Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

laminnova

Member
Chào các anh em HDVN

Tình hình là em đang muốn chuyển qua nghe thử nhac lossness nó "tròn méo" như thế nào nhưng mà kiếm con DAC chưa ra nên đinh dùng con receiver Pionner D7EX cùi bắp làm DAC, lấy tín hiệu digital out từ HTPC qua receive giải mã sau đó lấy tín hiệu analoq của receive đưa qua amply 2 chanel

Các bác thấy phương án của em ổn không ạ. Có bác nào thử vụ này chưa, cho em biết thử kết quả với ạ

lehoang40

Ðề: Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

Receiver vừa là pre vừa là DAC, do vậy nếu bác làm như cách bác dự định sẽ qua đến 2 cái pre: Pre của Receiver, tầng pre của amply 2 kênh, 2 volume, tinh chỉnh mệt nghĩ mà chưa chắc đã hay. Chỉ nên ghép thêm Power chứ không nên ghép thêm 1 amply.
Nếu bác đã có sẳn Pi D7EX và amply 2 kênh, thì nên xem lại amply 2 kênh này có ngỏ main in không (tức là tín hiệu đi vào ngỏ này là đi trực tiếp xuống tần tăng âm, không qua mạch pre của amply), nếu có thì ghép OK.

ngdhieu

Well-Known Member

Chào các anh em HDVN

Tình hình là em đang muốn chuyển qua nghe thử nhac lossness nó "tròn méo" như thế nào nhưng mà kiếm con DAC chưa ra nên đinh dùng con receiver Pionner D7EX cùi bắp làm DAC, lấy tín hiệu digital out từ HTPC qua receive giải mã sau đó lấy tín hiệu analoq của receive đưa qua amply 2 chanel

Các bác thấy phương án của em ổn không ạ. Có bác nào thử vụ này chưa, cho em biết thử kết quả với ạ

Bác cứ cắm thẳng loa vào Receiver để nghe trước rồi hãy quyết định bác ạ.

Mình đã test thử 3 loại DAC sau (source CD)
DAC của DVD player (2nd mua giá 500k)
DAC của MD deck (2nd mua giá 2tr)
DAC của Receiver (2nd Onkyo integra DS 939 mua giá 3tr5)

Kết luận: Mình thích DAC của MD nhất. :O)

oldpc

Member

CÓ những Receiver ko phải hạng vip nhưng thiết kế phần pre kỹ thì chưa xác định đc bác ợ, có những thằng Receiver chỉ chú tâm đến phần pre ko mà pow ko khá thì nghe trực tiếp ko ra gì nhưng dùng làm DAC rất hay, thường mấy cái đời sau này nó thường vậy, mà giá chát quá, ko biết bác nào có cao kiến gì ko?? 3:-O

lehoang40

Nếu muốn dùng Receiver vừa là pre, vừa là DAC thì mình đề xuất Denon A1D, A1SE..., những con này giá bây giờ chỉ tầm 1 CDP second hand hạng trung hoặc CDP mới hạng cỏ, nhưng lại có tính năng 24bit upscalling, nghe khá hay.

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu muốn dùng Receiver vừa là pre, vừa là DAC thì mình đề xuất Denon A1D, A1SE..., những con này giá bây giờ chỉ tầm 1 CDP second hand hạng trung hoặc CDP mới hạng cỏ, nhưng lại có tính năng 24bit upscalling, nghe khá hay.

Denon A1D, A1SE kiếm đỏ con mắt bác ạ. Em rình 5 cái web mua bán mà cả 4 tháng nay mà chẳng thấy ai bán. Có bán thì toàn giá trên trời chứ làm gì được như bác nói. [-O<

lehoang40

Denon A1D, A1SE kiếm đỏ con mắt bác ạ. Em rình 5 cái web mua bán mà cả 4 tháng nay mà chẳng thấy ai bán. Có bán thì toàn giá trên trời chứ làm gì được như bác nói. [-O<

Denon 4802 cũng chả kém cạnh bác à, đang có bác rao bán đấy.

danvt

Well-Known Member

Receiver vừa là pre vừa là DAC, do vậy nếu bác làm như cách bác dự định sẽ qua đến 2 cái pre: Pre của Receiver, tầng pre của amply 2 kênh, 2 volume, tinh chỉnh mệt nghĩ mà chưa chắc đã hay. Chỉ nên ghép thêm Power chứ không nên ghép thêm 1 amply.
Nếu bác đã có sẳn Pi D7EX và amply 2 kênh, thì nên xem lại amply 2 kênh này có ngỏ main in không (tức là tín hiệu đi vào ngỏ này là đi trực tiếp xuống tần tăng âm, không qua mạch pre của amply), nếu có thì ghép OK.

Nếu cắm thẳng vô main in thì mọi tinh chỉnh bass, treble, volume đều trên cái receiver hết hả bác, cái ampli 2 kênh thì chỉ chỉnh volume cho vui thôi phải hog bác?

ktypro

Active Member

Bác tìm DAC tq dùng cũng được.

lehoang40

Nếu cắm thẳng vô main in thì mọi tinh chỉnh bass, treble, volume đều trên cái receiver hết hả bác, cái ampli 2 kênh thì chỉ chỉnh volume cho vui thôi phải hog bác?

Bác nói đúng, nếu cắm vào ngỏ main in thì tất cả các nút tinh chỉnh trên amply 2 kênh không có tác dụng nửa.

oldpc

Member

Chào các anh em HDVN

Bác nối từ Pre-out của Receiver đến ampli 2 kênh và bỏ qua phần pre của ampli này thì nguyện lý ko có gì sai cả, nhưng thường thì ampli 2 kênh có cả 2 phần, pre và pow đi với nhau như cậu đi với mợ rồi mà bác bỏ pre ra thì như là bắt cậu ngồi nhìn mợ làm chuyện ấy với thằng khác, thử hỏi có hay hơn ko ? :!!

Tuy chưa thử bộ của bác nhưng em cũng đoán đc là nếu so sánh cách bác định làm với việc chơi CDP có giải mã tương đối khá thì ko thể hay hơn đc. B-)

lehoang40

Bác nối từ Pre-out của Receiver đến ampli 2 kênh và bỏ qua phần pre của ampli này thì nguyện lý ko có gì sai cả, nhưng thường thì ampli 2 kênh có cả 2 phần, pre và pow đi với nhau như cậu đi với mợ rồi mà bác bỏ pre ra thì như là bắt cậu ngồi nhìn mợ làm chuyện ấy với thằng khác, thử hỏi có hay hơn ko ? :!!
Amply mà có ngỏ pre-out hay main-in có nghĩa là cả cậu và mợ đều mang tư tưởng tự do luyến ái....no-promblem......:))

lan806

Well-Known Member

Tuy chưa thử bộ của bác nhưng em cũng đoán đc là nếu so sánh cách bác định làm với việc chơi CDP có giải mã tương đối khá thì ko thể hay hơn đc. B-)

Đúng đấy ạ, trước em có dùng AVR Pioneer AX5I và rồi định làm pre cho Denon Pma 1510ae, sau khi đấu nối âm thanh cứ ỉu ỉu chẳng hơn gì để. nguyên AVR. Sau đó em dùng mỗi con 1510 thì kết quả khác hẳn, như vậy mới biết rằng khi dùng AVR làm preamp sẽ đánh mất tác dụng khá nhiều của power.

laminnova

Member

Bác ó thể nói rõ cái MD là cái gì không ạh. em gà quá không biết

Nếu có tấm hình bác show cho em nhá

TR0JAN

Cũng lằng nhằng dây điện nhỉ. Miễn sao mình ưng ý là đc thôi chủ thớt ạ.
Theo em thì xác định dõ cái nhu cầu chơi đồ âm thanh hay chơi âm thanh đã.
Nếu chơi âm thanh thì lấy chất âm làm trọng!
Nếu chơi đồ âm thanh thì thấy thương hiệu và giá trị làm trọng.
Mỗi thứ thì có một thú riêng, Có người nhìn thấy đồ âm thanh khi đã mê và phê rồi mặc dù nó chưa hề cắm điện, Còn người thưởng thức xong mới quan tâm xem nó đc chơi bằng những thứ gì, có khi cũng thôi luôn khỏi quan tâm. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Chẳng biết em nói có đúng không nhưng MD là Mini disk record player, nó là một đầu chạy đĩa mini mà loại đĩa này có thể ghi chép nhiều lần. Để tiếp nhận tín hiệu từ nhiều nguồn nên chiếc MD này được tích hợp bộ giải mã nguồn ngoài DAC. Do nó là hàng Nhật xịn nên chất lượng bộ giải mã hay hơn bộ giải mã của HDP và một số CDP, DVD hàng phổ thông. Mình cũng đang sở hữu 1 chú MD để nghe nhạc lossless, chất lượng cũng khá phết, hay hơn nhiều so với khi nghe thuần bằng HDP.

ngdhieu

Well-Known Member

Nó là cái này nè bác.

Nếu mua được hàng 2nd giá rẻ (<3tr), thì nó có thể sánh ngang với 1 DAC bán dẫn tầm 5~6tr mới.

TR0JAN

Cho em hỏi ké tý. Reciver của em không có đường Freuot và hiện em đang nghe Lossless theo cách HTPC > HDMI >> RECIVER >>> SPEAK. Giờ định đầu tư thêm cho phần nghe đỡ nghèo thì phải thêm gì để cải thiện đc chất âm khá hơn. Ý em định thêm DAC nhưng chưa dùng và chưa nghe qua lần nào nên rất cần sự giúp đỡ.

Recive - Yamaha RX V465
SPEAK - Wharfedale Diamond 10.6
VGA CARD - ATI R5670

lehoang40

Cho em hỏi ké tý. Reciver của em không có đường Freuot và hiện em đang nghe Lossless theo cách HTPC > HDMI >> RECIVER >>> SPEAK. Giờ định đầu tư thêm cho phần nghe đỡ nghèo thì phải thêm gì để cải thiện đc chất âm khá hơn. Ý em định thêm DAC nhưng chưa dùng và chưa nghe qua lần nào nên rất cần sự giúp đỡ.

Recive - Yamaha RX V465
VGA CARD - ATI R5670

Bác nên nâng cấp Receiver hoặc tách phần nghe nhạc 2 kênh ra bằng cách mua một amply 2 kênh thêm trước khi sắm DAC.

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: Tư vấn dùm em dùng receive làm DAC

Recive - Yamaha RX V465
VGA CARD - ATI R5670

Receiver của bác đã có DAC rồi còn gì, DAC là chỉ cần khi amp 2 kênh không có thứ đó thôi, hay là bác nâng cấp sound card ấy, lấy thẳng tín hiệu analog từ đó luôn.
Hoặc là bác làm con 2 kênh Accuphase 470 hoặc 530, 550 nó tích hợp cho bác cái card DAC đằng sau amp, mỗi tội giá ngất người.

Bên trên