Tư vấn về ổ cứng

nmt1978

Member
Ổ cứng 1TB thuộc loại nào chạy êm, tỏa ít nhiệt nhất trong các dòng sau vậy các bác:

- Seagate
- Samsung
- Western Digital
- Hitachi
-....

Cheap

Member
Ðề: Tư vấn về ổ cứng

Cá nhân em thích Seagate hơn. Mấy con máy tính cũ của em sài Seagate 5->6 năm nay vẫn chạy tốt, còn Samsung thì em bảo hành vài lần rùi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

êm và tỏa ít nhiệt nhất là Samsung spinpoint và WD greenpower
Hitachi nóng dã man con ngan
Seagate ít nóng hơn chút nhưng kêu nhất

tieuthieugia

Well-Known Member

nhà em có toàn seagate.........hem biết sao muh mua mỗi thương hiệu đo thui

hunghugo

Member

SamSung 1TB êm và mát nhất + bảo hành 24 trong 24 h + 1 Đổi 1 khi gặp sự cố ko thể cứu vản [ Còn trong vòng bảo hành nha bạn ]

Nghe lời mình đi ko có hối hận đâu >>> mình đang sở hữu 6 Ổ 1TB Chứa fim HD [ Hiệu samsung ] Nè

game_matter

Cá nhân em thích Seagate hơn. Mấy con máy tính cũ của em sài Seagate 5->6 năm nay vẫn chạy tốt, còn Samsung thì em bảo hành vài lần rùi.

Tớ cũng thích Seagate hơn, cái ổ 20GB của nó trâu vãi, rớt móp case mà không sao cả 8-x

vietrung

Active Member

Đang xài:
1 x 80Gb Hitachi
1 x 80Gb SG
1 x 160Gb SG
2 x 160Gb SS
1 x 1Tb SS
1 x 500gb WD

SS mát và ít ồn nhất, SG và WD nóng vừa, Hitachi nóng nhất!!!
Nói chung tất cả đều ổn, hehe!!!

mx1

Member

WD của tôi thì nóng và xài ko bền (bị trục trặc).
Seagate thấy xài ngon.
Hitachi và SS chưa xài thử nên ko có ý kiến

HD-Happy

Toàn bộ máy ở Công ty mình đều sử dụng SG, nói chung chưa gặp vấn đề gì nghiêm trọng. Tuy nhiên có một số máy bị kêu.

Còn ở nhà ngoài những ổ gắn trong SG chạy tốt, có 1 ổ WD gắn ngoài chạy rất ổn định.

Hình như SS không được ưa chuộng lắm.

Đang dùng 1 ổ 250G SS và 1 ổ 1TB SG, thấy ổ SS chạy mát và êm còn SG chạy nóng, kêu và đôi khi chẳng truy cập j vào mà đèn báo HDD đỏ lòm và HDD thì cứ kẹt kẹt. Thấy anh em khen SG nên mua con 1TB nhưng giờ thấy cũng sợ sợ ko biết liệu có phải đi bảo hành ko. àh mà tui mua 2 ổ 80G SS cho bạn dùng 3 năm nay mà chưa thấy vấn đề j, chỉ thấy tốc độ có vẻ chậm hơn so với ổ mới thôi. Nói chung là chẳng biết thằng nào hơn thằng nào cả, may hơn khôn vậy

HDSaiGon

Super Moderators

Ổ cứng 1TB thuộc loại nào chạy êm, tỏa ít nhiệt nhất trong các dòng sau vậy các bác:

- Seagate
- Samsung
- Western Digital
- Hitachi
-....

Bác đừng nghe anh em mà nản chí! Tỷ lệ bảo hành của Hitachi là thấp nhất !:D

nmt1978

Member

:) mình đã lấy con hitachi rồi. Thấy nó ngang ngang con Seagate thì phải. Nhưng vẫn đang tìm mua thêm con WD Caviar Green 1TB đây

Trantucuong

SamSung 1TB êm và mát nhất + bảo hành 24 trong 24 h + 1 Đổi 1 khi gặp sự cố ko thể cứu vản [ Còn trong vòng bảo hành nha bạn ]

Nghe lời mình đi ko có hối hận đâu >>> mình đang sở hữu 6 Ổ 1TB Chứa fim HD [ Hiệu samsung ] Nè
Bảo hành của nó tốt thật đấy nên dân ta thi nhau mang đi bảo hành. Đang xem phim mà nó "phịch" cho 1 phát thì... "bảo hành 24 trong 24 h + 1 Đổi 1 khi gặp sự cố ko thể cứu vản" cũng để làm gì? Khi gặp sự cố "ko thể cứu vãn" thì ai cũng cho mình cái mới cả thôi, nhưng lúc đấy thì bao nhiêu "Đồ" gom góp trong đó mất hết mới tức chứ, nên không khoái gì cái vụ bảo hành với bảo tỏi. Nên cái nào dùng tốt là chọn thôi
Cá nhân em cũng thử dùng cái 500Gb của SS nhưng khi sử dụng Disk Deframenter thì thấy nó phân mảnh nhiều hơn và tốc độ truy cập chậm hơn ổ Segate nên đổi sang SG dùng. Còn anh SG mang tiếng là kêu to nhưng cái 500Gb em mua ở Trần Anh kêu cũng bình thường và nhiệt độ còn thấp hơn cả SS.

ohyesssvn

Member

Bảo hành của nó tốt thật đấy nên dân ta thi nhau mang đi bảo hành. Đang xem phim mà nó "phịch" cho 1 phát thì... "bảo hành 24 trong 24 h + 1 Đổi 1 khi gặp sự cố ko thể cứu vản" cũng để làm gì? Khi gặp sự cố "ko thể cứu vãn" thì ai cũng cho mình cái mới cả thôi, nhưng lúc đấy thì bao nhiêu "Đồ" gom góp trong đó mất hết mới tức chứ, nên không khoái gì cái vụ bảo hành với bảo tỏi. Nên cái nào dùng tốt là chọn thôi
Cá nhân em cũng thử dùng cái 500Gb của SS nhưng khi sử dụng Disk Deframenter thì thấy nó phân mảnh nhiều hơn và tốc độ truy cập chậm hơn ổ Segate nên đổi sang SG dùng. Còn anh SG mang tiếng là kêu to nhưng cái 500Gb em mua ở Trần Anh kêu cũng bình thường và nhiệt độ còn thấp hơn cả SS.

Phân mảnh như thế nào chả liên quan gì đến nhãn hiệu của ổ cứng.

Bác nào có ý định thanh lý ổ 1T và 500GB để mua ổ mới thì liên lạc với em nhé mà phải còn Bảo Hành, nick chát em là nick trên diễn đàn luôn, và là số điện thoại...tại em ko có nhiều tiền lên ko mua được ổ mới...

homepage

Member

ổ 500Gb of SG là 950k, mới đó, mua cũ thì tầm 850-900k

theboyz1

ổ 500Gb of SG là 950k, mới đó, mua cũ thì tầm 850-900k

mình mua ở hoàn long mới đây đúng 9 xị , chạy êm , ko kêu , nhiệt độ 35 -47
ổ cứng hãng nào cũng same same nhau thôi , rốt cuộc mấu chốt vấn đề vẫn là " hên xui "=)) , khuyên bạn mua SG bởi vì mình xài SG 5 năm rồi , chưa bao giờ phải đem bảo hành hay trục trặc gì cả

Kakiden

Theo đánh giá khách quan và theo nhiều bài Test + Review của anh em HD trên diễn đàn, và đứng trên phương diện cá nhân để mà đánh giá. Em có thể rút ra mấy nhận xét riêng.
+ Seagate là dòng ổ cứng có độ ổn định cao nhất ( Đó là lý do tại sao rất nhiều các dự án các trung tâm mạng và an ninh lại chuyên sử dụng ổ Seagate cho việc lưu trữ cá nhân cũng như cho cả một hệ thông server...) Ổ Seagate phiên bản cũ có thể Nóngì hơn và hiệu năng thấp ( nhưng đó là dòng ổ công nghệ cũ ) nhưng khi sang ổ công nghệ mới lại hoàn toàn khác, đáp ứng đầy đủ các tiêu chí phù hợp cho các thiết bị công nghệ đòi hỏi khắt khe nhất.
+ Ổ Samsung chiếm 1 thị phần duy nhất và nhỏ nhất tại khu vực Châu Á Thái Bình Dương. Còn trên thị trường Châu Âu thì ổ cứng Samsung hoàn toàn không có thị phần. Công nghệ của ổ Samsung thì các bác có thể biết ( ổ Seagate có thể kêu lạch kạch nhưng còn lâu nó mới chết mà có chết còn có thể cứu dữ liệu được còn em Samsung là bồ tèo là Tèo luôn các bác nha )
+ WD cũng là một dòng ổ cứng có name và là đối thủ lớn nhất của Seagate. Đáp ứng đầy đủ tính năng của một dòng ổ cứng thuộc lớp trên như Seagate so sánh với Hitachi hoặc Samsung nhé ! he he.....

Em share ít thông tin thế thui ạ !!!

leepham

Well-Known Member

Nhà mình đang sài cái 160GB Seagate giờ định tậu thêm 1 cái 1,5TB mà không biết dùng loại nào . Trong đầu định làm cái SS nhưng không biết có tương thích không ??? các bác tư vấn giúp em

Bên trên