Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

justbenice

Moderator
Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Em thấy con DAC LKS Audio MH-DA003 này của bác và con oppo 105D đều sử dụng 2 chip DAC ES9018.
Mà sao con bác lại cho âm thanh hay hơn nhỉ...Bác giải thích cái này kỹ hơn cho ae hiểu đi ạ.

Ngoại trừ vấn đề như bác trung224 đã nói là do thiét kế mạch, chất lượng linh kiện. Thì còn 1 lý do nữa là do con LKS này gần như là đã được phát triển bởi ...cộng đồng. Từ ngày đầu tiên khai sinh ra tới giờ nó được các cao thủ modder trên thế giới mod tứ lung tung và tung lên diễn đàn, kết quả là anh chàng sản xuất DAC này rất sung sướng khi áp dụng hết tất cả những mod đó và cho ra đời phiên bản mới hơn.
Phiên bản mình mua DA003 gần như là tập trung tất cả những gì chắt lọc nhất của các modder.

Ngoài ra Oppo cũng dùng 2 chip ES9018 nhưng cách sử dụng khác nhau. Oppo dùng 1 chip chia ra xử lý 2 kênh và 1 chip xử lý 7 kênh tín hiệu cho ngõ ra analog đa kênh. còn DAC LKS này thì dùng 2 chip ES9018, mỗi chip cho 1 kênh stereo.

Chỉnh sửa lần cuối:

seta_vn

Không biết DAC của hãng này và hàng cua AudioGD thì bên nào tốt hơn. Em đang phân vân giữa em này và con NFB-7. Hiện tại em đang dùng như sau Jriver-> NFB1-> Leben CS300-> Tannoy SRM 12X

justbenice

Moderator

Không biết DAC của hãng này và hàng cua AudioGD thì bên nào tốt hơn. Em đang phân vân giữa em này và con NFB-7. Hiện tại em đang dùng như sau Jriver-> NFB1-> Leben CS300-> Tannoy SRM 12X

Vâng . em cũng từng phân vân như thế. Nhưng bên tàu thì số người dùng con LKS cao hơn audio GD, review tốt hơn. Ngoài ra ngoại hình con audioGD xấu quá :( giá cao mà nhìn xấu là em kô ưa.

trung224

Well-Known Member

Nếu mua DAC của Audio GD dùng chip R2R của nó các bác à. Các dòng DAC được đánh giá cao nhất của nó đều dùng chip R2R cả ví dụ như Master 7, Master 11 hay rẻ nhất là DAC 19 (800USD). Các dòng DAC khác dùng chip ESS9018 của nó chỉ được đánh giá trung bình thôi.

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Nếu mua DAC của Audio GD dùng chip R2R của nó các bác à. Các dòng DAC được đánh giá cao nhất của nó đều dùng chip R2R cả ví dụ như Master 7, Master 11 hay rẻ nhất là DAC 19 (800USD). Các dòng DAC khác dùng chip ESS9018 của nó chỉ được đánh giá trung bình thôi.

giữa con DAC 19 và LKS âm thanh khác nhau nhiều không Bro

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

giữa con DAC 19 và LKS âm thanh khác nhau nhiều không Bro

Khác khá nhiều bác. Con DAC19 dùng chip DAC BurrBrown PCM1704UK còn LKS dùng ES9018. Con DAC19 là con DAC cấp thấp của bon AudioGD. Mấy con cao cấp nó lên tới vài ngàn USD.
Nếu so với LKS thì phải đem con NFB-7 (2015) giá 1450usd của Audio GD ra so. Nhưng ngay cả con NFB-7 này cũng chưa hoàn thiện khi clock vẫn là TCXO chứ kô phải Femto và board USB vẫn chưa được cấp nguồn riêng mà nhận nguồn đi theo dây USB máy tính. 2 vấn đề này mình thấy là rất ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh. Chưa kể vỏ máy v.v.v rôi remote.v.v. Đều là hàng là thủ công nhưng mua con LKS mình thấy đỡ xót hơn vì giá nó thực chất hơn. Cộng giá linh kiện của con LKS lại thấy gần bằng giá con LKS rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Ngoài ra bọn AudioGD này còn có 1 vấn đề là hình như hơi kiêu. Nó kô hỗ trợ nâng cấp clock và nguồn của con DAC NFB-7 của nó. Mình nghĩ chắc kô phải do thiết kế mạch kô nâng cấp được mà nó kô muốn nâng cấp, để dành chức năng này cho phiên bản đắt tiền hơn của nó.

seta_vn

AudioGD đã có bản nâng cấp amanero rồi bác nhé, có thể chọn cấp nguồn riêng hoặc nguồn cấp từ usb. Các con đời 2015 đều đuợc chọn giữa USB32 hoặc amanero. Bon audiogd thì đúng là kiểu dáng xấu không có đk như con LKS. Chắc hôm nào phải xin phép bác cho nghe thử con LKS mới quyết định đuợc.

justbenice

Moderator

AudioGD đã có bản nâng cấp amanero rồi bác nhé, có thể chọn cấp nguồn riêng hoặc nguồn cấp từ usb. Các con đời 2015 đều đuợc chọn giữa USB32 hoặc amanero. Bon audiogd thì đúng là kiểu dáng xấu không có đk như con LKS. Chắc hôm nào phải xin phép bác cho nghe thử con LKS mới quyết định đuợc.

USB Amanero thì đúng là đã được AudioGD cập nhật, nhưng điều đó kô quan trọng, quan trọng nhất là mạch cấp nguồn riêng cho board USB thì audioGD kô thấy cho phép nâng cấp. Ngoài ra mình còn thấy 1 điểm dở nữa đó là kô cho phép nâng cấp Clock, thành phần gần như vô cùng quan trọng trong các DAC, 1 con clock femto crystek giờ cũng tầm 30-40usd. Riêng con LKS dùng tới 3 con Crystek thì riêng phần này đã tốn cỡ 100usd giá gốc rồi.

Bác seta_vn lúc nào rảnh thì ghé mình nghe thử xem sao trước khi quyết định mua gì, bác đừng ngại nhé.

lan806

Well-Known Member

Em nhìn ảnh bác tháo em nó ra, có 1 ảnh bác câu 1 sợi dây gì đó ra ngoài, để làm gì thế ạ.

justbenice

Moderator

Em nhìn ảnh bác tháo em nó ra, có 1 ảnh bác câu 1 sợi dây gì đó ra ngoài, để làm gì thế ạ.

Nó câu ra mạch cấp nguồn riêng cho board usb Amanero này :

Mạch này nó đè lên mạch Usb amanero nên em kéo ra ngoài chụp hình mấy con clock femto.
Mạch cấp nguồn riêng cho board usb chính là cải tiến đáng giá nhất của version 003 này.

justbenice

Moderator

Hôm nay đọc mấy bài về DAC 003 ở các forum khác. Thấy có 1 cái nâng cấp cho dac này cực kỳ quan trọng. đó là thay op-amp ở phần I/V opamp thành opamp Ticha994.

Theo đó, sau khi thay op-amp này thì DAC LKS 003 hay hơn cả các DAC R2R , và khi so sánh trực tiếp với DAC Schiit Audio Yggdrasil (2300usd) thì nó cũng hay hơn luôn.
hic. Mà cặp opamp này giá 200usd. Đang phân vân quá :)

dearienmd

Member

Bác JBN ôi chạy chậm thôi ~X(

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Hôm nay đọc mấy bài về DAC 003 ở các forum khác. Thấy có 1 cái nâng cấp cho dac này cực kỳ quan trọng. đó là thay op-amp ở phần I/V opamp thành opamp Ticha994.

Theo đó, sau khi thay op-amp này thì DAC LKS 003 hay hơn cả các DAC R2R , và khi so sánh trực tiếp với DAC Schiit Audio Yggdrasil (2300usd) thì nó cũng hay hơn luôn.
hic. Mà cặp opamp này giá 200usd. Đang phân vân quá :)

còn phân vân gì nữa,tới luôn đi quá hay rồi

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

còn phân vân gì nữa,tới luôn đi quá hay rồi

Bác cũng thay đi. Bọn bán op-amp này ở Mỹ, thay cũng dễ, rút ra cắm vào thôi. Như kiểu thay đèn của amply đèn. Em email bọn nó rồi. Tối nay cố mua vậy.

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Bác cũng thay đi. Bọn bán op-amp này ở Mỹ, thay cũng dễ, rút ra cắm vào thôi. Như kiểu thay đèn của amply đèn. Em email bọn nó rồi. Tối nay cố mua vậy.

đợi khi có DAC rồi thay luôn

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Cái này dùng nâng cấp nguồn DAC em phải không bác JBN?

-Em vào làm việc....

Bên trên