Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Acrossusa

Well-Known Member
dùng con này chắc không cần dùng USB cable "xịn" để tiền mua cable đi uống cafe

trung224

Well-Known Member
Ðề: Re: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

dùng con này chắc không cần dùng USB cable "xịn" để tiền mua cable đi uống cafe

Nếu bác đã không tin là dây dẫn có thể thay đổi âm thanh thì không nói, còn nếu bác đã tin thì kể cả đầu nhận USB xịn thế nào vẫn cần dây dẫn tôt. Với dây USB chẳng hạn, cái quan trọng nhất là đầu tiếp xúc (cái này thì kể cả dây rẻ tiền cũng làm tôt được), thứ hai là chất liệu dây dẫn và vỏ dây phải thiết kế sao cho tín hiệu điện hoàn toàn ổn định trên toàn bộ đường truyền, và ngăn chặn giảm thiểu nhiễu do sóng cao tần ở môi trường bên ngoài gây ra . Dây dẫn không cần quá đắt nhưng nếu bác đã chơi DAC thì cũng nên chú ý. Kể cả khi dùng mấy con lọc nhiễu cổng USB như Audio Regen hay Schiit Wyrd, mấy hãng làm ra mấy cái đó vẫn khuyến nghị dùng thêm dây dẫn xịn ở sau để đảm bảo tín hiệu. Hay như với Lampizator (một hãng làm DAC đèn cực nổi tiếng có giá từ 1500 USD tới 7000 USD) họ cũng vẫn khuyên dùng dây USB cỡ 100 USD (không cần hơn cũng không nên kém)

skullz

Member
Ðề: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Em khuyên bác nên làm sợi này: Furutect, 5m giá tầm 150$ thôi
http://www.amazon.co.jp/フルテック-ハイエンドオーディオグレードUSBケーブル%E3%80%80【A】タイプコネクターオスと【B】タイプコネクターオス%E3%80%80(5-0m)-GT2-USB-B-5-0M/dp/B002QZPUHA/ref=sr_1_8?s=electronics&ie=UTF8&qid=1444186577&sr=1-8&keywords=フルテック+ハイエンドオーディオグレードUSBケーブル

Em lấy con này nhưng là 1.2m (giá cũng đến 80$) thay cho con dây USB ghẻ kèm theo ổ ngoài, "cảm giác" âm thanh tốt hơn hẳn :))
Nói chung là chỉ nhìn cái đầu cắm đã thấy nó ngon rồi, cứ an tâm mà nghe rồi nâng cấp tiếp món khác thôi :))

do_long_khach

Well-Known Member

Jitterbug mà gắn vào con gấu này thì ko khéo lại phản tác dụng nhỉ

pinochio

Active Member

Bác chủ đã dùng qua con DAC tàu ES9018, xin cho anh em giá và vài cảm nhận về em này nhé, thanks

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Nếu bác đã không tin là dây dẫn có thể thay đổi âm thanh thì không nói, còn nếu bác đã tin thì kể cả đầu nhận USB xịn thế nào vẫn cần dây dẫn tôt. Với dây USB chẳng hạn, cái quan trọng nhất là đầu tiếp xúc (cái này thì kể cả dây rẻ tiền cũng làm tôt được), thứ hai là chất liệu dây dẫn và vỏ dây phải thiết kế sao cho tín hiệu điện hoàn toàn ổn định trên toàn bộ đường truyền, và ngăn chặn giảm thiểu nhiễu do sóng cao tần ở môi trường bên ngoài gây ra . Dây dẫn không cần quá đắt nhưng nếu bác đã chơi DAC thì cũng nên chú ý. Kể cả khi dùng mấy con lọc nhiễu cổng USB như Audio Regen hay Schiit Wyrd, mấy hãng làm ra mấy cái đó vẫn khuyến nghị dùng thêm dây dẫn xịn ở sau để đảm bảo tín hiệu. Hay như với Lampizator (một hãng làm DAC đèn cực nổi tiếng có giá từ 1500 USD tới 7000 USD) họ cũng vẫn khuyên dùng dây USB cỡ 100 USD (không cần hơn cũng không nên kém)
Tôi mới order sợi này $80 free shipping
http://www.ebay.com/itm/Analysis-Pl...le-1-5m-NEW-/361312966340?hash=item541fee56c4

justbenice

Moderator

Jitterbug mà gắn vào con gấu này thì ko khéo lại phản tác dụng nhỉ

Thứ 6 này mới biết bác ạ. Hi vọng kô đến nỗi vậy chứ bác :D Cùng lắm em dùng nó cắm chuột Laser bắn Counter strike cho mướt cũng đươc. hihi.

justbenice

Moderator

Bác chủ đã dùng qua con DAC tàu ES9018, xin cho anh em giá và vài cảm nhận về em này nhé, thanks

Mình đề cập tới con này nhiều rồi. Giá tầm 9tr . Lòng mề rất gấu, cũng toàn dùng linh kiện rất tốt của Nhật, Mỹ chứ hoàn toàn kô dùng bất kì linh kiện tàu nào. Âm thanh rất chi tiết, tách bạch, có điều nếu ghép kô khéo thì sẽ thấy treble nhiều gây chói. Còn nếu muốn dịu đi thì thay 2 con opamp tầm vài trăm k khác vào là ổn.

trung224

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Vài dòng chia sẻ về DAC LKS Audio MH-DA003 sử dụng 2 chip DAC ES9018.

Bác dùng loại này là ngon rồi. Em chuẩn bị lên đời con Geek Pulse Sfi, trong đó có luôn 1 sợi USB Lighspeed 1GB giá 99 USD tặng kèm, nên không phải mua nữa http://marketplace.lhlabs.com/products/lightspeed-1g-usb-cable

thanhyk

Well-Known Member

Hỏi câu ngớ ngẩn vì quả thực ko biết. Bác nào kinh nghiệm trả lời giúp: tín hiệu âm thanh đi qua cọng usb này và đi qua dây tín hiệu có bị thay đổi. Qua dây tín hiệu thì bảo màu âm thay đổi tùy theo chất liệu/ kết cấu dây. Thế qua dây usb thì sao...

justbenice

Moderator

Hỏi câu ngớ ngẩn vì quả thực ko biết. Bác nào kinh nghiệm trả lời giúp: tín hiệu âm thanh đi qua cọng usb này và đi qua dây tín hiệu có bị thay đổi. Qua dây tín hiệu thì bảo màu âm thay đổi tùy theo chất liệu/ kết cấu dây. Thế qua dây usb thì sao...

Mình thì hiểu nôm na là thế này :

- Đối với dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn, mỗi dây đc làm bằng ruột có thành phần kim loại khác nhau sẽ có điện trở của chính nó khác nhau, khi gắn vào dàn máy sẽ ảnh hưởng tới mạch điện chung của cả amply hoặc cd dẫn thay đổi dẫn đến âm thanh thay đổi. Chưa kể chính thành phần kim loại của từng loại dây có tính kháng lại với từng loại tần số nữa, cũng dẫn tới thay đổi chât âm.

- Đối với dây usb thì nó đơn giản hơn, Máy tính -> chuyển gói dữ liệu kĩ thuật số âm thanh qua cổng USB -> tín hiệu này chạy trên dây usb -> đến đầu usb tiếp nhận của DAC, rồi DAC sẽ chuyển nó lại thành Analog và xuất ra ngõ analog out. Vậy nếu sợi dây USB tốt, chống nhiễu tốt, chất lượng tốt thì nó sẽ truyền hoàn toàn gói dữ liệu từ Máy tính tới DAC mà kô xảy ra suy hao mất đi gì cả, thì lúc đó âm thanh sẽ giữ được nguyên thủy. Còn dây dỏm thì làm suy hao tín hiệu, -> âm thanh do DAC xử lý ra sẽ sai lệch. Đây chỉ là nói về dây USB, còn chuyện sai lệch tín hiệu thì còn xảy ra trên nhiều linh kiện của máy tính và DAC nữa , sai lệch tín hiệu đó người ta gọi đó là jitter.

thanhyk

Well-Known Member

Thế nhưng tín hiệu có đi trong sợi usb, tại sao không dùng chất liệu ruột sợi usb để làm dây tín hiệu, vì nó sẽ cho màu âm trung thực nhất...

justbenice

Moderator

Tín hiệu analog truyền đi trong dây dẫn với tần số vài hz đến vài trăm khz . Trong khi tín hiệu usb là dạng kỹ thuật số 0-1 truyền đi với tần số vài chục Mhz đến vài trăm Mhz. Về bản chất nó khác nhau nên chắc dùng chung kô hợp.
Nhưng về mặt truyền dẫn thì chất lượng dây usb tốt hơn. Khổ nỗi trong dây dẫn analog thì tốt hơn kô đồng nghĩa với nghe hay hơn.

thanhyk

Well-Known Member

Hiểu thêm về tần số trong dây usb và dây tín hiệu. Thanks

dungsin_lqd

Well-Known Member

Nhưng về mặt truyền dẫn thì chất lượng dây usb tốt hơn. Khổ nỗi trong dây dẫn analog thì tốt hơn kô đồng nghĩa với nghe hay hơn.

Câu này hay quá....................

Oppo có bộ pre đa kênh rất tốt rồi bác. Tôi thấy thậm chí còn tốt hơn 1 vài pre của các Receiver cao cấp. Nên cắm trực tiếp từ oppo vào pow đa kênh cho tiện.

Cái này phải chuyển oppo sang stereo và chỉnh to nhỏ trên nó luôn phải ko bác.!?

HoangGlory

Active Member

Chúc mừng bác chủ, hôm nào cho em ghé nghe thử nhé.

Cảm nhận đầu tiên khi em nghe nhạc qua USB đó là "đáng tiền" . Nó hay hơn đầu oppo 105D nhà em. Chất âm chững chạc, người lớn. Mid tốt , bass sâu , treble dịu .
Khi nghe DAC này trình diễn, em cảm nhận được 1 chút chất âm sang trọng, cao cấp mà vốn dĩ em chỉ cảm nhận được khi nghe oppo 105D đánh với loa B&W 803D trên lầu. Chỉ cần như thế em nghĩ đã quá đáng giá khi em mua em DAC này.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Em thấy con DAC LKS Audio MH-DA003 này của bác và con oppo 105D đều sử dụng 2 chip DAC ES9018.
Mà sao con bác lại cho âm thanh hay hơn nhỉ...Bác giải thích cái này kỹ hơn cho ae hiểu đi ạ.

trung224

Well-Known Member

Cảm nhận đầu tiên khi em nghe nhạc qua USB đó là "đáng tiền" . Nó hay hơn đầu oppo 105D nhà em. Chất âm chững chạc, người lớn. Mid tốt , bass sâu , treble dịu .
Khi nghe DAC này trình diễn, em cảm nhận được 1 chút chất âm sang trọng, cao cấp mà vốn dĩ em chỉ cảm nhận được khi nghe oppo 105D đánh với loa B&W 803D trên lầu. Chỉ cần như thế em nghĩ đã quá đáng giá khi em mua em DAC này.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Em thấy con DAC LKS Audio MH-DA003 này của bác và con oppo 105D đều sử dụng 2 chip DAC ES9018.
Mà sao con bác lại cho âm thanh hay hơn nhỉ...Bác giải thích cái này kỹ hơn cho ae hiểu đi ạ.

Chip xử lý chỉ đóng 1 vài trò chưa đến 20% chất lượng tiếng của DAC thôi bác à, còn lại là cách cách xử lý tín hiệu âm thanh với con chip (firmware), thiết kế mạch (topology) và chất lượng các linh kiện còn lại. Chip ES9018 đang bị lạm dụng, nhà nhà đều dùng ES9018, từ DAC giá 200 - 300 USD đến DAC giá 4500 USD đều dùng, cái khác biệt là chất lượng kĩ sư và chất xám đổ vào việc thiết kế mạch và firmware.

Bên trên