Tư vấn mua subwoofer

fusin

Ðề: Tư vấn mua subwoofer

bác có thể giới thiệu vài model sub trong tầm dưới 600usd phù hợp với nhu cầu phim nhạc không? Nhưng những model đó có ở Viet nam bác nhé hehe. Ở bên nước ngoài sướng thật thu nhập cao mà đồ gì cũng rẻ hơn Việt Nam mh.

Chào Bác LeHoangDuc!

hihi thú thật với Bác nếu ở nước ngoài thì.... tầm trang bị $600 cho Sub đã có một vài chú trên cả tuyệt vời rồi Bác ạ! Vì chưa có điều kiện tìm hiểu kỹ các thương hiệu tại thị trường Sub VN nên cho Em mạn phép không bình luận.

Còn riêng về Chất âm thì mấy năm gần đây Em chơi Sub toàn thương hiệu lạ, Em đã lâu không còn chọn những Sub đã có tiếng nữa vì ... kỷ thuật cải tiến của họ rất chậm hay lý do truyền thống giữ chất mà nghe hoài ... phát chán. (Và một điều nữa khi chọn thiết bị âm thanh phối ghép Em bỏ qua yếu tố thanh khoảng cao... hihihi).

Có một vài thương hiệu hay trong tầm tiền có chất âm khá phù hợp với đa phần các AV hiện có tại VN mà Em từng phối ghép qua, thấy chất âm ... cũng được.

Sau đây là các thương hiệu:

Cao Cấp nghe là ghiền thì có JL Audio

Tham khảo qua trang sau:

Đây là một thương hiệu có thể nói là phù hợp nhất với chất âm nhạc Việt dùng hát đa kênh! Kể cả mấy thương hiệu lớn ở trên cũng có ưu -nhược khi chơi nhiều dòng nhạc khác nhau, công suất, tín hiệu khác nhau ...etc .Nhưng Anh JLaudio này thì ... kính thưa tất cả các loại nhạc luôn... (Có dịp Em sẽ review cụ thể sản phẩm hãng này).

Còn cần độ chi tiết đến từng hơi thở, nhịp đập con tim thì đề cử 2 thương hiệu:

Rythmikaudio

Tham khảo qua trang sau:

Cùng với Outlawaudio

Tham khảo qua trang sau:

Đây cũng là 2 Sub thể hiện nhạc Chậm hay, chi tiết rất lực mà lại không căng tức ... rất nhạc tính.Nhiều lúc mãi nghe mà quên mất sự hiện diện là có Sub.

Còn Aprerionaudio lại là một đại diện lý tưởng cho các thần dân audio cần một sub cho bà con biết ta là ai ... Sub này phù hợp với những căn phòng HT không được thiết kế riêng biệt và chuyên nghiệp vì... độ phản âm thấp nhất ... nên đặt đâu cũng được, hót nhạc nào cũng hay.

Tham khảo qua trang sau:

Cuối cùng Là Anh chàng lực sỹ Lava

Có lẽ sự mạnh mẽ khi nghe qua sẽ cảm nhận ra ngay và các Bác sẽ đồng ý ngay với nhận định ban đầu của Em là đúng là Sub ... cần phải là thế!

Tạm là vậy các Bác nhé! Có dịp E sẽ đi thêm chút vào kỹ thuật đặt Sub và phối ghép dàn sao cho hiệu quả! Đã từng có Bác ở VN "chê" Sub Polkaudio nghe không phe ... như con tête ... so với Sub B&W nhà bên hàng xóm ... nhưng sau khi hạ cấp AV xịn từ HiEnd xuống MidEnd ... đã lâu rồi không còn nói vậy nữa. Giờ nghe nói lại còn tính chuyển qua chơi Pi + Po thay cho De + B mới ghế chứ!

Lạm bàn lạm bàn ... mời các Bác tham khảo để cùng .... tham chiến.

cảm ơn nhưng thông tin hữu ich mà bác fusin mang lại nhé. " Con đường nhiều chông gai" hix

bth8888

Member

Chào Bác LeHoangDuc!

hihi thú thật với Bác nếu ở nước ngoài thì.... tầm trang bị $600 cho Sub đã có một vài chú trên cả tuyệt vời rồi Bác ạ! Vì chưa có điều kiện tìm hiểu kỹ các thương hiệu tại thị trường Sub VN nên cho Em mạn phép không bình luận.

Còn riêng về Chất âm thì mấy năm gần đây Em chơi Sub toàn thương hiệu lạ, Em đã lâu không còn chọn những Sub đã có tiếng nữa vì ... kỷ thuật cải tiến của họ rất chậm hay lý do truyền thống giữ chất mà nghe hoài ... phát chán. (Và một điều nữa khi chọn thiết bị âm thanh phối ghép Em bỏ qua yếu tố thanh khoảng cao... hihihi).

Có một vài thương hiệu hay trong tầm tiền có chất âm khá phù hợp với đa phần các AV hiện có tại VN mà Em từng phối ghép qua, thấy chất âm ... cũng được.

Sau đây là các thương hiệu:

Cao Cấp nghe là ghiền thì có JL Audio

Tham khảo qua trang sau:

Đây là một thương hiệu có thể nói là phù hợp nhất với chất âm nhạc Việt dùng hát đa kênh! Kể cả mấy thương hiệu lớn ở trên cũng có ưu -nhược khi chơi nhiều dòng nhạc khác nhau, công suất, tín hiệu khác nhau ...etc .Nhưng Anh JLaudio này thì ... kính thưa tất cả các loại nhạc luôn... (Có dịp Em sẽ review cụ thể sản phẩm hãng này).

Còn cần độ chi tiết đến từng hơi thở, nhịp đập con tim thì đề cử 2 thương hiệu:

Rythmikaudio

Tham khảo qua trang sau:

Cùng với Outlawaudio

Tham khảo qua trang sau:

Đây cũng là 2 Sub thể hiện nhạc Chậm hay, chi tiết rất lực mà lại không căng tức ... rất nhạc tính.Nhiều lúc mãi nghe mà quên mất sự hiện diện là có Sub.

Còn Aprerionaudio lại là một đại diện lý tưởng cho các thần dân audio cần một sub cho bà con biết ta là ai ... Sub này phù hợp với những căn phòng HT không được thiết kế riêng biệt và chuyên nghiệp vì... độ phản âm thấp nhất ... nên đặt đâu cũng được, hót nhạc nào cũng hay.

Tham khảo qua trang sau:

Cuối cùng Là Anh chàng lực sỹ Lava

Có lẽ sự mạnh mẽ khi nghe qua sẽ cảm nhận ra ngay và các Bác sẽ đồng ý ngay với nhận định ban đầu của Em là đúng là Sub ... cần phải là thế!

Tạm là vậy các Bác nhé! Có dịp E sẽ đi thêm chút vào kỹ thuật đặt Sub và phối ghép dàn sao cho hiệu quả! Đã từng có Bác ở VN "chê" Sub Polkaudio nghe không phe ... như con tête ... so với Sub B&W nhà bên hàng xóm ... nhưng sau khi hạ cấp AV xịn từ HiEnd xuống MidEnd ... đã lâu rồi không còn nói vậy nữa. Giờ nghe nói lại còn tính chuyển qua chơi Pi + Po thay cho De + B mới ghế chứ!

Lạm bàn lạm bàn ... mời các Bác tham khảo để cùng .... tham chiến.

Mấy em sub bác Fusin giới thiệu chắc ở VN khó kiếm lắm , hiện tai em đang dùng Polk RM 20 và đang ngó em Velodyne Impact-12 , bác Fusin cho em lời khuyên nhé .

Quan điểm giống bác Fusin, đã chơi thì không để ý đến thanh khoản.
@bác bth8888: Em đang nghe Velo Impact 12 đây, chất âm của nó giống lời này của bác Fusin " Đây cũng là 2 Sub thể hiện nhạc Chậm hay, chi tiết rất lực mà lại không căng tức ... rất nhạc tính.Nhiều lúc mãi nghe mà quên mất sự hiện diện là có Sub." Còn nếu bác muốn sub đánh phải vỡ ngực thì ko nên mua em nó!

fusin

Mấy em sub bác Fusin giới thiệu chắc ở VN khó kiếm lắm , hiện tai em đang dùng Polk RM 20 và đang ngó em Velodyne Impact-12 , bác Fusin cho em lời khuyên nhé .

Chào Bác bth8888! Chúc Bác một năm mới An Khang -Thịnh vượng -Tấn tài Tấn lộc!

Dạ Em cũng biết vậy! nhưng Em chỉ cung cấp thông tin thôi ạ! Bác nào kinh doanh trên diễn đàn ... nếu có thành ý và muốn phát tài thì nhập về giúp cho Anh Em nhờ!... hihihi.

Hiện tại Bác đang dùng Polk RM 20 và muốn chuyển sang Velodyne Impact-12 thì phải nói là Bác vừa nâng cấp thiết bị,vừa nâng chất âm rồi còn gì ạ! Chúc mừng Bác! Nhưng nếu so sánh với P20 thì VI12 hoàn toàn vượt trội về mọi mặt như chất âm cũng như phương pháp thể hiện. Nhưng như Em đã nói V.I12 không phải là không có nhược điểm Bác ạ!

Trước khi nói về nhược thì nói qua Ưu của nó so với P20 Bác nhỉ?

Ưu Điểm là:

- Mạch khuếch đại của V.I12 là class D MDP(maximum dynamic power) so với P20 Class AB (Tiếng ồn thấp hơn, độ ổn định tuyến tính cao hơn và đặc biệt độ méo tín hiệu và điều khiển âm lượng tần số chéo luôn ổn định dù ở mức âm lượng nhỏ hay vặn to nhất).

- Âm thanh tuyệt hảo, tinh khiết nhưng mạnh mẽ với hệ thống cấu trúc cân bằng đầu vào pha (xử lý rất tốt tín hiệu pha ngược từ 0 đến 180 độ ) và tăng cường mạnh mẽ cho tín hiệu LFE (low-frequency effects - tín hiệu tần số thấp)- Loa phát đa hướng nên phù hợp lắp đặt với mọi không gian nhà.

- Với độ nhạy chuẩn 29Hz - 140Hz (at +/- 3dB) nhưng Sub này còn thiết kế một bộ crosserver sẵn sàng đáp ứng khi tần số thể hiện từ 50Hz - 200Hz với 12dB (Khi mà Đôi loa Front không được thiết kế tốt phục vụ cho những tần số âm trầm biến động lớn).

- Ngoài đầu vào LFE thì Sub còn được thiết kế thêm 2 cổng RCA L/R cho âm thanh Stereo và 1 đầu vào Mono dùng để nghe Radio hoặc xem video.

- Ngoài ra còn nhiều sự ưu việt nữa nếu so với P20 ... hãy thẩm định và tự khám phá sự khác biệt Bác nhé.

Nhược điểm:

- Vì đây là dòng Impact nên độ khuếch đại cũng có giới hạn chỉ phù hợp với những phòng nhỏ có diện tích từ 20m² nếu chưa xử lý âm học hoặc 25m² nếu xử lý âm học tốt.

- Không có Công tắc On/Off trực tiếp trên thùng loa nên sẽ ảnh hưởng nhất định đến độ an toàn khi xử dụng lúc tắt/mở.

- Nếu đôi loa Front có độ nhạy cao và tần số đáp tuyến thấp thì chất âm lúc này của Sub lại không được mạnh mẽ, nên việc chỉnh cắt tần trên nguồn phát phải được lưu ý.

- Tuy đáp ứng khá tốt khi trình diễn âm thanh vòm của Phim hay âm nhạc nhưng độ sâu lắng cần thiết, hay tự điều chỉnh độ trễ pha chưa được thể hiện một cách tốt nhất nên khó đạt được "cảm giác thật" khi dùng Sub này.

- Điều cuối cùng mà giới audiophile thường không chọn là Công suất thực sự chưa thỏa mãn được đam mê ... ầm ầm khi cần có.

Em cung cấp thêm bảng so sánh chức nâng và giá 10 Sub đáng quan tâm mà giới audio VN chúng ta có thể lựa chọn hay trong tầm tiền cho các Bác tham khảo nhé! Đây là bảng so sánh mới nhất năm 2011 mà Em mới tổng hợp được của một tạp chí chuyên ngành về Loa, giá căn cứ theo thị trường Mỹ (tháng 01/2011).

Chào Bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

vodanh81

Member

Em ké bác chủ thớt tí, hiện em đang dùng Ya515 phòng 14m2 thấy hơi tức ngực, định chuyển qua Velo Impact 12 các bác cho em ý kiến với. Bộ HT gồm Denon 2310 with Front: Revel F12, Center: B&W Htm61, Surr: Klipsch S2, Sub: Ya515.

Chỉnh sửa lần cuối:

nampc

Member

Em ở Sài gòn, em cũng muốn sắp 1 em sub về coi phim, nghe các bác bàn cũng ham quám vậy bác nào tư vấn em chỗ mua con Velo Impact 12 nhé.
Thanks

Sẽ cố gắng theo thread này cho tất cả mọi người có thêm 1 kênh tham khảo, xin mời tất cả các bác đã có sub bất kỳ loại gì vào bàn bạc chất âm! Em biết còn rất nhiều bác đang ẩn dật.
Mời bác nampc qua shop BV nghe thử Velo Impact 12.
Các bác nào nhà ở HN có thể sắp xếp qua em nghe thử em Vel I12 này.
Em tên Hải: 0903 49 49 02.

lehoang40

Không biết có bác nào đã nghe được con sub này nó hát chưa? Xin cho một ít review:
Specifications:
Frequency Response: 1Hz – 30Hz +/- 4dB

Nguồn:

Em có cặp Rotel 1550/1582 + B&W683 , nhưng em nghe tiếng bass chưa được chắc và tròn lắm . Bác lehoang va bác fusin cho em hỏi xem thêm con sub nào thì cải thiện được chút xíu . Em chỉ nghe 2 kênh thôi ạ

Tks các pác nhìu

lehoang40

Em có cặp Rotel 1550/1582 + B&W683 , nhưng em nghe tiếng bass chưa được chắc và tròn lắm . Bác lehoang va bác fusin cho em hỏi xem thêm con sub nào thì cải thiện được chút xíu . Em chỉ nghe 2 kênh thôi ạ

Tks các pác nhìu
Muốn cho tiếng bass tròn, sâu, chắc..vv.. thì phức tạp lắm, không chỉ phụ thuộc vào loa, amply, nguồn phát mà còn có cả phòng nghe nửa bác ơi. Bác vào đây xem thêm các cụ bên vnav bóng bàn về âm trầm này:

Đưa sub vào khéo lại ù, bác tham khảo con ASW-610XP xem nào :)

Con 610xp đắt quá bác ạ em chưa đủ sức. Em nghe bằng Cdp Marant 6003 đĩa xịn thì bass còn được chứ cắm usb vào thì ...hic

Chắc em đầu tư thêm cái Dac bác thấy có được ko. Có phải lúc nào cũng đi mua đĩa dc đâu.

fusin

Không biết có bác nào đã nghe được con sub này nó hát chưa? Xin cho một ít review:
Specifications:

Chào Bác LeHoang! chà chà đúng là hàng đỉnh! muốn thưởng thức được Sub phát âm thanh Bác giới thiệu thì Em nghĩ cần 2 điều kiện nhỉ?

1. Tìm ra được 1 bản nhạc có tần số âm trầm xuống được 5Hz hoặc 10Hz (đỏ con mắt chắc cũng không ra).

2. Phải vào hospital chỉnh lại đôi ta có khả năng cảm nhận được Sub phát tần số dưới 15Hz để phân biệt được chúng quá! hihihi.

Phát minh công nghệ mà không đi vào thực tế thì chỉ còn vào bãi... thôi đúng không Bác.

lehoang40

Specifications:

Chào Bác LeHoang! chà chà đúng là hàng đỉnh! muốn thưởng thức được Sub phát âm thanh Bác giới thiệu thì Em nghĩ cần 2 điều kiện nhỉ?

1. Tìm ra được 1 bản nhạc có tần số âm trầm xuống được 5Hz hoặc 10Hz (đỏ con mắt chắc cũng không ra).

2. Phải vào hospital chỉnh lại đôi ta có khả năng cảm nhận được Sub phát tần số dưới 15Hz để phân biệt được chúng quá! hihihi.

Phát minh công nghệ mà không đi vào thực tế thì chỉ còn vào bãi... thôi đúng không Bác.

Nhạc thì không có âm thanh nào xuống dưới 20Hz nhưng phim thì có đấy bác, tiếng nổ từ các trận động đất, bom nổ truyền qua đất..... Tai người không nghe được âm dưới 20Hz nhưng xương người thì cảm nhận được, khi đó bác sẽ có cảm giác da và xương có áp lực đè lên và rung nhẹ, cảm giác tức ngực và tai ù ù, trong một khoảng thời gian ngắn thì không vấn đề gì nhưng kéo dài thì thấy rất khó chịu. Nghe nói ở Mỹ người ta đã chế ra loại súng phóng thanh, phát ra các âm trầm từ 5Hz đến 12Hz để giải tán biểu tình đấy.

velodyne DD 18 plus xuống đc tận 8.8hz không bít có phim nào xuống đc tới đấy không

locnp

Well-Known Member

Thích sub velodyne nhưng giá quá đắt... hihi

fusin

Thích sub velodyne nhưng giá quá đắt... hihi

Bác Locnp order từ Mỹ đi đang Sale off 20% Velodyne tất cả các dòng từ hôm 10/2/2011 đó! nếu bù qua tiền ship về VN cũng không đắt lắm đâu Bác ạ!

Bên trên