Vài cảm nhận về VTC HD

audio&video

Active Member
Ðề: Vài cảm nhận về VTC HD

nhưng em thắc mắc là xem vtc hd kết nối âm ly 5.1 đường coxial va opical đều cho ra 2 kênh không ra được 5.1 .nếu ra mình phải giả lập nghe chán vãi.chỉ khoái khi xem bóng đá ANH thôi bác ah.

leanh1202

Member

chất lượng đầu thu nhà mình kém lắm.cứ xem dc thời gian lai ko bắt dc kênh HD. hôm rồi đi bảo hành dc 2hôm lại thấy hiện tượng cũ mình đang theo dõi

tyfnmax

Active Member

nhưng em thắc mắc là xem vtc hd kết nối âm ly 5.1 đường coxial va opical đều cho ra 2 kênh không ra được 5.1 .nếu ra mình phải giả lập nghe chán vãi.chỉ khoái khi xem bóng đá ANH thôi bác ah.

VTC mới có stereo ô thôi. Tạm chấp nhận thế đã, khi nào có nhiều đối thủ cạnh tranh thì nó mới nâng cấp chứ. Tạm thời thế thì nó cũng là số 1 ở Việt Nam về truyền hình HD rồi. Bây giờ đang ít khách nâng cấp ngay chắc lãi ít. Anh em chịu khó vậy, nghe nói cuối năm nó tăng thêm vài kênh hd nữa.

Theo tôi ko cần tăng thêm kênh, chi cần bỏ HD9 thay vào kênh Thể thao HD nào thì tốt, và kênh HD (Hồ Cẩm Đào) cũng nên chuyển thành kênh fim HD HBO gì đó thì tốt quá. A E mình có biết Tiếng TQ đâu mà xem . còn 5.1 bàn sau .được như bây h là quá tốt rồi.cũng phai cám ơn thằng này . nhiều lúc xem cung rất bực .vì nó hay quảng cáo .

pthanh85

Theo tôi ko cần tăng thêm kênh, chi cần bỏ HD9 thay vào kênh Thể thao HD nào thì tốt, và kênh HD (Hồ Cẩm Đào) cũng nên chuyển thành kênh fim HD HBO gì đó thì tốt quá. A E mình có biết Tiếng TQ đâu mà xem . còn 5.1 bàn sau .được như bây h là quá tốt rồi.cũng phai cám ơn thằng này . nhiều lúc xem cung rất bực .vì nó hay quảng cáo .

Cái kênh CCTV HD hầu như toàn trương trình tiếng tầu lởm khởm nhưng mà nhiều lúc nó cũng có những chương trình hay lắm đấy.Ví dụ nếu VTC nhà ta mà triển khai HDTV sớm thì sẽ được xem Olympia Bắc Kinh HD đấy.Và các bác cũng nên hy vọng những chương trình lớn trên thế giới như world cup chẳng hạn sẽ được xem chuẩn HD thật trên kênh HD ( Hồ Cẩm Đào ) đấy.Chứ VTC nhà ta chắc chả có tiền mà mua đc bản quyền đâu.

capcon

Có bác nào giúp em xem cái đầu thu VTC HD01 của em ko thể nào bắt radio được. Mấy kênh TV thì bắt đc bình thường.
Còn mấy kênh radio thì không có tiếng, mặc dù thấy hiện ra kênh radio đàng hoàng. hix. em rất thích nghe Xonefm mà chịu, pó tay ~X(

MONGCAI HD

Có bác nào giúp em xem cái đầu thu VTC HD01 của em ko thể nào bắt radio được. Mấy kênh TV thì bắt đc bình thường.
Còn mấy kênh radio thì không có tiếng, mặc dù thấy hiện ra kênh radio đàng hoàng. hix. em rất thích nghe Xonefm mà chịu, pó tay ~X(

Bác dò lại chương trình đí. Tôi dùng đầu HD-02 dò được khoảng 06 kênh FM ( Tôi mượn bài của Bác "tamtam ".
1. Từ Màn hình các bác vào Menu rồi vào cài đặt rồi vào dò chương trình.
2. Các bác dùng con trỏ xuống mục trasnponder. VTC đã cài đặt các transponder theo thông số của họ. Hiện chỉ có Transponder 1 & transponder 2 là có tín hiệu (vì có đài). Thông số của VTC cho 2 transponder này như sau:

Transponder 1 : TP1 10968
Tần số : 10968
Symbol Rate: 28800

Transponder 2: TP2 11008
Tần số : 11008

Transpoder 1 có 9 kênh HD, transponder 2 có 32 kênh SD.

Các bác dùng con trỏ phải lật sang các transponder khác thì sẽ không còn thấy mức tìn hiệu màu vàng xuất hiện nữa có nghĩa là ở các tần số này không có đài. Ở vị trí các transponder này, các bác bắt đầu đặt tần số và symbol rate mà Bác Hien_SG đã cho.

Nếu các bác thay thông số của Transponder 1 hay transponder 2 và dò lại đài, các bác sẽ mất kênh HD hoặc SD. Do vậy Bác nào đã bị mất, thì cài lại các thông số trên cho transponder 1 & 2. Bác nào chưa cài thì xin đừng đụng đến. Hãy bắt đầu từ vị trì transponder 3 trở đi.

3. Nhấn nút đỏ (Audio) lúc này đóng vai trò chức năng Edit, màu của các mục Transponder, Tần số, Symbol Rate sẽ thay đổi và cho phép con trò chạy xuống các ô này. Các bác di chuyển xuống ô Tần số, nhấn OK, sẽ có hiển thị hỏi bác có dùng số, sau khi các Bác xác nhận, sẽ hiển thị lại khu vực tần số, lúc này bác nhập số Bác Hiền-SG đã cho: Ví dụ:

Transponder 3
Tần số : 11088
Symbol Rate: 28120

Các Bác lật sang các transponder khác và nhập tiếp, ví dụ:

Transponder 5
Tần số : 11550

Sau khi các Bác nhập các số liệu trên, lập tức thất xuất hiện mức tín hiệu bên dưới báo đã có tín hiệu.

Các transponder còn lại khác các Bác không cần quan tâm vì không có tín hiệu.

5. Sau khi đã nhập các thông số trên, Bác chuyển xuống mục dò đài và nhấn OK. Đài sẽ tự động dò tất cá các kênh thuộc transponder từ 1 đến 77. Kết quả nhận được là tất cả các kênh của VTC bao gồm HD, SD và các kênh SD của HTV và DTH cũng xuất hiện. Các Bác sẽ nhìn thấy tất cả 70 kênh truyền hình.

6. Nhấn Hoàn thành và thoát, các kênh trên sẽ lưu vào bộ nhớ.

7. Vào Quản Lý chương trình và kiểm tra những chương trình nào của DTH và HTV bị khóa mã không xem được (ví dụ Disney Channel) để xóa đi. Sau đó đặt thứ tự như mong muốn.

Lúc này các Bác đã có 9 kênh HD, 32 kênh SD của VTC cộng thêm các chương trình HTV và VTV... Sẽ có kênh HTV 7, HTV 9, VTV1, và VTV 3 trùng với nahu. Nhưng các Bác sẽ xem thêm một số kênh mới.

Chúc Bác thành công

capcon

Bác dò lại chương trình đí. Tôi dùng đầu HD-02 dò được khoảng 06 kênh FM ( Tôi mượn bài của Bác "tamtam ".
2. Các bác dùng con trỏ xuống mục trasnponder. VTC đã cài đặt các transponder theo thông số của họ. Hiện chỉ có Transponder 1 & transponder 2 là có tín hiệu (vì có đài). Thông số của VTC cho 2 transponder này như sau:

Các bác dùng con trỏ phải lật sang các transponder khác thì sẽ không còn thấy mức tìn hiệu màu vàng xuất hiện nữa có nghĩa là ở các tần số này không có đài. Ở vị trí các transponder này, các bác bắt đầu đặt tần số và symbol rate mà Bác Hien_SG đã cho.

Nếu các bác thay thông số của Transponder 1 hay transponder 2 và dò lại đài, các bác sẽ mất kênh HD hoặc SD. Do vậy Bác nào đã bị mất, thì cài lại các thông số trên cho transponder 1 & 2. Bác nào chưa cài thì xin đừng đụng đến. Hãy bắt đầu từ vị trì transponder 3 trở đi.

3. Nhấn nút đỏ (Audio) lúc này đóng vai trò chức năng Edit, màu của các mục Transponder, Tần số, Symbol Rate sẽ thay đổi và cho phép con trò chạy xuống các ô này. Các bác di chuyển xuống ô Tần số, nhấn OK, sẽ có hiển thị hỏi bác có dùng số, sau khi các Bác xác nhận, sẽ hiển thị lại khu vực tần số, lúc này bác nhập số Bác Hiền-SG đã cho: Ví dụ:

Transponder 3

Transponder 5

Sau khi các Bác nhập các số liệu trên, lập tức thất xuất hiện mức tín hiệu bên dưới báo đã có tín hiệu.

5. Sau khi đã nhập các thông số trên, Bác chuyển xuống mục dò đài và nhấn OK. Đài sẽ tự động dò tất cá các kênh thuộc transponder từ 1 đến 77. Kết quả nhận được là tất cả các kênh của VTC bao gồm HD, SD và các kênh SD của HTV và DTH cũng xuất hiện. Các Bác sẽ nhìn thấy tất cả 70 kênh truyền hình.

7. Vào Quản Lý chương trình và kiểm tra những chương trình nào của DTH và HTV bị khóa mã không xem được (ví dụ Disney Channel) để xóa đi. Sau đó đặt thứ tự như mong muốn.

Lúc này các Bác đã có 9 kênh HD, 32 kênh SD của VTC cộng thêm các chương trình HTV và VTV... Sẽ có kênh HTV 7, HTV 9, VTV1, và VTV 3 trùng với nahu. Nhưng các Bác sẽ xem thêm một số kênh mới.

Chúc Bác thành công
Em đã dò lui dò lại rồi. Dò được mấy chục đài của VTC,DTH,HTV nhưng xem được thì khoảng 56 kênh TV thôi.
Còn radio thì bắt được khoảng 10 kênh. Nhưng nó vẫn ko có tiếng, mặc dù tiếng bên TV vẫn bình thường. Vẫn ko hiểu tại sao ~X(

ngoibet

Member

Em đã dò lui dò lại rồi. Dò được mấy chục đài của VTC,DTH,HTV nhưng xem được thì khoảng 56 kênh TV thôi.
Còn radio thì bắt được khoảng 10 kênh. Nhưng nó vẫn ko có tiếng, mặc dù tiếng bên TV vẫn bình thường. Vẫn ko hiểu tại sao ~X(

Em muốn dò lại Chương trình VTC-HD02 nhưng nó yêu cầu password, em thì bỏ mất tiêu đâu cái hộp (cả HDSD và PBH). Bác nào biết pw mặc định của nó cho em xin với.
Thanks!

MONGCAI HD

Em muốn dò lại Chương trình VTC-HD02 nhưng nó yêu cầu password, em thì bỏ mất tiêu đâu cái hộp (cả HDSD và PBH). Bác nào biết pw mặc định của nó cho em xin với.
Thanks!

Dò chương trình và sửa lại danh sách chương trình mặc định đều là 0000 ( bốn số không)

ngoibet

Member

Transponder 3

Transponder 5

Chúc Bác thành công

Em dò ra tận 84 kênh TV nhưng hóa ra nó bị lặp nhiều, nói chung là em cũng không quan tâm lắm, trong list ưa thích, em chỉ để HD01, HD02, HD04, HD05,HBO, startmove, startsport, VTV1, VTV3
Vẫn không thấy H1, H2 (TH Hà nội)
Xuất hiện VTC-HD10...
và giờ em mới biết mấy cái núm xanh đỏ trên remote để làm gì, hì hi

Kool

Mọi người ơi em thấy hình như kênh ESPN (kênh 4 HD ) mặc dù là hình ảnh HD thiệt nhưng tỉ lệ là chỉ có 4:3 (mặc dù báo là 720p) Coi thấy mấy thằng cầu thủ mập + lùn hơn, giống như kênh ESPN thường..... Mọi người có bị tình trạng đó không vậy?

Olahoma

Member

Thì nó là upscale mà bạn :D Chỉ bực cái khẩu hiệu của VTC là 1 thế giới thể thao mà lại cắt mất mịa nó mấy kênh super sport chuyên chiếu bóng đá rồi ~X( Muốn xem C1 toàn phải xem của bọn VTV chỉ đc 1 trận, ESPN với star ko mua đc bản quyền nên ko có :((

moggle

các bác ơi, sao các kênh SD hình ảnh tồi tàn đến mức khó tin vậy, ko bằng cap HN .... thua xa cap trung ương. xem chỉ muốn tắt đi.
sao các bác VTC ko tích hợp thêm chức năng thu nhỏ bé lại để người xem nhìn hình đỡ vỡ nhỉ :D =)) bé tí lại cũng được ý

Phim Hd ở mấy kênh hd phim truyện em cảm giác như là xem DVD ý, nản
chắc chắn 1 điều tín hiệu thì là 720p nhưng chât lượng nguồn phát bị nén nhiều quá xấu , khi so sánh trên 1 phim hd hdbox và vtc hd :(, trong mấy kênh hd e thấy kênh của hồ cẩm đào là nét nhất ý xem cũng thú vị đấy tự nhiên muốn đi học tiếng trung, mục đích của vtc ư ???? =))
nản quá

tự nhiên có cảm giác tiếc tiền :X, mong sao gần tết các bác VTC nâng cấp chất lượng hình ảnh mấy kênh sd để em xem đỡ bực mình

Chỉnh sửa lần cuối:

dhpaul

Well-Known Member

Bác phải hiểu rằng VTC thuê 2 TP mà nhồi tới 10 kênh HD + 32 kênh SD thì có nâng cấp đến hết cỡ thì hình ảnh vẫn xấu. Chưa kể đến nguồn phát của VTC tương đối lởm khởm, chưa cần phải nói đến HD mà ngay chính SD còn rất nhiều chương trình hình ảnh không thể thảm hại hơn. Muốn tăng thì trước hết VTC phải thuê thêm TP, mà thuê TP trên vệ tinh không phải dễ ăn như tăng kênh trên cáp đâu, đắt lắm đấy. Bọn DTH hứa tăng kênh 5 lần 7 lượt mà phải mãi tháng 11 mới tăng được. Kế đó là cải thiện nguồn phát. Dẹp bỏ ngay mấy kiểu chương trình lấy video từ Youtube trên VTC2, chất lượng của chúng không đạt yêu cầu để phát trên truyền hình.

Hic, mình cũng vừa đầu tư 1 đầu thu HD02. Hôm qua lên website của VTC thấy thông báo phí thuê bao đã tăng lên 100.000 vnd/tháng rùi= 1.200.000vnd/năm (không biết các bác đã biết chưa).
E gọi lên tổng đài chăm sóc khác hàng thấy trả lời là đã tăng được mấy hôm rùi thế mà không thấy VTC thông báo gì tới các thuê bao cả???

tethien

Active Member

Hic, mình cũng vừa đầu tư 1 đầu thu HD02. Hôm qua lên website của VTC thấy thông báo phí thuê bao đã tăng lên 100.000 vnd/tháng rùi= 1.200.000vnd/năm (không biết các bác đã biết chưa).
E gọi lên tổng đài chăm sóc khác hàng thấy trả lời là đã tăng được mấy hôm rùi thế mà không thấy VTC thông báo gì tới các thuê bao cả???

Nếu you mới đầu tư thì không sao. Giá ban đầu là đã có 12 tháng thuê bao trong đó rồi.
Sau 12 tháng nữa you mới phải trả tiếp 1.200.000 để được xài tiếp 01 năm nữa.

Hôm qua đến 7bis Nguyễn Thị M-Khai Q1. Tp.HCM hỏi thông tin VTC-HD. Định mua Set-Top-Box nhưng lên 4rum này nghe các bạn nói về VTC-HD thì thay đổi ý định. Mình ở Q2 Tp.HCM, HTVC hiện giờ còn cách nhà mình 800 mét. thôi thì ráng chờ qua năm 2010. Mình đã xem HTVC có 4 kênh HD nước ngoài xem rất đẹp.

hiepct

Em thấy các bác ngố tàu nhỉ :p.Nếu thực sự ESPN là hd lởm thì sao các bác ko mang hợp đồng lên mà kiện bọn vtc.Như thế là lừa đảo rõ ràng mà!Em cũng kết cái đầu vtchd lắm nhưng ko có kênh Discovery,mấy kênh NatGeo HD hay qúa nhưng laị chẳ có fụ đề.Còn 2 kênh của TQ thì chắc chả ai xem mặc dù là HD xịn.Vậy là 8 kênh thì có 2kênh cho vào để lấy quân số,1 kênh là HD "tàu"(ESPN).Vậy thực ra còn có 5 kênh thôi! :(
Năm 2010 này quốc hội sẽ đưa bộ luật "Bảo vệ người tiêu dùng" vào thực tiễn thì anh em đã mua vtcHD tha hồ mà bắt đền VTC.vì cái tội nghĩ dân mình ko biết gì nên giở trò "bát nháo" :))

Bên trên