Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Vdzung

Active Member
Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

em chả hiểu sao cùng 1 ca khúc , cùng 1 ca sỹ , nhưng xem video clip em thích hơn, chẳng hạn sau giờ cơm tối 8g tối em thích xem video hay xem phim hơn nghe , vì xung quanh ồn ào ... nhưng lúc 11 giờ đêm và 5 giờ sáng em thích nghe 2 kênh hơn .... ặc ặc ..em có sở thích kỳ nhỉ ...

Ừ, kỳ thật đó. Ngẫm thấy hay và đúng.
Nhiều khi hơi say say về nhà, nghe 1 bản nhạc ( nhiều khi rất ít nghe ) thế mà thấy hay.
Lúc tỉnh, nghe bản đó, nhiều khi muốn tua qua, mà khổ cái: LP nhà em ko có nút Next bài. :)) :))
Chúc các bác ngủ ngon. Em cũng ngủ đây. Tê tê rùi. :)

langthangvn33

Uploader

Ừ, kỳ thật đó. Ngẫm thấy hay và đúng.
Nhiều khi hơi say say về nhà, nghe 1 bản nhạc ( nhiều khi rất ít nghe ) thế mà thấy hay.
Lúc tỉnh, nghe bản đó, nhiều khi muốn tua qua, mà khổ cái: LP nhà em ko có nút Next bài. :)) :))
Chúc các bác ngủ ngon. Em cũng ngủ đây. Tê tê rùi. :)

bác vào đây lđọc cái này cho nó tê tê rùi ngủ ...hehehehe

Cách đây 5 năm hình như tháng nào cũng đợi tạp chí nghe nhìn , nhưng dạo gần đây mua về chỉ đọc có 15 phút là xong , không còn hứng thú với tạp chí nữa ... càng ngày càng ít bài viết , test lab thì ít làm các bài review , trong khi trình độ của audiophile càng ngày càng nâng cao , việc đọc tạp chí nổi tiếng bằng tiếng Anh ngày càng trở nên bình thường.

Nhân đây mình chia sẽ những số tạp chí mới nhất của tạp chí Hifi Choice , bác nào đọc được thì đọc , không thì tra google hay từ điển , ai không thích đọc thì ngắma thiết bị và giá tham khảo cho đở ghiền...

Mục đích cuối cùng chia sẽ thông tin và công nghệ âm thanh , giúp một phần trong việc nâng cao kiến thức cho anh em audiophile .... ai thích cho em comment khích lệ ... thanks các bác...

link down

[hide]

Hifi choice --

[/hide]

Bài viết của langthangvn33

dungsin_lqd

Well-Known Member

bác vào đây lđọc cái này cho nó tê tê rùi ngủ ...hehehehe

Cách đây 5 năm hình như tháng nào cũng đợi tạp chí nghe nhìn , nhưng dạo gần đây mua về chỉ đọc có 15 phút là xong , không còn hứng thú với tạp chí nữa ... càng ngày càng ít bài viết , test lab thì ít làm các bài review , trong khi trình độ của audiophile càng ngày càng nâng cao , việc đọc tạp chí nổi tiếng bằng tiếng Anh ngày càng trở nên bình thường.

Nhân đây mình chia sẽ những số tạp chí mới nhất của tạp chí Hifi Choice , bác nào đọc được thì đọc , không thì tra google hay từ điển , ai không thích đọc thì ngắma thiết bị và giá tham khảo cho đở ghiền...

Mục đích cuối cùng chia sẽ thông tin và công nghệ âm thanh , giúp một phần trong việc nâng cao kiến thức cho anh em audiophile .... ai thích cho em comment khích lệ ... thanks các bác...

link down

hidden content may not be quoted

Bài viết của langthangvn33
Cảm ơn bác đã chia sẻ những tạp chí này . .Em bỏ vào Fshare down về chủ yếu xem hình cho vui???

ar3a

Member

Em thật lòng khuyên các bác đừng nhảy xuống cái hố vôi đĩa than này, dễ bị cuốn theo nó với sự nâng cấp, đầu tư bất tận. Đơn giản thế này thôi, để chơi CD thì các bác chỉ cần 1 cái CDP gấu; cao cấp hơn thì transport + giải mã; cao cấp nữa thì transport + giải mã + clock + upsampler. Cái option cuối hiếm người chơi lắm, đa số là CDP và một số nữa là transport + giải mã. Như vậy quanh quẩn cũng chỉ có 1-2 thiết bị để tráo đổi, nâng cấp. Nhưng đụng vào đĩa than thì nào là mâm, cần, kim, phono, step-up, cục chặn, vành chặn, máy rửa, nước rửa, chổi quét bụi, thiết bị khử từ, thiết bị cân chỉnh kim (cân kim, cân vế, cân VTA, v.v...). Riêng 1 chuyện là kim thôi cũng có biết bao nhiêu loại; mà chết ở một chỗ là thay cái gì (nâng cấp) đều thấy khác. Em nói khác chứ không khẳng định là hay hơn: nhưng với người chơi âm thành thì nhiều khi một chữ "khác" thôi cũng là quá đủ để đầu tư tiền triệu, tiền trăm triệu.

Cho nên các bác đang đứng ngoài miệng hố xin đừng rơi xuống, chơi CD, lossless lành hơn rất nhiều lần. Xét cho cùng cái cần nhất là "cảm xúc âm nhạc". Thiếu cái này thì cho dù thiết bị có cầu kỳ, tốn kém đến bao nhiêu cũng sẽ không giúp các bác mang lại niềm vui.

Tặng các bác hình ảnh này để thư giãn:

[/URL][/IMG]

Vdzung

Active Member

Bác khuyên em trễ quá, " vôi " đang dính đầy người em nè bác.
Công nhận cái hố này sâu và thăm thẳm thật. Em rơi xuống 3 tháng nay rồi mà chẳng biết cái đáy đâu cả.

Chắc bác chơi qua nên bác hoàn toàn nói rất đúng nhưng em thì thích cái câu cuối của bác : " Cái cần nhất là cảm xúc âm nhạc …."
Tuy nhiên nếu nói là " cảm xúc âm nhạc " trên 1 thiết bị hay hoặc " cảm xúc âm nhạc " trên 1 thiết bị analoge thuần khiết sẽ chạm đến tâm hồn chúng ta mạnh mẽ hơn, nhanh hơn và nhiều hơn.
Thế mới bỏ đống tiền ra để mua đồ rồi về nhà vừa nghe vừa lim dim, gật gù pk bác?? :) :)

Em ko dám có bất cứ suy nghĩ nào về nâng cấp nữa vì " suy thoái knh tế " nhưng chắc hẳn sẽ có 1 vài điều chỉnh, Mod, hoán đổi hay turning nhằm tối ưu hoá cái " cảm xúc âm nhạc " như bác nói.

Xem ra bác PM cho em cái số nhằm mục đích hỏi han, cầu cứu hay chia sẻ thêm về các LP , kim hay cối xay rồi nhỉ?? :) :))
Mong tin bác.

Minhsur

Banned

Cho nên các bác đang đứng ngoài miệng hố xin đừng rơi xuống, chơi CD, lossless lành hơn rất nhiều lần.

Em chưa dính nhiều vôi lắm vì chỉ dừng ở miệng hố thôi, nhưng cũng lỡ tay mua cái đĩa giống của bác rồi.
Mang về nhà bà xã hỏi bao tiền, em nói đại: Có 97k. Bà ấy làm luôn câu: Đắt nhỉ, nhưng mà để bày cũng đẹp.

ar3a

Member

Em chưa dính nhiều vôi lắm vì chỉ dừng ở miệng hố thôi, nhưng cũng lỡ tay mua cái đĩa giống của bác rồi.
Mang về nhà bà xã hỏi bao tiền, em nói đại: Có 97k. Bà ấy làm luôn câu: Đắt nhỉ, nhưng mà để bày cũng đẹp.

Bác cho em cái địa chỉ để khi nào bác đi làm em ghé qua nhà bác mua đồ "đồng nát". Em dự là nếu trả giá 200k chắc vợ bác bán ngay. Có khi còn bán thêm vài thứ khác nữa chứ :D :D :D

lan806

Well-Known Member

Em thì thấy bản thân em cũng đã mệt lắm rồi, nếu có cơ hội quay lại thì em chỉ chơi 1 bộ thôi, em lôm côm chơi tới 4 bộ mà cuối cùng cũng chỉ nghe nhạc và xem phim. Nhiều lúc tĩnh tâm lại em thấy cuối cùng là cảm xúc âm nhạc chứ không phải là cảm xúc thiết bị.

Minhsur

Banned

Bác cho em cái địa chỉ để khi nào bác đi làm em ghé qua nhà bác mua đồ "đồng nát". Em dự là nếu trả giá 200k chắc vợ bác bán ngay. Có khi còn bán thêm vài thứ khác nữa chứ :D :D :D
Khoản này thì em yên tâm, vì những đồ chơi của em luôn được vợ con chăm chút, bảo quản.

Hung082012

Em ké một phát, chiều nay đến NP em cũng đứng cạnh "hố voi", nghe em CS300 nó kéo đến mê mẩn. May quá em tỉnh ra nên không dính tí vôi nào :)

ar3a

Member

Em xin chia sẻ với các bác chơi điã than một kinh nghiệm nhỏ: vệ sinh điã. Với đa số người chơi điã ở VN có số lượng điã nhỏ thường không có máy rửa. Các bác sẽ có 3 lựa chọn là (1) nhờ người quen rửa giúp, (2) mang ra tiệm thuê rửa, và (3) tự vệ sinh bằng chổi carbon và đôi khi là bằng cách thổi. Phần lớn thì em thấy theo cách thứ 3. Hệ quả là âm thanh điã than thường đi kèm tiếng lạo xạo, nổ, xì.

Trong trường hợp này nếu nguồn nước ở nhà các bác không bị cứng (nếu cứng thì có cách khắc phục là đun sôi 1 nồi rồi để nguội rồi đổ ra chậu để lại cặn). Hòa nước với một chút dầu tắm trẻ em (chỉ 1 chút thôi để phá sức căng của nước) rồi nhúng điã vào dung dịch đó và dùng 1 cái chổi sơn sạch cọ rửa. Để tránh ướt nhãn giấy các bác có thể dùng một cái bút chì xuyên qua tâm làm trục gĩư điã. Sau khi cọ xong thì bỏ qua chậu thứ hai để tráng. Dung dịch tráng nên dùng là nước aquafina mua chai lớn cho rẻ. Để làm khô có thể dùng khăn micro fiber (mua trong metro chỗ bán đồ chăm sóc xe hơi) thấm qua rồi để khô tự nhiên. Các bác sẽ thấy rất ngạc nhiên sau khi rửa 10-20 cái điã là chậu 1 sẽ ngả màu nhanh chóng.

Điã khô rồi thì mời các bác thửởng thức. Chắc chắn chất lượng âm thanh sẽ tốt hơn nhiều, rõ ràng và trong trẻo. Điã sạch cũng tăng tuổi thọ kim hơn.

Nếu bác nào thấy vất vả quá thì đầu tư cái máy rửa điã. Rẻ nhất là máy TQ hiện tầm 8tr. Nếu các bác có một hội 5-10 người cùng chơi thì nên cân nhắc đầu tư dùng chung. Em thấy khỏan đầu tư này là xứng đáng nhất trong việc chơi lp, vì âm thanh chỉ hay khi điã sạch.

Vdzung

Active Member

Việc vệ sinh và rửa đĩa cũng là 1 cái sự tốn kém của cái trò Vinyl này. Mặc dù cũng không cần thiết phải thường xuyên nhưng ít nhất thì 6 tháng đến 1 năm rửa đĩa 1 lần, mà ra tiệm rửa thì cũng đắt, tự rửa thì lo sợ chưa đúng kỹ thuật, máy rửa thì phải có hội chơi mới dám đầu tư.
Em cũng đang rủ bác nào máu để cùng mua cái máy rửa nhưng kiếm chưa ra đủ tầm 6-8 bác ạ,
EM kiếm tiếp vậy.

ar3a

Member

Nếu nước máy ở khu bác ở không bị cứng (ấm đun nước không đóng cặn) thì bác cứ rửa thẳng bằng vòi sen cũng nhanh và không cần tráng bằng âqua.

Nhưng khi nào bác có tầm 100 cái điã thì nên cân nhắc mua máy rửa, kể cả đầu tư 1 mình, bác sẽ thấy xứng đáng lắm. 8Tr cũng chỉ bằng 8 cái lp VN thôi mà ; ) . Có máy rồi bác có thể rửa thường xuyên hơn, chẳng hạn sau 2-3 lần nghe.

Tính em rất khó chịu khi nghe tiếng lạo xạo do điã bẩn, nên em đã thay máy rửa tới lần thứ 4 để đạt được mục tiêu điã sạch. Gìơ thì có thể hài lòng với điều đó. Bác mà ở HN thì em sẵn sàng rửa giúp bác.

C_Pham

Well-Known Member

Chơi thế này thì đúng là kỳ công thật. Đam mê phải rất lớn mới chới được đĩa than.

ar3a

Member

Cũng giống như đồng hồ cơ vs điện tử; bút máy vs bút kim, v.v... Chung quy cũng chỉ vì hai chữ "đam mê". Mấy thứ nghiện này cứ tránh xa dc chừng nào thì vợ con được nhờ chừng đó.

Minhsur

Banned

Chơi thế này thì đúng là kỳ công thật. Đam mê phải rất lớn mới chới được đĩa than.
Dừng chân thôi bác C_Pham ơi. Em giờ chỉ tập trung Phim - CD - LL và KOK thôi. LP chỉ để bày gợi nhớ tuổi thơ. Đĩa mới bây giờ xịn quá, thấy thiếu cảm giác "èn èn" ngày xưa khi nghe Hùng Cường, Nhật Trường, Phương Dung, Thanh Tuyền hát...

C_Pham

Well-Known Member

Dừng chân thôi bác C_Pham ơi. Em giờ chỉ tập trung Phim - CD - LL và KOK thôi. LP chỉ để bày gợi nhớ tuổi thơ. Đĩa mới bây giờ xịn quá, thấy thiếu cảm giác "èn èn" ngày xưa khi nghe Hùng Cường, Nhật Trường, Phương Dung, Thanh Tuyền hát...

Chơi đĩa than thì em không đủ đam mê, đến CD cũng còn chưa dám nghĩ và chỉ chung thành với lossless thôi.

Minhsur

Banned

Chơi đĩa than thì em không đủ đam mê, đến CD cũng còn chưa dám nghĩ và chỉ chung thành với lossless thôi.

Vâng, chơi cái dòng đĩa than này phải hội tụ nhiều thứ trong đó quan trọng nhất là đam mê, là xiền...
Nhìn bác Vdzung ngồi "giãi thẻ" cạnh cái cối xay mới biết là em không đủ kiên trì để chơi dòng này.

Vdzung

Active Member

Em chổng mông cắm rút, ngồi mâm mê cân chỉnh, kê kích cho 4 chân cân bằng, lau chùi bụi bặm, lấy kính lúp soi đầu kim, nghe LP mà được 2-3 bài là chạy ra ngồi gần sợ hết đĩa thì xót cây kim, lọ mọ mua LP hay lên mạng hỏi cách cân chỉnh, …………..úi giời ơi, em lúc đầu cũng nản lắm ( vì mình đã già đâu, trẻ phây phây mà dính vào cái thứ tỉ mẩn này ) nhưng mỗi lúc nó hót, nó làm em quên mệt mỏi, quên khó chịu, quên thời gian và quên nhiều chuyện cơm áo gạo tiền.

Định dính thêm món băng cối nhưng xem ra em hết thời gian rồi. Dạo này khó khăn quá, tìm kiến dự án là công việc của em mà đi đâu cũng nhận được câu : Để anh xem thế nào rồi alo chú, dạo này kém lắm chú ạ, anh còn đang ngồi ngóng đấy,…………..

Nó giống cái hình ảnh vác đơn đi xin việc của em cách đây 13 năm. Vào làm 1 cty xem ra lương ko bằng em đi lam bồi bàn trong 1 nhà hàng sang sang. :)) :)) :))

Bên trên