[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Thấy ai cũng khuyên xài PowerDVD 16, nhưng thật tình em xài nó cứ lag lag thế nào ý. Em có 2 bộ máy, 1 trong phòng ngủ (main quên tên, CPU i5 4760k, vga r9 270x, ram 8g), 1 bộ mới ráp ngoài phòng khách làm HTPC (main Asrock h110m itx/ac, CPU G4400, ram 8g ddr 4 2133, vga HD 7770).

Vậy làm sao chạy cho trơn tru dc hả bác.

Cả 2 bộ của bác lý ra phải chạy mượt là khác vì HD7770 và R9 270X đều hỗ trợ tốt để xem BD iso 3D mà. Còn tại sao lại chạy ko mượt, hay lag lag thì e ko nắm rõ, vì có thể Win của bác cài chưa phải bản chuẩn.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Mình đang xài main gygabyte Z77M-D3H, core i3-3240 xuất hình ra tv 4k. Bác tư vấn dùm nên gắn con card màn hình nào xuất được 4k luôn nhe. (Mấy hôm nay tui ngắm nghía được con gygabyte 2GB N950WF20C-2GD hay con gygabyte 2GB N960WF20C-2GD) chủ yếu mình xem phim với chút chút photoshop.

Bác chọn và mua vga GTX900 seri thì đều dc tích hợp cổng HDMI2.0 để hiển thị đầy đủ 4K@60Hz rồi đó ạ. Nếu bác ko chơi game thì chỉ cần mua mẫu này là dc.

MSI GTX950 2GD5 OCV2
http://www.pcworld.com.vn/articles/san-pham/card-do-hoa/2016/03/1247536/msi-geforce-gtx-950-card-do-hoa-khong-dung-nguon-phu/

tungkaka

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Hiện tại trong phòng ngủ của em có 1 tivi 40inch và 1 máy tính cấu hình khá tốt để chơi game, xem phim, tới đây em muốn nâng cấp hệ thống âm thanh lên 5.1 bằng việc đầu tư dàn logitech Z906 nhưng em đang phân vân vấn đề kết nối giữa dàn loa và Pc của em.
hiện tại pc e đang kết nối với tivi thông qua dây HDMI để xuất cả hình cả âm, nhưng nếu lên Z906 thì em muốn xuất tiếng ra 1 đường riêng nên em nghĩ đến việc mua 1 sound card rời cho PC cắm thông qua cổng PCi express.
Em đang phân vân ko biết nên dùng sound card nào, hơn nữa giải mã DTS để xem phim thì Z906 tốt hơn hay dùng sound card hơn, có thể xuất âm thanh bằng optical chưa bị PC xử lý vào Z906 để nó giải mã ko hay là bắt buộc sound card phải giải mã, nếu em muốn chơi game hỗ trợ âm thanh 5.1 thì như thế nào tối ưu nhất trong tầm giá cái card dưới 700k , mong các bác tư vấn dùm em .
Em xin chân thành cảm ơn.

sircuong1303

Well-Known Member

Hiện tại trong phòng ngủ của em có 1 tivi 40inch và 1 máy tính cấu hình khá tốt để chơi game, xem phim, tới đây em muốn nâng cấp hệ thống âm thanh lên 5.1 bằng việc đầu tư dàn logitech Z906 nhưng em đang phân vân vấn đề kết nối giữa dàn loa và Pc của em.
hiện tại pc e đang kết nối với tivi thông qua dây HDMI để xuất cả hình cả âm, nhưng nếu lên Z906 thì em muốn xuất tiếng ra 1 đường riêng nên em nghĩ đến việc mua 1 sound card rời cho PC cắm thông qua cổng PCi express.
Em đang phân vân ko biết nên dùng sound card nào, hơn nữa giải mã DTS để xem phim thì Z906 tốt hơn hay dùng sound card hơn, có thể xuất âm thanh bằng optical chưa bị PC xử lý vào Z906 để nó giải mã ko hay là bắt buộc sound card phải giải mã, nếu em muốn chơi game hỗ trợ âm thanh 5.1 thì như thế nào tối ưu nhất trong tầm giá cái card dưới 700k , mong các bác tư vấn dùm em .
Em xin chân thành cảm ơn.

Cứ như bác nói thôi, kiếm con card sound cũ có cổng quang để xuất sang cho Z906 xử lý phần âm thanh. Về phần hình ảnh thì bác xuất thẳng từ PC lên màn TV là ổn. Chơi game có ra dc hiệu ứng âm thanh 5.1 hay ko còn tùy thuộc xem game đó có hỗ trợ ko đã, đa phần game offline đều hỗ trợ cả rồi, chứ game online thì chắc là rất ít game hỗ trợ bác ạ.

tungkaka

Cứ như bác nói thôi, kiếm con card sound cũ có cổng quang để xuất sang cho Z906 xử lý phần âm thanh. Về phần hình ảnh thì bác xuất thẳng từ PC lên màn TV là ổn. Chơi game có ra dc hiệu ứng âm thanh 5.1 hay ko còn tùy thuộc xem game đó có hỗ trợ ko đã, đa phần game offline đều hỗ trợ cả rồi, chứ game online thì chắc là rất ít game hỗ trợ bác ạ.

Em cám ơn bác đã tư vấn, về phần game thì e toàn chơi off là chính, 1 số game có 5.1 như mấy game FPS thì là sở trg của e :D cơ mà bác có thể giúp em xem với tầm giá đó có con card rời nào hỗ trợ passthrough DD 5.1 và DTS qua cổng quang ko ạ, bác có gợi ý gì cho e ko :D với lại món card này ở HN thì mua đâu được bác nhỉ, em google toàn thấy của ae dưới hải phòng xa tít mù ạ :D

nick277

Member

cám ơn bác nhiều

khanhkun84

Active Member
em có dư con cạc creative 1040 optical chiến phim với dàn sony ầm ầm đây, combo đi với ổ gắn ngoài 1.5tb full phim nữa dạo này đi suốt em ko dùng mấy để cho các bác pm em nhé.
còn bác tungkaka hỏi là sound ko giải mã nhé, qua optical sound có can thiệp và xử lý âm thanh chứ ko giải mã. giải mã dts là nhiệm vụ của loa và dàn âm thanh nhé. còn âm thanh từ sound cạc rời đi qua bằng cổng nào đi chăng nữa thì vẫn hay hơn sound onbo nhé. trừ main khủng có chip xử lý âm thanh xịn ko nói đến.
còn muốn chơi game có âm thanh 5.1 với loa z906 thì cứ cắm 3 jack 3.5 vào rồi setup tí là ra đc thôi vì sound cạc có hỗ trợ mà.

khanhkun84

Active Member

Cho mình hỏi tín hiệu từ Vga qua hdmi lên tivi thì âm thanh cũng sẽ qua hdmi. nhưng tivi chỉ có cổng hdmi in mà ko có out, hơn nữa amply lại chỉ có cổng Optical mà muốn âm thanh ra cổng Optical phải làm ntn? mình mở. khi xem bằng màn vi tính amply có dts hoặc Digital nhưng xem trên tivi thì lại mất. hướng dẫn mình cách cấu hình lại đường tiếng với
phải mua cạc sound có optical hoặc dàn amly có HDMI in thì mới chơi đc, ít tiền và nhiều tiền tùy bác đầu tư

congnghenano

Active Member
Xin chào anh em diển đàn mình có con vga HD6570 chỉ xuất ra truehd và dtsma 5.1 không được 7.1, xem thông tin trên trang chủ radeon thì có hổ trợ đầy đủ, nguồn phim 7.1 và receiver 7.1 xem trên himedia androi thì ra đủ 7.1. kính xin anh em giúp đỡ. Mình xin cám ơn anh em trước nhiều nhiều nhé.

sircuong1303

Well-Known Member
Xin chào anh em diển đàn mình có con vga HD6570 chỉ xuất ra truehd và dtsma 5.1 không được 7.1, xem thông tin trên trang chủ radeon thì có hổ trợ đầy đủ, nguồn phim 7.1 và receiver 7.1 xem trên himedia androi thì ra đủ 7.1. kính xin anh em giúp đỡ. Mình xin cám ơn anh em trước nhiều nhiều nhé.

Bác đang dùng AVR nào ạ, đang dùng phần mềm nào đê xuất DOLBY TRUE HD và DTSMA sang AVR vậy ạ.

congnghenano

Active Member
Xin cám ơn bạn sircuong1303 và các bạn nhiều. Cuối cùng thì cũng xuất ra được 7.1 sau bao ngày khổ sở. Chỉ cần vệ sinh card, tháo cáp hdmi cắm vào cho chắc, cài lại win, cài driver mới cho card.

dividi

Member
Xin chào các bác, Em muốn xem film có định dạng âm thanh là Dolby Atmos thì HPTC phải cần đầu tư những gì ạ.
Thanks

Đầu tiên xin gửi lời chào các bác và chúc các bác có thật nhiều sức khỏe để theo đuổi đam mê của mình.

hiện tại em bắt đầu chơi fim HD nghiêm túc ạ, trước em toàn xem qua máy tính với bộ loa cùi thôi ạ.
lên mới chơi lên em cũng chưa biết nhiều, hiện tại e đang có 1 âm ly denon AVC-A11SR và bộ loa BOSE
acoustimass 10 series 3.
em thì toàn hay dow phim torrent về xem vì full HD và có âm thanh Dolby True, DTS và âm thanh vòm và nhiều dạng âm thanh nữa.
giờ làm phiền các bác chỉ giáo cho em lên giáp 1 bộ máy tính gồm những thành phần gì để xuất định dạng âm thanh Dolby True, DTS và 1 vài định dạng âm thanh của fim nữa qua âmly.
*hiện tại máy tính e là dòng lenovo 11851GJ*
phòng khách nhà e rộng khoảng 40m2.

e thì k thích đầu HD chuyên dụng mà chỉ thích máy tính thôi, thi thoảng lướt web đọc báo và làm 1 số việc linh tinh nữa

bộ loa bose phải qua âmly mới có tiếng, em muốn xuất âm thanh chất lượng cao nhất của Fim từ máy tính qua âmly.
cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã đọc bài của em và phiền các bác chỉ giáo giúp em ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
bác chủ thớt ơi. sau khi cài xong bác vào control panel tìm cái realtek manage rồi chỉnh. sau đó nó mới hiện lên ở góc phải bên dưới màn hình. Lúc mới cài xong nó ko hiện ra đâu. Thân.

dtt

Member
Chào các bro!

Em Popcorn C200 của em về hưu. Em tính tìm cái main tốt, có cổng HDMI và Coaxial để dựng cái miniPC chơi lossless qua DAC ngoài. Em nhờ các bác tư vấn giùm ạ! Tks các bro!

huynhanh1

Well-Known Member
Đầu tiên xin gửi lời chào các bác và chúc các bác có thật nhiều sức khỏe để theo đuổi đam mê của mình.

hiện tại em bắt đầu chơi fim HD nghiêm túc ạ, trước em toàn xem qua máy tính với bộ loa cùi thôi ạ.
lên mới chơi lên em cũng chưa biết nhiều, hiện tại e đang có 1 âm ly denon AVC-A11SR và bộ loa BOSE
acoustimass 10 series 3.
em thì toàn hay dow phim torrent về xem vì full HD và có âm thanh Dolby True, DTS và âm thanh vòm và nhiều dạng âm thanh nữa.
giờ làm phiền các bác chỉ giáo cho em lên giáp 1 bộ máy tính gồm những thành phần gì để xuất định dạng âm thanh Dolby True, DTS và 1 vài định dạng âm thanh của fim nữa qua âmly.
*hiện tại máy tính e là dòng lenovo 11851GJ*
phòng khách nhà e rộng khoảng 40m2.

e thì k thích đầu HD chuyên dụng mà chỉ thích máy tính thôi, thi thoảng lướt web đọc báo và làm 1 số việc linh tinh nữa

bộ loa bose phải qua âmly mới có tiếng, em muốn xuất âm thanh chất lượng cao nhất của Fim từ máy tính qua âmly.
cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã đọc bài của em và phiền các bác chỉ giáo giúp em ạ.

đơn giản nhất thì bạn phải có receiver tích hợp in HDMI và máy tính có cổng out màn hình HDMI là có thể hiên thực tất cả , lúc này hay hay dở thì do bạn đâu tư vào (loa , receiver) ví dụ: máy tui đang xài con i5 thế hệ 4 xài onbo intel graphics 4600 dùng cổng HDMI có sẵn tren main out ra receiver thế là xong xem phim phê luôn , phần mềm thì kline codec có tích hợp media player là chủ yếu (phải đánh chọn thì âm thanh mới ra hết có kèm hình tham khảo) , receiver nhận đầy đủ các loại âm thanh từ nguồn phim riêng dolby atmos vì âm thanh loại này phải xài loại loa thích hợp nó mới có khả năng nếu không không hay (Dolby Atmos enabled elevation speaker)
đánh chọn cho phần mềm

windows support

Chỉnh sửa lần cuối:

linhldz

Member
em có dư con cạc creative 1040 optical chiến phim với dàn sony ầm ầm đây, combo đi với ổ gắn ngoài 1.5tb full phim nữa dạo này đi suốt em ko dùng mấy để cho các bác pm em nhé.
còn bác tungkaka hỏi là sound ko giải mã nhé, qua optical sound có can thiệp và xử lý âm thanh chứ ko giải mã. giải mã dts là nhiệm vụ của loa và dàn âm thanh nhé. còn âm thanh từ sound cạc rời đi qua bằng cổng nào đi chăng nữa thì vẫn hay hơn sound onbo nhé. trừ main khủng có chip xử lý âm thanh xịn ko nói đến.
còn muốn chơi game có âm thanh 5.1 với loa z906 thì cứ cắm 3 jack 3.5 vào rồi setup tí là ra đc thôi vì sound cạc có hỗ trợ mà.
Sound onboard có Optical out là đủ rồi, receiver từ thời 200x trở đi con nào cũng có optical in hết, cũng như có khả năng giải mã được Dolby/DTS 5.1 được hết. Tín hiệu qua đường optical là tín hiệu số, xuất qua soundcard rời 10tr hay cổng onboard cũng y hệt nhau hết.

Quoc Hiep HD

Active Member
Sound onboard có Optical out là đủ rồi, receiver từ thời 200x trở đi con nào cũng có optical in hết, cũng như có khả năng giải mã được Dolby/DTS 5.1 được hết. Tín hiệu qua đường optical là tín hiệu số, xuất qua soundcard rời 10tr hay cổng onboard cũng y hệt nhau hết.
Bạn nói đúng. Đã dùng Sound Card thì người ta chỉ dùng đường Analog nó mới có tác dụng chất lượng phụ thuộc vào cấu hình của Card. Còn qua số rồi nó chẳng có tác dụng gì chỉ phí tiền thôi chất lượng âm thanh phụ thuộc vào bộ giải mã của AVR. Nhưng khi sử dụng đường optical thì nó chỉ giới hạn là DTS 96KHz thôi.

khanhkun84

Active Member
bac thu nghe qua dc may thiet bi roi ma bao la nhu nhau het ???

Bên trên