Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Thế lỡ mà thay cặp dây cũ cho pơw lại nghe hay hơn nghe mộc từ pow thì giải thích sao nhỉ =))

justbenice

Moderator

Thế lỡ mà thay cặp dây cũ cho pre lại nghe hay hơn nghe mộc từ pow thì giải thích sao nhỉ =))

Lúc thử đã thử bằng dây Balance Transparent Ultra rồi :D Nghe dở hơn thấy rõ. Nên nói chung mình thấy mình vẫn nên chung thủy với cách chơi "mộc" của mình, đấu thằng tín hiệu vào pow, kô cần qua pre chỉnh bass treble lung tung làm gì.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Đồ chơi audio của bác Jbn món gì cũng ngon...............

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Lúc thử đã thử bằng dây Balance Transparent Ultra rồi :D Nghe dở hơn thấy rõ. Nên nói chung mình thấy mình vẫn nên chung thủy với cách chơi "mộc" của mình, đấu thằng tín hiệu vào pow, kô cần qua pre chỉnh bass treble lung tung làm gì.

Em nghĩ bác mới chỉ nghe Pre & Pow nó đẩy cho loa hát thôi. Còn loa nó hát như nào, chất giọng nó ra sao, chất âm nó ra sao, và ..... nó ra làm sao chắc bác chưa kịp nghe tới. Vì trong đầu bác lúc đó chỉ mỗi một suy nghĩ "có pre và ko pre nó hát ra làm sao" nên bác nói là "chất âm mộc". Nhà hát ko phải cứ có sân khấu với mái vòm là hát Opera được đâu bác ạ (Opera hát vo chứ ko cần khuếch đại của máy móc). Nếu ai cũng nghĩ đi đường tắt sẽ tốt hơn thì lý do j mà các hãng sx CDP ko thêm một mạch pre như OPPO để giữ đúng chất âm của hãng nhỉ ??? Vài lời với ly cà phê sáng.

Chúc cả nhà một kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ.

trung224

Well-Known Member

Em nghĩ bác mới chỉ nghe Pre & Pow nó đẩy cho loa hát thôi. Còn loa nó hát như nào, chất giọng nó ra sao, chất âm nó ra sao, và ..... nó ra làm sao chắc bác chưa kịp nghe tới. Vì trong đầu bác lúc đó chỉ mỗi một suy nghĩ "có pre và ko pre nó hát ra làm sao" nên bác nói là "chất âm mộc". Nhà hát ko phải cứ có sân khấu với mái vòm là hát Opera được đâu bác ạ (Opera hát vo chứ ko cần khuếch đại của máy móc). Nếu ai cũng nghĩ đi đường tắt sẽ tốt hơn thì lý do j mà các hãng sx CDP ko thêm một mạch pre như OPPO để giữ đúng chất âm của hãng nhỉ ??? Vài lời với ly cà phê sáng.

Em thấy bác có vẻ hơi hiểu nhầm vai trò của cái Pre. Pre là một sản phẩm của thời kì analog. Nhiệm vụ của nó là đồng bộ tín hiệu đi vào amp và cung cấp khả năng điều chỉnh âm lượng cho dàn âm thanh. Thời analog, có phono, tape, radio turner nói chung là nhiều nguồn âm với voltage output khác nhau nên cần một thiết bị để chuẩn hóa cho power amp. Các tính năng tone control cũng để phục vụ vinyl là chủ yếu. Hiện nay với việc các tín hiệu analog ra từ các thiết bị điện tử đều đã chuẩn hóa 2Vrms (có thể có dao động đến 3Vrms) thì nhiệm vụ của Preamp chủ yếu chỉ còn là cung cấp điều chỉnh âm lượng (hoặc bác nào chơi vinyl vẫn cần nó)

Chính vì preamp là để điều chỉnh volume nên nếu các CD Player có remote chỉnh được volume thì chính CDP đó đã có mạch digital Pre tích hợp trong đó. Em thấy hầu như tất cả CDP từ Marantz, Onkyo,Sony, Pioneer đến Linn, Nagra đều có hêt. Nếu bác dùng digital preamp trong đầu Oppo, với các chip DAC hiện nay có digital volume control 32bit và SNR là cỡ 125-130 db, bác hoàn toàn có thể xuống cỡ -24db mà không sợ mất đi bit âm thanh nào. Khi đó việc thêm một preamp rời vào thì cái bác nghe được (có hay hơn đối với bác đi chăng nữa) hoàn toàn chỉ là những ảnh hưởng do âm thanh bị méo đi so với gốc, do các linh kiện analog trong premp tạo ra . Em cũng dùng cái tube preamp cho loa 2.0 để làm âm thanh có mùi đèn, nó làm nghe dễ chịu hơn nhưng không thể phủ nhận âm thanh không còn sạch như trước.

Một trường hợp nữa cần có Pre là để đảm bảo cân bằng trở kháng nhưng cái này phục thuộc vào từng bộ dàn của từng người nên không thể đem ra làm lý do chỉnh để phải sử dụng Pre

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Em cám ơn bài giảng của bác 224. Một kiến thức gia tuyệt vời.

justbenice

Moderator

Cám ơn bác. Chúc bác một cuối tuần vui vẻ.
Về vụ CD có pre buildin bên trong hay kô thì do mình viết bài khá sơ sài. Con CD Mcintosh hôm đó mình test là con CD có sẵn mạch preamp khá tốt và có cả Volume control nên mình mới đấu trực tiếp với pow được chứ, vì pow làm gì có chỉnh được volume.

Ngoài ra theo em biết thì tất cả đầu CD, DAC đều có mạch preamp (tiền khuyếch đại) vì sau khi tín hiệu Digital được convert thành Analog thì rất yếu, đều phải khuyếch đại sơ nó lên trước khi xuất ra ngõ XLR hoặc RCA bằng một hoặc vài con opamp. Vấn đề là mạch preamp này hay dở như thế nào và thiết kế sơ sài hay dữ dằn thôi.

Còn nhiện vụ của Pre thì bác Trung224 đã giải thích rồi. Riêng con Pre RC-1590 có thêm DAC, Blutooth Player..v..v Chỉnh được bass treble.

Lâu nay em chỉ toàn chơi theo kiểu nguồn phát phi thẳng vào pow kô qua pre. Nhà em có 2 dàn thì 1 dàn là CD->Pow->Loa và 1 dàn là DAC->Pow->Loa . Và em thấy cách chơi này phù hợp với em vì tích kiệm đc 1 cặp dây tín hiệu. Kaka.

Em nghĩ pre là 1 thành phần thay đổi chất âm của bộ dàn, và hoàn toàn có khả năng nó làm dàn thay đổi theo chiều hướng...dở đi. Ngoài ra như bác thấy, thêm 1 cái pre sẽ thêm tiền chính cái pre và thêm tiền dây tín hiệu nữa. Em đang xài sợi tín hiệuTransparent Ultra G5 mà Hòa Phúc bán gần 30tr, nếu thêm cái pre thì em tốn thêm cặp dây y như thế nữa mới cân, chắc em chớt :)) . Dàn lossless của em cũng xài sợi tín hiệu Transparent Ultra MM2, còn đắt hơn cả cái pow. Nên thôi. Nghe mộc mà thấy hay thì em tạm dừng, chứ lần mò đi kiếm 1 cái pre hay thì sẽ rất tốn kém với em.

Ngoài ra lâu nay em còn có 1 suy nghĩ rất cá nhân của em đó là khi nhà sản xuất thu 1 đĩa CD, họ đã đặt sẵn mọi thông số bass treble theo ý đồ của họ hoặc của ca sỹ, vậy em thích nghe 1 bài hát đúng theo như gốc chứ kô muốn chính thêm bass treble thông qua pre. Nên em ít khi chú ý đến pre là vậy.

Cuối tuần viết vài dòng với bác với mục đích trao đổi cách nhìn nhận về pre của riêng cá nhân em thôi. Chúc bác mạnh khỏe.

Bin-K

Well-Known Member

Dạ, chúc bác Justbenice một kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ.

Frey

Active Member
Về phần pre mình có ý kiến như sau từ trải nghiệm thực tế. E vd từ amp tích hợp cho dễ hiểu nhe.

- tín hiệu analog từ source (CDP, DAC, LP, v.v) thường rất nhỏ và đến amp thì đc khuếch đại lên để phát ra loa. Tùy vào đẳng cấp của amp mà trong đó có nhiều hay ít tầng tiền khuếch đại (pre), rồi tín hiệu này mới đc đầy ra phần công suất. Vậy thì amp tích hợp cũng có phần pre trong đó.

- Như nêu trên thì pre nếu tích hợp vào amp luôn sẽ dùng chung nguồn với cs, cũng như board pre k thể to & nhiều tầng khuếch đại đc nên hãng tách ra pre-pow riêng. Pre-pow & tích hợp cái nào hơn thì phải tùy vào đẳng cấp của hãng đó. Vd tích hợp Diablo của Gryphon chắc chắn hay hơn bộ pre-pow Arcam.

- Sự phối hợp trở kháng giữa pre-pow rất quan trọng (nhưng rất ít hãng công bố) đó là lý do nên chơi pre-pow cùng hãng.

- Pow thì dễ mua nhưng tìm pre ghép cho hay rất khó. Hãng Sansui làm các đời pow 2xxx xong phải mất 3 năm sau mới làm đc cái pre c2302.

- Phần digital volume trong các CDP/DAC đời mới như Aero La Soure, Wadia, Oppo, ... thực chất là qua 1 phần pre do đó có thể cắm thẳng vào pow mà chơi. Tất nhiên sp rẻ $ thì phần pre sẽ yếu hơn, những sp mắc như Wadia họ dám tự tin ghi trong catalog là : Bạn nên cắm trực tiếp Wadia vào pow thay vì mua thêm cái pre.

Vài dòng góp vui :">

Bin-K

Well-Known Member

Vậy đa số những người chơi Wadia chơi thẳng Pow còn nếu chơi Pre chắc họ dùng để đấu nối những input khác các bác nhể :D

Frey

Active Member
Re: Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Vậy đa số những người chơi Wadia chơi thẳng Pow còn nếu chơi Pre chắc họ dùng để đấu nối những input khác các bác nhể :D

Rất đúng nhưng muốn hay hơn cái pre trong wadia thường dân chơi phải mất nhiều $$$$$. Đó cũng là lý do pre ko chỉ là cái volume để vặn to nhỏ, cũng k hẳn 1 thiết bị cổ xưa dành cho analog. Nếu chỉ cần làm volume để chỉnh to- nhỏ trong digital domain của CDP/DAC thì cực dễ và rẻ, nhưng ng chơi cần hay cơ, mà hay đối với audio thì khó rẻ trừ khi biết diy.

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Rất đúng nhưng muốn hay hơn cái pre trong wadia thường dân chơi phải mất nhiều $$$$$. Đó cũng là lý do pre ko chỉ là cái volume để vặn to nhỏ, cũng k hẳn 1 thiết bị cổ xưa dành cho analog. Nếu chỉ cần làm volume để chỉnh to- nhỏ trong digital domain của CDP/DAC thì cực dễ và rẻ, nhưng ng chơi cần hay cơ, mà hay đối với audio thì khó rẻ trừ khi biết diy.

Ok. Vậy kết lại là vẫn có cái Pre hay hơn cái Pre trong Oa đi a là em vui rồi :)) . Em cám ơn bác.

justbenice

Moderator

Tiện đây bác Bin-K cho em hỏi bác dùng qua nhiều dây tín hiệu, dây Balance nghe có hay hơn dây RCA nhiều kô bác ? Em hiện tại dùng toàn dây RCA vì dây balance quá đắt với túi tiền của em.

Bin-K

Well-Known Member

Tiện đây bác Bin-K cho em hỏi bác dùng qua nhiều dây tín hiệu, dây Balance nghe có hay hơn dây RCA nhiều kô bác ? Em hiện tại dùng toàn dây RCA vì dây balance quá đắt với túi tiền của em.

XLR & RCA thằng nào hay hơn thì em nghĩ ko phải vì nhiều hãng amp rất đắt tiền như Kondo có nhiều amp chỉ dùng kết nối RCA. So sánh nó khi chiều dài dây thì em thấy hợp lý hơn. XLR thường quý hơn RCA khi sử dụng dây dài tầm trên 2m. Lúc đó XLR bảo vệ tín hiệu tốt hơn khi tới đích còn RCA hay bị suy hao hoặc nhiễu. Cá nhân em, em vẫn thích dùng XLR hơn RCA. Bác kiếm mấy cọng Nordost dòng trung bình thì giá cũng mềm mại mà. Dây Nordost em thấy anh em VN mình rất thích nên nếu có chán đẩy đi cũng nhanh.

justbenice

Moderator

XLR & RCA thằng nào hay hơn thì em nghĩ ko phải vì nhiều hãng amp rất đắt tiền như Kondo có nhiều amp chỉ dùng kết nối RCA. So sánh nó khi chiều dài dây thì em thấy hợp lý hơn. XLR thường quý hơn RCA khi sử dụng dây dài tầm trên 2m. Lúc đó XLR bảo vệ tín hiệu tốt hơn khi tới đích còn RCA hay bị suy hao hoặc nhiễu. Cá nhân em, em vẫn thích dùng XLR hơn RCA. Bác kiếm mấy cọng Nordost dòng trung bình thì giá cũng mềm mại mà. Dây Nordost em thấy anh em VN mình rất thích nên nếu có chán đẩy đi cũng nhanh.

Vâng để hôm nào em mượn về dùng thử. Lâu nay gu nhạc em toàn nghiện transparent nên cũng kô muốn thử qua dòng khác. :D

Bin-K

Well-Known Member

Vâng để hôm nào em mượn về dùng thử. Lâu nay gu nhạc em toàn nghiện transparent nên cũng kô muốn thử qua dòng khác. :D

Bác lại ko ở gần em. Em còn cọng XLR Transparent model j em cũng ko nhớ nữa Ultra hay Super j đó ngày trước em dùng cho kênh Front nói chung là nghe tạm tạm.

justbenice

Moderator

Bác lại ko ở gần em. Em còn cọng XLR Transparent model j em cũng ko nhớ nữa Ultra hay Super j đó ngày trước em dùng cho kênh Front nói chung là nghe tạm tạm.

Vâng nếu từ lâu rồi thì chắc dòng thấp hoặc Ultra dòng cũ. Em đang dùng Transparent Ultra MM2 và G5 là 2 dòng mới nhất rùi. Dây loa em cũng dùng Transparent Ultra.

Bin-K

Well-Known Member

Vâng nếu từ lâu rồi thì chắc dòng thấp hoặc Ultra dòng cũ. Em đang dùng Transparent Ultra MM2 và G5 là 2 dòng mới nhất rùi. Dây loa em cũng dùng Transparent Ultra.

Của em đời cũ bác ạ.

Bên trên