Tư vấn LCD LG 42LD650!!!

zuup

Member
Ðề: Tư vấn LCD LG 42LD650!!!

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=1155062&postcount=535

@khangxxx: Tôi phải tả sơ đồ cắm dây cho ông vậy:

1. Cắm USB HDD vào TV qua cổng USB
2. Cắm sợi dây quang từ TV vào cái dàn

Vậy thì tôi nghe tiếng bằng TV hay bằng dàn??? Vấn đề chính là âm thanh nó ko chạy thẳng từ cái USB HDD sang cái dàn được ông ạ nên nó cần một cái để xử lý, trong trường hợp này là cái TV. Nếu tôi thay cái SS của tôi bằng cái LG của ông tư vấn thì dù có cắm như thế này thì đụng phim DTS thì cái dàn cũng câm như hến ông ạ. Kể cả cái dàn xịn của bác Nghĩa.

Còn về nhu cầu thì vô cùng, bác Nghĩa đầu tư cái HTPC để nghe âm thanh HD, để nghe nhạc lossless... Ông đừng chuyện nó xọ chuyện kia.

@khangxxxx: ông có vấn đề về đọc hiểu hả??

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nói như ko nói, quan trọng là khi rip từ BD source xong thì nó vẫn giữ đc chuẩn 1080p mặc dù dung lượng giảm ít hơn 10 lần so với source BD gốc. Còn film ko rip mà vẫn full HD 1080p thì là làm gì có đuôi mkv, nó là BD gốc thì là M2TS.

khangxxxx

Banned

Nói như ko nói, quan trọng là khi rip từ BD source xong thì nó vẫn giữ đc chuẩn 1080p mặc dù dung lượng giảm ít hơn 10 lần so với source BD gốc. Còn film ko rip mà vẫn full HD 1080p thì là làm gì có đuôi mkv, nó là BD gốc thì là M2TS.

Thế sao phán Full HD là mkv nhỉ :)) Có biết là khi rip ngoài định dạng mkv ra còn có thể có các định dạng khác không:). Còn nếu chưa rip thì định dạng mkv bằng niềm tin ah. Bộ rip giữ được chuẩn 1080p thì vẫn đẹp như khi chưa rip ah@-).

Kì sau đừng phát biểu Full HD có đuôi là mkv nữa nhé. Vừa sai vừa thiếu

Nghia_PMT

Well-Known Member

=)) =)), Full HD 1080p như film tôi đưa hình có phải là mkv ko, hay ông rip định dạng khác mà đc Full HD 1080p ;)), đúng là ông có vấn đề về đọc hiểu thật =))
Cơ bản mục đích rip film nhằm làm giảm dung lượng lưu trữ nhưng vẫn giữ đc hình ảnh âm thanh gần như nguyên gốc source, vì thế source BD gốc có DTS-HD khi rip lại thành DTS, Dolby True HD rip lại thành DD. Đương nhiên rip thì ko thể = BD gốc rồi nhưng vẫn đc khoảng 85% so với BD gốc. =))

Quan trọng là ông chả có cái này nên chả biết thế nào là 1080p hay 720p cả nên chỉ quanh quẩn với cái mHD AC3 =))

LG 2010 cũng xem được mà các bác. Với lại mấy mẫu LED mới ra như Toshiba XL7000 hay Sharp LE820 cũng đều hỗ trợ DivX hết. Nhưng về phần âm thanh thì chắc vẫn phải mua dàn loa + ampli thôi các bác ạ

Tích hợp cái này cũng tốt mà bác, nhà em không có đầu coi HD, hihi. Cái này cũng đỡ tốn điện hơn nữa, kaka

Và hiểu đc phần nào hoàn cảnh ông khi phán "film HD đa số AC3 nhiều hơn DTS" vì nguồn ông down toàn mHD thì làm quái gì có DTS =))

Chỉnh sửa lần cuối:

phuongtv_76

Well-Known Member

tôi nói thật nhé ông khang bom này như bác zuup nói là đúng

vietrung

Active Member

@vietrung:LG LE5500 có chức năng passthrough không bác ( câu hỏi dành cho các bác không xài HDP hay HTPC ) :D. Với việc dàn Blu-ray của mình kết nối với LG LE5500 thì theo bác có phát được âm thanh DTS khi xem mkv xài DTS qua usb không :D

LE5500 mình ko thử thực tế thì mình ko rõ, chứ LD650 thì ko có chức năng passthrought, nó phải giải mã AC3 hay DTS dc rồi mới đẩy tín hiệu đã giải mã cho AVR để khuếch đại đưa ra loa!!!

anhngayngo

Screen resolution trong PC hả bác? Hay trong tivi? Em đã vào phần Picture trong tivi nhưng phần Screen nó mờ đi không chọn được ạ.

Cảm ơn bác nhé, để chiều nay em về thử xem sao. Cả ngày hôm qua vật lộn với PC và TV mãi chúng nó cũng chẳng thèm nhận ra nhau. Đang tâm trạng bùn bùn, vớ phải cách của bác chiều nay về thực hành luôn :D
Của tớ dùng win 7

Cắm cái tự nó nhận xong hết roài - cứ thế dùng !

Mình dốt nên thấy các thiết bị nó cứ thông minh thế là thích >:)

anhngayngo

Bác Anhngaytho ơi, mua về cắm Anten vào phát lên luôn thì 90% là hàng của bác đã bị "thử" qua rồi.
Hết hàng, lau rửa sạch sẽ, đóng mới cho bác cũng nên!
Con này, về tính năng chẳng khac gì mấy con B650, B750 của Sam ra năm ngoái giá >20Tr cả. Năm nay giá rẻ thật. :D

HIc hic....

nghe cũng lo lo nhể !

Để về bật con :Life time Dư thế lào đã - thanks bạn nhắc nhở !

Đừng làm hàng Demo quá lâu thì chắc tặc lưỡi đc 8-}

satan85

Well-Known Member

Bluray, 1080p, 720p nó không liên quan gì nhau hết .

bluray không phải là full 1080 mà đơn giản nó là một đĩa lưu trử với dung lượng lớn thôi, các bác không thích phim thì ghi dữ liệu cho đầy đĩa cũng được, nó cũng như dvd, vcd vậy không muốn chứa film thì chưa nhạc hay data vẫn ngon, ví dụ mấy cái dvd chợ người ta ghi một đống phim ts vào một dvd cũng xong, bluray nó còn đắc chứ nó rẻ tí thì ngoài chợ người ta ghi cả 100 đĩa phim ts vào về nhà xem cũng xong. có nghĩa là chả liên quan gì đến 1080 hay 720.
Ví dụ nếu nhà sx họ không muốn lưu vào bluray người ta lưu vào cái hdd đem bán thì chật lượng cũng như bluray, nghĩa là đĩa bluray nó không liên quan gì đến full hay không full
còn chuẩn full hd hay hd read thì nói đến hình ảnh thôi. mkv cũng full mà avi cũng full ok hết.

Chỉnh sửa lần cuối:

khangxxxx

Banned

=)) =)), Full HD 1080p như film tôi đưa hình có phải là mkv ko, hay ông rip định dạng khác mà đc Full HD 1080p ;)), đúng là ông có vấn đề về đọc hiểu thật =))
Cơ bản mục đích rip film nhằm làm giảm dung lượng lưu trữ nhưng vẫn giữ đc hình ảnh âm thanh gần như nguyên gốc source, vì thế source BD gốc có DTS-HD khi rip lại thành DTS, Dolby True HD rip lại thành DD. Đương nhiên rip thì ko thể = BD gốc rồi nhưng vẫn đc khoảng 85% so với BD gốc. =))

Quan trọng là ông chả có cái này nên chả biết thế nào là 1080p hay 720p cả nên chỉ quanh quẩn với cái mHD AC3 =))

Và hiểu đc phần nào hoàn cảnh ông khi phán "film HD đa số AC3 nhiều hơn DTS" vì nguồn ông down toàn mHD thì làm quái gì có DTS =))

Đọc lời giải thích của Mod đi Nghia_PMT. Bao nhiêu lần mình đã nói bác là "không biết thì đừng có nói". Bác vẫn không nghe, chứng nào tật nấy. Thói quen khó bỏ , bác nhỉ. Bác cứ nói sai như thế làm mình phải chỉnh bác hoài, rồi người khác không biết cứ tưởng mình và bác gây nhau:)

Bluray, 1080p, 720p nó không liên quan gì nhau hết .

bluray không phải là full 1080 mà đơn giản nó là một đĩa lưu trử với dung lượng lớn thôi, các bác không thích phim thì ghi dữ liệu cho đầy đĩa cũng được, nó cũng như dvd, vcd vậy không muốn chứa film thì chưa nhạc hay data vẫn ngon, ví dụ mấy cái dvd chợ người ta ghi một đống phim ts vào một dvd cũng xong, bluray nó còn đắc chứ nó rẻ tí thì ngoài chợ người ta ghi cả 100 đĩa phim ts vào về nhà xem cũng xong. có nghĩa là chả liên quan gì đến 1080 hay 720.
Ví dụ nếu nhà sx họ không muốn lưu vào bluray người ta lưu vào cái hdd đem bán thì chật lượng cũng như bluray, nghĩa là đĩa bluray nó không liên quan gì đến full hay không full
còn chuẩn full hd hay hd read thì nói đến hình ảnh thôi. mkv cũng full mà avi cũng full ok hết.

Bổ sung thêm lời Mod:
Hiện nay hội HD đang chơi chỉ 2 dạng : RIP và không RIP .
1. Rip 1080P , Rip 720P ( File MKV,AVI,v.v ).
2. không Rip ta thường gọi là Full HD 1080P ( dạng này người ta bẻ khóa , copy giử nguyên định dạng Blu-ray hay HDDVD up lên mạng )

File mkv chỉ phát sinh khi rip nhé, chưa rip thì đừng có mơ có đuôi mkv. Và khi nói đến Full HD thật sự thì tức là giữ nguyên định dạng gốc. Kì sau vui lòng đừng phán Full HD là rip nhé Nghia_PMT. Vừa sai vừa thiếu

LE5500 mình ko thử thực tế thì mình ko rõ, chứ LD650 thì ko có chức năng passthrought, nó phải giải mã AC3 hay DTS dc rồi mới đẩy tín hiệu đã giải mã cho AVR để khuếch đại đưa ra loa!!!

Thanks bác. Vậy 1 tivi không có chức năng giải mã DTS trực tiếp nhưng có tính năng passthrough thì nó chuyển tín hiệu DTS sang cho AVR giải mã bằng cổng quang rồi xuất ra loa ngòai, đúng không bác? Vì tính năng passthrough là không xử lý gì hết, đẩy thông tin nguyên gốc cho AVR xử lý. Có gì mong bác góp ý .

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Thanks bác. Vậy 1 tivi không có chức năng giải mã DTS trực tiếp nhưng có tính năng passthrough thì nó chuyển tín hiệu DTS sang cho AVR giải mã bằng cổng quang rồi xuất ra loa ngòai, đúng không bác? Vì tính năng passthrough là không xử lý gì hết, đẩy thông tin nguyên gốc cho AVR xử lý. Có gì mong bác góp ý .

nguyên lý là vậy, nhưng thực tế mình xài con LD650 nó chỉ giải mã, ko có passthrought, còn những hiệu khác thì mình ko rõ là nó giải mã hay passthrought!!!

anhngayngo

HIc hic....

nghe cũng lo lo nhể !

Để về bật con :Life time Dư thế lào đã - thanks bạn nhắc nhở !

Đừng làm hàng Demo quá lâu thì chắc tặc lưỡi đc 8-}

Huhuhuhh.... Về check!

Thây life time là : 160 ( hic hic... 160 giờ bay, chia ra ngày = 6 ngày rưỡi bật liên tọp 8-X8-X8-X8-X)

Giờ gọi Pico ăn vạ cái nhể - ý anh em sao???

DaiNamCorp

Nghe các nói về vụ tụi bán hàng bán hàng demo cả tháng cho mình thì lo quá!

Lập tức check liền mấy cái tivi mới nhập, ôi thôi em nào cũng sản xuất tháng 7/2010 thời gian sử dụng demo là khoảng 200 giờ (hàng mới nhập mới cho thuê có 3 ngày)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ông tưởng MOD đang nói là ông đúng đấy ah =)), chết cười, hoang tưởng nặng quá.
Ôi thế tôi bảo Full HD 1080p chỉ là chứng nhận chuẩn hình ảnh đạt đến độ phân giải cao nhất thì là sai ah (nói cho ông nghe nhé source BD gốc là Full HD khi rip lại người ta vẫn giữ đc Full HD đấy thôi - tôi đã dẫn chứng = film Trần Chân) .
Khi rip film về mkv mà vẫn giữ đc chuẩn Full HD 1080p là ko đúng ah. =)). Ai chả biết khi rip lại thì mới có đuôi mkv, mkv là phương án tối ưu nhất để cho chất lượng film rip gần với source gốc. Ông Quad x toàn nói lập lại những gì ý trước ông nói ngược. Thế theo ông source BD gốc khi chưa rip là có đuôi gì? Các bác đừng trả lời hộ nhé ;))
Ông hỏi MOD xem những gì tôi nói là sai hay đúng ;)), ông có xem 1080p hay 720p đâu mà biết, toàn quanh quẩn mới mHD mà nói vuốt đuôi theo câu chữ của người khác.
Còn cái hình tôi đưa film Trần Chân sao ko thấy ông nói nhỉ. Cái đó có phải film Full HD 1080p và đuôi là mkv ko??? =))

Nghia_PMT

Well-Known Member

P/S: sau sự việc bác phán "Full HD là rip, Full HD là mkv" thì mình cũng biết kiến thức về hình ảnh của bác tới đâu rồi :D . Phim Full HD thật sự thì không rip gì hết nhé, và mkv chỉ là 1 định dạng sau khi rip mà thôi ( ví dụ: có thể rip sang định dạng avi Full HD )[/QUOTE] ==>> ông chỉ xem ai rip avi Full HD tôi xem đi Quad x=))

Uploaded with ImageShack.us

Cái này có phải là mkv được rip từ BD ra full HD 1080p ko nhỉ =)), sao tôi dẫn chứng cái này mà ông còn chưa chịu nữa ah =)), mình dốt mà cứ tưởng người khác mới ghê chứ =)). Vậy film này nói như Quad x là ko phải Full HD thật sự nè =))
P/s: tóm lại mọi người đừng mua hàng ở Phan Khang nhé, ở đó toàn mấy thằng nói xạo moi tiền khách hàng thôi =))

khangxxxx

Banned

Úi giời film Full HD 1080p cũng là film rip từ BD và cũng có đuôi là mkv (mastroka video) chứ gì ông, chứ ông nghĩ nó đuôi gì nhỉ =)). Cần tôi dẫn chứng ko ;))

Cái này phải mkv ko nhỉ ;))

Cái này là sai trầm trọng rồi, đừng la to nữa.

1/. Full HD thật sự thì chẳng được rip từ bất cứ cái gì cả, từ source gốc ở đĩa Blu-ray bản quyền người ta bẻ khóa và giữ nguyên định dạng là m2ts .
2/. mkv là rip từ m2ts mà ra, có thể rip theo chuẩn rip 1080p hay chuẩn rip 720p mục đích để giảm dung lượng tối đa nhưng chất lượng hình ảnh thì giảm tối thiểu
3/. Ngoài mkv ra, người ta có thể rip 1080p hay 720p với định dạng là avi.

Cho nên việc bác nói Full HD là mkv là VỪA SAI VỪA THIẾU : sai ở chỗ "Full HD thật sự" không phải có đuôi mkv (mà là m2ts) và thiếu ở chỗ khi rip 1080p thì có thể là mkv hay avi tùy người rip.

P/S: cần bổ sung gì thì các bác bổ sung vào, đặc biệt là Mod, để giải thích cho bác Nghias_PMT hiểu. Bác đó vẫn cứ cho rằng phim Full HD là được rip từ Blu-ray và có đuôi là mkv hoài. Nếu vậy thì Full HD nguyên gốc định dạng m2ts từ Blu-ray được bẻ khóa thì sao nhỉ, và avi được rip 1080p thì sao nhỉ Nghia_PMT. Hy vọng bác Nghia_PMT hiểu rõ để chấm dứt việc cãi này.

Mấy bác Khangxxxx với Nghia_PMT nên tôn trọng các thành viên khác trong diễn đàn một chút, cứ lên đây cãi tay đôi cho thỏa cái tôi của mình, chán chết.

satan85

Well-Known Member

full hd đơn giản khi nào hình ảnh đạt độ phân giải 1920x1080 là full thôi, chứ không dính dáng gì đến anh bluray hết. bluray chỉ là một cái đĩa với dung lương lưu trử được nhiều, mà đã là lưu trử thì thích lưu gì thì lưu chư không nhất thiết phải là phim.

Vụ này bác khangxxxx nhầm rồi. chie có điều full hd thì mkv hay avi... điều có hết

anhngayngo

Nghe các nói về vụ tụi bán hàng bán hàng demo cả tháng cho mình thì lo quá!

Lập tức check liền mấy cái tivi mới nhập, ôi thôi em nào cũng sản xuất tháng 7/2010 thời gian sử dụng demo là khoảng 200 giờ (hàng mới nhập mới cho thuê có 3 ngày)

:-&:-&:-& :-&

Thế giờ bác tính thế nào !

Hic hic....... Hiệp hội bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng đâu roài - để em check cái ! Chiều cứ lên PICO ăn vạ cái đã - ĐAN MẠCH ! Mình mua là hàng mới cơ mừ !

anhngayngo

Mấy bác Khangxxxx với Nghia_PMT nên tôn trọng các thành viên khác trong diễn đàn một chút, cứ lên đây cãi tay đôi cho thỏa cái tôi của mình, chán chết.

Nhất trí và đồng ý với ý kiến trên !

Các bài viết sai Chủ đề của Topic nên bị DEL !

Các ông thích tranh cãi hay tỏ vẻ ta đây hiểu biết ra riêng 1 chỗ mà chơi ! Giỏi gặp nhau mà táng vào mồm! Tranh cãi xuông ra cái giề !

Lượn đi cho Topic về đúng chủ đề của nó !

Bên trên