[TViX Slim S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

tdhvn

Active Member
Ðề: [Tvix S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

Mấy anh cho e hỏi, e có mua Slim S1 second hand nhưng còn bảo hành của Tấn Thành 10 tháng, nhưng chỉ có 1 điều thắc mắc là khi up Firmware 2.0.8 thì khi Play Thuy Nga qua loa tivi thì lại có lúc có tiếng, có lúc không? nếu bật loa lên thì có tiếng bình thường? cả những phim có DTS cũng vậy? nhưng nếu chỉnh âm thanh Anolog thì có tiếng bình thường? Em đã thử cả 3 cọng dây HDMI vẫn bị vậy? những đĩa Thúy Nga đó thì xem bằng WDTV vẫn bình thường? không biết do Firmware bị lổi hay do đầu bị lổi? tại mới mua nên up lên luôn chứ chưa thử kỹ firmware củ nên không biết firmware củ có bị vậy không nửa? Ai biết xin chỉ giúp với? nếu không được nửa chắc qua tết đem đi bảo hành quá?
Chắc do cấu hình chưa chuẩn thôi. Ví dụ nghe loa TV thì tất cả phần âm thanh phải qua HDMI + Analogue.

luuthanhbinh

Well-Known Member

Bác tdhvn cho mình hỏi S1 có play file ISO Bluray theo Menu như đầu đĩa Bluray không, mình đang kết con này, chỉ còn lăn tăn mỗi vụ đó. Xem Review thì có chụp hình chơi được nhưng mình muốn confirm từ một người có kinh nghiệm như bác, và để add phụ đề tiếng Việt vào file ISO này có đơn giản không. Cám ơn bác.

tdhvn

Active Member

Bác tdhvn cho mình hỏi S1 có play file ISO Bluray theo Menu như đầu đĩa Bluray không, mình đang kết con này, chỉ còn lăn tăn mỗi vụ đó. Xem Review thì có chụp hình chơi được nhưng mình muốn confirm từ một người có kinh nghiệm như bác, và để add phụ đề tiếng Việt vào file ISO này có đơn giản không. Cám ơn bác.

Xin chào. Confirm với bác là TViX Slim S1 khi chạy BD thì nó hiện được menu (BD Lite menu) có đủ các thành phần như trong bài review đấy: chapter, setup audio, Subtitle, v.v...

Để add phụ đề unicode .srt cho dòng TViX nói chung rất đơn giản, với BD chép trên HDD có 2 trường hợp:
a) BD nguyên cấu trúc folder: chỉ cần chép file phụ đề vào thư mục BDMV, đổi tên nó thành index.srt
b) BD ISO: chỉ cần đổi tên file phụ đề trùng với tên file .ISO, ví dụ file BD ISO của bác là abc.ISO thì cần đổi tên file phụ đề thành abc.srt. Từ firmware 2.0.8, nó cho phép người dùng chọn tên file phụ đề không trùng với tên file .ISO nữa.

trongdc

Chắc do cấu hình chưa chuẩn thôi. Ví dụ nghe loa TV thì tất cả phần âm thanh phải qua HDMI + Analogue.

Đúng là do em set âm thanh qua HDMI + KTS, nhưng e chỉ có thắc mắc là những file Thúy nga ko có DTS xài với WDTV thì có tiếng. nhưng cũng có lúc có tiếng có lúc không? chứ ko hẳn là ko có tiếng luôn mới thấy lạ.

tdhvn

Active Member

Đúng là do em set âm thanh qua HDMI + KTS, nhưng e chỉ có thắc mắc là những file Thúy nga ko có DTS xài với WDTV thì có tiếng. nhưng cũng có lúc có tiếng có lúc không? chứ ko hẳn là ko có tiếng luôn mới thấy lạ.

Bác setup âm thanh như vậy là chưa chuẩn nên gây ra hiện tượng đó thôi.

trongdc

Mấy anh cho hỏi thêm 1 vấn đề nửa? là trên WDTV thì có nút Eject ổ cứng nên remove ổ cứng ra cảm thấy an toàn? còn trên Slim S1 lại không thấy? nên mổi khi em tháo ổ cứng ra dù là tắt máy trước rồi mới lấy thì khi cắm vào Windows nó báo Scanfix ổ cứng? Không biêt có cách nào khắc phục không? Xin chỉ dẩn dùm? Thanhks trước.

trongdc

Không ai chỉ dùm em vụ này sao?

haohanluongson

Active Member

Mấy anh cho hỏi thêm 1 vấn đề nửa? là trên WDTV thì có nút Eject ổ cứng nên remove ổ cứng ra cảm thấy an toàn? còn trên Slim S1 lại không thấy? nên mổi khi em tháo ổ cứng ra dù là tắt máy trước rồi mới lấy thì khi cắm vào Windows nó báo Scanfix ổ cứng? Không biêt có cách nào khắc phục không? Xin chỉ dẩn dùm? Thanhks trước.
Bị lỗi rùi đem đi bh thôi:D

trongdc

vậy hả anh, vậy chắc xài dở vài hôm đem đi bảo hành quá.

trongdc

Lại bị tiếp 1 vấn đề nửa là nảy đang xem phim tự nhiên bị tắt nguồn. Đang bực mình với nó đây.

haohanluongson

Active Member

vậy hả anh, vậy chắc xài dở vài hôm đem đi bảo hành quá.
Đùa pác thôi, chứ thật ra mình cũng mới mua con Tvix N1 cũng dở chứng nhiều bệnh lạ lắm. Nói chung thỉnh thoảng xem phim cũng bị tắt bụp cái về đèn đỏ. Nhưng nếu có đem lên BH chắc gì đã bị mà người ta biết để mà bh, bệnh này khó nói nhỉ:D

hochoi

dang order 1 con trên mạng....mấy bác hù em wa'...dem về so sánh với con WDTV coi xem sao...
con WDTV không nhảy chapter chán thât.

trongdc

Đúng cũng bục bội thiệt? trước xài con WDTV thì vậy mà ngon.

tdhvn

Active Member

Lại bị tiếp 1 vấn đề nửa là nảy đang xem phim tự nhiên bị tắt nguồn. Đang bực mình với nó đây.

Bác dùng N1 thì nên kiểm tra cáp usb thôi. Kinh nghiệm cá nhân tôi thì bệnh ấy chỉ loanh quanh sợi cáp usb sinh ra.

trongdc

Bác dùng N1 thì nên kiểm tra cáp usb thôi. Kinh nghiệm cá nhân tôi thì bệnh ấy chỉ loanh quanh sợi cáp usb sinh ra.

Không e đang xài Slim S1, lúc đó là đang xài ổ trong máy? nhưng 2 hôm nay lại không sao cả? và anh sẳn cho hỏi vấn đề là khi tắt máy lấy ổ cứng ra gắn vào Win7 thì nó lại báo lổi và bắt Scan fix ổ cứng? không biết có vấn đề gì không? Hay là tắt không đúng cách? em tắt máy xong rồi tắt nguồn đàng hoàng mà vẫn bị vậy? cả 4 ổ cứng gắn trong hay ngoài đều thế?

hoangtuan_neu

Active Member

Không e đang xài Slim S1, lúc đó là đang xài ổ trong máy? nhưng 2 hôm nay lại không sao cả? và anh sẳn cho hỏi vấn đề là khi tắt máy lấy ổ cứng ra gắn vào Win7 thì nó lại báo lổi và bắt Scan fix ổ cứng? không biết có vấn đề gì không? Hay là tắt không đúng cách? em tắt máy xong rồi tắt nguồn đàng hoàng mà vẫn bị vậy? cả 4 ổ cứng gắn trong hay ngoài đều thế?

Đúng rồi, đây là 1 điều rất khó chịu khi sử dụng Win 7, bạn có thể tắt chức năng Scan and Fix này trên Win 7 như sau:
B1: Vào thanh Start, ở mục search, bạn gõ msconfig

B2. Một hộp thoại hiện ra, bạn tìm đến thẻ Services. Tìm và bỏ check cho mục như hình dưới

B3: Vào Start, gõ Services.
Tìm đến mục giống hình dưới, click nút phải và chọn Stop.

trongdc

Vậy là không phải do Slim S1 bị lổi hả anh? vậy nếu đang xem mà muốn thay ổ cứng cổng USB khác thì làm cách nào Safe Remove nó cho an toàn ngoài trường hợp tắt máy? tại trước xài WDTV không hề bị vậy?

tdhvn

Active Member

Vậy là không phải do Slim S1 bị lổi hả anh? vậy nếu đang xem mà muốn thay ổ cứng cổng USB khác thì làm cách nào Safe Remove nó cho an toàn ngoài trường hợp tắt máy? tại trước xài WDTV không hề bị vậy?

Vậy hdd đó có do Win7 format không?

Bên trên