẳn hn1.

Bên trên