[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

DoanHuynh

Well-Known Member
Help - Làm thê' nào để cap' VGA hiện đủ độ phân giải của may' tinh'

Tình hình là mình mơi' mua con LCD 32" SONY nên ra tiệm mua dây cap' VGA về kêt' nôi' vơi' laptop xem HD (laptop của mình không co' kêt' nôi' HDMI :()...hi' hửng về nhà lăp' thử tưởng ngon lăm' ai ngờ về màn hình LCD chỉ nhận đủ độ phân giải 1024x768 :( ngỡ ngàng tưởng may' chưa nhận đủ nên vô cài đặt lại độ phân giải cũng như chê' độ xem qua LCD nhưng mãi vẫn chỉ đạt cao nhât' là 1024x768 $-) Giờ cao thủ nào chỉ giao' dùm em thê' nào để con LCD nhà em no' nhận đủ độ phân giải 1366x768 (may' em không co' card VGA rời đâu ạ)

DoanHuynh

Well-Known Member
Ðề: Help - Làm thê' nào để cap' VGA hiện đủ độ phân giải của may' tinh'

Bao' cao' bac' là cài chương trình vào rồi nhưng không config độ phân giải màn hình được... màn hình LCD của em độ phân giải Full HD mà :( đọc theo bài tip này thì cho màn hình co' độ phân giải kì quặc ;)) chư' ko phải con LCD nhà em

o0_TheVlot_0o

HỎI: Làm Sao Để Nối TV Với LCD Qua Cáp VGA

Chả là mình vừa mua LCD nho nhỏ (cỡ 40 inch). Mua về xong sài cáp nối VGA nối từ PC qua. Nhưng nối hoài cũng không đc (khổ !! gà lắm cơ), cuối cùng chả biết làm gì hơn (google mấy ngày rùi), đành reg cái nick lên hỏi mấy đàn anh đi trước, hoặc các bạn có kinh nghiệm. LÀM SAO ĐỂ NỐI TV VỚI PC QUA CÁP VGA ??? xin tận tình cám ơn các bạn !!!
Chút Thông Tin:
- máy mình là PC đời khá cũ, cỡ từ 3 năm trước, xài VGA Geforce 6200.
- Nối PC với LCD thì ko thấy gì cả. Mặc rù đã chỉnh rất nhiều trên LCD, còn PC thì chịu ( chỉ có một cổng VGA à)

jumpy

Well-Known Member

Nếu máy bác dùng chip VGA là Intel onboard thì xin chia buồn, không có cách nào ép nó lên độ phân giải khác đâu ạ. Nhưng mà với độ phân giải đó thì xem phim vẫn đẹp bác nhé.

dkcpro

Ðề: HỎI: Làm Sao Để Nối TV Với LCD Qua Cáp VGA

thế LCD có những cổng gì? nối vào bật VGA của LCD, trước sài fx 5500 nối qua VGA vẫn ngon ơ mà, máy tính sẽ nhận LCD như màn hình. Vậy thôi. Cho tên LCD?

Chỉnh sửa lần cuối:

dkcpro

chắc tivi chỉ cho nhận độ phân giải ấy qua Vga, tất cả do tivi hết :D:D:D

DoanHuynh

Well-Known Member

Nếu máy bác dùng chip VGA là Intel onboard thì xin chia buồn, không có cách nào ép nó lên độ phân giải khác đâu ạ. Nhưng mà với độ phân giải đó thì xem phim vẫn đẹp bác nhé.

:D chào bac' ..Em đang tinh' mua dây VGA to HDMI để xem no' co' nhận đủ độ phân giải không? Cư' nghĩ chỉ cần dây HDMI là độ phân giải may' tinh' được ep' lên hêt' mưc' ...Đung' không bac'??

dacura

Bạn tìm mặt sau LCD xem có cổng nào hình dáng, cấu tạo giống như cổng VGA bạn đang nối với PC thì cắm vào đó là nhận luôn. Lưu ý bạn phải chọn chế độ phát trên LCD nhé như là chuyển từ tivi sang video ý. LCD nào cũng có hết.

DoanHuynh

Well-Known Member

chắc tivi chỉ cho nhận độ phân giải ấy qua Vga, tất cả do tivi hết :D:D:D

Nghĩ cũng đung' :D bởi em đọc quyển hương' dẫn của may' LCD nhà em thì co' mây' loại VGA cơ :( loại của em là XVGA chỉ co' 1024*768

dacura

Chuẩn luôn. Do GPU thôi. GPU rời mới hiệu chỉnh độ phân giải cao được.

DoanHuynh

Well-Known Member

Thê' theo bac' bảo thì dùng dây VGA to HDMI liệu co' thay đổi được vân' đề gì không??? hay chỉ mua phi' tiền :(

dkcpro

sai bét. intel g41 còn lên 2560x1600 nữa là, 100% k do GPU. do tivi chỉ nhận tín hiệu qua VGA với độ phân giải 1024x768. do tivi r bác đừng băn khoăn j cả. còn cable VGA-HDMI nếu có đk thì bác cứ thử biết đâu lên đc cao hơn.

hongquan2009

Well-Known Member

bác đọc quyển hướng dẫn của LCD xem nó hỗ trợ những độ phân giải nào khi kết nối qua VGA,sau đó xem độ phân giải mà VGA hỗ trợ(e nhớ ko nhầm thì VGA intel cũ này chỉ hỗ trợ màn hình với độ phân giải là 1024X768)

có thể là độ phân giải của card màn hình bạn đang sài không đủ khả năng trình diễn ở màn hình 40 inch .... bạn thử để độ phân giải thấp nhất rồi hãy kết nối với TV thử xem ....

jumpy

Well-Known Member

:D chào bac' ..Em đang tinh' mua dây VGA to HDMI để xem no' co' nhận đủ độ phân giải không? Cư' nghĩ chỉ cần dây HDMI là độ phân giải may' tinh' được ep' lên hêt' mưc' ...Đung' không bac'??

Cáp VGA to HDMI bán trên thị trường không dùng được đâu bạn à. Vì tín hiệu Analog qua đầu VGA không thể chuyển thanh tín hiệu Digital để ra đầu HDMI được (chiều ngược lại thì OK). Thực tế trên thị trường hiện có bán loại thiết bị chuyển đổi từ VGA ra HDMI ở dạng là 1 hộp chuyển đổi nhưng giá tương đối đắt và chỉ xuất được tín hiệu tối đa lên 1080i mà thôi nên không phổ biến lắm.

dkcpro

bác đọc quyển hướng dẫn của LCD xem nó hỗ trợ những độ phân giải nào khi kết nối qua VGA,sau đó xem độ phân giải mà VGA hỗ trợ(e nhớ ko nhầm thì VGA intel cũ này chỉ hỗ trợ màn hình với độ phân giải là 1024X768)
laptop bác ấy để 1366x768 đc mà bác, bác nhớ nhầm 100% r, máy bác ấy em đoán mua 2008-2009 thì vga intel on k cũ đâu bác

DoanHuynh

Well-Known Member

Cáp VGA to HDMI bán trên thị trường không dùng được đâu bạn à. Vì tín hiệu Analog qua đầu VGA không thể chuyển thanh tín hiệu Digital để ra đầu HDMI được (chiều ngược lại thì OK). Thực tế trên thị trường hiện có bán loại thiết bị chuyển đổi từ VGA ra HDMI ở dạng là 1 hộp chuyển đổi nhưng giá tương đối đắt và chỉ xuất được tín hiệu tối đa lên 1080i mà thôi nên không phổ biến lắm.

Thế thì đành chịu dùng độ phân giải 1024X768 thôi vậy :( Hì! cứ nghĩ tín hiệu analog có thể đổi thành digital nên người ta mới bán cái giá dây VGA to HDMI 150k chứ ;))

noland

[Trợ giúp]Xin hỏi cách chỉnh HTPC + Plasma Panasonic 42A20V

Tình hình là trước Tết em cưới một mụ Pana Plasma 42A20V về kết nối qua cáp HDMI với cái case sẵn có, cấu hình của case là chip bèo AMD LE1100, Ram 2GB, và card Power Color HD 5570 512MB chạy WinXP. Em thường dùng MPC (cài bản K Lite 6.80) để xem phim. Nhờ các bác hướng dẫn em cách tùy chỉnh card VGA, hay MPC để xem phim được chuẩn. Ngoài ra đôi khi có 1 vài film nhà em thấy nó thi thoảng xuất hiện một đường sọc ngang nhấp nháy rồi mất ngay, giống mụ Gấu nhà em thi thoảng lại ba máu sáu cơn, trán có đường nhăn ý ợ. Nhờ các bác chỉ cho em nguyên nhân và cách khắc phục. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Chúc cả nhà năm mới vui vẻ:)>-

Bên trên