Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

TR0JAN

Ðề: Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

Bác nên nâng cấp Receiver hoặc tách phần nghe nhạc 2 kênh ra bằng cách mua một amply 2 kênh thêm trước khi sắm DAC.

Giả dụ e có thêm cái Amply 2 kênh nữa thì sẽ làm gì với nó từ cái Rec và đôi loa e đang dùng? Nâng cấp Rec thì là hướng e đang nhắm đến nhưng thấy hơi lãng phí vì cái Rec hiện tại mới mua chưa đc bao lâu.
Cảm ơn bác đã quan tâm!

TR0JAN

Ðề: Re: Ðề: Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

Receiver của bác đã có DAC rồi còn gì, DAC là chỉ cần khi amp 2 kênh không có thứ đó thôi, hay là bác nâng cấp sound card ấy, lấy thẳng tín hiệu analog từ đó luôn.
Hoặc là bác làm con 2 kênh Accuphase 470 hoặc 530, 550 nó tích hợp cho bác cái card DAC đằng sau amp, mỗi tội giá ngất người.

Ý bác là cái sound Xonar 1.3 à? Accuphase xxx thì e không ngại lắm nhưng quan điểm của e là đầu tư ít mà mình thấy ổn thì sẽ thích thú hơn quăng vào đó số tiền lớn để rồi cứ loay hoay với nó.

Em hẹn lên nhà bác nghe thử đồ của bác chút mà bận quá chưa lên đc. Mong bác thứ lỗi.

ngdhieu

Well-Known Member

Cho em hỏi ké tý. Reciver của em không có đường Freuot và hiện em đang nghe Lossless theo cách HTPC > HDMI >> RECIVER >>> SPEAK. Giờ định đầu tư thêm cho phần nghe đỡ nghèo thì phải thêm gì để cải thiện đc chất âm khá hơn. Ý em định thêm DAC nhưng chưa dùng và chưa nghe qua lần nào nên rất cần sự giúp đỡ.

Recive - Yamaha RX V465
SPEAK - Wharfedale Diamond 10.6
VGA CARD - ATI R5670

1. Amp của bác hình như có Pre-out, bác xem lại nhé.

2. Bác có đôi loa đẹp, cao cấp nhưng hình như Receiver của bác hình như chú trọng về công nghệ (giải mã) hơn là chất âm. Lý do mình nói thế là vì cái giá sách 379$ của nó. Với giá có thể nói là rẻ này, cộng với nhiều loại công nghệ giải mã mới, thì việc sử dụng linh kiện bình dân cho phần lọc tiếng và khuếch đại là điều hiển nhiên.

Nếu ở trong trường hợp mình nâng cấp, mình sẽ thêm 1 Stereo Amp ngon 1 chút để làm phần nghe nhạc, và thử nối như sau:
Line 1: HTPC >> Receiver >> Loa (movie)
Line 2: HTPC >> Receiver >> Stereo amp (pre-out) >> Loa
Khi nghe theo line 2, thì vặn volume Receiver về zero, chỉnh volume trên Stereo amp. Receiver ở đây giữ vai trò DAC với cổng HDMI.

Khi nghe theo Line 1, thì tắt Stereo Amp.

Vấn đề còn lại là: Bác có bằng lòng với âm thanh do hệ thống hiện tại mang lại hay không? Nếu có vấn đề thì vấn đề là ở đâu?
Phân tích kỹ lưỡng sẽ giúp tiết kiệm được rất nhiều thời gian, tiền bạc và công sức đấy bác ạ.

lan806

Well-Known Member

Nói vậy là bộ MD-CD này ngoài "công dụng" làm DAC như đã nêu thì khi đánh CD (đi kèm) cũng hay vậy sao, không lẽ một bộ giá 1,5 - 2 triệu nghe hay hơn CDP tầm trung 8 - 10T ???
Nghe bác bác bình một hồi rối loạn cả lên.
Bó tay.

:) Bác bó tay là đúng rồi, có ai bảo cái đồ MD-CD như bác nói hay hơn CDP có giải mã ngoài đâu. CDP phải tự tin lắm mới coi bộ DAC của mình là đỉnh cao để nhận tín hiệu ngoài vào. Tuy nhiên ta đang nói rằng tất cả các bộ HDP xuất analog đều tệ, tệ hơn cả mấy cái đầu SS, LG tầm triệu bạc.
Việc dùng MD giải mã là để khắc phục điểm này đấy bác ạ, chứ mình dùng CD để nghe thì mắc mớ gì mà phải giải mã nọ kia, trừ khi cái đầu CDP của mình tệ quá,......... Lúc ấy lại giải mã qua MD. :)

lehoang40

:) Tuy nhiên ta đang nói rằng tất cả các bộ HDP xuất analog đều tệ, tệ hơn cả mấy cái đầu SS, LG tầm triệu bạc.
:)

Cái này tranh luận nảy lửa rồi mà bác Lan806, cả ở đây lẩn bên vnav, rốt cục thì chưa bên nào dành phần thắng cả, tất cả trông chờ vào đôi tai từng người thôi.

lan806

Well-Known Member

Heeeee, bó tay, đúng là mấy bác siêu quá rồi, nghe lossless bằng Dune hay Popcorn hour c200 đấu qua cái MD này hay hơn đánh thẳng qua Receiver và Pre-pow sao?
Nếu như vậy mua luôn em về, vừa có loa làm sur, vừa có DAC rời chơi lossless, khỏi mua loa với DAC magic làm gì cho tốn kém. Nhớ hồi mình lấy hàng ở Hải Minh, đem về nhà chơi một bộ Pi giống vậy, đánh còn tệ hơn vợ thằng đậu, tự thân nó đã ko hay, lấy nguồn ngoài vào thì hay cái nổi gì.
Thanks

Bác dùng AVR thì không bàn bởi bản thân AVR nó có DAC rồi, vậy nếu bác nghe amp 2 kênh thì bác muốn hay thì bác làm cách nào, bằng niềm tin chắc.
DACmagic giá khoảng 8tr, cái MD này có bằng 1/10 giá nó không? Bác dùng popcorn xuất analog mà hay thì em không bàn vì em chưa thử, còn thứ khác thì em cũng không bàn vì nó rất dở.
Mà đây là đang bàn việc các bác ấy đánh 2 kênh đấy nhé, chứ chơi AVR nghe nhạc thì không có gì nói cả.
Mà cả bác và em đều nhầm thì phải, bác chủ đang định dùng AVR làm DAC cơ mà, tranh luận làm gì cho mệt phải không bác. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Mình xin phép bác chủ cho mình lạc đề một tí về những suy nghĩ của mình về công nghệ giải mã tí xíu.

Nhớ lại những năm 90, khi mình có được máy tính CPU Pentium MMX 75Mhz thì lúc đó đã cảm thấy kinh hoàng lắm rồi, cảm giác lúc đó phải nói là sững sờ vì những gì mà Pentium MMX 75Mz làm được...nhưng công nghệ số nó phát triển với tốc độ 6 tháng là có một con CPU với tốc độ tăng gấp đôi. Bây giờ mà đem so con CPU cùi nhất là Atom dùng cho dòng netbook thì CPU MMX không có cửa để so sánh.
Cũng những năm 94, 95 khi mình sở hữu được máy chụp hình số 1.5M của Sony, thiết kế rất pro, giá cũng đắt kinh hoàng, mình cũng tự hào lắm, vậy mà giờ nó không thể đứng cạnh một máy ảnh số nghiệp dư của China.
Còn rất, rất nhiều ví dụ về sự vượt bực của công nghệ số hiện nay so với công nghệ số của những năm 90.
.........
Nhưng rất ngạc nhiên, vì hình như công nghệ số vẫn có vùng kém phát triển là DAC???? Những con chip Sigma, Realteac, sản phẩm của nghe - nhìn những năm 2000 không thể so với các DAC của năm 90?????? Thật tình mà nói, bản thân mình chư đủ trình độ và chưa đủ khả năng để phân tích cái hay, cái dở của một DAC, càng không đủ trình độ để phân tích việc giải mã âm thanh số của chip Sigma hay Realtec. Do vậy mình không tin vào chuyện thế giới số bỏ quên lảnh vực âm thanh, không thể có chuyện một chip giải mã đời mới bây giờ, dù là dạng nghiệp dư lại không thể so được với một chip DAC được gắn mark chuyên nghiệp của những năm 90 được.
.............
Có thể các bác nói rằng con HDP nó không chuyên nên nó không băng con CDP cổ vì nó chuyên hơn. Cái này nghe cũng có lý, nhưng nhìn lại các thiết bị số khác xem sao? các CCD của máy chụp ảnh Sony đời đầu (chỉ dùng cho máy đắt tiền) có thể sánh được với các CCD trong các máy chụp ảnh của ĐTDĐ Sony hiện nay được không? Mình đã từng sở hữu các máy này nên mình dám khẳng định là không bằng được bác à (riêng về CCD thôi nhé). Nhưng nhắc tới máy chụp ảnh số ngày xưa khi so với máy chụp ảnh của ĐTDD thì máy chụp ảnh ngày xưa nó vẫn hơn ở phần cơ, phần lens... nghĩa là những phần không phải thuộc về thế giới số.
...............
Nói dông dài như vậy, mục đích chỉ để nói rằng: mình vẫn tin (nói là niềm tin nghĩa là vẫn chưa đủ cơ sở hay nói đúng hơn chưa đủ kiến thức để hiểu đúng về phần KT) việc giải mã âm thanh của HDP hoàn toàn không thua các DAC của những năm 90, nhưng mình lại biết rằng: các phần không thuộc về "thế giới số" của HDP - Tầng buffer - của HDP không bằng được CDP cổ. Và đây chính là hướng để mình tìm tòi, chứ không phải là DAC cổ, nếu là DAC phải là những DAC mới nhất.

Giới thiệu với các bác vài hình ảnh về sản phẩm mà mình se tìm hiểu trong thời gian tới:

Mong các bác chỉ dẩn thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

laminnova

Member

Em chào các bác

Em mo topic này để mong các bác giúp em hoàn thiện phần nghe của hệ thống của em và cảm ơn các bác đã nhiệt tình tham gia, qua topic này em đã mở mang tầm mắt của mình và biết đươc nhiều thứ về lĩnh vực âm thanh

Em sẽ đầu tư về khoản nghe lossness của mình như sau:
Dùng receive Pionner D7EX để làm DAC-pre amply
Mua con amply stereo Luxman or Onkyo
Mua thêm cặp loa về nghe nhạc vàng (các bác tư vấn giúp em loa nên mua loại gì thì hợp với các loại amply trên

Phòng của em khoảng 25~30m2

lan806

Well-Known Member

Những con chip Sigma, Realteac, sản phẩm của nghe - nhìn những năm 2000 không thể so với các DAC của năm 90?????? ...... không thể có chuyện một chip giải mã đời mới bây giờ, dù là dạng nghiệp dư lại không thể so được với một chip DAC được gắn mark chuyên nghiệp của những năm 90 được.
.............
Có thể các bác nói rằng con HDP nó không chuyên nên nó không băng con CDP cổ vì nó chuyên hơn. ...... Nói dông dài như vậy, mục đích chỉ để nói rằng: mình vẫn tin (nói là niềm tin nghĩa là vẫn chưa đủ cơ sở hay nói đúng hơn chưa đủ kiến thức để hiểu đúng về phần KT) việc giải mã âm thanh của HDP hoàn toàn không thua các DAC của những năm 90, nhưng mình lại biết rằng: các phần không thuộc về "thế giới số" của HDP - Tầng buffer - của HDP không bằng được CDP cổ..

Cảm ơn bác Lehoang40
Thú thực với bác lĩnh vực nhiếp ảnh em là con số 0 vì em chỉ mỗi biết chụp máy tự động và điện thoại di động thôi, nên em mạo muội lược bớt nội dung của bác. Và cũng tránh tình trạng như anh em vẫn hay làm là góp ý được hai ba câu mà quote cả bài dài của người khác nhìn mà thấy nản.
Bác nói hoàn toàn đúng về con chip giải mã, công nghệ ngày càng phát triển, cái sau kế thừa cái trước và đương nhiên cái sau nó phải hay hơn cái trước. Tuy nhiên do HDP được SX chủ yếu ở những nước (VD như Trung Quốc) nên để giảm giá thành những phần như bác nói "không thuộc về thế giới số" nó làm ảnh hưởng tới chất lượng của sản phẩm đầu ra (tín hiệu). Em thấy như một chiếc đầu đĩa chuyên nghiệp có thể nặng tới 25kg nhưng cũng chiếc đầu đĩa có ngần ấy chức năng nhưng dùng vào mục đích dân dụng chỉ vỏn vẹn chưa đầy 1kg (tất nhiên tiêu chí đánh giá cân nặng chỉ là một vấn đề). Bởi vậy cho nên em nghĩ rằng một thương hiệu này được SX có mục đích giảm giá thành thì nó sẽ phải tiết kiệm tối đa linh kiện và chất lượng linh kiện. Nếu so sánh 1 SP do hãng Denon chẳng hạn, SP của những năm 90 thì sao có thể so sánh chất lượng các con chip và khả năng xử lý với những SP của chính Denon SX những năm 2010, cho dù năm 2010 SX tại Trung Quốc.
Nhưng đây là chúng ta đang so sánh hơi khập khiễng 1 chút giữa những SP của Trung Quốc thời mới và SP của Nhật,... thời đã qua - thì em thấy chất lượng linh kiện và những phần " không thuộc thế giới số" hàng Nhật, Mỹ,.. vẫn hơn TQ.
Trở lại với thú vui nghe đĩa CD, anh em chúng ta nghe đĩa CD cũng là một việc hoài cổ rồi cho dù nó chưa thực sự biến mất và trở đành đồ hiếm như đĩa than, băng cối,... nhưng về công nghệ thì nó cũng là thành quả của một thời đã qua. Việc chúng ta có sử dụng thiết bị của thời đã qua dùng với công nghệ này âu cũng là "Đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu" thôi mà.
Cái thứ này nó cũng tựa như hệ thống đường ray tàu hỏa của nước ta vậy (Băng thông :)) ) của thời pháp thuộc ọp ẹp lắm rồi, giờ đây bác nhập khẩu cả đoàn tàu trắng tinh khôi của những năm 2010 rồi cho chạy trên cái "băng thông" cà khổ của chúng ta thì cũng cà giựt từ HN vào tới SG mất 38 tiếng trong khi đó nếu nó ở chính quốc thì sau 4 tiếng anh em ta đã ngồi uống cafe với mấy bác trong xì phố rồi.
Với công nghệ đĩa CD thì cho dù sau này con chip giải mã nó có lên tới 128bit đi chăng nữa cũng chỉ đưa CD về đúng đích của nó mà thôi.
Ai bảo anh em ta hoài cổ cứ nghe 2 kênh không chịu nghe đa kênh, nhắm mắt vào là "cảm" thấy âm hình, không gian âm nhạc. Thực tế trong phòng thu nghệ sỹ họ có đứng thế đâu mà anh em mình "cảm", trong khi đó đa kênh tái tạo cho anh em ta không gian âm nhạc nhưng lại rất ít người chấp nhận nó. Anh em ta đi nghe nhạc thì hệ thống loa họ đặt khắp nơi chứ đâu có đặt riêng phía mặt.
Dài dòng quá mong bác thông cảm cho em nhé.
Chúc bác ngày mới may mắn và mạnh khỏe.

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Mình xin phép bác chủ cho mình lạc đề một tí về những suy nghĩ của mình về công nghệ giải mã tí xíu.

Nhớ lại những năm 90, khi mình có được máy tính CPU Pentium MMX 75Mhz thì lúc đó đã cảm thấy kinh hoàng lắm rồi, cảm giác lúc đó phải nói là sững sờ vì những gì mà Pentium MMX 75Mz làm được...nhưng công nghệ số nó phát triển với tốc độ 6 tháng là có một con CPU với tốc độ tăng gấp đôi. Bây giờ mà đem so con CPU cùi nhất là Atom dùng cho dòng netbook thì CPU MMX không có cửa để so sánh.
Cũng những năm 94, 95 khi mình sở hữu được máy chụp hình số 1.5M của Sony, thiết kế rất pro, giá cũng đắt kinh hoàng, mình cũng tự hào lắm, vậy mà giờ nó không thể đứng cạnh một máy ảnh số nghiệp dư của China.
Còn rất, rất nhiều ví dụ về sự vượt bực của công nghệ số hiện nay so với công nghệ số của những năm 90.
.........
Nhưng rất ngạc nhiên, vì hình như công nghệ số vẫn có vùng kém phát triển là DAC???? Những con chip Sigma, Realteac, sản phẩm của nghe - nhìn những năm 2000 không thể so với các DAC của năm 90?????? Thật tình mà nói, bản thân mình chư đủ trình độ và chưa đủ khả năng để phân tích cái hay, cái dở của một DAC, càng không đủ trình độ để phân tích việc giải mã âm thanh số của chip Sigma hay Realtec. Do vậy mình không tin vào chuyện thế giới số bỏ quên lảnh vực âm thanh, không thể có chuyện một chip giải mã đời mới bây giờ, dù là dạng nghiệp dư lại không thể so được với một chip DAC được gắn mark chuyên nghiệp của những năm 90 được.
.............
Có thể các bác nói rằng con HDP nó không chuyên nên nó không băng con CDP cổ vì nó chuyên hơn. Cái này nghe cũng có lý, nhưng nhìn lại các thiết bị số khác xem sao? các CCD của máy chụp ảnh Sony đời đầu (chỉ dùng cho máy đắt tiền) có thể sánh được với các CCD trong các máy chụp ảnh của ĐTDĐ Sony hiện nay được không? Mình đã từng sở hữu các máy này nên mình dám khẳng định là không bằng được bác à (riêng về CCD thôi nhé). Nhưng nhắc tới máy chụp ảnh số ngày xưa khi so với máy chụp ảnh của ĐTDD thì máy chụp ảnh ngày xưa nó vẫn hơn ở phần cơ, phần lens... nghĩa là những phần không phải thuộc về thế giới số.
...............
Nói dông dài như vậy, mục đích chỉ để nói rằng: mình vẫn tin (nói là niềm tin nghĩa là vẫn chưa đủ cơ sở hay nói đúng hơn chưa đủ kiến thức để hiểu đúng về phần KT) việc giải mã âm thanh của HDP hoàn toàn không thua các DAC của những năm 90, nhưng mình lại biết rằng: các phần không thuộc về "thế giới số" của HDP - Tầng buffer - của HDP không bằng được CDP cổ. Và đây chính là hướng để mình tìm tòi, chứ không phải là DAC cổ, nếu là DAC phải là những DAC mới nhất.

Giới thiệu với các bác vài hình ảnh về sản phẩm mà mình se tìm hiểu trong thời gian tới:

Mong các bác chỉ dẩn thêm.

- Em nghĩ chip của máy tính thì hàng sản xuất tại trung quốc bây h chắc chắn phải nhanh hơn chip của Mỹ thời trước nhưng bền hơn thì chưa chắc.
- DAC của Trung quốc bây h mà tốt hơn được DAC của thời trước thì e lại càng ko chắc,vì con DAC này nó ko phải là con chíp chỉ xử lý mỗi tín hiệu số mà nó dùng để chuyển tín hiệu số thành dòng điện.So sánh chip máy tính với chip DAC cũng giống kiểu so sánh máy ảnh số với máy ảnh cơ,máy số thì phát triển từng giờ còn máy cơ thì vài chục năm sau vẫn cho cái "độ phân giải" đúng như thế :))
- Nếu bác nào dùng nguồn phát là máy tính thì biết là các phần mềm nghe nhạc có cái chức năng resample tín hiệu âm thanh đầu vào.Nhưng kể cả những phần mềm nghe nhạc thuộc loại tốt nhất bây h thì khi sử dụng cái chức năng này để chuyển tín hiệu từ 16bit 44100khz thành 24bit 32bit 192000khz chất lượng âm thanh thường tệ hơn khi ko dùng.Điều này đúng với cả những thiết bị âm thanh rẻ tiền nhưng có tích hợp trong mình quá nhiều công nghệ cao,những cái gọi là công nghệ cao này thường làm âm thanh tệ hơn chứ chưa chắc làm tăng lên.

laminnova

Member

Em xin lỗi các bác tập trung vào chuyên môn tư vấn giúp thằng em út cái

lehoang40

Em xin lỗi các bác tập trung vào chuyên môn tư vấn giúp thằng em út cái

Ý kiến của mình chia sẽ với bác đã post rồi.
Anh em cũng đang bàn về DAC đấy, nhưng nếu bác không thích thì ngưng tại đây thôi ạ.

sonrock

E thì phân biệt đc khi nghe trực tiếp trên pi lx08 và khi chơi lossless qua dlna từ laptop mà avr của e cho phép ko cần dùng dây kết nối bác ạ. Cái này thì phụ thuộc hoàn toàn vào chất lg files nhạc.

Muốn test chuẩn thì phải là cùng 1 files đó khi đc ghi vào cd hay nén vào máy tính để phát ra bác ạ. Trong th1, nghĩa là file trên đĩa gốc khi chạy trên cd thì hay hơn dlna. Và ngược lại, file lossless down trên mạng về thì nghe dlna hay hơn cd copied khi chạy trên pi lx08.

Nhưng cả 2 chú này đều ko sướng bằng nghe cd gốc hay copied trên hệ thống chuyên cho 2 kênh với cdp và amp bác ạ :)

oldpc

Member

Ý kiến của mình chia sẽ với bác đã post rồi.
Anh em cũng đang bàn về DAC đấy, nhưng nếu bác không thích thì ngưng tại đây thôi ạ.

Chết chưa, mod giận rùi. :))
Tại bác chủ ko để ý đấy thôi, các bác ấy nói loanh quanh vến đề của thread này đấy chứ, em tưởng bác đã tìm đc câu trả lời rồi chứ. :))

Bên trên