[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Đã có HTPC, mua loa và màn hình gì?

hehe, bypass tức là bỏ qua. Ý em là nếu có điều kiện thì ráng múc 37" hay 42" luôn. Chứ mua 32" dùng dc 1 tuần lại tiếc rẻ: "Sao nhìn nó nhỏ thế nhỉ?!" rồi lại phải xin vợ xuất tiền thì cũng khó :rolleyes:

hic, nỗi đau... 50'' vẫn còn nhỏ... tham quá...

luciano

Active Member

Chào các anh, hôm nay có 1 tin vui. Bộ dàn mà ông anh nhờ mình bán dùm ở topic này http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3961
đã thuộc quyền sở hữu (ổng cho), nay em xin hỏi thêm 1 option khác là nên đầu tư vào thêm 1 Amply tầm 5tr để đánh với dàn loa này hoặc cứ tiếp tục bán dàn này và dùng thêm tiền từ bán dàn này đầu tư vào phần nhìn (nâng từ 12tr -->15tr) và dàn loa vẫn là Z5500.
Mong bác Chip,luciano,... hướng dẫn cho mình.
Thân,
Minh

Mà bác nghe Z5500 chưa?? Nếu chưa nghe, thì cũng nên nghe qua để mà đặng tính tiếp có theo đuổi em nó k?? Audio nó là thế, nhiều khi người ta khen, nhưng gu mình k thích thì lúc đó ...

Người ta nên khuyên nghe một bộ loa 2-3 lần cũng có lý do của nó bác à:cool:

phungnguyen

em giống bác, có cái phillip full HD 42", bây giờ hối hận quá, dán cái tivi vào tường thấy chưa thỏa mãn, nhưng được cái đưa con laptop kết nối bằng HDMI 1.3a vào chẳng cần chỉnh gì cả, tự động full đầy màn hình, xem phim cũng khá tuyệt chỉ tội cái "hơi bé" :D

minhthao0711

50" mà vẫn còn nhỏ T__T....

luciano đã viết:
Mà bác nghe Z5500 chưa?? Nếu chưa nghe, thì cũng nên nghe qua để mà đặng tính tiếp có theo đuổi em nó k?? Audio nó là thế, nhiều khi người ta khen, nhưng gu mình k thích thì lúc đó ...

Người ta nên khuyên nghe một bộ loa 2-3 lần cũng có lý do của nó bác à

Cái Z5500 mình vẫn chưa được nghe qua bác à, mình ở HCM. Thật sự cũng muốn nghe qua Z5500 và xem qua PV80H với film HD thử cho biết, còn cứ ra ngoài ezone hay các siêu thị để mà nghe với xem thì em thấy sao sao đó :(

khactuyen

Banned

Bác Tieuthieugia nói đúng đấy, 50' xem khoảng 1 tuần sau thấy nó vẫn nhỏ như thường, nên các bác mua tivi mới ko lên tiết kiệm tiền quá mà mua size nhỏ đi, sau này lại hối ko kịp đâu.

hilo

Hỏi cách cắm loa 5.1 vào laptop

Chào các bác,

Gia tài chơi HD của tôi chỉ có con laptop cùi, giờ định đầu tư thêm quả loa 5.1 cho hoành tráng. Nhưng laptop chỉ có 1 đường line in và 1 đường mic.

Vậy bây giờ cần mua thêm card sound usb hay cái j nữa để có thể cắm được loa 5.1?

Mong các bác chỉ giáo, cám ơn rất nhiều =D>

qhuyqn

Member
Ðề: Hỏi cách cắm loa 5.1 vào laptop

Chào các bác,

Gia tài chơi HD của tôi chỉ có con laptop cùi, giờ định đầu tư thêm quả loa 5.1 cho hoành tráng. Nhưng laptop chỉ có 1 đường line in và 1 đường mic.

Vậy bây giờ cần mua thêm card sound usb hay cái j nữa để có thể cắm được loa 5.1?

Mong các bác chỉ giáo, cám ơn rất nhiều =D>

Đúng rồi đó bác, nên đầu tư 1 cái sound cắm cổng USB có ngõ ra optical/coaxial để nối vào receiver ra 5.1 mới được..Loại gì thì bác cứ hỏi cụ gu gồ, vì nhiều lắm !

chickro

Có nên gắn Card Sound cho HTPC không?

Để có thể nghe nhạc đỉnh, hay, chất lượng thì chúng ta nên gắn card âm thanh + loa vi tính hay là lắp receiver + ampli + bộ loa.
Nhờ các bro tư vấn.

rongcanlc

Well-Known Member
Ðề: Có nên gắn Card Sound cho HTPC không?

em chưa có tiền nên 1 phiếu cho card âm thanh + loa vi tính :))

youti

Member

Có nhiều $ thì chơi receiver, còn nghèo như tui thì chơi loa VT cho nó lành, đang tăng cường mua vé số để lên receiver [-O<

myozuka

Member

Đã muốn nghe nhạc "đỉnh, hay" thì chả có cách nào khác ngoài việc vừa lắp sound card cho HTPC vừa sắm receiver + loa dân dụng cả. Loa vi tính thì vẫn chỉ là loa vi tính, không bao giờ so sánh được với loa dân dụng.

tmanhthang

em lắp card sound 4.1 vào PC dẫn ra receiver thì có được không các bác hay lại phải lên card 5.1

chickro

Đã muốn nghe nhạc "đỉnh, hay" thì chả có cách nào khác ngoài việc vừa lắp sound card cho HTPC vừa sắm receiver + loa dân dụng cả. Loa vi tính thì vẫn chỉ là loa vi tính, không bao giờ so sánh được với loa dân dụng.

Cho em biết cần lắp ráp linh kiện nào đi luôn bác.

vanchai

Member

Nếu điều kiện cho phép thì nên sắm receiver + loa dân dụng, còn nếu dùng loa vi tính thì bắt buộc phải có sound card rời mới ra âm thanh hay được, 1 soundcard SB cũ giá khoảng 150K - 250K cũng đủ đàn áp soundcard onboard rồi

rongcanlc

Well-Known Member

thế nếu em mua sound card rời rồi cho ra loa vi tính 2.1 thì có hay hơn không ?

kdnguyen

Để có thể nghe nhạc đỉnh, hay, chất lượng thì chúng ta nên gắn card âm thanh + loa vi tính hay là lắp receiver + ampli + bộ loa.
Nhờ các bro tư vấn.

Nghe nhạc đỉnh, hay, chất lượng bằng HTPC thì chỉ có cách:

- Gắn thêm sound card: lựa chọn sound card là cả 1 vấn đề, ví dụ ONKYO SE 200 LTD giá : 4.699.000VND, ONKYO SE-200 PCI giá: 3.099.000VND, ...
- Dùng amply stereo (không phải receiver nhé)
- Loa dân dụng.

Đây mới chỉ là điều kiện cần, còn thực tế có hay hay không thì phải thử mới biết được.

Cũng đang nghiên cứu cho vụ này, chưa xong.

Tham khảo thêm ở đây:
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=7&t=9964
http://vozforums.com/search.php?searchid=5012732&pp=15

hai_duong

Member

Nghe nhạc đỉnh, hay, chất lượng bằng HTPC thì chỉ có cách:

- Gắn thêm sound card: lựa chọn sound card là cả 1 vấn đề, ví dụ ONKYO SE 200 LTD giá : 4.699.000VND, ONKYO SE-200 PCI giá: 3.099.000VND, ...
- Dùng amply stereo (không phải receiver nhé)
- Loa dân dụng.

Đây mới chỉ là điều kiện cần, còn thực tế có hay hay không thì phải thử mới biết được.

Cũng đang nghiên cứu cho vụ này, chưa xong.

- Vậy bác chơi thêm 1 đàn dây nhợ lủng khủng nữa cho nó đủ bộ.
- Nói vậy chứ lấp 1 dàn nhạc dân dụng thì khó và chi phí cao lắm (nếu mua mới) và rất cực (nếu sưu tầm đồ 2nd). Còn nghe đụng (đụng đâu nghe đó :D)thì loa vi tính và sound onboard là đủ rồi. Vì gắn sound card mà chơi loa vi tính thì nó phí cái card bạn ạ!

babyblue

Well-Known Member

- Vậy bác chơi thêm 1 đàn dây nhợ lủng khủng nữa cho nó đủ bộ.
- Nói vậy chứ lấp 1 dàn nhạc dân dụng thì khó và chi phí cao lắm (nếu mua mới) và rất cực (nếu sưu tầm đồ 2nd). Còn nghe đụng (đụng đâu nghe đó :D)thì loa vi tính và sound onboard là đủ rồi. Vì gắn sound card mà chơi loa vi tính thì nó phí cái card bạn ạ!

loa vi tính cũng tùy lọai nghen bác,loa mà chiến 1 chút gắn sound card vào là nghe khác biệt với onboard ngay mà

thuanduc1985

cần tư vấn loa pc .

vì em không rành mấy về loa xin hỏi mấy bạn phòng mình khoảng 20 m vuông , thấy trên web có người bán cái loa logitech z5300 , với giá 1t9 các bạn co thể cho mình biết loa này với tầm tiền đó có ôn không (mình chủ yếu xem phim nhiều) thanks.

Bên trên