[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

bài viết hay thật.

winterfell101

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

các bác cho e hỏi chút, e xài con HTPC card GTX 960, trên màn hình TV nó hiện info là 5.1 DTS HD nhưng trên receiver lại ko nhận là sao ạh? nó chỉ nhận là PMC , receiver e xài yamaha 1067, thanks các bác ạh

Chỉnh sửa lần cuối:

cmid

hình như bạn phải cài thêm soft tren trang giga dody digi thì phải .lúc trước em cài rồi.

nguyenkhe

cho mình hỏi máy mình đang dùng sound card Sound Blaster Z, mình định mua thêm dàn onkyo TX SR333 + onkyo KSK HT528 để xem phim + nghe nhạc linh tinh. cho mình hỏi có cần để lại soundcard hay là xuất trực tiếp từ main ra cái receiver thôi không cần qua sound?

sircuong1303

Well-Known Member

cho mình hỏi máy mình đang dùng sound card Sound Blaster Z, mình định mua thêm dàn onkyo TX SR333 + onkyo KSK HT528 để xem phim + nghe nhạc linh tinh. cho mình hỏi có cần để lại soundcard hay là xuất trực tiếp từ main ra cái receiver thôi không cần qua sound?

Bác đang dùng main gì, cpu gì, vga gì vậy ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình dùng main Asus X99 pro, cpu i7 5820k, vga palit GTX960, màn hình Dell U3415W

Sound card Creative Sound Blaster Z thì bác nên để lại để nghe nhạc 2 kênh. Còn khi xem film thì nên cắm qua vga GTX 960 để hỗ trợ các chuẩn âm thanh 7.1 DTS-HD MA bác ạ.

nguyenkhe

Sound card Creative Sound Blaster Z thì bác nên để lại để nghe nhạc 2 kênh. Còn khi xem film thì nên cắm qua vga GTX 960 để hỗ trợ các chuẩn âm thanh 7.1 DTS-HD MA bác ạ.

Cảm ơn bro nha! vậy cứ cắm receiver trực tiếp vào vga qua hdmi là ok phải hông bro?

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn bro nha! vậy cứ cắm receiver trực tiếp vào vga qua hdmi là ok phải hông bro?

Đúng rùi ạ, bác nối từ cổng HDMI của vga vào cổng HDMI-in trên receiver, sau đó nối từ HDMI-out của receiver sang cổng HDMI trên TV/ Monitor là okie.

nguyenkhe

Đúng rùi ạ, bác nối từ cổng HDMI của vga vào cổng HDMI-in trên receiver, sau đó nối từ HDMI-out của receiver sang cổng HDMI trên TV/ Monitor là okie.

Mình hông có TV, chỉ có monitor thui nên setup sao zậy bác? :D

Hoang1369

Active Member

Các bác tư vấn cho nếu xem phim 5.1 bằng laptop qua AVR thì có cần soudcard không hay là cứ nối từ HDMI của laptop vào cổng HDMI in của AVR là được, AVR có thể giải mã được Dolby Digital, DTS. Nếu xem phim trên laptop thì dùng phần mềm gì xem là tốt nhất. Thank các bác.

sircuong1303

Well-Known Member

Các bác tư vấn cho nếu xem phim 5.1 bằng laptop qua AVR thì có cần soudcard không hay là cứ nối từ HDMI của laptop vào cổng HDMI in của AVR là được, AVR có thể giải mã được Dolby Digital, DTS. Nếu xem phim trên laptop thì dùng phần mềm gì xem là tốt nhất. Thank các bác.

Laptop của bạn đang dùng có cấu hình ra sao.

Hoang1369

Active Member

Laptop của bạn đang dùng có cấu hình ra sao.

Laptop của mình là Dell Vostro 3560
Bộ xử lý: Intel Core i5 3230M - 2.6GHz
RAM: 4GB - DDR3 - 1600Mhz
HDD: SATA - 500GB - 7200rpm
Màn hình: 15.6 inch - 1366 x 768 - HD LED
Đồ họa: Intel Graphics HD 4000

sircuong1303

Well-Known Member

Laptop của mình là Dell Vostro 3560
Bộ xử lý: Intel Core i5 3230M - 2.6GHz
RAM: 4GB - DDR3 - 1600Mhz
HDD: SATA - 500GB - 7200rpm
Màn hình: 15.6 inch - 1366 x 768 - HD LED
Đồ họa: Intel Graphics HD 4000

Vậy thì bạn chỉ cần nối từ cổng HDMI của laptop vào HDMI-in của AVR, passthrough tất cả các định dạng như DTS-HD MA, Dolby True-HD ngon lành mà ko cần thêm card sound bạn nhé. Mình khuyên bạn nên dùng PowerDVD15 nhé.

sivchuynh

Well-Known Member

Bác sircuong cho em hỏi: PowerDVD15 có xem được File iso không?. Bác biết phần mềm nào chỉ giúp em.
Cảm ơn Bác.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác sircuong cho em hỏi: PowerDVD15 có xem được File iso không?. Bác biết phần mềm nào chỉ giúp em.
Cảm ơn Bác.

PowerDVD15 đã xem tốt dc file iso mà ko cần đến phần mềm tạo ổ ảo bác à.

sivchuynh

Well-Known Member

Cảm ơn Bác sircuong nhiều...

Chào bác SirCường, hiện tại em đang nghe nhạc 2 kênh thông qua cổng analog của soundcard onkyo se200 pci ltd. Em đấu đường analog của soundcard đến receiver, chất âm theo em là tốt rồi. Nhưng tính em hơi cầu toàn 1 chút, nên xin chút kinh nghiệm và kiến thức của bác để cho em biết là hiện tại ngoài con onkyo này ra thì có con soundcard internal nào có chất lượng stereo tốt hơn không. Hoặc không thì có con sound USB nào cho chất âm tốt hơn không hả bác. Trước em cũng có tìm mấy con asus xonar hdav deluxe nhưng hiếm quá, và cũng không chắc lắm về chất âm stereo của nó.

Máy của em cấu hình là:

Main: Gigabyte Z97M-D3H
CPU: core i7 4790T (2,7ghz, điện năng tiêu thụ 45W)
RAM: cosair 16GB (em để ra mấy Gb để làm Ramdisk)
Soundcard: Onkyo SE200 PCI Ltd

Khi nghe nhạc 2 kênh thì em đấu đường analog từ soundcard đến cổng analog in của receiver
Khi xem phim thì em lấy âm thanh từ cổng HDMI trên main đến HDMI in của receiver.

Receiver của em là con Onkyo TX-NR5008.

Rất mong bác và anh em có kinh nghiệm về soundcard có thể tư vấn thêm cho em

Em cảm ơn và chúc mọi người luôn sức khỏe, thành công

ttlinhha

Well-Known Member

Bác chơi đến 5008 rồi mà ko mua cái amply 2ch mà nghe nhạc chứ lại dùng Receiver thế thì thay sound nào cho hay đc

Bên trên