[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

kdnguyen

Ðề: Có nên gắn Card Sound cho HTPC không?

hic người ta cần tư vấn mà các bác vào đây cãi nhau thế này là ko ổn rồi nhé!
theo em thì thế này vì em cũng nghiên cứu mấy vụ này rồi và giờ dang dùng con peoneer D7ex và loa dân dung.
nếu pác nào muốn dùng ngõ optical trên suond thì ko cần card onboard hay card rời miễn sound đó có ngõ ra spdif trên sao thôi vì khi đó ko cần giả mã DTS trên sound mà cần sự giả mã của amly thôi. còn khi nào cần giả mã của sao thi phải dùng ngo anagol tren sao rồi cắm một đống day nhợ kia vào. khi đó sao sẽ giả mã DTS. am ly chỉ làm nhiệm vụ khuyếch đại thôi. như vậy âm thanh hay ko nhất thiết sao phải xịn mà cần phải có sự hiểu biết nên dùng như thế nào thôi. nếu ta dùng sao xịn thì phải khai thác ngõ ra anagol chứ kho nên dùng ngõ optical vì khi đó sẽ phí. khi ampli la pow thì cần sao xin để làm pre lúc đó mới tính đến sự đầu tư vào sao. đây là những hiểu bít của mình. các bác có thể nghiên cứu để đi đúng hướng để khỏi phỉa trả tiền học phí nhiều trong chuyện này.

- Điều bác nói đúng trong trường hợp xem phim HD, cần âm thanh hay và giải mã DTS, DTS HD.

- Nhưng khi nghe nhạc lossless thì nhất thiết phải cần sound card, vấn đề là làm sao tìm được sound card ngon - bổ - rẻ. Và nhu cầu của chủ thread là nghe nhạc.

voidness

Muốn thỉnh giáo với các bác, là ví dụ, sound onboard ra ngõ digital, coaxial hay là optical qua receiver xử lý thì dĩ nhiên chất lượng đâu có khác với sound card mắc tiền nếu cũng chỉ lấy digital out thôi không ? Nếu vậy thì có reciever ngon đâu cần soundcard ngon đúng không, tại mình dùng DAC trong receiver ? chỉ lấy tín hiệu thôi.

Bởi vậy nếu có dàn dân dụng ngon receiver nầy kia thì đâu cần mua sound rời chi cho nó phí, Sound card hay, hay không là do bộ DAC của nó nếu không không xài bộ DAC của nó thì mua làm chi cho phí đúng không ?. Ý em là chỉ cần một con DAC ngon thôi, sound card hay là receiver, một trong hai là được rồi chứ đâu cần hai cái, mà theo em nếu đã nghe nhạc rồi thì đầu tư bên stereo ampli cho nó xử lý thì hay hơn sound card về lâu dài vì ampli thì ít nhiễu, và nhiều kết nối hơn

Các bác thấy sao ? cho em ý kiến

Chỉnh sửa lần cuối:

kdnguyen

mà theo em nếu đã nghe nhạc rồi thì đầu tư bên stereo ampli cho nó xử lý thì hay hơn sound card về lâu dài vì ampli thì ít nhiễu, và nhiều kết nối hơn

Các bác thấy sao ? cho em ý kiến

Vấn đề ở đây là: làm sao để nghe hay khi nghe nhạc lossless bằng HTPC (thiết bị phát) và dàn stereo bác àh.

Phải dùng sound card trong trường hợp này thôi bác.

voidness

ùh thì sound card nhưng dùng ôm bôm thôi, lấy digital out cho dac bên ampli xử lý khỏi phí tiền mua sound rời (nếu có tiền để chơi dân dụng). Vì mua sound rời chẳng qua là con dac ngon, nhưng dàn nếu dàn stereo đã có dac (ngon hơn) thì mua làm gì cho phí.

hunghugo

Member
Driver Realtek HD Audio Manager for Windows 7 ???

Bác nào có driver nầy cho Em xin
Trong Windows 7 mà ko có cái nầy khó mà tinh chỉnh được các cổng Out - In lắm
Mình đã tìm trên trang chủ Realtek rồi mà chưa có
Các Bác có còn phần mềm nào giống như vậy cho windows 7 hem
Cảm ơn

hunghugo

Member
Ðề: Driver Realtek HD Audio Manager for Windows 7 ???

Ko được Bác ơi chắc wd 7 ko nhận driver nầy rồi
Cái đó mình đã cài rồi WD 7 nhận dc rồi nhưng ko có Manager để chỉnh

aloVICTORY

Ko được Bác ơi chắc wd 7 ko nhận driver nầy rồi
Cái đó mình đã cài rồi WD 7 nhận dc rồi nhưng ko có Manager để chỉnh

Mình có cái này trong đĩa Driver. Nhưng dung lượng khá lớn.Hơn 100MB nếu bạn cần thì mình sẽ up lên host để bạn down về:D

aloVICTORY

Mình có cái này trong đĩa Driver. Nhưng dung lượng khá lớn.Hơn 100MB nếu bạn cần thì mình sẽ up lên host để bạn down về:D

Link direct mình mới up cho bạn đây nhé. Bản nén có 46 MB nhưng về giải nén ra là 123 MB. Good luck;)

Chỉnh sửa lần cuối:

lanscape

Member
Giải pháp nào cho laptop có HDMI (không optical), Reciever có optical (không HDMI)?

Như tựa đề, mình đang vướng kết nối giữa laptop và receiver. Laptop thì có HDMI (nhưng không có optical), còn receiver thì lại có optical (nhưng không có HDMI). Mình đang nghĩ đến 2 giải pháp, mong anh em góp ý:
1. Mua 1 cục HDMI Switcher: chuyển từ HDMI sang HDMI và optical (không biết có cục này trên đời không :-<)
2. Mua 1 sợi 3.5ly to optical (cái này thì có mà không biết có work đối với tín hiệu dts không đây)
Thanks anh em %%-

Singum

Ðề: Giải pháp nào cho laptop có HDMI (không optical), Reciever có optical (không HDMI)?

Video: Laptop ==> HDMI ==> TV
Audio: Laptop (nếu hỗ trợ S/PDIF output via 3.5mm jack) ==> mini-TOSLINK ==> receiver

vào ffdshow audio config: output chọn passthrough AC3 với DTS là xong

lanscape

Member
Ðề: Giải pháp nào cho laptop có HDMI (không optical), Reciever có optical (không HDMI)?

Video: Laptop ==> HDMI ==> TV
Audio: Laptop (nếu hỗ trợ S/PDIF output via 3.5mm jack) ==> mini-TOSLINK ==> receiver

vào ffdshow audio config: output chọn passthrough AC3 với DTS là xong

Video: OK
Audio: mình vừa kiểm tra laptop mình không có hỗ trợ S/PDIF output via 3.5mm jack thì làm sao ???:-<

Singum

Làm cái Creative XFi Surround USB hoặc Asus Xonar USB thui

calcifer

Active Member

Đợt trước mình cũng tính xem HD bằng laptop thì thấy dùng card sound rời là giải pháp tốt.

Creative XFi USB:

Tham khảo giá:
http://www.vatgia.com/464/289778/creative-sound-blaster-x-fi-surround-5-1-usb-for-notebook.html

(Một số nơi trên voz hoặc muare.vn bán rẻ hơn, chỉ khoảng 1 triệu)

Mình chưa dùng loại sound USB bao giờ, nhưng nghĩ là ổn, vì dùng đường optical để chuyển âm thanh số dạng chưa giải mã nên không lo nhũng nhiễu gì cả.

bipbo0707

Member

Đợt trước mình cũng tính xem HD bằng laptop thì thấy dùng card sound rời là giải pháp tốt.

Creative XFi USB:

Tham khảo giá:
http://www.vatgia.com/464/289778/creative-sound-blaster-x-fi-surround-5-1-usb-for-notebook.html

Mình chưa dùng loại sound USB bao giờ, nhưng nghĩ là ổn, vì dùng đường optical để chuyển âm thanh số dạng chưa giải mã nên không lo nhũng nhiễu gì cả.

Cái này dùng tốt, mình đã xài qua rùi. Lúc trước mình mua hơn 1.3t.

lanscape

Member

Creative XFi USB:

Tham khảo giá:

Thanks. Chắc mình chơi cái này quá

Bên trên