[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

Ðề: Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Thực ra thì yêu cầu của bác là muốn Full MH trên cái Pana chứ gì ??? nếu vậy thì bác phải cắm vào tivi bằng cổng VGA chỉ có vậy thì cái drive nó hiện ra 1360.768 . Máy của mình nếu cắm cổng Componet vào tivi thì nó lên Screen Resolution 1280.720 thôi nên hok Full . bác thử làm cho ý kiến !!!

Còn bác muốn vùa làm việc vừa mở phim cho con thì trong cái ...... multiple dipplay ... chỉnh ....

Hì
Displaycard của tôi có 1 đường VGA, 1 DVI-D và 1 HDMI, màn hình máy tính làm việc là LCD 17inch chỉ 1 ngõ vào VGA, Màn hình Pana thì có ngõ vào VGA và HDMI. Đưa tín hiệu vào TV qua HDMI thì không full mà qua VGA thì hết đường của LCD 17 icnh, bi kịch ở chỗ đó:(

kelvin1340

Member

Hì
Displaycard của tôi có 1 đường VGA, 1 DVI-D và 1 HDMI, màn hình máy tính làm việc là LCD 17inch chỉ 1 ngõ vào VGA, Màn hình Pana thì có ngõ vào VGA và HDMI. Đưa tín hiệu vào TV qua HDMI thì không full mà qua VGA thì hết đường của LCD 17 icnh, bi kịch ở chỗ đó:(

vẬY thì mua cái cáp DVI ra VGA {hay giắc chuyển} để sài cho MH 17" , còn cái VGA còn lại cho Pana.... vậy thôi mà

vẬY thì mua cái cáp DVI ra VGA {hay giắc chuyển} để sài cho MH 17" , còn cái VGA còn lại cho Pana.... vậy thôi mà

Đã mua nhưng nó không chuyển được DVI-D vì thằng này không có chân VGA, tra trên mạng thì giá thành khá cao và khó chuyển :((

kelvin1340

Member

bác up cái hình cho mình xem thằng card MH của bác chân cẳng ra sao ??? Khổ cho bác wa' :D

calcifer

Active Member

bọn ATI có 1 phần config chỉnh cho phun màn hình đấy, bạn thử chưa?

đại để là nhà mình: nếu mà xài hdmi thì mặc định hụt mất 1-2 cm mỗi cạnh

xài cái config: scaling option, overscan nó lên chút là mình làm được phun luôn, hehe

hình minh họa: (có thể hơi khác chút, vì có nhiều bản catalyst)

chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề

bọn ATI có 1 phần config chỉnh cho phun màn hình đấy, bạn thử chưa?

đại để là nhà mình: nếu mà xài hdmi thì mặc định hụt mất 1-2 cm mỗi cạnh

xài cái config: scaling option, overscan nó lên chút là mình làm được phun luôn, hehe

hình minh họa: (có thể hơi khác chút, vì có nhiều bản catalyst)

chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề

Hic
Cũng vào cái này chỉnh mà sau khi chỉnh Underscan/ Overscan , chọn Apply xong thi setup lai ve nhu cu, khong cho thay doi:(

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Bác goldfinger vẫn chưa giải quyết được vấn đề ạh?! Kiểu này chắc phải sống chung với lũ thôi. Em không dùng ATI nên không giúp được bác phần config. Con PC của em dùng GeForce FX6600, mua năm 2003, vậy mà cắm VGA, hay HDMI (DVI-I adapter) vào Bravia S kiểu gì cũng chiến. Thế mới lạ chứ! ATI khái tính quá ạh?!

earl_grey

Well-Known Member

Àh mà bác đã thử thay đổi các chế độ phun (full) trong TV chưa? Độ phân giải không tối đa, nhưng đầy được hết màn hình thì cũng tốt rồi!

Àh mà bác đã thử thay đổi các chế độ phun (full) trong TV chưa? Độ phân giải không tối đa, nhưng đầy được hết màn hình thì cũng tốt rồi!

Thử các loại mà nó không phun, quá khổ, tình hình này chắc phải mua thêm cái con cạc nữa thôi :((

calcifer

Active Member

vấn đề config 2 màn hình LCD + Tivi rắc rối quá nhỉ
tiếc là em mới chỉ dùng có Toshiba và LG, chưa dùng Panasonic nên không tham gia thêm được gì

em nghĩ bác nên tìm gặp trực tiếp các anh em dùng Pana giống bác trao đổi, vì em nghĩ rất nhiều người chọn cách đấu 2 màn hình

chúc bác sớm giải quyết được vấn đề

lanovia

ở nhà mình dùng 4670, 2 cổng DVI và mình dùng 2 dây DVI, 1 cái mình dùng cho LCD Acer 22" 1680x1050 và 1 cái mình dùng cho Sony BX300 (gắn vào cái cục đổi DVI-HDMI). Mình nghĩ khi 2 cái res của 2 màn hình khác nhau thì khó hiển thị được mỗi cái full res mà lại y hệt nội dung (mình biết có card có như dòng 58xx hoặc phần mềm gì đó nhưng mình gà nên ko biết :D), bác chỉnh full res của LCD thì TV nó mờ và ngược lại :|. Duy có cái chế độ Extend thì LCD vi tính (hoặc là TV LCD tùy bác chọn) là màn hình chính, sẽ hiển thị win bthg như bác hay dùng, cái còn lại chỉ hiển thị wallpaper thui

Lưu ý là lúc này 2 cái mh đã thông nhau, bác kéo chuột qua lại được. Sau đó bác muốn xem film thì bật lên, rồi kéo cái phần screen của trình xem film qua bên cái TV LCD rồi bấm full mà xem, bên LCD vi tính vẫn là win bthg bác có thể chat chit hoặc làm gì đó :D

leanh_mr

Member

mình nối laptop voi LCD qua cổng VGA rồi nhưng muốn xem film bằng lcd còn làm việc trên laptop ddc không các bác, mình vào seting thì chi có chế độ stanby cho laptop thôi, thanks

lhboi

Đã bỏ overscan, hì hục chỉnh vẫn đét được. Mẹ kiếp:D

Bình tĩnh!
Bạn đã bỏ được Overscan, tiếp theo nối dây HDMI từ PC qua TV, rồi đặt độ phân giải 1024x768 cho TV thì thấy gì? Hãy mô tả rõ để mọi người đoán bệnh.

Bình tĩnh!
Bạn đã bỏ được Overscan, tiếp theo nối dây HDMI từ PC qua TV, rồi đặt độ phân giải 1024x768 cho TV thì thấy gì? Hãy mô tả rõ để mọi người đoán bệnh.

Tôi đã bỏ Overscan, đặt độ phân giải cho Pana 1024x768 thì 2 bên trái - phải hụt khoảng 3-4cm, trên - dưới thì hụt khoảng 2cm :((

earl_grey

Well-Known Member

Tôi đã bỏ Overscan, đặt độ phân giải cho Pana 1024x768 thì 2 bên trái - phải hụt khoảng 3-4cm, trên - dưới thì hụt khoảng 2cm :((

Thôi thế này. Nhà bác có ở HN không ạ, hôm nào rảnh em qua xem cho bác, hoặc anh em nào ở gần thì qua xem cho bác! Thêm người cùng mò mẫm biết đâu lại được. Tội bác quá, kêu than cả tuần nay rồi! :D

Thôi thế này. Nhà bác có ở HN không ạ, hôm nào rảnh em qua xem cho bác, hoặc anh em nào ở gần thì qua xem cho bác! Thêm người cùng mò mẫm biết đâu lại được. Tội bác quá, kêu than cả tuần nay rồi! :D

Tôi ở HN, nếu được như thế thì còn gì bằng. Tuần này sát tết, sợ khó ọp nhỉ? Tôi rảnh chiều T2 và ngày T3:D

lhboi

Đó là dấu hiệu khả quan.
Bây giờ bạn mở Catalyst Control Center để chỉnh bằng software, Chọn cái TV của bạn trong Catalyst. Có 2 chỗ chọn TV: một chỗ để chọn độ phân giải và tần số, một chỗ để tinh chỉnh; bạn hãy vào chỗ tinh chỉnh tìm Scaling Options rồi chỉnh hết về phía Overscan 0%. Tôi không thể chụp hình Catalyst trên máy tôi vì mỗi version khác nhau.
Bạn xài CPU và GPU giống hệt máy tôi :)

Bên trên