Tư vấn LCD LG 42LD650!!!

khangxxxx

Banned
Ðề: Tư vấn LCD LG 42LD650!!!

Mình mới tậu con LE5500 về nhưng khi chạy file MKV thì thất vọng quá. Tất cả các film DTS chỉ có hình mà không có tiếng, thua xa các đời TV mới của SS!
Không biết đến bao giờ thì LG mới Update để mình có thể nghe được DTS đây? Có vấn đề đơn giản vậy mà LG làm không nổi. Chán thật!

Bác up cái hình lên đi, để mọi người xem có giúp đỡ gì được cho bác không :D

Không phải LG làm không nổi. Mà LG biết ai có yêu cầu cao về chất lượng âm thanh thì đều có dàn loa rời để nghe DTS, mà có dàn loa rời thì không cần thiết phải nghe DTS trực tiếp trên tivi. Mà loa của SS chất lượng khá kém, không đạt chuẩn âm thanh THX như loa của LG ( loa tivi SS chỉ coi THC bình thường thôi, coi phim chán lắm )

Về điều này Nghia_PMT là 1 minh chứng, mua dàn loa rời về chứ nhất quyết không chịu nghe loa tivi SS. Vậy mới thưởng thức được âm thanh DTS, chứ bằng loa tivi thì DTS làm chi cho tốn dung lượng, mất công :D

P/S: nếu thích nghe trực tiếp thì AC3 trên loa LG đạt chứng nhận THX có phần hay hơn DTS trên loa thường đó bác. Đa số các loa tích hợp trên tivi không được đánh giá cao khi xem phim , đặc biệt là phim hành động.

Chỉnh sửa lần cuối:

quocthang76

Bất kể là TV dòng gì thì Loa của nó cũng chỉ có 10w và cũng chỉ 2 kênh , loa thì mỏng đẹt , nên kiểu gì khi xem phim cũng phải dùng loa ngoài nên em nghĩ các ốp sừn về loa của các hãng TV đều không được chú trọng , chỉ xài để xem cable thôi

bdkhn

Member

Bác up cái hình lên đi, để mọi người xem có giúp đỡ gì được cho bác không :D

Không phải LG làm không nổi. Mà LG biết ai có yêu cầu cao về chất lượng âm thanh thì đều có dàn loa rời để nghe DTS, mà có dàn loa rời thì không cần thiết phải nghe DTS trực tiếp trên tivi. Mà loa của SS chất lượng khá kém, không đạt chuẩn âm thanh THX như loa của LG ( loa tivi SS chỉ coi THC bình thường thôi, coi phim chán lắm )

Về điều này Nghia_PMT là 1 minh chứng, mua dàn loa rời về chứ nhất quyết không chịu nghe loa tivi SS. Vậy mới thưởng thức được âm thanh DTS, chứ bằng loa tivi thì DTS làm chi cho tốn dung lượng, mất công :D

P/S: nếu thích nghe trực tiếp thì AC3 trên loa LG đạt chứng nhận THX có phần hay hơn DTS trên loa thường đó bác. Đa số các loa tích hợp trên tivi không được đánh giá cao khi xem phim , đặc biệt là phim hành động.

Không có DTS thì có chơi được mkv cũng coi như bỏ đi bác nhé. Nói nom na là tính năng xem hd trực tiếp từ ổ cứng coi như vứt.

khangxxxx

Banned

Không có DTS thì có chơi được mkv cũng coi như bỏ đi bác nhé. Nói nom na là tính năng xem hd trực tiếp từ ổ cứng coi như vứt.

Sao lại vứt bác nói rõ một chút đi. Nhiều phim được rip dưới dạng Mkv xài AC3 lắm đó bác. Đã nghe qua loa tivi, lại rip thì khó mà phân biệt được âm thanh giữa mkv xài AC3 và mkv xài DTS. Cho nên hãy chú ý vào xem source của nó là gì, dung lượng hình ảnh sau nén là nhiêu, bit-rate là nhiêu rồi down về thôi. Nếu lúc down không chú ý là DTS hay AC3, thì khi down về gặp file DTS thì convert sang AC3 mà xem, chất lượng cũng tương đương khi nghe loa tivi. Nếu cứ "không coi được mkv qua usb là vứt" thì Sony, LG, Toshiba, Sharp bán cho ai :D. Hỏi Nghia_PMT đi xem tính năng "xem mkv qua usb" có quan trọng không. Dân chơi chuyên nghiệp, đòi hỏi âm thanh phải là DTS thì tính năng đó của SS mới là "vứt đi" đó bác :D
Xem DVDRIP thoai, he he he :D

Cái gì rip mà chẳng được, miễn nó là AC3 thôi. Còn nếu không phải thì làm cho phải, convert từ DTS sang AC3 rùi xem, vẫn tốt như ai

tyfnmax

Active Member

Sao lại vứt bác nói rõ một chút đi. Nhiều phim được rip dưới dạng Mkv xài AC3 lắm đó bác. Đã nghe qua loa tivi, lại rip thì khó mà phân biệt được âm thanh giữa mkv xài AC3 và mkv xài DTS. Cho nên hãy chú ý vào xem source của nó là gì, dung lượng hình ảnh sau nén là nhiêu, bit-rate là nhiêu rồi down về thôi. Nếu lúc down không chú ý là DTS hay AC3, thì khi down về gặp file DTS thì convert sang AC3 mà xem, chất lượng cũng tương đương khi nghe loa tivi. Nếu cứ "không coi được mkv qua usb là vứt" thì Sony, LG, Toshiba, Sharp bán cho ai :D. Hỏi Nghia_PMT đi xem tính năng "xem mkv qua usb" có quan trọng không. Dân chơi chuyên nghiệp, đòi hỏi âm thanh phải là DTS thì tính năng đó của SS mới là "vứt đi" đó bác :D

Cái gì rip mà chẳng được, miễn nó là AC3 thôi. Còn nếu không phải thì làm cho phải, convert từ DTS sang AC3 rùi xem, vẫn tốt như ai

Không phải ai cũng có điều kiện, thời gian để đi download AC3. Thường thì trao đổi nhau hoặc bỏ tiền ra copy. Nhưng các nguồn này chủ yếu là DTS nên cứ phải chuyển đổi rất bất tiện. Vì vậy năm 2009 SS chỉ dùng được AC3 nhưng đến năm 2010 chuyển dùng được cả AC3 và DTS. Đây là một bước tiến bộ chứ không phải nói kiểu AQ là không có thì download AC3 không cần DTS. Việc chưa có DTS của LG cũng là bước chậm so với SS. Có lẽ chỉ nay mai LG cũng phát triển theo hướng có thể xem được các chuẩn âm DTS với các tivi tích hợp.

Chỉnh sửa lần cuối:

khangxxxx

Banned

Không phải ai cũng có điều kiện, thời gian để đi download AC3. Thường thì trao đổi nhau hoặc bỏ tiền ra copy. Nhưng các nguồn này chủ yếu là DTS nên cứ phải chuyển đổi rất bất tiện. Vì vậy năm 2009 SS chỉ dùng được AC3 nhưng đến năm 2010 chuyển dùng được cả AC3 và DTS. Đây là một bước tiến bộ chứ không phải nói kiểu AQ là không có thì download AC3 không cần DTS. Việc chưa có AC3 của LG cũng là bước chậm so với SS. Có lẽ chỉ nay mai LG cũng phát triển theo hướng có thể xem được các chuẩn âm DTS với các tivi tích hợp.

Không nghe được DTS thì phải convert sang AC3 hay down AC3 về, đó là bình thường chứ AQ gì bác. Bác có biết là, người ta tạo ra DTS để nghe cho hay hơn, nghe với dàn loa rời chứ không phải để nghe bằng loa tivi. Giống như là bác coi phim Full HD với chiếc tivi CRT đó, chất lượng kém đâu bằng coi phim 720p với chiếc LCD HD Ready. Theo mình việc loa tivi của LG đạt chuẩn THX thì tốt hơn việc loa tivi của SS chơi được DTS nhưng âm thanh chất lượng kém , không đủ đạt chuẩn THX. Dĩ nhiên là vừa đạt chuẩn THX, vừa chơi được DTS là tốt nhất. Và đó là điều LG đang hướng đến vì LG đã kí thỏa thuận với DTS rồi.

Với các bác down phim trên này thì chủ yếu là DTS, với các bác down phim ở các trang khác thì chủ yếu là AC3. Và hình như đa số các bác ở đây đều có HDP, HTPC chứ ít ai coi trực tiếp từ ổ cứng. Với những người đam mê phim ảnh thì tivi chỉ cần thể hiện tính năng quan trọng nhất của nó là hình ảnh, còn âm thanh ư, để thiết bị khác nó lo:D. Chẳng ai thích nghe DTS với loa tích hợp của tivi , bác nhé. Và khi đã không phàn nàn khi nghe loa tích hợp trên tivi thì cũng chẳng lấy làm phiền khi âm thanh là Ac3 chứ không phải DTS.

HD_ANTI

Không phải ai cũng có điều kiện, thời gian để đi download AC3. Thường thì trao đổi nhau hoặc bỏ tiền ra copy. Nhưng các nguồn này chủ yếu là DTS nên cứ phải chuyển đổi rất bất tiện. Vì vậy năm 2009 SS chỉ dùng được AC3 nhưng đến năm 2010 chuyển dùng được cả AC3 và DTS. Đây là một bước tiến bộ chứ không phải nói kiểu AQ là không có thì download AC3 không cần DTS. Việc chưa có AC3 của LG cũng là bước chậm so với SS. Có lẽ chỉ nay mai LG cũng phát triển theo hướng có thể xem được các chuẩn âm DTS với các tivi tích hợp.

Bác này nói chuẩn ghê!

jaguar

em nhà nghèo, đú cái LCD mà đã bở hơi tai, làm gì có tiền sắm dàn âm thanh rời. Nên em vẫn mong đợi LG nó chơi được DTS.

zuup

Member

@khangxxx, không biết phải nói với ông bao nhiêu lần là cái DTS đấy có thể chuyển qua dàn rời bằng cổng quang nhỉ. Tôi đang nghe bằng z5500 đây ông ạ. Ông cứ lải nhải mãi nghe bằng loa TV này nọ từ thớt nọ sang thớt kia làm mọi người hiểu nhầm. Ông biết 1 mà không biết 2 cộng với việc bảo thủ trì trệ không chịu học hỏi. Ông chưa dùng SS và dùng tính năng xem phim qua USB thì đừng có chọc ngoáy. Trên này nhiều người sợ dây với ông như sợ dây với hủi ý ông ạ chứ không phải họ nể cái mớ kiến thức google của ông đâu. Tôi nói với ông chân thành đấy.

Đây là lần cuối cùng tôi nói với ông về vụ DTS này nhé. Từ sau nhớ search google kỹ hơn nữa hẵng nói. =;

Chỉnh sửa lần cuối:

khangxxxx

Banned

em nhà nghèo, đú cái LCD mà đã bở hơi tai, làm gì có tiền sắm dàn âm thanh rời. Nên em vẫn mong đợi LG nó chơi được DTS.

Thế thì cần gì DTS, cứ AC3 là hay rồi bác. Tivi LG đạt chuẩn âm thanh THX nên nghe AC3 rất hay, theo mình là tốt hơn nghe DTS bằng loa tivi tích hợp thông thường. Nguồn vào thì tốt nhưng thiết bị phát kém thì cũng như không. Giờ thì bác cứ down phim xài AC3 về, hay convert DTS sang AC3 là ok . Nếu đã nghe bằng loa tivi thì không cần down phim xài DTS làm gì cho mất công, loa tivi thông thường như SS không có phát huy được hiệu quả của DTS đâu:)

P/S: nếu bác đợi được thì cố gắng đợi LG vừa chơi được DTS vừa đạt chuẩn THX, chắc cũng sắp rồi :D

@zuup. Nếu đã có dàn rời thì cần gì tivi giải mã DTS, để cho AVR giải mã DTS chứ. Dàn rời Z5500 của bác hiệu Logitech hay gì ? Thế bác có HDP hay HTPC không ? Hỏi Nghia_PMT xem có cần chức năng "chơi mkv có DTS qua usb" hay không là biết, nhất là với những ai có HDP, HTPC hay dàn loa rời có AVR.
rõ ràng lg thua samsung ở cái khoản dts

Nhưng LG lại hơn SS ở cái khoản âm thanh đạt chuẩn THX. Cho nên với những ai:

1/. Có HDP, HTPC hay dàn loa rời có AVR thì tính năng giải mã DTS trực tiếp trên tivi là dư thừa. Nhưng tính năng âm thanh hay đạt chuẩn THX của LG vẫn không dư thừa, vì cái đó dùng để xem phim, nghe nhạc trên truyền hình cáp mà không cần thiết bật dàn loa lên.

2/. Không có 1 trong 3 cái trên: nếu nguồn phim là DTS thì mua SS có lợi hơn ( nhưng âm thanh chưa chắc hay vì nghe DTS bằng loa tivi thì cũng như không ), còn mua LG thì phải chịu khó convert sang AC3, lúc đó cũng hay như ai. Nếu nguồn phim là AC3 thì mua LG có lợi hơn vì âm thanh đạt chuẩn THX nghe hay hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

HTPC (Home thearter Personal Computer ) chứ ko phải HDTC (ko có nghĩa gì ráo :)) ).
Nói chung xem film mà ko có AVR + loa rời mà nghe = loa TV thì chẳng có loa TV hãng nào đáp ứng đc hay cả. Chưa kể nguồn film ko chuẩn Full HD 1080p hay 720p + DTS thì chán chết (AC3 ko có cửa so với DTS mọi mặt) :D

zuup

Member

@khangxxx: Tôi phải tả sơ đồ cắm dây cho ông vậy:

1. Cắm USB HDD vào TV qua cổng USB
2. Cắm sợi dây quang từ TV vào cái dàn

Vậy thì tôi nghe tiếng bằng TV hay bằng dàn??? Vấn đề chính là âm thanh nó ko chạy thẳng từ cái USB HDD sang cái dàn được ông ạ nên nó cần một cái để xử lý, trong trường hợp này là cái TV. Nếu tôi thay cái SS của tôi bằng cái LG của ông tư vấn thì dù có cắm như thế này thì đụng phim DTS thì cái dàn cũng câm như hến ông ạ. Kể cả cái dàn xịn của bác Nghĩa.

Còn về nhu cầu thì vô cùng, bác Nghĩa đầu tư cái HTPC để nghe âm thanh HD, để nghe nhạc lossless... Ông đừng chuyện nó xọ chuyện kia.

Chỉnh sửa lần cuối:

khangxxxx

Banned

HTPC (Home thearter Personal Computer ) chứ ko phải HDTC (ko có nghĩa gì ráo :)) ).
Nói chung xem film mà ko có AVR + loa rời mà nghe = loa TV thì chẳng có loa TV hãng nào đáp ứng đc hay cả. Chưa kể nguồn film ko chuẩn Full HD 1080p hay 720p + DTS thì chán chết (AC3 ko có cửa so với DTS mọi mặt) :D

Bác giải thích việc tivi không cần chức năng giải mã DTS cho mấy bác như zuup đi, mình nói nhiều mệt rồi :D.

Còn về HDTC là do gõ lẹ quá nên chữ này trước chữ kia. Chuyện nhỏ thôi mà. Có vẻ bác khoái chí nhỉ khi phát hiện viết nhầm tên nhỉ. Việc lật tẩy một người nói xạo còn khoái chí gấp 1000 lần đó bác :D. Giống như coi 1 bộ phim Full HD và 1 bộ phim bản Cam đó bác.

P/S: hình như tối qua bác nói Full HD có đuôi mkv phải không bác. Bác có thể confirm lại được không :D

Nghia_PMT

Well-Known Member

Úi giời film Full HD 1080p cũng là film rip từ BD và cũng có đuôi là mkv (mastroka video) chứ gì ông, chứ ông nghĩ nó đuôi gì nhỉ =)). Cần tôi dẫn chứng ko ;))

Uploaded with ImageShack.us

Cái này phải mkv ko nhỉ ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

zuup

Member

Bác giải thích việc tivi không cần chức năng giải mã DTS.

Xin lỗi các bác LG vì phải làm loãng chủ đề.

Ông không hiểu thế nào là nhu cầu của những người khác nhau là khác nhau à?? Thế nào là không cần?? Không cần thì sao bao nhiêu bác đang dùng LG LD650 ở đây cần gì phải tìm cách để nghe được DTS. Stop nói chuyện với ông về vấn đề này ở đây.

vietrung

Active Member

chính xác là muốn nghe DTS từ LD650 bằng bộ giàn loa rời ngoài thì LD650 phải hỗ trợ giải mã DTS rồi mới đẩy ra AVR bên ngoài, rồi mới phát ra loa. Ko giống như HDP là cho passthrought, LD650 phải có chức năng giải mã thì mới nghe DTS dc bằng bộ giàn rời bên ngoài!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member

LG 2010 cũng xem được mà các bác. Với lại mấy mẫu LED mới ra như Toshiba XL7000 hay Sharp LE820 cũng đều hỗ trợ DivX hết. Nhưng về phần âm thanh thì chắc vẫn phải mua dàn loa + ampli thôi các bác ạ

Tích hợp cái này cũng tốt mà bác, nhà em không có đầu coi HD, hihi. Cái này cũng đỡ tốn điện hơn nữa, kaka

Xem cái này mới thấy thảo nào ông ấy toàn xem mHD và nghe AC3 =)), còn phán film rip thì AC3 hay DTS cái nào cũng có tiếng và nguồn film thì AC3 nhiều hơn DTS =))

khangxxxx

Banned

@Nghia_PMT: theo như mình biết thì mkv chỉ là 1 định dạng sau khi rip 1080p. Còn Full HD nguyên chất thì không cần rip, giữa nguyên định dạng gốc của Blu-ray. Và cái mà tốt nhất thì chính là Full HD không rip gì hết, đồng ý chứ bác. Và chẳng có phim Full HD không rip nào có đuôi mkv cả

@zuup: nếu đã có yêu cầu cao ( bắt buộc là DTS ) thì không ai nghe loa tivi. Nếu đã nghe loa tivi thì không ai cần DTS vì dù có DTS thì cũng chẳng phát huy được. Nếu đã chẳng phát huy được cái hay của DTS thì cứ lựa AC3 mà down. Và mấy bác đang dùng LG LD650 ở đây do down phim ở đây toàn DTS nên người ta phải tìm cách để nghe DTS, chứ không phải người ta chọn DTS vì nó hay. Bác hiểu vấn đề chứ. Và các bác đó chọn cách là convert từ DTS sang AC3 chứ không phải đổi tivi. Vậy bác đủ hiểu DTS có cần thiết cho tivi hay không rồi nhé ( có DTS thì dĩ nhiên là tốt, nhưng âm thanh của loa tivi đạt chuẩn THX còn tốt hơn )

@vietrung:LG LE5500 có chức năng passthrough không bác ( câu hỏi dành cho các bác không xài HDP hay HTPC ) :D. Với việc dàn Blu-ray của mình kết nối với LG LE5500 thì theo bác có phát được âm thanh DTS khi xem mkv xài DTS qua usb không :D

P/S: nguồn phim mkv xài AC3 có nhiều hay không thì dễ lắm, các bác vào trang viettorent hay megafun là biết. Hoặc đưa tên phim mình gửi link cho down phim có AC3 về xem :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên