Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

justbenice

Moderator
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Nhìn kinh thật anh My. Chắc nó dùng biến áp để thay đổi điện áp ra loa

cucon

Member

Bác JBN,

Bác dùng dây RCA nào để lấy tín hiệu từ oppo sang 1585 vậy ah? Em đang dựng bộ ăn theo bác nhưng chưa biết dùng dây rợ ra sao. Bác cho em một vài gợi ý cho cả dây loa lẫn dây nguồn, lọc điện giúp em.

Cám ơn bác!

justbenice

Moderator

Bác làm 5 sợi Benka của bác Dzung cho lành bác ạ. Ngon bổ rẻ mà em thấy khá hợp với Rotel.

cucon

Member

Bác mật báo giúp em đường link được không ah? Hic, Em chưa chưa biết bác Dzũng!?

My FB

Member

Nhìn kinh thật anh My. Chắc nó dùng biến áp để thay đổi điện áp ra loa
Nó là volume nhưng được thiết kế ở dạng step up & step down transformer (biến thế đầu vào) với Permalloy core, Pure Silver Wire

HVX

Member

Xin chào chủ nhà và mọi người, mình có ý định gây dựng lại hệ thống nghe nhìn, sẽ làm dần - vừa làm vừa nghe nghóng.
Đọc qua 1 số bài trong đây, nhất là của bác chủ, hôm nay xin được mạn phép trao đổi và rất mong mọi người nếu có thể , cho mình ít chia xẻ kinh nghiệm.
hiện tại mình đang dùng Onkyo TX-DS989, loa 5.1 BW 603S2, 602S2, LCR600S2, SUB Velodyne CHT-12R. có cái đầu CD marantz 63SE mà rất lâu rồi không nghe, chủ yếu xem phim và ca nhạc qua đầu Mede8er MED1000X.
Cũng có ý định nghe nhạc số, có sưu tầm được nhiều file WAW, FLAC mà nghe qua bộ trên chán lắm. chắc do đầu Mede8er và Onkyo xử lý kém...
Ý định đầu tiên là mình muốn trang bị trước 1 cai amply công xuất , và hoặc là DAC Mytek Stereo 192 hoặc là cái OPPO 105D có cài FW đọc được tất tần tật,( kể cả SACD ISO) hay cái CAMBRIDGE CXU ( cũng FW mới và công dụng như OP 105D). Amply có lẽ sẽ là cái như bác chủ đang dùng (2570$), tạm thời thì loa cũ, nếu lên đời có lẽ sẽ là 803 thôi, nhưng mà không hiểu cái BW603 kia với công xuất 2x350W của Amply nghe sẽ như thế nào ?

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Bác cứ an tâm, con pow Rotel 1590 sẽ giã cặp 603 tơi tả :)

HVX

Member

Bác nói vui quá, vừa mừng vừa lo...
Theo bác, mình định thế này có đúng không : vấn đề nguồn nghe nhạc, sau cái 1590, thì chỉ mua 1 trong 2 cái BDPL nói trên, vừa xem phim tốt vừa nghe được hết các định dạng nhạc số - vì trong đó đã có DAC rồi ( chỉ băn khoăn khoản độ phân giải DSD nữa ?)

justbenice

Moderator

Đúng rồi bác HVA à, tuy nhiên cũng lưu ý vấn đề kết nối dây tín hiệu dây loa. Nguồn phát là Oppo 105D thì RB-1590 kéo b&w theo mình thấy tiếng hơi khô, mỏng. Bác nên tới shop nào có sẵn cả pow này và oppo 105D bảo họ kết nối nghe thử, nhớ chọn dây thử là dây đểu thôi, chứ họ toàn quất dây tín hiệu, dây loa cả trăm triệu vào, đem về nhà nghe khác hẳn.

HVX

Member

Cảm ơn bác justbenice, vấn đề nghe thử hơi nan giải đây, nhưng trường hợp mình cụ thể thế này, sẽ có phương án : trước hết mua RB-1590 về đã, sau đó gọi bên bán BDPL mang cả 2 con đến và thử ngay trên Amply và loa của mình để lựa chọn 1 trong 2 con đó ( vì chỗ mình có cậu khoai tây làm chủ cái FW mới cho cả 105 & CXU, không phải jailbreak, không cần USB-key, bỏ Cinavia, đọc cả SACD ISO qua LAN..., nó bán cả 2 loại đầu trên, sẵn sàng mang đến và gài FW cho mình)

Nếu kinh nghiệm bác là "khô" và "mỏng" với 105D, thì có khi con Cambridge CXU sẽ hay hơn chăng (nghe tụi press nói khen hình và tiếng của CXU lắm- không biết thực hư ra sao), nhưng CXU không có đường ra XLR liệu có quan trọng trong kết nối sau này ko, mình chưa kinh nghiệm lắm trong vấn đề này !

justbenice

Moderator

Cảm ơn bác justbenice, vấn đề nghe thử hơi nan giải đây, nhưng trường hợp mình cụ thể thế này, sẽ có phương án : trước hết mua RB-1590 về đã, sau đó gọi bên bán BDPL mang cả 2 con đến và thử ngay trên Amply và loa của mình để lựa chọn 1 trong 2 con đó ( vì chỗ mình có cậu khoai tây làm chủ cái FW mới cho cả 105 & CXU, không phải jailbreak, không cần USB-key, bỏ Cinavia, đọc cả SACD ISO qua LAN..., nó bán cả 2 loại đầu trên, sẵn sàng mang đến và gài FW cho mình)
Nếu kinh nghiệm bác là "khô" và "mỏng" với 105D, thì có khi con Cambridge CXU sẽ hay hơn chăng (nghe tụi press nói khen hình và tiếng của CXU lắm- không biết thực hư ra sao), nhưng CXU không có đường ra XLR liệu có quan trọng trong kết nối sau này ko, mình chưa kinh nghiệm lắm trong vấn đề này !

Vâng con CXU có khả năng sẽ có nhạc tính tốt hơn, em chưa nghe bao giờ nên kô dám có ý kiến, nhưng nhìn con DAC của nó thì nó thuộc dòng hợp với nhạc vàng, 105D DAC hợp với nhạc ngoại , chi tiết, tiết tấu nhanh.
Con pow RB-1590 là 1 con pow tốt và hay. Nó đánh cực tốt cặp loa của bác.

HVX

Member

.... nhưng nhìn con DAC của nó thì nó thuộc dòng hợp với nhạc vàng, 105D DAC hợp với nhạc ngoại , chi tiết, tiết tấu nhanh.
Bác nhìn vào chỗ nào để biết nó hợp nhạc vàng, có thể "bật mí" cho mình ít kiến thức và kinh nghiệm đó không ?

justbenice

Moderator

Bác nhìn vào chỗ nào để biết nó hợp nhạc vàng, có thể "bật mí" cho mình ít kiến thức và kinh nghiệm đó không ?

Con CXU dùng chip DAC Wolfson WM8740 , chip này có âm hưởng mềm mại, ngọt. Oppo 105D dùng chip DAC Sarbe ES9018, chip này có âm hưởng trong trẻo, dải cao tốt, cực chi tiết. Mà nghe nhạc vàng nếu chi tiết quá thì khó nghe lắm.

HVX

Member

Cảm ơn bác nhiều với chia xẻ, có lẽ CXU thôi, vi mình hay nghe Jazz, new age, trữ tình Vietnam... chậm và mềm. Thế còn theo bác XLR lối ra có nên quan tâm không ?

justbenice

Moderator

Cảm ơn bác nhiều với chia xẻ, có lẽ CXU thôi, vi mình hay nghe Jazz, new age, trữ tình Vietnam... chậm và mềm. Thế còn theo bác XLR lối ra có nên quan tâm không ?

Cá nhân mình thấy XLR và RCA nghe như nhau, nhiều bác bảo XLR nghe hay hơn, mình thì nghĩ RCA mà hợp thì vẫn rất hay thậm chí còn dễ tìm dây hợp hơn XLR.

chetaomay

Well-Known Member

không liên quan...nhưng có bác nào thanh lý Rotel RMB 1095 hú em nhé....:D

ntt1975

Member

-Amply tích hợp 2 kênh, đây cũng là 1 trong những điểm mạnh của Rotel, dành cho người dùng muốn đạt hiệu quả nhưng giá thành vừa phải, Rotel cho ra những sản phẩm tích hợp cả Pre và Pow ví dụ như model mới nhất của nó là RA-1570, được tích hợp pre, dac, pow vào trong 1 amply, với mức giá hết sức phù hợp nhưng cho 1 âm thanh có thể nói là rất tốt (Giá em này ở VN tầm 24.5tr). Ngoại hình bắt mắt, chất âm mang tính trong trẻo và mềm mại, rất thích hợp với các dành loa Bookself cỡ nhỏ.

Bác có thể giải thích giúp em thêm 2 chỗ đậm trên kia ạ:
1. Đã tích hợp DAC,... nghĩa là nếu nghe lossles không cần phải mua DAC rời nữa. Với linh kiện như thế thì chất âm so với 1 con DAC rời tầm nào ạ?
2. Công suất của nó là 120W/ch thì đánh loa cột cũng ổn chứ ạ?

justbenice

Moderator

To bác ntt1975,

1. Nó có sẵn DAC tức là bác cắm amply này vào máy tính bằng cổng usb thì nó hoạt động như một card sound rời. Support nghe nhạc từ máy tính với độ phân giải âm thanh tới 24bit/192khz . Rotel trước giờ luôn dừng ở mức chất lượng linh kiện cao cấp nhưng chưa đạt tới mức high-end (vì vấn đề giá cả). Cho nên chất lượng âm thanh mình đánh giá tốt. Vấn đề so sánh DAC của nó với DAC rời rất khó, vì đây là một amply tích hợp giá chỉ hơn 30triệu với rất nhiều chức năng như blutooth, amply công suất, DAC. Vậy khó nói có thể so với DAC bao nhiêu tiền. Mình cũng chưa nghe thử DAC của nó bao giờ, nhưng theo kinh nghiệm thì mình nghĩ nó có thể so sánh với DAC tầm 15tr.

2. Công suất 120W thì đánh loa cột rất ổng. Kô sao cả bác ạ. Con này âm thanh trong trẻo mượt mà. Rất dễ kéo loa.

Bác xem chất lượng linh kiện và thiết kế của nó ở hình này, theo ý kiến chủ quan của mình thì nó rất đáng giá với những gì nó đem lại :

Tuy nhiên mình khuyên bác nên chạy thẳng ra Trương Nghĩa hoặc Nam Phú, theo mình thấy thì 2 cửa hàng này có sẵn con này. Bác nghe trực tiếp rồi tự cân nhắc nhé. Mình nghe thử con này đã lâu. Hiện tại kô còn nhớ nhiều về nó.
Nói chung bác RẤT cần nghe thử trước khi quyết định mua bất kì món hàng audio nào.

audiohm

Member

Bác JBN có thay opamp cho rotel bao giờ chưa

Bên trên